You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION XIII – CARAGA
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
SIAGAO INTEGRATED SCHOOL
SIAGAO, SAN MIGUEL, SURIGAO DEL SUR

Paaralan: Siagao Integrated School Baitang: 7


Guro: Luz Marie A. Corvera Learning Area: FILIPINO
Petsa: March 5, 2021 Quarter: II
Pangkat: Division: Surigao del Sur

Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan


ng Kabisayaan.
Pamantayan sa Pagganap Naisusulat ng mag-aaral ang sariling awiting - bayan gamit ang wika ng
kabataan
Kasanay ang Pampagkatuto Sa araling ito, inaasahan na malilinang ng mga mag-aaral ang sumusunod:

1. Nakasusulat ng isang tekstong naglalahad o ekspositori tungkol sa


pagpapahalaga ng mga taga – Bisaya sa kinagisnang kultura.
Code F7PU-IIg-h-10
Mga Layunin Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A. Knowledge: Natutukoy ang mga bahagi at katangian sa pagbuo ng isang


tekstong ekspositori.
B. Skill: Nakabubuo ng isang sulating ekspositori.
C. Attitude: Napahahagahan ang kultura ng kinagisnang kultura – Bisaya
sa pamamagitan ng tekstong ekspositori.
I. NILALAMAN Tekstong Eskpositori o Naglalahad
II. MGA KAGAMITAN SA
PAGKATUTO
A. Sanggunian
1. Teacher’s Guide  MELC, CG
2. Learner’s Material  Mga larawan
 Projector
 Manila Paper

B. Other Learning Grade 7 Filipino ADM


Resources Ailene G. Baisa at Alma M. Dayag, Pluma. Wika at Panitikan. Phoenix
Publishing House, Inc.
III. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral
A. Pagbabalik-tanaw sa
talakayan o
pagpepresenta ng
panibaong aralin (10
mins.)

A.1 Panimulang Gawain

 Pagbati Magandang umaga/hapon sa lahat. Magandang umaga po Bb. Corvera.

 Panalangin _____________, paki-pangunahan ang (Pangungunahan ang panalagin.)


panalagin

(Etsetsek ng class monitor ang


 Pagtsek ng Class monitor, sino ang liban sa ating attendance ng klase.)
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION XIII – CARAGA
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
SIAGAO INTEGRATED SCHOOL
SIAGAO, SAN MIGUEL, SURIGAO DEL SUR

Attendance klase ngayon?

 Mga Panuntunan sa Bago tayo magpatuloy sa ating


Silid-Aralan. talakayan, mayroon akong
inihandang mga panuntunan sa ating
silid na nais kong sundin ninyo.
Pakilagay ng inyong kanang kamay sa
inyong puso at ulitin ang aking (babasahin ng mga mag-aaral ang
sasabihin. (Babasahin ang tuntunin.)
kasunduan.)

1. Ako ay makikinig sa talakayan.

2. Ako ay makikibahagi sa mga


pangkatang gawain.

3. Igagalang ko ang opinyon ng


aking mga kaklase.
 Pagbasa ng Layunin (babasahin ng mga mag-aaral ang
Pagkatapos ng talakayan, ang mga layunin)
mag-aaral ay inaasahang:

A. Knowledge: Natutukoy ang mga


bahagi at katangian sa pagbuo ng
isang tekstong ekspositori.
B. Skill: Nakabubuo ng isang sulating
ekspositori.
C. Attitude: Napahahagahan ang
kinagisnang kultura – Bisaya sa
pamamagitan ng tekstong
ekspositori.

Magkakaroon tayo ng maraming


gawain sa araw na ito. Ngunit bago
ang lahat ay nais kong pangkatin ang (Ang klase ay papangkatin sa
A.2 Motibasyon klase sa dalawang (2) pangkat. Ang dalawang pangkat.)
pangkat na ito ang magsisilbi ninyong
pangkat sa buong talakayan, kaya’t
magtulungan kayo dahil sa bawat
gawain natin ay magbibigay ako ng
mga badge na siyang magsisilbing
palatadaan ng puntos na inyong
nakakamit.

Bago ang lahat, bubuoin niyo muna Opo, ma’am.


ang mga nakagupit-gupit na mga
larawang ito sa loob ng isang minuto,
ang pangkat na unang makabubuo ay
bibigyan ng unang badge. Malinaw ba
ang panuto?
Handa na po ma’am!
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION XIII – CARAGA
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
SIAGAO INTEGRATED SCHOOL
SIAGAO, SAN MIGUEL, SURIGAO DEL SUR

Handa na ba ang lahat?


(Bibigyan ang bawat pangkat ng
larawan)

Kung handa na ang lahat, ang isang


minuto’y mag-uumpisa na..

(Bibigyan ng isang minuto) (Gagawin ng mga mag-aaral ang


gawain sa loob ng isang minuto.)

Okay, ang isang minuto ay tapos na, (Ididikit ng mga mag-aaral ang
idikit sa pisara ang mga larawan. larawan.)

B. Activity (10mins) Para sa pagpapatuloy ng ating


gawain,. Ang bawat pangkat ay
bibigyan ko ng tig-iisang manila
paper. Sa bawat manila paper ay
ilalahad ng bawat pangkat ang mga
impormasyon na may kaugnayan sa
nakikita nilang larawan. Ito ay
isusulat sa talata. Dalawang (2) talata
ang inaasahang mabubuo ng bawat
pangkat sa loob ng limang (5)
minuto. Ang pangkat na unang
makakatapos ay bibigyan ng
panibagong badge. Pagkatapos nito’y
pipili kayo ng isang miyembro sa
inyong pangkat ng siyang
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION XIII – CARAGA
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
SIAGAO INTEGRATED SCHOOL
SIAGAO, SAN MIGUEL, SURIGAO DEL SUR

magbabahagi ng inyong nabuong


paglalahad ng mga impormasyon na Opo ma’am.
may kaugnayan sa mga imahe o
larawan. Malinaw ba ang naging
panuto?

(Gagawin ng mga mag-aaral ang


kanilang gawain.)
Kung malinaw ay maaari na kayong
mag-umpisa.

(Bibigyan ng limang minuto ang mga


mag-aaral.)

(Mamimili ng representante ang


Tapos na ang limang minuto, itigil na mga mag-aaral sila’y magbabahagi
ang pagsusulat at mamili kayo ng ng kanilang napag-usapan sa loob
isang representante. ng isang minuto.)

Magaling mga mag-aaral, bigyan (Ang mga estudyante ay


natin ng masigabong palakpakan ang papalakpak.)
bawat isa. Dahil sa mga ibinahagi
ninyo, bawat pangkat ay bibigyan ko
ng excellent badge.

C. Analysis (5mins) Batay sa ating mga ginawa, ano sa Ma’am, sa tingin ko po ay may
tingin ninyo ang kaugnayan nito sa kinalaman ang ating mga Gawain
ating talakayan? pagbuo ng isang tekstong
naglalahad.

Okay magaling, anu-ano ang mga (Ang sagot ng mga mag-aaral ay


kaya ang naging palatandaan ninyo maaaring magkaiba. Mga
kung bakit nasabi ninyo na ang ating posibleng sagot…)
aralin ay may kinalaman sa tekstong - nagbibigay ng
paglalahad. impormasyon
- nagpapaliwanag tungkol sa
isang paksa.
- Naglalarawan

Mahusay na hinuha…

Ngayon, tunghayan ang panibagong


talakayan sa araw na ito, ang tungkol
sa tekstong ekspositori o tekstong
naglalahad.

D. Abstraction about the Sa umaga/hapong ito, ating tatalakayin (Ang mga mag-aaral ay
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION XIII – CARAGA
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
SIAGAO INTEGRATED SCHOOL
SIAGAO, SAN MIGUEL, SURIGAO DEL SUR

Lesson (15 mins) ang tungkol sa tekstong ekspositori o makikinig.)


tekstong naglalahad.

Ang terminong ekspositori ay maaari


ring tawaging paglalahad o
pagpapaliwanag.

Ang tekstong naglalahad/ekspositori


ay
nagbibigay ng impormasyon at
nagpapaliwanag tungkol sa isang paksa.

Paglalahad o pagpapaliwanag ang


pangunahing layunin ng tekstong
ekspositori.

Maliban sa magpaliwanag, layunin din ng


tekstong ito na:

√maglarawan
√magbigay ng impormasyon tungkol sa
sanhi at bunga at sumasagot sa tanong na
paano

Mga Hulwarang Organisasyon ng


tekstong Ekspositori
A. Depenisyon – ito ay may layuning
ipaliwanag o bigyan ng kahulugan ng isang
termino o parirala.
B. Paghahambing – may layuning ipakita
ang pagkakatulad at pagkakaiba ng
dalawang bagay, tao, pangyayari o ideya.
( mga panandang salita: samantalang, at ,
habang, ngunit , subalit , sa kabila ng ,
kahit na , sa kabaliktaran , sa kabilang
banda at iba pa. )
C. Kahinaan at kalakasan – inilalahad
dito ang positibo at negatibong posibilidad
kaugnay ng isang sitwasyon o pangyayari
(mga salitang maaaring gamitin ay
gayumpaman, sa kabilang banda, ang mga
kahinaan, mga negatibong dulot, mga
positibong dulot , dahil sa , bunga ng iba
pa)
D. Pagkasunod –sunod o order –
nagpapakita ito ng serye ng mga
pangyayari na maaaring humantong sa
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION XIII – CARAGA
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
SIAGAO INTEGRATED SCHOOL
SIAGAO, SAN MIGUEL, SURIGAO DEL SUR

isang konklusyon o pagkakasunud- sunod


ng mga pangyayari. (mga salitang
ginagamit ay una, pangalawa ,matapos,
habang, sumusunod, ang susunod na , sa
ngayon at iba pa)
(Ang mga mag-aaral ay
Mayroon ba kayong katanungan? magtatanong)

Opo, ma’am.
Naiintindihan ba ang talakayan tungkol sa
tekstong eskpositor?
(Papangkatin)
Ngayon, dahil lubusan na ninyong
naintindihan ang pagbuo ng isang tekstong
ekspositori maging ang iba’t ibang paraan
ng pag-organisa nito ay magkakaroon tayo
ng panibagong gawain.

Sa kaparehong mga pangkat, ang bawat


pangkat ay bibigyan ko ng mga tekstong
hindi nakaayos. Gamit ang mga
pamamaraan sa pag-organisa ng isang
tekstong ekspositori, aayusin ninyo ang
mga talatang o tekstong aking ibibigay sa
loob ng tatlong (3) minuto. Ang pangkat na
siyang unang matatapos ay magkakamit
ng isang panibagong badge.
Opo, ma’am.
Naiintindihan baa ng panuto?
(Aayusin ng mga mag-aaral ang
Ngayon ay maari na kayong mag-umpisa mga teksto.)
E. Making Sa kabuoan ang tekstong ekspositori ay
Generalizations (1 isang paraan ng pagsulat kung saan ikaw
min) ay nagbibigay ng impormasyon at
nagpapaliwanag tungkol sa isang paksa.
Naglalayon din ritong magbigay ng
impormasyon.

Valuing (2 mins) Gaano ba kahalaga ang pagkakaroon ng Napakahalaga po na magkaroon


isang organisadong tekstong ekspositori? ng isang organisadong tekstong
ekspositori sapagkat kung ang
mga impormasyon ay maayos,
ito ay mabilis na maiintindihan
ng mga nagbabasa at hindi sila
malilito sa mga impormasyong
kanilang malalaman.

Magaling, minsan sa nakakasalubong tayo


Republic of the Philippines
Department of Education
REGION XIII – CARAGA
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
SIAGAO INTEGRATED SCHOOL
SIAGAO, SAN MIGUEL, SURIGAO DEL SUR

ng mga impormasyon na madalas


ikinalilito natin dahil sa hindi maayos na
pagbibigay ng mga impormasyon. Kung
ating gagawing organisado an gating mg
sulatin, ito ay magdudulot ng kaayusan sa
mga babasa ng gagawin nating mga akda
at maiiwasan ang pagkalito.

F. Application Sa puntong ito, magkakaroon tayo ng


Evaluate learning (15 panibagong gawain. Papangkatin ko muna
mins) kayo sa dalawang pangkat. Ang pangkat
una ay bubuo ng isang tekstong
ekspositori na tungkol sa pamumuhay ng
mga Siagaonon sa panahon ng pandemya.
Ang pangkat ikalawa naman ay susulat ng
tekstong naglalahad/expositori tungkol sa
napapanahong isyu (COVID-19). Isulat ang
mga nabuong teksto sa isang buong manila
paper. Bawat pangkat ay bubuo lamang ng
tatlong talata sa bawat paksa. Huwag
kalimutang maglagay ng pamaga. Malinaw Opo ma’am.
ba ito?

Gawing pamantayan ang rubriks na (Ang mga mag-aaral ay susulat


inihanda. ng tekstong ekspositori ayon sa
kani-kanilang mga paksa.)
Pamantayan Puntos Natamong
Puntos
Malinaw na 5
nailahad ang
layunin sa
pagsulat ng teksto.
Lantad ang 5
pangunahing ideya
na tatalakayin.

Hinay-hinay na 5
nailahad ang mga
suportang ideya.

Organisado ang 8
mga ideya gamit
ang isang angkop
na hulwarang
organisayon.

Napapanahon ang 7
isyung tinalakay.

Kabuuang Marka 30

IV. REMARKS
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION XIII – CARAGA
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
SIAGAO INTEGRATED SCHOOL
SIAGAO, SAN MIGUEL, SURIGAO DEL SUR

V. REFLECTION
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa formative
assessment.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailan ng
dagdag na gawain para
sa remediation.
C. Nagawa ba ang mga
remedyong aralin?
Bilang ng mga nag-
aaral na nahuli sa
aralin.
D. Bilang ng mga nag-
aaral na patuloy na
nangangailangan ng
remediation
E. Alin sa mga istratehiya
ko sa pagtuturo ang
mas naging epektibo?
Bakit ito naging
epektibo?
F. Ano ang mga pagsubok
na aking naranasan sa
pagtuturo na kung saan
maaari akong tulungan
ng aking kapwa guro?
G. Ano ang pagbabago o
naisalokal na
materyales na
ginamit / natuklasan
na nais kong ibahagi sa
iba pang mga guro?

Inihanda ni: LUZ MARIE A. CORVERA


Teacher I

Iniwasto ni:
____________________________

Inobserbahan ni:
____________________________

You might also like