You are on page 1of 6

Paaralan STO.

ROSARIO NATIONAL HIGH SCHOOL Antas 11


DAILY LESSON LOG (Pang- Guro G. RONALD FRANCIS S. VIRAY Asignatura KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT
araw-araw na tala sa KULTURANG PILIPINO
Pagtuturo) Petsa/Oras HUNYO 3-7, 2019 Semestre UNANG MARKAHAN/UNANG SEMESTRE

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elemeto kultural, kasaysayan, gamit ng wika sa lipunang Pilipino
B. Pamantayan sa Pagganap Nasususri ang kalikasan,gamit, mga kaganapang pinagdaan at pinag-dadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto • F11PN – Ia – 86 : Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga napakinggang sitwasyong pangkomunikasyon sa radio, talumpati at mga panayam.
• F11PT – Ia – 85 : Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga konseptong pangwika

D. Tiyak na Layunin 1. Nabibigyang- kahulugan ang iba’t ibang konseptong pangwika


2. Nakapagtatala ng mga salita sa narinig na balita ayon sa gamit nito
3. Nakapagsasagawa ng pagsasadula batay sa iba’t ibang sitwasyong pangwika

III. NILALAMAN

Mga Konseptong Pangwika Mga Konseptong Pangwika Mga Konseptong Pangwika


Mga Konseptong Pangwika  Linggwisktikong ICL
•Wika • Barayti ng wika Komunidad
• Wikang Pambansa • Monolingguwalismo • Homogeneous  Unang Wika
• Wikang Panturo • Bilingguwalismo • Heterogeneous  Ikalawang Wika
• Wikang Opisyal • Multilingguwalismo
.

IV. KAGAMITANG PANTURO Pinagyamang Pluma, Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino (Batayang Aklat)
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pahina 3-21
Pang mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Mga Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resouce
B. Iba pang Kagamitang Panturo
TV/ laptop • LCD, Video Clip, • Laptop, Projector,
• Projector, Laptop, Projector Screen, Speaker, Folder
Projector Screen, and Manuscript, Video Clip na
• Graphic Organizer pinamagatang “Kasaysayan ng
(kartolina, metakard, marker) Wika”
• https://www.youtube.com/watch?
v=1oS1ocREuzY
http//www.youtube.com/watch?
v=K36PkvcEpVQ
V. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin o Oryentasyon tungkol sa asignatura Ibigay ang kahulugan ng mga • Pagbabalik-aral
pagsisimula ng bagong aralin. sumusunod na konseptong
pangwika 1. Ano-ano ang
pagkakaiba ng iba’t
1. Wika ibang konseptong
2. Wikang Panturo pangwika ang
3. Wikang Pamabansa natalakay kahapon?
4. Wikang Opisyal 2. Pagsusuri sa
adbertisment tungkol
sa gatas ng sanggol,
pahina 39-LM

B. Paghahabi sa layunin ng Pagbibigay kahulugan ng Wika sa • Pagpaparinig/Pag-awit ng • Pag-awit sa awiting-bayan


aralin/Pagganyak pamamagitan ng semantic mapping mga awiting bayan ( Manang Biday, na pinamagatang” Naraniag A
Paruparong bukid) Bulan”, pahina 59-LM

• Pagsagot sa mga tanong:


Semantic mapping 1. Tungkol saan ang awit?
2. Madali ba itong
maunawaan?

Mga gabay na tanong :


1.Ano-ano ang pumapasok sa
inyong isipan sa tuwing naririnig ang
salitang wika?
2. Para sa inyo, ano ang
kahalagahan ng wika sa atin?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa


bagong aralin/Presentasyon
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at  Pagbibigay kahulugan ng •Pag-uulat/ Pagtalakay sa paksa sa •Pagtalakay sa katuturan ng wika at •Pagtalakay sa katuturan ng wika at
paglalahad ng bagong kasanayan wika batay sa iba’t ibang pamamagitan ng pangkatang iba pang konseptong pangwika. iba pang konseptong pangwika sa
awtor, pahina 5-9-LM gawain: a. Barayti ng wika: pamamagitang ng “Word
 Wikang Panturo c. Homogeneous Association”
 Wikang Pambansa Pangkat 1- Monolingguwalismo d. Heterogeneous 1. Lingguwistikong komunidad
 Wikang Opisyal Pangkat 2- 2. Unang Wika
 Bilingguwalismo 3. Pangalawang wika
Pangkat 3- Mungkahing Gawain:
 Multilingguwalismo •Compare and Contrast •Concept
mapping
Rubriks:Pagtataya sa Ginawang
Pag-uulat sa Pananaliksik, pahina
31-LM
E. Paglinang sa kabihasaan
F. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
G. Paglalahat ng aralin Pagtatanong sa mga mag-aaral sa Pagtatanong sa mga mag-aaral sa Pagtatanong sa mga mag-aaral sa Pagtatanong sa mga mag-aaral sa
kanilang pangkalahatang kaalaman kanilang pangkalahatang kaalaman kanilang pangkalahatang kaalaman kanilang pangkalahatang kaalaman
sa paksang- aralin sa paksang aralin sa paksang aralin sa paksang aralin
H. Pagtataya ng Aralin Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Isahang Gawain: Pagsulat ng Tula
(Komunikasyon at Pananaliksik, Gumawa ng maikling iskit tungkol sa Panuto; Sumulat ng 2 taludtod batay
pahina 19-LM) mga konseptong pangwika sa paksang mapipili sa Unang Wika
Panuto: Sumulat ng tig-dalawang Pangkat 1- Register- Pakikipag-usap at Pangalawang Wika mo
pangungusap na nagbibigay ng sa isang Balikbayan
opinyon sa nga konseptong Pangkat 2- Barayti-Pakikipag-usap Paksang pagpipilian:
pangwika na: sa isang Service Crew ng isang Fast  Pangarap sa Buhay
1. Wika Food Chain  Pinapangarap na Lipunan
2. Wikang Panturo Pangkat 3- Homogenous- Pakikipag-  Pagmamahal sa
3. Wikang Pambansa usap sa isang Guro, Punong-Guro magulang, kaibigan at
4. Wikang Opisyal Pangkat 4- Heterogenous- kapwa
Pakikipag-usap sa isang Fil-Am
I. Karagdagang Gawain para sa Saliksikin: Batay sa inyong sariling opinyon,
takdang-aralin at remediation 1. Monolingguwalismo ibigay ang kahulugan ng mga
2. Bilingguwalismo sumusunod:
3. Multilingguwalismo
1. Lingguwistikong komunidad
2. Unang Wika
3. Pangalawang wika
IV. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang aralin/gawain
maaari nang magpatuloy sa mga at maaari nang magpatuloy sa at maaari nang magpatuloy sa at maaari nang magpatuloy sa
susunod na aralin. mga susunod na aralin. mga susunod na aralin. mga susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa kakulangan
aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa
sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. kakulangan sa oras.
sa integrasyon ng mga ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin
napapanahong mga pangyayari. dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga
____Hindi natapos ang aralin dahil napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari.
napakaraming ideya ang gustong ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang
sa paksang pinag-aaralan. gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag-
_____ Hindi natapos ang aralin dahil aaral patungkol sa paksang aaral patungkol sa paksang aaral patungkol sa paksang
sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga pinag-aaralan. pinag-aaralan. pinag-aaralan.
klase dulot ng mga gawaing pang-
_____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng
gurong nagtuturo. dahil sa pagkaantala/pagsuspindi dahil sa pagkaantala/pagsuspindi dahil sa pagkaantala/pagsuspindi
sa mga klase dulot ng mga sa mga klase dulot ng mga sa mga klase dulot ng mga
Iba pang mga Tala: gawaing pang-eskwela/ mga gawaing pang-eskwela/ mga gawaing pang-eskwela/ mga
sakuna/ pagliban ng gurong sakuna/ pagliban ng gurong sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo. nagtuturo. nagtuturo.

Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80 % sa pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan pa ng ibang gawain
para sa remediation
C. Nakatatulong baa ng remedial?
Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
pampagtuturo ang nakatulong nang ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
lubos? Paano ito nakatulong? ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang
____malayang talakayan talakayan talakayan talakayan
____Inquiry based learning
____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning
____pagpapakita ng video ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto
_____Powerpoint Presentation ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
____Integrative learning (integrating ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
current issues) _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation
____Pagrereport /gallery walk ____Integrative learning ____Integrative learning ____Integrative learning
____Problem-based learning (integrating current issues) (integrating current issues) (integrating current issues)
_____Peer Learning
____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk
____Games
____Realias/models ____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning
____KWL Technique _____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning
____Quiz Bee ____Games ____Games ____Games
Iba pang Istratehiya sa ____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models
pagtuturo:______________ ____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique
_____________________________ ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee
______________________ Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa
_____________________________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________
_____ _________________ ___________________________ __________________________ __________________________
_________________________
________________________ _________________________ _________________________
Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang ___________________________ __________________________ __________________________
maunawaan ng mga mag-aaral ang _______ _________________ ________ _________________ ________ _________________
aralin. _________________________ _________________________ _________________________
_____ naganyak ang mga mag- Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong?
aaral na gawin ang mga gawaing _____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang
naiatas sa kanila. maunawaan ng mga mag-aaral maunawaan ng mga mag-aaral maunawaan ng mga mag-aaral
_____Nalinang ang mga kasanayan ang aralin. ang aralin. ang aralin.
ng mga mag-aaral _____ naganyak ang mga mag- _____ naganyak ang mga mag- _____ naganyak ang mga mag-
_____Pinaaktibo nito ang klase aaral na gawin ang mga gawaing aaral na gawin ang mga gawaing aaral na gawin ang mga gawaing
Other reasons:
naiatas sa kanila. naiatas sa kanila. naiatas sa kanila.
_____________________________
_____________________ _____Nalinang ang mga _____Nalinang ang mga _____Nalinang ang mga
_____________________________ kasanayan ng mga mag-aaral kasanayan ng mga mag-aaral kasanayan ng mga mag-aaral
_______________________ _____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase
_____________________________ Other reasons: Other reasons: Other reasons:
_______________________ ___________________________ __________________________ __________________________
_____________________________ _______________________ ________________________ ________________________
______________________ ___________________________ __________________________ __________________________
_____________________________ _________________________ __________________________ __________________________
______________________ ___________________________ __________________________ __________________________
_________________________ __________________________ __________________________
___________________________ __________________________ __________________________
________________________ _________________________ _________________________
___________________________ __________________________ __________________________
________________________ _________________________ _________________________
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na sosolusyunan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa
kapwa ko guro?

Inihanda Ni: Siniyasat ni: Binigyang Pansin ni:

RONALD FRANCIS S. VIRAY MA. CRISTELYN M. PANER CORNELE L. TAYAG


Senior High School Teacher II MT II/SHS Focal Person Principal III

You might also like