You are on page 1of 7

DAILY LESSON Paaralan BOOT NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 10

LOG Guro ANALOU C. CRUZ Asignatura ARALING


PANLIPUNAN
Petsa September 19-23, 2022 Markahan Una
Oras 6:45 -7:45AM MAGSAYSAY (MONDAY/TUESDAY) Bilang ng Araw 1
7:45 -8:45AM QUEZON (WEDNESDAY/THURSDAY)
10:10 -11:10AM ROXAS (WEDNESDAY/THURSDAY)
1:50 -2:50PM LAUREL (MONDAY/WEDNESDAY)
MONDAY/TUESDAY WEDNESDAY/THURSDAY
Batch 1 (F2F) Batch 1 (Modular)
Batch 2 (Modular) Batch 2 (F2F)
I. LAYUNIN
1. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay may pag- unawa sa mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng
pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay ng tao.
2. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa hamong pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti
ng pamumuhay ng tao.
3. Kasanayan sa Pagkatuto MELC 4: Nasusuri ang kahalagahan ng kahandaan, disiplina at kooperasyon sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran

Mga Layunin  Nasusuri ang kahalagahan ng pagiging handa, disiplinado at pagkakaroon ng kooperasyon sa pagtugon sa mga
isyung pangkapaligiran;
 naisasagawa ang kahalagahan ng kahandaan, disiplina at kooperasyon sa pagtugon sa mga hamong
pangkapaligiran; at
 napapahalagahan ang pagkakaroon ng kahandaan, disiplina at kooperasyon sa pagtugon sa mga hamong
pangkapaligiran

II. NILALAMAN Kahalagahan ng Kahandaan, Disiplina at Kooperasyon sa Pagtugon sa mga Hamong Pangkapaligiran
III. MGA KAGAMITANG PANTURO
Sanggunian
1. Pahina sa Gabay ng Guro
2. Pahina sa Kagamitan ng
Modyul sa Araling Panlipuna 10, pahina 1-25
Mag-aaral
3. Pahina sa Batayang Aklat
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resources (LR)
A. Iba pang mga Kagamitang Laptop Computer, TV, PPT
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Nakaraang Aralin Iwas Kalamidad Tsart
at/o Pagsisimula ng Bagong
Aralin Bago an Kalamidad Habang may Kalamidad Pagkatapos ng Kalamidad

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Picto-Suri

C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa


sa Bagong Aralin
D. Pagtalakay sa Bagong Konsepto   Paksa 1: Mga Isyu sa Hamong Pangkapaligiran
at Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #1 Bantay Bulkang Taal sa 'Reporter's Notebook'
Published on January 15, 2020

January 12, 2020 nagulantang ang lahat sa pagsabog ng Bulkang Taal, isa sa dalawampu’t apat na active
volcanoes sa Pilipinas. Bandang 7:30 ng gabi ng January 12, itinaas sa alert level 4 (hazardous eruption imminent)
ang Taal Volcano. Naglabas ang bulkan ng tinatawag na steam-laden tephra column na may kasamang volcanic
lightning. Kasunod nito ang ashfall sa mga probinsya ng Batangas, Laguna, at Cavite. Umabot din ang ashfall sa
Metro Manila at Central Luzon.
Agad inilikas ang mga nakatira sa mga lugar malapit sa bulkan kabilang na ang siyam na taong gulang na si
Rona Mae Caro mula sa Talisay, Batangas. Kasama ang kanyang buong pamilya, dinala sila sa isang evacuation
center sa Sto. Tomas, Batangas. Ang ama ni Rona Mae na si Mang Roberto na sampung taon ng tourist guide at
boatman papunta sa Volcano Island, inaalala kung may babalikan pang hanapbuhay.
Sa datos ng National Disaster Risk Reduction and Management Council o NDRRMC, as of January 15, umabot
na sa higit limampung libong tao ang naapektuhan ng pagsabog ng bulkan. Sa bilang na ito, higit apatnapung libo
ang nasa evacuation centers. Sumama rin ang Reporter’s Notebook sa pag-iikot ng mga rescuer sa mga lugar sa
Batangas na pinaniniwalaang may mga nakatira pa. Sunod-sunod din ang mga volcanic earthquake sa mga lugar
malapit sa bulkan. As of January 15, umabot na sa higit apat na daan ang naitalang lindol. Sa bayan ng Laurel,
Batangas, makikita ang mahabang bitak sa lupa mula kalsada hanggang sa ilang bahay dulot ng pagyanig ng lupa.

Pamprosesong Tanong:

1.Sa pagsabog ng Bulkang Taal, bakit kinakailangan ng agarang paglikas ng mga residenteng nakatira malapit sa bulkan?
2.Anong aksiyon ang isinagawa ng mga awtoridad sa mga pamilyang nakatira malapit sa bulkan?
3.Paano nakatulong ang National Disaster Risk Reduction & Management Council (NDRRMC) sa panahon ng mga
kalamidad
gaya ng lindol?
4.Mula sa artikulong binasa, paano naman ipinakita ng mga residente ang kanilang kahandaan, disiplina at kooperasyon sa
pagsabog ng Bulkang Taal?

E. Pagtalakay sa Bagong Konsepto Paksa 2: Kahalagahan ng Kahandaan, Disiplina at Kooperasyon sa Pagtugon sa mga Hamong Pangkapaligiran
at Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan
(tungo sa Pormatibong
Pagtataya)

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-


Isagawa
araw-araw na Buhay
Kung ikaw ay magiging isang Punong Barangay, paano mo pamamahalaan ang iyong nasasakupan patungkol sa
kahalagahan ng pagiging handa, disiplinado at may kooperasyon sa panahon ng kalamidad?

H. Paglalahat ng Aralin
  Isaisip:
Dugtungan ang sumusunod na mga grupo ng salita. Ilagay sa hiwalay na papel ang iyong sagot. 

1. Ang kahandaan ng bawat tao sa pagtugon ng hamong pangkapaligiran ay mahalaga


sapagkat______________________________________________________________
________________________________________________________________________________________________
2. Sa panahon ng kalamidad napakahalaga ang maging disiplinado sapagkat 
______________________________________________________________________
______________________________________________________________________

3. Sa pagtugon ng hamong pangkapaligiran napakahalagang may kooperasyon ang mga tao sapagkat ____________
________________________________________________________________________________________________
    
I. Pagtataya ng Aralin Suriin ang bawat pahayag. Isulat sa iyong sagutang papel ang T kung ito ay tama at M kung ito naman ay mali.

1.Ayon sa Philippine National Red Cross (2016), nagmungkahing magkaroon ng lifetime kit bago pa may dumating
na kalamidad gaya ng pagbaha.
2.Sa panahon ng kalamidad “Ligtas ang may alam”.
3. Alamin ang mga emergency numbers ng lokal na tanggapan ng pamatay-sunog, pulis, pagamutan at mga kawani
ng barangay pagkatapos ng kalamidad.
4. Mag-imbak ng pagkain o inuming tubig para sa posibleng kalamidad.
5. Magpanic-buying kung may paparating na kalamidad.
6. Magplano ng gagawin kapag may parating na kalamidad.
7. huwag ipaalam sa mga kinauukulan ang mga nasirang kawad ng koryente at tubo ng tubig.
8. Magsagawa o lumahok sa regular na earthquake drill, emergency drill, fire drill at iba pa bilang paghahanda sa
kalamidad.
9.Ang paghahanda sa kalamidad ay tungkulin lamang ng pamahalaan.
10.Ang mga taong naninirahan sa may paanan ng bulkan ay maaaring malagay sa peligro sa pagputok nito.

SUSI SA PAGWAWASTO:

1.T 6. M
2.M 7. T
3.M 8. T
4.T 9. M
5.T 10. T

J. Karagdagang Gawain para sa MODULAR TASK


takdang-aralin at remediation
Checklist ng Kahandaan!

Sagutan ang sumusunod na tanong tungkol sa kahandaan kapag may kalamidad. Lagyan ng tsek (√) sa loob ng kahon ang
iyong kasagutan. Gawin ito sa short notebook.

V. MGA TALA Ang araw ng Biyernes ay nakatalaga para sa Learning Recovery Plan Implementation (Modular or Face-to-Face).
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
Note: Ang AP ay isang beses lamang sa isang lingo bawat batch.

Prepared: Checked:

ANALOU C. CRUZ CRIZELLE N. MACANDILI AMELIA T. BUBAN


Teacher II AP Coordinator/Teacher I Master Teacher I

Noted:

LAWRENCE B. ICASIANO
Principal I

You might also like