You are on page 1of 7

GRADE 1 to 12 Paaralan BUHAYNASAPA INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/ Antas BAITANG 10

DAILY LESSON LOG Guro AILA ANISSA P. BANAAG Asignatura FILIPINO


Nobyembre 21-25, 2022
(Pang-araw-araw na 7:30 – 8:30 LUNA
Tala sa pagtuturo) IKALAWANG
Petsa/ Oras/Pangkat 10:00 – 11:00 RIZAL Markahan
MARKAHAN
11:00 – 12:00 QUEZON
1:00 – 2:00 MABINI

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW

NOBYEMBRE 21, 2022 NOBYEMBRE 22, 2022 NOBYEMBRE 23, 2022 NOBYEMBRE 24, 2022 NOBYEMBRE 25, 2022
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng mga bansang kanluranin
Pangnilalaman

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakapaglalathala ng sariling akda sa hatirang pangmadla (social media)

Nasusuri ang nobela bilang


akdang pampanitikan sa
Nakapipili ng mga kagamitang
pananaw realismo o alinmang
may kaugnayan sa paggamit
angkop na pananaw/
ng angkop at mabisang mga
teoryang pampanitikan.
Nagagamit ang iba’t ibang pahayag sa pagsasagawa ng
Naihahambing ang akda sa iba
C. Mga Kasanayan sa batis ng impormasyon sa suring-basa o panunuring
pang katulad na genre batay Nabibigyang-kahulugan ang
Pagkatuto pananaliksik tungkol sa mga pampanitikan.
sa tiyak na mga elemento nito. mahihirap na salita, kabilang
Isulat ang code ng bawat teoryang pampanitikan.
ang mga terminong ginagamit
kasanayan. Nagagamit ang angkop at
sa panunuring pampanitikan.
mabisang mga pahayag sa
pagsasagawa ng suring-basa
Nabubuo ang sariling wakas o panunuring pampanitikan.
ng napanood na bahagi ng
teleserye na may paksang
kaugnay ng binasa

II. NILALAMAN

ARALIN 2.3

A. Panitikan:
Ang Matanda at Ang Dagat
Isinalin sa Filipino mula sa Ingles ni Jesus Manuel Santiago (halaw mula sa nobelang
“The Old Man and The Sea” ni Ernest Hemingway)
B. Gramatika at Retorika:
Paggamit ng Pahayag na Pagsang-ayon at Pagtutol sa
Pagbibigay ng puna o Panunuring Pampanitikan

C. Uri ngTeksto:
Naglalahad

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian PIVOT 4A Modyul ng mga PIVOT 4A Modyul ng mga PIVOT 4A Modyul ng mga PIVOT 4A Modyul ng mga PIVOT 4A Modyul ng mga
Mag-aaral | Filipino 10 | Modyul Mag-aaral | Filipino 10 | Mag-aaral | Filipino 10 | Mag-aaral | Filipino 10 | Mag-aaral | Filipino 10 |
sa Ikalawang Markahan Modyul sa Ikalawang Modyul sa Ikalawang Modyul sa Ikalawang Modyul sa Ikalawang
Markahan Markahan Markahan Markahan

1. Mga pahina sa Gabay Patnubay ng Guro: 64 Patnubay ng Guro: 64 Patnubay ng Guro: 64 Patnubay ng Guro: 64 Patnubay ng Guro: 64
ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang- Modyul para sa Mag-aaral: Modyul para sa Mag-aaral: Modyul para sa Mag-aaral: Modyul para sa Mag-aaral: Modyul para sa Mag-aaral:
mag-aaral Pahina 15-16 Pahina 15-16 Pahina 15-16 Pahina 15-16 Pahina 15-16
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource

Video Clip, Powerpoint Video Clip, Powerpoint Video Clip, Powerpoint Video Clip, Powerpoint Video Clip, Powerpoint
B. Iba pang Kagamitang
Presentation Presentation Presentation Presentation Presentation
Panturo

IV. PAMAMARAAN
DRILL: Ang Aking Kaalaman, DRILL: BUUIN NYO
Hanggang Saan?
Paunahan ang bawat pangkat
na makabuo ng isang collage
ng iba’t ibang isda at ibon na
A. Balik-Aral sa nakaraang
matatagpuan sa Cuba na
aralin at/o pagsisimula ng
nasa malaking bahagi ng
bagong aralin.
Dagat Carribean. Ang unang
pangkat na mauuna ay siyang
panalo
SAGUTIN MO LARAWAN SURI
Batay sa mga larawan,
Ano-ano ang mga ano ang nahinuha ninyo
mahahalagang impormasyon Alin sa mga isda at ibon
na naalala mo tungkol sa na matatagpuan sa dagat
B. Paghahabi sa layunin ng nobela bilang akdang ng carribean ang kilala
aralin pampanitikan? ninyo? Ibigay ang
Ano ang nobelang nabasa katangian ng mga ito.
ninyo na tumatak sa isip nyo?
Bakit?

Paglinang ng Talasalitaan
Bigyang-kahulugan ang
sumusunod na salitang may
2 PICS 1 WORD salungguhit.
Sa pamamagitan ng
1. inihanda niya ang salapang
“2pics1word”, hulaan ang mga
C. Pag-uugnay ng mga 2. at siya ang pinakamalaking
nobelang sumikat sa Estados
halimbawa sa bagong Unidos sa pamamagitan ng dentuso na nakita ko
aralin. mga ipapakitang larawan. 3. hindi nilikha ang tao para
magapi
4. magkabilang gilid ng
kaniyang prowa
5. nagpapahinga sa popa

D. Pagtalakay ng bagong Pagpapabasa at Pagtalakay


konsepto at paglalahad ng sa Aralin:
bagong kasanayan #1 Pagtalakay sa Aralin: Basahin at unawain ang
Kahulugan ng Nobela nobelang pinamagatang :Ang
bilang isang Akdang Matanda at ang Dagat
Pampanitikan (Nobela mula sa Estados
Unidos) salin ng “The Old
Man and the Sea” ni Ernest
Hemingway (Isinalin sa
Filipino mula sa Ingles ni Jose
Manuel Santiago)

E. Pagtalakay ng bagong Pagtalakay sa Aralin: Pagtalakay sa pamamagitan


konsepto at paglalahad ng Katangiang Dapat Taglayin ng Gabay na Tanong
bagong kasanayan #2 ng Nobela
Elemento ng Nobela Batay sa nilalaman ng nobela
na pinamagatang “Ang
Matanda at Ang Dagat”
1. Ilarawan ang
pangunahing tauhan na si
Santiago batay sa
kaniyang kilos o gawi,
saloobin, at paniniwala.
2. Ano-anong
pakikipagsapalaran ang
hinarap ni Santiago?
3. Isa-isahin ang mga
tunggaliang ipinakita sa
bahagi ng nobela.
4. Bakit kaya tutol ang
magulang ni Manolin na
sumama siyang
makipangisda kay
Santiago?
5. Maglahad ng patunay na
di pa rin sumuko si
Santiago sa mga
panganib na hinarap niya
sa kaniyang paghuli sa
marlin.

F. Paglinang sa Kabihasaan Gawain Bilang 2.3.1 PANGKATANG GAWAIN


(Tungo sa Formative AKROSTIK
Assessment) Bumuo ng isang akrostik Pangkat 1:
hinggil sa salitang Mula sa nobela, gumawa ng
NOBELA batay sa maikling balangkas hinggil
tinalakay na kahulugan at dito.
element nito.
Pangkat 2:
Mula sa nobela, gumawa ng
maikling balangkas hinggil
dito.

Pangkat 3:
Balikan ang tauhan sa
nobelang binasa. Isa-isahin
ang mga kilos o gawi,
paniniwala at saloobing taglay
nito na maaaring gawing
huwaran tungo sa mabuting
pamumuhay.
Pangkat 4:
Ano-anong
pakikipagsapalaran ang
hinarap ni Santiago (ang
matanda) sa nobela? Isa-
isahin ang mga ito, gayundin
kung anong uri ng tunggalian
at ang naging bunga nito.

#ILAPAT NATIN
Sa iyong palagay, bakit
pinamagatang “Ang Matanda
at ang Dagat” ang nobela? ---
Ano ang positibong epekto
#ILAPAT NATIN ang naidulot ng dagat kay
Ano ang kahalagahan ng Santiago?
G. Paglalapat ng aralin sa nobela sa buhay ng isang
pang-araw-araw na buhay tao? Anong aral ang
Ano-anong kalupitan at
maaaring mabatid sa isang
nobela. karahasan sa lipunan ang
malinaw na inilalarawan sa
nobela? Nangyayari ba ito sa
kasalukuyang sistema ng
ating lipunan?

Sa kabuuan, ano ang masasabi


mo sa binasang nobela. Suriin
ang nobela batay sa mga
sumusunod:
TSART NG KAALAMAN: -Tauhan
Ilahad ang mga kaalaman -Tagpuan
na natamo hinggil sa: -Banghay
H. Paglalahat ng Aralin Paano naiiba ang nobela -Tema
sa iba pang akdang- -Pananaw
pamapanitikan? -Damdamin
-Pamamaraan
-Pananalita
-Simbolismo
Bumuo ng sariling wakas sa
napanood/binasang bahagi
Gawain Bilang 2.3.2: ng nobelang “Ang Matanda at
I. Pagtataya ng Aralin
Maikling Pagsusulit hinggil sa ang Dagat”.
Nilalaman ng Aralin Ipaliwanag kung bakit
ganito mo ito winakasan.

J. Karagdagang Gawain para


sa takdang-aralin at
remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
Baitang10-Luna – Baitang10-Luna – Baitang10-Luna – Baitang10-Luna – Baitang10-Luna –
A. Bilang ng mag-aaral na
Baitang10-Rizal – Baitang10-Rizal – Baitang10-Rizal – Baitang10-Rizal – Baitang10-Rizal –
nakakuha ng 80% sa
Baitang10-Quezon – Baitang10-Quezon – Baitang10-Quezon – Baitang10-Quezon – Baitang10-Quezon –
pagtataya.
Baitang10-Mabini – Baitang10-Mabini – Baitang10-Mabini – Baitang10-Mabini – Baitang10-Mabini –
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral


na magpapatuloy sa
remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan
sa tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni:

AILA ANISSA P. BANAAG


Guro II

Binigyang pansin:

ANALIZA C. RAYOS
Ulong-Guro I

Pinagtibay:

ANACLETO M. GUNIO EdD


Punongguro IV

You might also like