You are on page 1of 5

Department of Education

National Capital Region


SCHOOLS DIVISION OFFICE-VALENZUELA CITY

LAWANG BATO NATIONAL HIGH SCHOOL


Mulawinan St. Lawang Bato, Valenzuela City

Paaralan Lawang Bato National Baitang at Grade 10


(School) High School Pangkat  D. Macapagal - (Mondays &
(Grade Tuesdays 12:40-1:40 PM)
Level and  R. Magsaysay – (Wednesdays
Section) & Thursdays 12:40 – 1:40 PM)
DAILY Day and  C. Garcia – (Thursdays &
LESSON Time Fridays 1:40 – 2:40 PM)
PLAN schedule  B. Aquino III – (Tuesdays &
Wednesdays 1:40 – 2:40 PM)
Guro John Clark P. Gregorio Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao 10
(Teacher) (Subject)
Sakop na September 26 - 30, Markahan Unang Markahan
Petsa (Date 2022 (Quarter)
Scope ) (6th week )

Unang Araw Ikalawang Araw

I.LAYUNIN (Objectives)
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang Naipamamalas ng mag-aaral ang
(Content Standards) pagunawa sa tunay na gamit ng pagunawa sa tunay na gamit ng
kalayaan. kalayaan.

B.Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ang magaaral ng Nakagagawa ang magaaral ng


(Performance Standards) angkop na kilos upang angkop na kilos upang
maisabuhay ang paggamit ng maisabuhay ang paggamit ng
tunay na kalayaan: tumugon sa tunay na kalayaan: tumugon sa
tawag ng pagmamahal at tawag ng pagmamahal at
paglilingkod. paglilingkod.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 3.1 Naipaliliwanag ang tunay na 3.1 Naipaliliwanag ang tunay na
(Learning Competencies) kahulugan ng kalayaan kahulugan ng kalayaan
(EsP10MP-Id-3.1) (EsP10MP-Id-3.1)

3.2 Natutukoy ang mga pasya at 3.2 Natutukoy ang mga pasya at
kilos na tumutugon sa tunay na kilos na tumutugon sa tunay na
gamit ng kalayaan gamit ng kalayaan
(EsP10MP-Id-3.2) (EsP10MP-Id-3.2)

II.NILALAMAN Ang Paghubog ng Konsensiya Ang Paghubog ng Konsensiya


(Content) Batay sa Likas na Batas Moral Batay sa Likas na Batas Moral
III. KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A.Sanggunian Modyul sa Edukasyon sa Modyul sa Edukasyon sa
(References) Pagpapakatao, Baitang 10 Pagpapakatao, Baitang 10
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro
(Teacher’s Guide Pages)

2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-


Mag-aaral
(Learner’s Materials Pages)
3.Mga pahina sa Teksbuk
(Textbook Pages)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng www.googlesearch.com, Youtube www.googlesearch.com, Youtube
Learning Resource (Additional Materials
from Learning Resources (LR) Portal)
B.Iba pang Kagamitang Chalk, Chalkboard, laptop, usb, Chalk, Chalkboard, laptop, usb,
Panturo . mobile phone, TV & remote mobile phone, TV & remote

IV.PAMAMARAAN (Procedures)

A.Balik-Aral sa nakaraang aralin Pagbalik tanaw sa napag-aralan Pagbalik tanaw sa napag-aralan


at/o pagsisimula ng aralin. sa modyul1 sa modyul1

B. Paghahabi sa layunin ng Pagbasa at maipaliwanag ng mga Pagbasa at maipaliwanag ng mga


aralin. mag-aaral ang aralin mag-aaral ang aralin

C. Pag-uugnay ng mga Sa nakaraang aralin, napag-aralan Sa nakaraang aralin, napag-aralan


halimbawa sa bagong aralin. natin na napatutunayan na ang natin na napatutunayan na ang
konsiyensiyang nahubog batay sa konsiyensiyang nahubog batay sa
Likas na Batas Moral ay Likas na Batas Moral ay
nagsisilbing gabay sa tamang nagsisilbing gabay sa tamang
pagpapasiya at pagkilos at pagpapasiya at pagkilos at
nakagagawa ng angkop na kilos nakagagawa ng angkop na kilos
upang itama ang mga maling upang itama ang mga maling
pasyang ginawa. pasyang ginawa.

D. Pagtatalakay ng bagong Dalawang responsibilidad Dalawang responsibilidad


konsepto at paglalahad ng 1. Kalayaang kaugnay ng 1. Kalayaang kaugnay ng
bagong kasanayan #1. malayang kilos loob - Ito ay ang malayang kilos loob - Ito ay ang
pagkilos sa sariling kagustuhan pagkilos sa sariling kagustuhan
2. Kakayahang tumugon sa tawag 2. Kakayahang tumugon sa tawag
ng pangangailangan ng sitwasyon ng pangangailangan ng sitwasyon
- Pagkilos ayon sa hinihingi ng - Pagkilos ayon sa hinihingi ng
sitwasyon sitwasyon
Dalawang aspekto ng Kalayaan 1. Dalawang aspekto ng Kalayaan 1.
Kalayaan Mula Sa (Freedom Kalayaan Mula Sa (Freedom
from) - Ang kalayaan mula sa ay from) - Ang kalayaan mula sa ay
ang kawalan ng hadlang ng isang ang kawalan ng hadlang ng isang
tao sa pagkamit ng anumang tao sa pagkamit ng anumang
naisin. Malaya siyang kumilos o naisin. Malaya siyang kumilos o
gumawa ng mga bagay-bagay at gumawa ng mga bagay-bagay at
para maging ganap na malaya para maging ganap na malaya
ang isang tao, dapat kaya niyang ang isang tao, dapat kaya niyang
pigilin at pamahalaan ang nais ng pigilin at pamahalaan ang nais ng
kanyang sarili. Mga negatibong kanyang sarili. Mga negatibong
katangian at pag-uugali na katangian at pag-uugali na
kailangang iwasan para ganap na kailangang iwasan para ganap na
maging Malaya a. Makasariling maging Malaya a. Makasariling
interes b. Katamaran c. Kapritso interes b. Katamaran c. Kapritso
d. Pagmamataas 2. Kalayaan Para d. Pagmamataas 2. Kalayaan Para
Sa (Freedom form) - Inuuna ang Sa (Freedom form) - Inuuna ang
kapakanan ng iba bago ang kapakanan ng iba bago ang
sariling kapakanan. Kung ang sariling kapakanan. Kung ang
isang tao ay malaya sa pagiging isang tao ay malaya sa pagiging
makasarili. Upang patuloy na makasarili. Upang patuloy na
makapagmahal at makapagmahal at
makapaglingkod ang isang tao, makapaglingkod ang isang tao,
kailangang malaya siya - mula sa kailangang malaya siya - mula sa
pansariling interes na nagiging pansariling interes na nagiging
hadlang sa kanyang pagtugon sa hadlang sa kanyang pagtugon sa
pangangailangan ng kanyang pangangailangan ng kanyang
kapwa. Dalawang uri ng Kalayaan kapwa. Dalawang uri ng Kalayaan
1. Malayang Pagpili (Free Choice 1. Malayang Pagpili (Free Choice
o Horizontal Freedom) - Ang o Horizontal Freedom) - Ang
malayang pagpili ay ang pagpili sa malayang pagpili ay ang pagpili sa
kung ano ang alam ng taong kung ano ang alam ng taong
makabubuti sa kaniya (goods). makabubuti sa kaniya (goods).
Ang isang bagay ay pinipili dahil Ang isang bagay ay pinipili dahil
nakikita ang halaga nito. nakikita ang halaga nito.
2. Vertical freedom o 2. Vertical freedom o
fundamental Option - Ito ay fundamental Option - Ito ay
tumutukoy sa pangunahing tumutukoy sa pangunahing
pagpiling ginagawa ng isang tao. pagpiling ginagawa ng isang tao.
a. Ang pagtaas o tungo sa mas a. Ang pagtaas o tungo sa mas
mataas na halaga o fundamental mataas na halaga o fundamental
option ng pagmamahal - option ng pagmamahal -
nangangahulugan ito ng pagpili nangangahulugan ito ng pagpili
sa ginagawa ng tao; kung ilalaan sa ginagawa ng tao; kung ilalaan
ba niya ang kanyang ginagawa ba niya ang kanyang ginagawa
para sa tao at sa Diyos. para sa tao at sa Diyos.
b. Ang pagbaba tungo sa mas b. Ang pagbaba tungo sa mas
mababang halaga o fundamental mababang halaga o fundamental
option ng pagkamakasarili - ito option ng pagkamakasarili - ito
ang mas mababang fundamental ang mas mababang fundamental
option dahil wala kang pakialam option dahil wala kang pakialam
sa iyong kapwa at sa Diyos. sa iyong kapwa at sa Diyos.

E. Pagtatalakay ng bagong Pagpapatuloy Pagpapatuloy


konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2.
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assesment
3)

G. Paglalapat ng aralin sa pang Malayang gampanan ang Malayang gampanan ang


araw-araw na buhay. anumang bagay na anumang bagay na
magpapaunlad at magpapaligaya magpapaunlad at magpapaligaya
nito. Malayang lumikha, nito. Malayang lumikha,
magtatag at magsagawa ng magtatag at magsagawa ng
anumang makabuluhang bagay anumang makabuluhang bagay
sa ikakaunlad ng sarili, mga sa ikakaunlad ng sarili, mga
kasamahan at maging ang iyong kasamahan at maging ang iyong
pamayanan at walang magiging pamayanan at walang magiging
anumang agam-agam o anumang agam-agam o
alalahanin sa paggawa ng mga alalahanin sa paggawa ng mga
ito. Mapayapa, mahusay, at ito. Mapayapa, mahusay, at
maligaya ka sa pagtupad ng mga maligaya ka sa pagtupad ng mga
tungkulin bilang masunuring tungkulin bilang masunuring
mamamayan. mamamayan.

H. Paglalahat ng Aralin Ang kalayaan ay may kakambal Ang kalayaan ay may kakambal
na responsibilidad o may na responsibilidad o may
kasunod na responsibilidad. kasunod na responsibilidad.

I.Pagtataya ng Aralin Tayahin Tayahin


(Evaluating Learning) Panuto: Isulat ang Tama kung Panuto: Ibigay ang hinihingi ng
wasto ang pahayag at isulat bawat bilangpp.
naman ang Mali kung hindi. Isulat pp.10
ang sagot sa inyong sagutang
papel.
pp. 9

J. Karagdagang gawain para sa Gawain 7:


takdang-aralin at remediation Pagguhit at pagsulat Panuto:
Gumuhit ng poster, sumulat ng
talata, awitin, tula sa isang buong
bond paper na nagsisimbulo ng
kalayaan.

V.MGA TALA (Remarks)

VI. PAGNINILAY (Reflection) GAWAIN 4: GAWAIN 4:


Pagbibigay ng negatibong Pagbibigay ng negatibong
katangian sa bawat sitwasyon katangian sa bawat sitwasyon
PUNUTO: PUNUTO:
Basahing mabuti ang sitwasyon Basahing mabuti ang sitwasyon
na nakapaloob sa ikalawang na nakapaloob sa ikalawang
hanay. Ibigay ang tinutukoy nito hanay. Ibigay ang tinutukoy nito
na negatibong katangian ng na negatibong katangian ng
pagdedesisyon (tignan ang pagdedesisyon (tignan ang
pagpipilian sa ibaba) at ibigay ang pagpipilian sa ibaba) at ibigay ang
tamang desisyon na dapat mong tamang desisyon na dapat mong
gawin. gawin.

A.Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya .
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation .
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aara lna
nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na wala wala
magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga istrateheya ng Ang pagtatanong sa mga mag- Ang pagtatanong sa mga mag-
pagtuturo ang nakatulong ng aaral kung ano ang kanilang aaral kung ano ang kanilang
lubos? Paano ito nakatulong karanasan sa mga bagay kaugnay karanasan sa mga bagay kaugnay
sa paksa. sa paksa.

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na nasolusyonan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo Paggamit ng ibat ibang stratehiya Paggamit ng ibat ibang stratehiya
ang aking nadibuho na nais kong sa pagtuturo, magsaliksik upang sa pagtuturo, magsaliksik upang
ibahagi sa mga kapwa ko guro? mapalawak ang kaalaman. mapalawak ang kaalaman.

Prepared by: Noted by: Approved by:

John Clark P. Gregorio Lina Q. De Asis Jonathan O. Lagdamen


Teacher I Head Teacher III Principal IV

You might also like