You are on page 1of 4

DAILY LESSON PLAN SA ARALING PANLIPUNAN 10- MGA KONTEMPORARYONG ISYU

GRADE 10- Mga Kontemporaryong Paaralan Mataas na Paaralan ng Partida Antas Baitang 10
Isyu- Pang-araw-araw na Tala Guro Gng. Jennifer P. Dantes Asignatura Araling Panlipunan 10
Sa Pagtuturo - DLP Petsa/Oras Oktubre 9-13, 2017 Markahan Ikalawa

Ikasiyam na Linggo Unang araw Ikalawang araw Ikatlong araw


Yugto ng Pagkatuto (Phase of Pagnilayan at Unawain Pagnilayan at Unawain Ilipat at Isabuhay
Learning)
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang
kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto AP10MIG-IIi-9 AP10MIG-IIi-10
(Isulat and code ng bawat Naipaliliwanag ang epekto ng migrasyon sa Nakabubuo ng angkop na hakbang sa pagtugon ng mga suliraning dulot ng migrasyon
kasanayan) aspektong panlipunan,pampolitika, at
pangkabuhayan
I. LAYUNIN Nakapaglalahad ng sariling pananaw tungkol sa Nailalarawan ang mga hakbang sa pagtugon sa Nakasusulat ng analysis paper tungkol sa
epekto ng migrasyon sa aspektong panlipunan, mga suliraning dulot ng migrasyon mga isyu ng migrasyon
pampolitika, at pangkabuhayan
II. NILALAMAN Mga Isyung Kalakip ng Migrasyon Mga Hakbang sa Pagtugon sa mga Sulirani sa Pagsulat ng Critical Analysis Paper
Migrasyon
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. TG at LM, Teksbuk TG pp. 212-215 TG pp. 215-216 TG pp. 217-219
LM pp. 232-238 LM pp. 239-240 LM pp. 240-243
2. LRMDC Portal
B. Iba pang kagamitang Panturo Laptop, LCD projector, pantulong biswal Laptop, LCD projector, pantulong biswal, News Laptop, LCD projector, pantulong biswal
clippings tungkol sa nagaganap sa mga OFW
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Bigyang-kahulugan ang migrasyon at ipaliwanag Ilarawan ang buhay OFW ng isang mahal sa
at/o pagsisimula ng bagong kung anu-ano ang dahilan nito. buhay.
aralin
B. Paghahabi ng layunin Ipapanood sa mga mag-aaral ang video na may Paguulat ng Suri-Realidad.
pamagat na “Asian Immigrants to U.S. Now Ano ang pananaw nina Stephen Castle at Mark
Surpass Hispanics” Miller hinggil sa migrasyon?
(https://youtu.be/_ktxuJSSNqo)
Gabay na Tanong para sa pinanood na video;
1. Batay sa pinanuod na video, ano-ano ang
mga dahilan na nagbigay-daan sa
pagdami ng mga Asyanong
nandarayuhan sa Estados Unidos?
2. Mayroon ka bang kakilala na
nandarayuhan sa Estados Unidos at
nagtatag ng kanyang sariling negosyo?
Ano sa iyong palagay ang naging dahilan
ng tagumpay ng kanyang negosyo sa
Amerika?
C. Pag-uugnay ng mga -Talakayin ang teksto sa p. 225 na ipinapaliwanag Article Analysis/reporting- Paghahati sa klase sa Gawain 17. Case Analysis
halimbawa ang pangkalahatang obserbasyon hinggil sa anyo walong (8) pangkat. Ang bawat pangkat ay
ng migrasyon sa Pilipinas. Suriin ang sumusunod na artikulo. Punan ang
gagawa ng Comparison chart mula sa paksa na
kasunod na diagram ng mga alternatibong
ibinigay ng guro at iuulat ang awtput sa harap ng
solusyon sa mga suliraning kaakibat na
klase. nakatala sa artikulo. Sagutin ang
pamprosesong mga tanong matapos itong
Article: The Pros and Cons of Migration basahin. p.236
Oxford Economics Research/www.embraceni.org
D. Pagtatalakay ng bagong Gawain 15. Suriin mo! Epekto ng Migrasyon sa Aspetong Pulitikal, Pamprosesong mga Tanong
konsepto at paglalahad ng Pangkabuhayan at Panlipunan. Mula sa 1. Bakit kinailangan ng mga bansa sa Timog-
bagong kasanayan#1 Basahin ang artikulo at sagutin ang mga Comparison Chart/Article Analysis ang mga mag- Kanlurang Asya ang mga manggagawa mula
pamprosesong tanong. Timog at Timog-Silangang Asya?
aaral ay bubuuin ang Segmented Cycle at
2. Bakit sa taong 1985 ay kinailangan ang
Pamprosesong mga Tanong: ipaliliwanag ang nasabing chart sa buong klase. mga babaeng manggagawa sa rehiyong ito?
1. Ano ang ibig sabihin ng peminisasyon ng 3. Mayroon bang diskriminasiyong
migrasyon? Ipaliwanag ang iyongsagot. nararanasan ang mga manggagawang Asyano
2. Ayon sa artikulo, bakit mas marami ang bilang kung ihahambing sa mga propesyunal mula
ng kababaihan na dumarayo sa Hongkong, sa Europe at North America?
China, Singapore at maging Nepal? 4. Ano ang nagiging masamang bunga ng
3. Ano sa iyong palagay ang implikasyon ng pag-alis ng mga ‘skilled workers’ sa mga
peminisasyon ng migrasyon sa mga bansang bansang pinagmumulan nito?
iniwan ng mga migrante? Magbigay ng 5. Bakit sa kabila ng mga nararanasang pang-
halimbawa. aabuso ng mga manggagawa ay ninanais pa
rin ng mga ito na magtrabaho sa Kanlurang
Asya? Ipaliwanag ang iyong sagot.
6. Paano tinutugunan ng pamahalaan ang
pang-aabusong nararanasan ng mga
manggagawa nito sa ibang bansa?
7. Sa konteksto ng Pilipinas, sapat ba ang
ginagawa ng pamahalaan upang mabigyang
seguridad ang mga manggagawa nito sa
ibang bansa? Pangatuwiranan.
E. Pagtatalakay ng bagong Paano maaapektuhan ang isang bansa ng Gawain 18: D&D (Dyad Dapat)
konsepto at paglalahad ng pandarayuhan na nagaganap sa loob at labas Matapos mong malaman ang mahahalagang
bagong kasanayan#2 nito? Maari ba nitong baguhin ang aspetong konsepto tungkol sa aralin, balikan ang map
politikal, panlipunan at ekonomiya ng isang of conceptual change at sagutan ng iyong
bansa? kapareha ang bahaging pinal. p.239
F. Paglinang sa Kabihasnan Gawain 16. Suri-realidad (Takdang-Gawain) Pagtalakay sa paksa: Mga Isyung Kalakip ng Gawain 19. Pasulat ng Critical Analysis Paper
Pagsasagawa ng pakikipanayam sa mga Migrasyon Sumulat ng isang Critical Paper Analysis
kamag-aral na may kapamliya o kamag-anak na tungkol sa isyu na may kinalaman sa isa sa
nangingibang-bansa. mga ito: globalisasyon, paggawa, at
(Gamiting ang mga gabay na tanong na nasa migrasyon.
modyul p.231) (Gamitin ang Rubrik sa Pagmamarka para sa
Analysis Paper sa p.243)
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Pamprosesong mga Tanong Paano mo maiiaangkop ang iyong sarili upang Kung ikaw ay bibigyan ng pagkakataong
araw-araw na buhay 1. Ano ang iyong masasabi tungkol sa gawain? maging globally competitive na manggagawa sa mangibang bansa tatanggapin mo ba ito o
2. Magkakatutulad ba ang naging reaksiyon ng hinaharap? hindi? Ipaliwanag ang iyong sagot.
mga anak na ang mga magulang ay
naghahanapbuhay sa ibang bansa?
3. Pinatunayan ba nito na ang isyu ng Migrasyon
ay nararanasan ng maraming Pilipino?
4. Batay sa inyong nakalap na mga impormasyon,
higit bang nakabubuti o nakasasama sa pamilya
ang pangingibangbansa ng mga magulang? 5.
Nakikita mo ba ang iyong sarili sa hinaharap
bilang isang manggagawa sa ibang bansa?
Ipaliwanag ang iyong sagot.
H. Paglalahat ng Aralin Nakabubuti ba ang migrasyon ng mga Pilipino sa Paano tinutugunan ng mga bansa ang suliraning Paano mo mapahahalagahan ang tinalakay
kabuuan? Paano? kaakibat ng migrasyon? na paksa sa Aralin 3 sa iyong pang-araw-araw
na pamumuhay?
I. Pagtataya ng Aralin Sumulat ng sanaysay na sasagot sa katanungang: Ano ang ginagawang hakbang ng pamahalaan sa Pagbibigay ng marka sa critical analysis paper
Nakikita mob a ang iyong sarili sa hinaharap pagtugon sa mga suliraning dulot ng migrasyon? gamit ang rubriks.
bilang isang manggagawa sa ibang bansa?
J. Karagdagang Gawain para sa Paano tinutugunan ng pamahalaan ang pang- Sagutan ang Gawain 18: D&D (Dyad Dapat) Maghanda para sa Summative Test
takdang aralin at remediation aabusong nararanasan ng mga manggagawa nito
sa ibang bansa?
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na Pangkat A Pangkat B Pangkat C Pangkat D
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni: Binigyang pansin:

JENNIFER P. DANTES JOEL A. CRUZ


Guro III Punong Guro II

You might also like