You are on page 1of 8

Paaralan ALOS NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/ Antas GRADE 7

PANG-ARAW-ARAW NA Guro RENZ MATTHEW V. NOTARTE Asignatura FILIPINO


TALA NG PAGTUTURO Petsa AGOSTO 22, 2022 Markahan UNANG MARKAHAN
(DAILY LESSON LOG)

MIYERKOLE BIYERNES
LUNES MARTES HUWEBES
S

I. LAYUNIN (OBJECTIVES)
A. Pamantayang
Pangnilalaman
(Content Standards)
B. Pamantayang
Pagganap
(Performance
Standards)
C. Pinakamahagang Pagbubukas ng Nahihinuha ang kaugalian PPS Nahihinuha ang kaugalian at kalagayang panlipunan ng lugar na
Kasanayan sa klase/ at kalagayang panlipunan pinagmulan ng kuwentong bayan batay sa mga pangyayari at usapan ng
Pagkatuto Oriyentasyon ng lugar na pinagmulan ng mga tauhan (F7PN-Ia-b-1)
(Most Essential kuwentong bayan batay sa Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan;
Learning mga pangyayari at usapan a) Nakapagbibigay ng mga hinuha mula sa babasahing kuwento,
Competency/ies) ng mga tauhan (F7PN-Ia-b- b) Nakasusulat ng mga pahayag upang mabigyan ng kahihinatnan ang
D. Layunin (Objectives) 1) mga pangyayari,
(Isulat ang Code ng Sa pagtatapos ng aralin, c) Naipahahayag ang aral na nais ibahagi ng kuwento.
bawat Kasanayan ang mga mag-aaral ay
Write the MELC code inaasahan;
for each if any) a) Naipaliliwanag ang
kahulugan ng
paghihinuha,
b) Nakasusulat ng isang
maikling sitwasyon na
ginagamitan ng
tamang paggamit ng
paghihinuha,
c) Naipahahayag ang
kahalagahan ng
tamang paggamit ng
paghihinuha sa pang-
araw-araw na
pamumuhay.
II. NILALAMAN (CONTENT)
III. KAGAMITANG
PAMPAGTUTURO
(LEARNING
RESOURCES)

A. Sanggunian
(References)
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pang- mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Baisa, Ailene G. et al. Baisa, Ailene G. et al. Pinagyamang Pluma 7. Phoenix Publishing House Inc,
Panturo Pinagyamang Pluma 7. 2014.
Phoenix Publishing House Inc,
2014.

IV. PAMAMARAAN
(PROCEDURES)
A. Balik-aral sa nakaraang Sino Ako, Ako Si… “Ating Liripin, Talinong Nakamit”
aralin at/o pagsisimula ng Para sa pag-uumpisa ng Upang mabigyang kahalagahan ang napag-aral noong nakaraan ay
bagong aralin panibagong klase at upang tatanungin ng guro ang mga mag-aaral patungkol sa kung ano ang kahulugan
magkaroon ng ugnayan ang ng paghihinuha at ibabahagi ito sa klase.
mag-aaral sa kanilang mga
kamag-aral. Magpapakilala
isa-isa ang mga mag-aaral at
pagkatapos ay ibabahagi nila
ang isa sa mga kinahihiligan
nilang gawin. Pagkatapos ay
ang guro naman ang
magpapakilala sa klase.
B. Paghahabi sa Layunin ng “Layunin, Kaya ko yan” “Layunin, Kaya ko yan”
Aralin Ipakikita ng guro sa mga mag- Ipakikita ng guro sa mga mag-aaral ang layuning kinakailangang makamtan
aaral ang layuning ng bawat isa sa pagtatapos ng klase. Ipababasa ito sa mga mag-aaral.
kinakailangang makamtan ng a) Nakapagbibigay ng mga hinuha mula sa kuwento
bawat isa sa pagtatapos ng b) Naipahahayag ng sariling paghihinuha patungkol sa nais ipahayag ng
klase. Ipababasa ito sa mga kuwento
mag-aaral. c) Naipaliliwanag ang aral na nais ibahagi ng kuwento.
a) Naipaliliwanag ang
kahulugan ng
paghihinuha,
b) Nakasusulat ng isang
maikling sitwasyon na
ginagamitan ng
tamang paggamit ng
paghihinuha,
c) Naipahahayag ang
kahalagahan ng
tamang paggamit ng
paghihinuha sa pang-
araw-araw na
pamumuhay.
C. Pag-uugnay ng mga “Ang sabi ni Nanay/Tatay…” “Gamitin ang Talinong Angkin”
halimbawa sa bagong Upang mapukaw ang Upang magamit ang natutuhan sa paghihinuha, susubukin ng guro ang
Aralin atensiyon ng mga mag-aaral kakayahan sa paghihinuha ng mga mag-aaral. Ipakikita niya ang pamagat ng
magkakaroon ng makiling kuwento at mula rito ay kaniyang hihikayatin ang mga mag-aaral na ibigay
gawain ang mga mag-aaral. ang kanilang hinuha mula rito.
Magtatanong ang guro sa mga
mag-aaral ng mga pamahiin
nila sa bahay na kanilang
isinasabuhay. Bago nila ito
sagutin, kinakailangan nilang
lagyan ito ng, “Ang sabi ni
Nanay/Tatay…” pagkatapos
ay idudugtong nila rito ang
kanilang sagot.
D. Pagtalakay ng bagong “Tanong-Sagot, Kaya ba”? Tatanungin ng guro kung ano ang isang maikling kuwento at pagkatapos ay
konsepto at paglalahad ng Ipakikita ng guro ang salitang maghahawan ng balakid ang mga mag-aaral.
bagong kasanayan #1 Paghihinuha sa klase at “Ikonek Mo!”
hihikayatin ang mga mag-aaral Upang mabigyang kahulugan ang mga salitang maaaring makapagbigay ng
na magbigay ng kahulugan ng kahirapan sa mga mag-aaral. Kinakailangang sagutin ng mag-aaral ang
salitang ito. Pagkatapos ay inihandang gawain ng guro.
magbibigay sila ng mga
sitwasyon na ginagamit nila
ang salitang paghihinuha.
Ibabahagi nila ito sa klase.
E. Pagtalakay ng bagong “Ang Aming Kaugalian” “Ating Basahin, Kuwentong Natatangi”
konsepto at paglalahad ng Ipaliliwanag ng guro sa klase Babasahin ng mga mag-aaral ang kuwento. Gagamit ng “Estratehiyang Ping-
bagong kasanayan #2. ang paksang, Mga Pong” ang guro.
Paghihinuha sa Kaugaliang
Panlipunan sa Lugar na Ang Munting Ibon
Pinagmulan (Isang Kuwentong-bayan ng Maranao)
ng Kuwentong-Bayan. (Ang maikling kuwento ay nakadikit sa likuran ng DLL)
Gagamit ng “Ping-pong
Strategy ang guro upang
mahikayat ang mga mag-aaral
na makilahok sa talakayan. Ito
ang mga katanungang
inaasahan na masasagot ng
mga mag-aaral:
*Ano ang mga kaugaliang
panlipunan ang iyong
napapansin sa iyong
kapaligiran
*Ano sa iyong palagay ang
kahalagahan nito sa ating
lipunan
*Nararapat bang isabuhay ito
ng lahat ng tao? Ipaliwanag
F. Paglinang ng Kabihasahan “Talinong Angkin, Iyong “Talinong Angkin, Iyong Ibahagi”
(Tungo sa Formative Ibahagi” Magtatanong ang guro sa mga mag-aaral patungkol sa kuwentong binasa.
Assessment) Magbibigay ang guro sa mga 1) Ano ang pamagat ng kuwentong-bayan?
mag-aaral ng mga salita at 2) Sino ang mga pangunahing tauhan sa kuwento?
tutukuyin nila ito kung ito ba ay 3) Batay sa pakikitungo ni Lokes a Mama kay Lokes a Babay, anong
paghihinuha o hindi. Itataas klaseng asawa si Lokes a Babay?
nila ang kanilang kamay at 4) Paano mo mailalarawan ang kanilang relasyon bilang mag-asawa?
gagawa ng senyas upang 5) Ano kaya ang kalagayang panlipunan sa panahong iyon, batay sa
ipaalam kung ito ba ay hanapbuhay ng mag-asawa?
paghihinuha o hindi. Bukas
ang palad para sa Oo at
Saradong palad para sa hinidi.
Mga sitwasyon:
1) Maaraw ngayon
2) Bawal magwalis ng
gabi
3) Mababait ang mga
Pilipino
4) Kulay kayumanggi
ang mga katutubong
Pilipino
5) 24 oras ang mayroon
sa isang araw.
G. Pagbibigay ng mga “Aral… Isabuhay” “Aral… Isabuhay”
praktikal na aplikasyon ng Hihikayatin ng guro ang mga Hihikayatin ng guro ang mga mag-aaral na magbigay ng kanilang sariling
mga konsepto at mag-aaral na ibigay ang natutuhan mula sa aral ng kuwento. Ibabahagi nila ito sa buong klase.
kasanayan sa pang-araw- kahalagahan ng paghihinuha Pagkatapos, ay magbibigay rin ang guro ng ilang butil ng kalaaman patungkol
araw na pamumuhay sa pang-araw-araw na sa kuwentong tinalakay.
pamumuhay at pagkatapos ay
magbibigay rin ang guro sa
mag-aaral ang kahalagahan
ng tamang paggamit ng
paghihinuha.
H. Paglalahat ng Aralin “Ano ang iyong natutuhan” “Sa kabuoan…”
Tatanungin ng guro kung ano Para sa kabuoan, ibubuod ng mag-aaral ang kuwento sa pamamagitan ng
ang kahulugan ng paghihinuha tulungan ng bawat isa. Magtatawag ang guro ng mga mag-aaral at mula sa
at magbibigay sila ng mga kanila ay mabubuo ang kuwentong tinalakay. Pagkatapos, ay ibibigay nila
halimbawa ng paghihinuha. ang aral ng kuwento.
Ibabahagi nila ito sa klase.
I. Pagtataya ng Aralin “Halina’t tayahin ang talinong “Pagtataya, tungo sa talinong ninanasa”
angkin” Upang masukat ang natutuhan ng mga mag-aaral. Magbibigay ng isang
Upang masukat ang natutuhan maikling pagtataya ang guro. Sa isang kapat na papel (1/4) ay isusulat nila
ng mga mag-aaral. ang kanilang sagot mula sa inihandang maikling pagtataya ng guro. Ito ay
Magbibigay ng isang maikling tatagal lamang ng 10 minuto.
pagtataya ang guro. I. Panuto: Basahin at unawain ang mga sumusunod na pahayag. Isulat ang
Maglalabas ang mga mag- titik ng tamang sagot sa iyong sagutang papel o notbuk.
aaral ng isang kalahating 1. Ayon sa kuwento, pangangaso ang ikinabubuhay ng mag-asawa. Ano
papel at doon ay magsusulat kaya ang uring lugar na kanilang tinitirahan?
sila ng isang maikling a. nasa lungsod c. nasa gubat
sitwasyon na ginagamitan ng b. nasa tabing-dagat d. nasa kapatagang taniman ng palay
tamang paghihinuha. Ito ay 2. Kumain nang mag-isa si Lokes a Mama at hindi niya inalok ang kaniyang
tatagal lamang ng limang asawa. Mahihinuha na...
minuto. Pagkatapos ay a. Ang lalaki ay pinuno o lider ng sambahayan kaya’t mas nagawa niya ang
ipapasa sa guro. nais kaysa sa babae.
b. Ang lalaki ay siyang tagapagluto at tagapamahala sa kusina.
c. Ang babae ay hindi hinayaang kumain ayon sa paniniwala.
d. Ang babae ay kailangan munang may mahuli ring hayop bago makakain.
3. Alam ni Lokes a Babay na niloloko lamang siya ng kaniyang asawa pero
hindi niya ito pinapatulan. Mahihinuhang si Lokes a Babay ay isang...
a. magalitin c. masayahin
b. mapagtimpi d. matampuhin
4. Umalis ang babae sa kaniyang tinitirahan at nagbantang hindi na babalik
kailanman. Mahihinuhang si Lokes a Babay ay isang babaeng...
a. Ang lalaki ay siyang hari sa kanilang tahanan.
b. Ang babae ay naghahanap ng kalinga at pagmamahal sa asawa.
c. Ang babae ay maaaring umalis kahit walang matibay na dahilan.
d. Ang babae, gaano man kabait ay napupuno rin at natututong ipagtanggol
ang sarili.
5. Hindi pinapasok ni Lokes a Babay ang kaniyang asawa sa kaniyang
tirahan. Si Lokes a Babay ay isang asawang...
a. mahirap pakisamahan at walang nakasusundong tao
b. naging masama na rin ang ugali dala ng kaniyang kayamanan o salapi
c. mapaghiganti at ikinatutuwa ang kapahamakan ng iba tulad ng kaniyang
asawa
d. may itinatagong lakas ng kalooban at hindi kasinghina ng inaakala ng
kaniyang asawa

II. Panuto: Kompletuhin ang bawat pahayag upang maibigay ang


kahihinatnan ng pangyayari. Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel o
notbuk.
1. Kapag ang tao ay mahilig sa pagbabasa, siya ay may malawak na
kaalaman at marami siyang makukuhang aral.
2. Kapag ang mag-aaral ay masipag at matiyaga _________________
______________________________________________________________
______________________________________________________________
3. Kapag ikaw ay palaging kumakain ng masustansiyang pagkain ________
______________________________________________________________
______________________________________________________________
4. Kapag ang lahat ng Pilipino ay nagkakaisa _____________________
______________________________________________________________
______________________________________________________________

5. Kapag tayo ay nag-aral nang mabuti __________________________


______________________________________________________________
______________________________________________________________
J. Karagdagang Gawain para Hihikayatin ng guro ang mga Hihikayatin ng guro ang mga mag-aaral na magbasa ng iba pang maikling
sa takdang aralin at mag-aaral na alamin ang kuwento.
remediation kahulugan ng maikling
kuwento.

V. MGA TALA (REMARKS)

VI. PAGNINILAY (REFLECTION)

A. Bilang ng mga mag-aaral


na nakakuha ng 80% sa
Pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang Gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan/ nasolusyunan
sa tulong ng aking
punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa kapwa ko
guro?

Inihanda ni:

RENZ MATTHEW V. NOTARTE


Guro I Iniwasto ni:
JOY P. ALTAMIRANO
Dalub-guro I Binigyang-pansin:
RICARDO ADVIENTO
Punong-guro IV

You might also like