You are on page 1of 8

School: FELICIANO CABUCO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: JANE SUZETTE F. BUENAENTURA Learning Area: ESP
IKALAWA (IKATLONG
Teaching Dates and Time: NOVEMBER 21-25, 2022 Quarter: LINGGO)

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A .Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa na hindi naghihintay ng anumang kapalit sa paggawa ng mabuti.
B .Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang mapanuri ang tunay na kahulugan ng pakikipagkapwa.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Pagpili ng mga salitang di-nakakasakit ng damdamin sa pagbibiro
Isulat ang code ng bawat EsP4P-IIa-c-18
kasanayan
Layunin (Lesson Objectives) Sa araling ito, ang mga Sa araling ito, ang mga Sa araling ito, ang mga Sa araling ito, ang mga Sa araling ito, ang mga
mag- aaral ay inaasahang: mag- aaral ay inaasahang: mag- aaral ay inaasahang: mag- aaral ay inaasahang: mag- aaral ay inaasahang:
A. Nalalaman ang A. Nalalaman ang A. Nalalaman ang A. Nalalaman ang A. Nalalaman ang
pagpapakita ng pagpapakita ng pagpapakita ng pagpapakita ng pagpapakita ng
pagkamahinahon sa pagkamahinahon sa pagkamahinahon sa pagkamahinahon sa pagkamahinahon sa
damdamin at kilos ng damdamin at kilos ng damdamin at kilos ng damdamin at kilos ng damdamin at kilos ng
kapwa; kapwa; kapwa; kapwa; kapwa;
B. Nakapagpapakita ng B. Nakapagpapakita ng B. Nakapagpapakita ng B. Nakapagpapakita ng B. Nakapagpapakita ng
pagkamahinahon sa pagkamahinahon sa pagkamahinahon sa pagkamahinahon sa pagkamahinahon sa
damdamin at kilos ng damdamin at kilos ng damdamin at kilos ng damdamin at kilos ng damdamin at kilos ng
kapwa ; at kapwa ; at kapwa ; at kapwa ; at kapwa ; at
C. Napahahalagahan ang C. Napahahalagahan ang C. Napahahalagahan ang C. Napahahalagahan ang C. Napahahalagahan ang
pagpapakita ng pagpapakita ng pagpapakita ng pagpapakita ng pagpapakita ng
pagkamahinahon sa pagkamahinahon sa pagkamahinahon sa pagkamahinahon sa pagkamahinahon sa
damdamin at kilos ng kapwa. damdamin at kilos ng kapwa. damdamin at kilos ng kapwa. damdamin at kilos ng kapwa. damdamin at kilos ng kapwa.
Mga Biro Ko, Iniingatan Ko
Mga Biro Ko, Iniingatan Ko Mga Biro Ko, Iniingatan Ko
Mga Biro Ko, Iniingatan Ko Mga Biro Ko, Iniingatan Ko (Isapuso Natin)
(Isabuhay Natin) (Isabuhay Natin)
(Alamin Natin) (Isagawa Natin)
Approach: Constructivist
Approach: Constructivist Approach: Constructivist
Approach: Constructivist Approach: Constructivist Strategy: Direct Instruction
Strategy: Direct Instruction Strategy: Direct Instruction
II. NILAMAMAN Strategy: Direct Instruction Strategy: Direct Instruction Activity: TGA
Activity: TGA Activity: TGA
Paksang Aralin Activity: TGA Activity: TGA Tell (Give
Tell (Give Tell (Give
(Subject Matter) Tell (Give Tell (Give Guidance)
Guidance) Guidance)
Guidance) Guidance) Guide (Facilitate
Guide (Facilitate Guide (Facilitate
Guide (Facilitate Guide (Facilitate and Process)
and Process) and Process)
and Process) and Process) Act (Apply the Concept)
Act (Apply the Concept) Act (Apply the Concept)
Act (Apply the Concept) Act (Apply the Concept)
KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG 55 TG 57-58 TG 58-62 TG PP 62
2. Mga Pahina sa mga Kagamitang LM 98-100 LM 101-102 LM 102-104 LM 104-105
Pang- Mag- aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning Resource
Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations,
B. Iba pang Kagamitang Panturo
larawan larawan larawan larawan
III. PAMAMARAAN
PANIMULA PANIMULA PANIMULA PANIMULA PANIMULA
a. Balitaan a. Balitaan a. Balitaan a. Balitaan a. Balitaan
b. Balik-aral b. Balik-aral b. Balik-aral b. Balik-aral b. Balik-aral
Pagpapakita ng isang video clip Talakayin ang takdang aralin, Iguhit sa patlang ang puso kung Ano-ano ang mga mungkahi
ng isang comedy show ipabasa ang anti bullying act of ang pangkat ng mga salita ay upang maiwasang mabully sa
2013 nakapagbibigay saya sa kapwa at internet o cyber bullying?
A. Balik-aral sa nakaraang aralin bilog naman kung hindi.
at/o pagsisismula ng bagong ___________1. Makulay ang
aralin mundo para sa iyo.
___________2. Patawad po.
___________3. Kamukha mo si
tipaklong.
___________4. Mukhang artista
pero kontrabida.
___________5. Salamat sa iyong
puna.
PAGPAPAUNLAD PAGPAPAUNLAD PAGPAPAUNLAD
Napapanood na ba ninyo ang Ipabasa ang Gawain I sa LM Ipaliwanag ang iyong gagawin sa
B. Paghabi sa layunin ng aralin comedy show na ito? pp101 sitwasyong ito
Nagustuhan niyo ba ang palabas
na ito? Bakit?
PAGTALAKAY PAGTALAKAY PAGTALAKAY PAGTALAKAY PAGTALAKAY
Ipakita ang larawan ng mga Kung ikaw ang sinabihan ng mga Isulat sa speech balloon ang Gumawa ng isang presentation Mga Biro Ko, Iniingatan Ko
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa batang binubully ng kapwa salitang ito sa pagbibiro ng iyong kahalagahan ng paggamit ng na may pamagat “Kwelang
sa bagong aralin bata. kapwa. Ano ang iyong mga birong hindi nakakasakit ng Bulilit”.
nararamdaman? damdamin.

Naranasan mo na bang Balikan ang dialogo nina Mico at Talakayin ang kahulugan ng Ipakita ang ginawang dula-
D. Pagtalakay ng bagong mapikon sa isang biro? Ano ang Roel.Paano mo sasabihin ang empathy and sincerity. dulaan.
konsepto at paglalahad ng iyong ginawa? kanilang biro na hindi ka
bagong kasanayan #1 makakasakit ng iyong kapwa?
PAKIKIPAGPALIHAN PAKIKIPAGPALIHAN PAKIKIPAGPALIHAN PAKIKIPAGPALIHAN
E. Pagtalakay ng bagong konsepto
Ipabasa ang kwento Talakayin ang kanilang mga sagot Ipabasa at talakayin ang tandaan Talakayin ang kanilang ginawa.
at paglalahad ng bagong
“Nakatutuwang Biro” sa LM p. natin sa LM pp. 104
kasanayan #2
98-100
Sagutan ang mga tanong at Pangkatang Gawain. Gawin ang Paano maipakikita ang pagiging Ano ang inyong natutunan sa
talakayin sa LM p. 100 Gawain 2 sa LMpp102 mahinahon sa pakikipag usap sa inyong ginawang presentation?
1. Alin sa mga birong ginamit sa kapwa?
kuwento ang nakapagpapasaya
ng
damdamin?
2. Bakit hindi natuwa si Ikeng sa
biro ng kaniyang kaklase?
F. Paglinang sa Kabihasaan Kung ikaw si Ikeng, ano ang
iyong mararamdaman?
3. Nakagagamit ka na rin ba ng
mga salitang nakasasakit sa
damdamin sa iyong pagbibiro?
Ipaliwanag kung bakit dapat
ingatan
ang mga salitang ginagamit sa
pagbibiro.
Ano ang iyong nararamdaman Talakayin ang mga sagot ng Gumawa ng limang sariling biro Bilang mag aaral ano ang aral
kung ikaw ang nasa kalagayan bawat pangkat o “joke” at puwede ring kumuha ang iyong nakuha sa ginawang
ni Ikeng? sa presentation?
internet. Susukatin ito sa
pamamagitan ng pamantayan na
nakasulat sa tsart. Isulat sa isang
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- papel o sa kwaderno ang inyong
araw-araw na buhay gawain.

Ano ang dapat mong isaalang- Ano-anu ang mga salitang dapat Ano ang dapat gawin kapag na Sa iyong palagay anong
H. Paglalahat ng Aralin alang kung ikaw ay magbibiro sa gamitin sa pagbibiro sa kapwa? bubuly? maiduddulot ng mabuting biro?
iyong kapwa?
I. Pagtataya ng Aralin Isulat ang iyong karanasan sa Magbigay ng mga biro na narinig Ibigay ang mga mungkahi upang Lagyan ng kaukulang tsek (√) ang Suriin ang sumusunod na
buhay na katulad sa nangyari o napanood ninyo. Sabihin maiwasang ma-bully sa internet pinaniniwalaang tamang pangungusap. Lagyan ng tsek
kay Ikeng? kung ano ang maaaring o cyber bullying. Magbigay ng 5 pahayag. Isulat ito sa kwaderno ( / ) ang nararapat na gawin at
maramdaman ng taong binibiro. sagot? ang iyong mga sagot. ekis (X) naman sa hindi
1. Huwag dibdibin ang mga nararapat
salitang ginagamit sa gawin.
pagbibiro. . Ang mga salitang ginagamit sa
2. Kailangang magagalit sa mga pagbibiro ay dapat piliin.
biro. 1. Iwasan ang paggamit ng mga
3. Ang mga salitang ginagamit sa salitang nakasasakit sa
pagbibiro ay dapat piliin. damdamin ng kapwa sa
4. Iwasan ang paggamit ng mga pagbibiro.
salitang nakasasakit sa 2. Maging masaya ang ating
damdamin ng kapwa sa kapwa sa mga magagandang
pagbibiro. salita na gagamitin natin sa mga
5. Maging masaya ang ating biro.
kapwa sa mga magagandang Piliin ang letra ng tamang sagot.
salita na gagamitin natin sa mga 3-5. Nagbibiruan ang
biro. magkakaibigang Glenda at
6. Ang mga biro ay tinatawanan Chona. Nang biglang dumating si
kahit nakasasakit sa damdamin Ron-ron at ang sabi ay “Chona
ng iba. unggoy” Kung ikaw si Chona ano
7. Ang mga nakatutuwang biro ang iyong gagawin?
ay magandang pakinggan. A. Kakalma ako at
8. Lahat ng napapanood natin sa sasabihin ko sa aking
telebisyon at naririnig na mga guro ang nangyari
katatawanan sa radio ay dapat upang mapagsabihan si
gayahin. Ron-ron na masama ang
9. Nasasaktan ang taong binibiro kanyang biro. (3)
kung nakasasakit sa kanyang B. Uuwi ako ng umiiyak (0)
damdamin. C. Gagantihan ko si Ron-
10. May mga birong hindi ron at tutuksuhin ko rin
sinasadya na nakasasakit sya. (1).
sa damdamin ng iba. D. Pagsasabihan ko sya na
masama ang giangawa
nya. (2))

J. Karagdagang Gawain para sa Magsaliksik tungkol sa Anti- Basahin ang pangungusap. Isulat
takdang- aralin at remediation Bullying Act of 2013 sa loob ng hugis puso ang
mga birong angkop sabihin sa
kapwa. Isulat sa iyong kwaderno
ang mga sagot.
1. Si Emie ay maganda ngunit
mabantot.
2. Napakaalat naman nitong luto
mo Gng. De Guzman, parang
dagat.
3. Malamya sa pagkilos si Nena
tuwing uutusan.
4. Si Tomas ay isang
barumbadong tao.
5. Kamukha mo ang unggoy
namin!
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na 49 of Learners who earned 80% 50 of Learners who earned 80% 50 of Learners who earned 80% 50 of Learners who earned 80% 50 of Learners who earned 80%
nakakuha ng 80% sa pagtataya. above above above above above
B. Bilang ng mag-aaral na 1 of Learners who require 0 of Learners who require 0 of Learners who require 0 of Learners who require 0 of Learners who require
nangangailangan ng ibva additional activities for additional activities for additional activities for additional activities for additional activities for
pang Gawain para sa remediation remediation remediation remediation remediation
remediation.

C. Nakakatulong ba ang ___Yes  ___No ___Yes  ___No ___Yes  ___No ___Yes  ___No ___Yes  ___No
remedial? Bilang ng mag- ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up
aaral na nakaunawa sa the lesson the lesson the lesson the lesson the lesson
aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na 0  of Learners who continue to 0  of Learners who continue to 0  of Learners who continue to 0  of Learners who continue to 0  of Learners who continue to
magpapatuloy sa remediation? require remediation  require remediation  require remediation  require remediation  require remediation 
Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary  ___ Answering preliminary  ___ Answering preliminary  ___ Answering preliminary  ___ Answering preliminary 
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
E. Alin sa mga istratehiya ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
ng pagturturo ang
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
nakatulong ng lubos? ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
Paano ito nakatulong? ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s
Cooperation in  Cooperation in  Cooperation in  Cooperation in  Cooperation in 
doing  their  tasks doing  their  tasks doing  their  tasks doing  their  tasks doing  their  tasks
F. Anong suliranin ang __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
__ Unavailable Technology  __ Unavailable Technology  __ Unavailable Technology  __ Unavailable Technology  __ Unavailable Technology 
      Equipment (AVR/LCD)       Equipment (AVR/LCD)       Equipment (AVR/LCD)       Equipment (AVR/LCD)       Equipment (AVR/LCD)
aking naranasan na __ Science/ Computer/  __ Science/ Computer/  __ Science/ Computer/  __ Science/ Computer/  __ Science/ Computer/ 
      Internet Lab       Internet Lab       Internet Lab       Internet Lab       Internet Lab
solusyunan sa tulong ng
__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works
aking punungguro at Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
superbisor ? __ Localized SIM  __ Localized SIM  __ Localized SIM  __ Localized SIM  __ Localized SIM 
__ Making big books from  __ Making big books from  __ Making big books from  __ Making big books from  __ Making big books from 
     views of the locality      views of the locality      views of the locality      views of the locality      views of the locality
__ Recycling of plastics  to be __ Recycling of plastics  to be __ Recycling of plastics  to be __ Recycling of plastics  to be __ Recycling of plastics  to be
used as Instructional Materials used as Instructional Materials used as Instructional Materials used as Instructional Materials used as Instructional Materials
__ local poetical  composition __ local poetical  composition __ local poetical  composition __ local poetical  composition __ local poetical  composition
The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully
delivered due to: delivered due to: delivered due to: delivered due to: delivered due to:
___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn
___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs
___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson
___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets
___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets
Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary  ___ Answering preliminary  ___ Answering preliminary  ___ Answering preliminary  ___ Answering preliminary 
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
G. Anong kagamitang panturo ang
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
aking nadibuho na nais kong
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
ipamahagi sa mga kapwa ko
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
guro?
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s
Cooperation in  Cooperation in  Cooperation in  Cooperation in  Cooperation in 
doing  their  tasks doing  their  tasks doing  their  tasks doing  their  tasks doing  their  tasks
Prepared by:

JANE SUZETTE F. BUENAVENTURA


Teacher I

Checked by:

JOSEPHINE A. BALTAZAR
Master Teacher I

Noted:

EVA R. MALIMBAN
Principal II

Basahin at unawain ang maikling kuwento.

Si Ken at ang Nabasag na Plorera


Isinulat ni: Agnes D. Nocos

Papasok na sa paaralan si Ken, at sa kaniyang pagmamadali


ay nasagi ng kaniyang bag ang plorera na may halamang-tubig na
nakalagay sa may pintuan ng kanilang bahay. At dahil
nagmamadali na siya, hindi na niya nakuhang ayusin at damputin
ang nabasag na plorera. Ni hindi niya sinagot ang kaniyang nanay
kung ano ang nabasag, na noo’y nasa kusina.
Pag-uwi niya sa bahay, tinanong siyang muli ng kaniyang
nanay kung bakit at paanong nabasag ang plorera.
Sa umpisa, atubili si Ken at medyo takot na umamin sa
kaniyang nanay tungkol sa nabasag na plorera. Pero sa patuloy na
pagtatanong nito, inamin din niya na hindi niya sinadyang masagi
at mabasag ang plorera. Iyon ay dahil lamang sa kaniyang
pagmamadali.
Dahil nakatayo pa rin ang nanay sa kaniyang harapan na tila
ba may hinihintay pang paliwanag mula sa kaniya, hindi na
nagdalawang–isip na humingi ng paumanhin si Ken sa
pagkabasag sa plorera. Agad namang tinanggap ng kaniyang
nanay ang paghingi niya ng paumanhin at pinayuhan siya nito na
sa susunod ay gumising nang maaga upang hindi palaging
nagmamadali at maiwasan na may masayang na gamit.
Napayakap na lamang siya sa kaniyang nanay, tanda na
tinatanggap niya ang kaniyang pagkakamali at ng pagsunod sa
payo ng nanay na maiwasan ang palaging pagmamadali.
Pagkatapos ay agad naman niyang pinulot ang nabasag na plorera
at kaniya itong itinapon sa basurahan.

You might also like