Le-Final-Demo-G4-Epp-Ea 4

You might also like

You are on page 1of 16

Lesson Exemplar in Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan- Agrikultura 4

Using the IDEA Instructional Process

Learning Area Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan- Agrikultura 4


Learning Delivery Face to Face
Modality
LESSON Grade
SDO RIZAL IV
EXEMPLAR Level
SHEILLA T. Learnin
Teacher EPP-AGRIKULTURA IV
VELASQUEZ g Area
Teaching
DEC. 13, 2022 Quarter IKALAWANG KWARTER
Date
Teaching No. of
11:00-11:50 ONE
Time Day

I.LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


1. Natatalakay ang kabutihang dulot ng pag-aalaga ng hayop sa
tahan.
2. Napahahalagahan ang kabutihang naidudulot sa pamilya at
pamayanan ng pag-aalaga ng hayop sa tahanan.
A.Pamantayang naipamamalas ang pang-unawa sa panimulang kaalaman at kasanayan sa pag-aalaga ng
Pangnilalaman hayop sa tahanan at ang maitutulong nito sa pag-unlad ng pamumuhay

B. Pamantayan sa naisasagawa ng ma kawilihan ang pag-aalaga sa hayop sa tahanan bilang mapagkakakitaang


Pagganap gawain

C. Pinakamahalaga Kabutihang Dulot sa Pag aalaga ng Hayop


ng 1.natatalakay ang kabutihang dulot ng pag-aalaga ng hayop sa tahanan
Kasanayan sa EPP4AG-0h-15
Pagkatuto
(MELC)
II. NILALAMAN kabutihang dulot ng pag-aalaga ng hayop sa tahanan

III. KAGAMITANG
PANTURO
  A. Mga Sanggunian
      a. Mga Pahina sa Most Essential Learning Competencies page 401
Gabay ng guro Budget Of Work page 199
      b. Mga Pahina sa Pivot 4A Learner’s Module Week 2 page 13-16
Kagamitang
Pangmag-aaral
    c. Mga Pahina sa Page 136-139
Teksbuk
    d. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
  B. Listahan ng mga
Kagamitang Panturo
para sa mga Gawain Powerpoint, larawan, visual aids, maniature
sa Pagpapaunlad at https://youtu.be/_9C5S4DC4hI
Pakikipagpalihan
Filipino
Integrasyon
Naibibigay ang kahulugan ng salita ayon sa:
-Kasingkahulugan
-Kasalungat
F4PT-Ig-1.4
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Nakatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan ng kapaligiran
saanman sa pamamagitan ng: 12.1. segregasyon o pagtapon ng mga
basurang nabubulok at dinabubulok sa tamang lagayan 12.2. pag-iwas sa
pagsunog ng anumang bagay 12.3. pagsasagawa ng muling paggamit ng
mga patapong bagay (Recycling)
EsP4PPP- IIIg-i–22

EPP-AGRICULTURE
Natatalakay ang pakinabang sa pagtatanim ng halamang ornamental, para sa
pamilya at sa pamayanan
EPP4AG-0a-2
Science
Identify changes in materials whether useful or harmful to one’s environment

IV. PAMAMARAAN
Gawain Guro Gawain ng mag=aaral
A. Introduction  Paunang Gawain
(Panimula)
a. Pagbati

Magandang umaga mga mag-aaral Magandang umaga din po


ng Grade 4 sapphire! Ma’am Vivian taas noo
Rizaleño MABUHAY!
b. Pagdarasal

Tumayo ang lahat at tayo’y


manalangin… (Tatayo at magdarasal)
c. Pagbibigay alituntunin sa
oras ng klase

1. Umupo nang maayos


2. Makinig nang Mabuti sa
talakayan
3. Magtaas ng kamay kapag
gustong sumagot

d. Balik-aral
LARO: 4 PICS ONE WORD
Noong nakaraang araw pinag-aralan
ninyo ang tungkol sa mga isyung
pangkapaligiran ng ating bansa.

Ngayon, sa ating balik-aral


magkakaroon tayo ng larong 4 PICS
ONE WORD. Ang kailangan lang
ninyong gawin ay hulaan ang isyung
pangkapaligiran na ipinapakita sa
bawat larawan. Maaari din ninyong
punan ng titik ang guhit sa ibaba
upang mabuo ang hinahanap na
salita.

1. Isa ito sa nakakaapekto sa


ating bansa dahil sa pag-iba-
iba ng klima ng mundo.
Halimbawa ay pumasok ka sa
Southville 8c Elementary
School ng umuulan at nang
pauwi ka na ay matindi na ang
init na ating nararamdaman.

CLIMATE CHANGE

C___ I ___ ___ T ___

___ H__ ___ GE


M A C L T I

H N G E

2. . Ito ay resulta ng maruruming


hangin at katubigan na
nagmumula sa usok ng langis
at dumi ng mga ilog katulad
na lamang ng mga
maruruming usok na
ibinubuga ng mga sasakyan
na ating nakikita sa tuwing
pupunta tayo sa Montalban
Town Center.

POLUSYON

___ OL ___ ___ Y ___ N

P Y L O U S N
GLOBAL WARMING
3. Ito ay ang pagtaas ng
temperatura ng atmospera ng
mundo sanhi ng mga
chlorofluorocarbons na
nanggagaling sa mga
industriya at maging sa
kabahayan. Kaya naman ang
mga taga Montalban ay
nakakaranas ng matinding init PAGGUHO
ng araw dahil na rin sa green
house gasses sanhi ng
mataas na temperatura.
e. Pagganyak:
MINIATURE NG WAWA DAM
(Ipapakita ng guro ang ginawang
miniature).

Pagganyak na tanong:
Nakita na ba ninyo ang lugar na Opo!
ipinapakita sa miniature na ito?
Ano ang tawag sa lugar na ito? Wawa Dam po!
Sino sa inyo ang nakapunta na sa (Magtataas ng kamay at
Wawa Dam? sasagot ang mga bata)
Saang bayan makikita ang Wawa Sa Montalban po
Dam?

Tama! ang Wawa Dam ay isa sa


mga magandang tanawin na
dinarayo sa lalawigan ng Rizal
partikular na dito sa bayan ng
Montalban.

Ngayon magkakaroon tayo ng


gawain gamit ang miniature na ito.
Tatawag ako ng ilan sa inyo at Opo!
gagawin ninyo ang aking sasabihin.
Handa na ba kayo mga bata?

(Tatawag ng bata)
Subukan mong magtanim ng mga
puno sa kabundukan ng Wawa Dam. (magtatanim ang puno)
Ngayon naman ay tanggalin mo ito.

Itanong:
-Ano ang itsura ng Wawa Dam
pagkatapos natin itong lagyan ng Mas lalong gumanda
puno?
-Ano naman ang nangyari
pagkatapos mawala ang mga puno Nawalan ng ganda ang Wawa
sa Wawa Dam? Dam
-Ano kaya ang maaring mangyari
kapag maubos na ang puno sa ating
kabundukan? Magkakaroon ng baha.
Magaling mga bata!

(Tatawag ng isa pang bata)


Ngayon naman ay lagyan mo ng
basura ang ilog sa Wawa Dam. (Itatapon ang basura)

Ano ang nangyari sa tubig


pagkatapos lagyan ng basura ang
ilog? Naging madumi ang tubig o
ilog
Tanggalin mo na ito ngayon.

(lilinisin ang basura sa ilog)

Ang pagpapanatili o paglilinis ng mga


ilog ba ay magandang gawain? Opo!
Ano kaya ang maaari nating gawin
upang mapanatiling malinis hindi Huwag pong magtapon ng
lamang ang ilog kundi ang mga basura.
anyong tubig sa ating bansa? Linisin ang ilog.

B. Development Paglalahad ng Paksa:


(Pagpapaunlad)
a. Sa inyong ginawa kanina ano-
ano ang magandang gawain Magtanim ng puno at maglinis
upang mapanatili ang basura sa ilog
kaayusan at kalinisan ng
kalikasan tulad ng Wawa
Dam? (itatala ang sagot ng
mga bata at ilalagay sa loob
ng tsart)

Tama!

Ano-ano naman ang hindi Pagpuputol ng puno at


magandang gawain ayon sa pagtatapon ng basura
ating ginawa kanina?

b. Gawain:
JUMBLED LETTERS
Sabihin: Pagmasdan ninyo
ang tsart na nasa inyong
harapan. Ang inyong mga
ginawa kanina ay halimbawa
ng pangangasiwa sa likas na
yaman ng ating bansa.
Ngayon ay maaari ba ninyong
ayusin ang jumbled letters na
aking inihanda upang
malaman natin kung anong uri
ng pangangasiwa ng likas na
yaman ang mga ito? Opo
Clue: Ang unang salita ay
kasingkahulugan ng salitang
magaling samantalang ang
ikalawang salita ay ang
kasalungat ng sagot sa unang
salita na inyong mabubuo.

PANGANGASIWA SA LIKAS NA
YAMAN NG BANSA
Matalino at Di-matalino
OTMAILNA ID-OTMALINA

Mula sa jumbled letters na inyong Matalino at Di-Matalinong


binuo. Ano sa tingin ninyo ang ating Pangangasiwa ng Likas na
pag-aaralan sa araw na ito? Yaman ng Bansa
Tama!
Tungkulin ng bawat Pilipino na
pangalagaan ang mga likas na
yaman ng bansa. Ang wastong
paraan ng paggamit sa mga ito ay
kapakinabangan din mga
mamamayan. Ngunit, ang maling
paggamit sa mga ito ay maaaring
humantong sa kanilang
pagkasira,pagkawasak, o tuluyang
pagkawala.

Pagtatalakay:
TAYO NA’T MANOOD!
a. Magpapanood ng video clip
ang guro na patungkol sa
Matalino at Di-Matalinong
Paraan Pangangasiwa Sa
Likas Na Yaman Ng Bansa.
Makibahagi sa talakayan
patungkol sa video clip.

https://youtu.be/_9C5S4DC4hI

Matalinong Pangangasiwa ng Likas


na Yaman ng Bansa
b. Pagtatanong tungkol sa
matalinong pangangasiwa ng
likas na yaman.

Ayon sa video na inyong


napanood, Ano-ano ang mga
matatalinong pangangasiwa (Ang mga sagot ng bata ay
sa likas na yaman? maaring hindi magkakasunod-
sunod)
Ikaw ba ay naglilinis ng
kapaligiran? Bakit mo ito
ginagawa?

Magbigay pa ng matalinong -Naglilinis ng kapaligiran


paraan sa pangangasiwa ng Opo, para po hindi madumi ang
likas na yaman kapaligiran.
Kung kayo ay mabibigyan ng
pagkakataon na magtanim sa
mga bundok sa Bayan ng -Nagtatanim ng puno
Montalban, sasama ba kayo?
Bakit?
Opo! Para po dumami ulit ang
Ano pa ang inyong nakita sa mga puno at hindi na
video? masyadong bumaha.
Nakita na ba ninyo ang ilog na
nasa video? Saan kaya ito
makikita?
-Pinapanatili ang kalinisin ng
Bakit kailangan na malinis ang
katubigan-kanal,ilog at dagat
mga katubigan?
Opo!
Sa San Jose po
Magaling! Meron pa bang matalinong
pangangasiwa na nasa video? Para hindi mamatay ang mga
naninirahan ditto tulad ng isda.
Saan sa Pilipinas matatagpuan ang
hagdan-hagdang pananim?
Gawin ang hagdan-hagdang
Tama! Alam ba ninyo na mas
pagtatanim.
maganda ang pagtatanim ng
hagdan-hagdan dahil naiiwasan nito
ang pagguho ng lupa lalo na sa mga
matataas na lugar. Sa Banaue, Ifugao po

Ano pa ang pinakahuling matalinong


paraan na inyong nakita? Paggamit ng 3r’s
Reduce, reuse at recycle po.
Sa inyong tahanan ba ay nagagawa
din ninyo ang 3R’s?
Paano ninyo ito ginagawa? Opo
Pinaghihiwa-hiwalay po ang
c. Muling pagpapatuloy ng basura.
pagpapanood sa mga bata
Nagrerecycle po kami.
Di-matalinong pangangasiwa ng
Likas na Yaman ng Bansa

d. Pagtatanong tungkol sa Di-


Matalinong Pangangasiwa ng
Likas na Yaman ng Bansa
Base sa video na inyong napanood,
Ano-ano naman ang mga di-
matalinong pangangasiwa sa ating
likas na yaman? Pagsusunog ng plastik
Ano kayang maaaring epekto ng
pagsusunog ng plastik?
Dagdag polusyon
Ano pa ang nakita ninyo sa video?

Ginagawa ba ninyo ito? Pagtatapon ng basura


Bakit?
Hindi po!
Masama po ito at maaring
mamatay ang mga isda.

May nakita pa ba kayo sa video?

Opo!
Bakit kaya di-matalinong Pagpuputol po ng puno
pangangasiwa ang pagpuputol ng
puno? Dahil maaari pong maubos ang
mga puno at lagi na po
magkakabaha tuwing umuulan.

Meron pa ba kayong nakita?


Pagpapatayo ng mga gusali,
pabrika at pook alagaan sa
mga malapit sa ilog o dagat.
Bakit kaya ito ay di matalinong
pangangasiwa? Madudumihan po ang mga ilog
at dagat.
Ano naman ang isa pang natitira na
di matalinong pangangasiwa ng likas Paggamit ng dinamita sa
na yaman? pangingisda.
Ano ang magiging epekto kapag
Mamamatay po lahat ng
gumagamit ng dinamita sa
nainirahan sa dagat o ilog.
pangingisda?

C. Engagement Pangkatang Gawain:


(Pagpapalihan) a. Hahatiin sa apat na grupo ang
mag-aaral. Ang bawat grupo
ay may iba’t ibang gawain.
Pamantayan sa paggawa ng
gawain:
1. Sumunod sa panuto na
naiatas sa bawat
pangkat.
2. Makipagtulungan sa
bawat miyembro ng
pangkat.
3. Gawin ito ng tahimik.
4. Umupo ng maayos
kapag natapos na sa
pagsagot.
5. Ihanda ang yell.
Rubriks sa pangkatang Gawain
G-1 G-2 G-3 G-4
May
pagkakais
a ang
baway
miyembro
(5 puntos)
Malinis
ang gawa
(2puntos)
Tahimik at
hindi
magulo
ang
miyembro
(2 puntos
Natapos
ang
gawain (1
puntos)
Kabuuan
ng puntos
10

Unang grupo
“ARTISTA KAMI”
Panuto: Isagawa ang matalinong
pangangasiwa sa likas na yaman ng
bansa.
Hal. pagtatanim ng puno o halaman,
pawawalis sa kapaligiran,
pagtatapon ng basura.

Pangalawang grupo
“KUMPLETUHIN MO”
Panuto: Gamit ang graphic
organizer. Ilagay ang mga larawan
kung saang pangkat ito nabibilang.

Matali at di-matalinong
pangangasiwa ng likas na yaman

Matalinong Di-matalinong
pamaraan ng pamaraan ng
pangangasiwa pangangasiwa
Pangatlong grupo
“BUUIN MO AKO”
Panuto: Buuin ang pira-pirasong
larawan at pagkatapos mabuo,
tukuyin ko ito ay matalinong
pangangasiwa o di-matalinong
pangangasiwa at isulat kung ano ang
ipinapakita sa larawan.

Pang-apat na grupo
“Bundok Natin, Alagaan Natin”
Ang Mt. Pamintinan ay isa sa bundok
na madalas na dinarayo sa Bayan ng
Montalban. Bilang isang grupo, isulat
sa loob ng kahon ang inyong mga
gagawin upang mapangasiwaan ng
maayos ang bundok na ito. Sa ibaba
naman ng bundok ay isulat sa bilog
ang inyong iiwasang gawin upang
hindi ito tuluyang masira.
D. Assimilation Paglalahat:
(Paglalapat) a. Tungkol saan ang ating pinag- Tungkol sa matalino at di-
aralan sa araw na ito? matalinong pangangasiwa ng
likas na yaman ng bansa.
Tama!

b. Ano-ano po ang dapat natin Panatilihing malis ang


gawin upang mapanatili ang kapaligiran.
kagandahan at kaayusan ang Magtanim ng puno sa
ating likas na yaman? kabundukan.
Itapon ang basura sa tamang
tapunan.
Gawin ang 3 R’s-reduce, reuse
at recycle.

c. Ano naman ang mga dapat Iwasan ang pagpuputol ng


natin iwasan para hindi masirapuno.
at mawasak ang likas na Huwag magtapon ng basura sa
yaman ng bansa? ilog.
Iwasan ang pagsusunog ng
(Itatala ng guro ang sagot ng plastik.
mga bata) Huwag gumamit ng dinamita sa
pangingisda.

Paglalapat:
a. Bilang isang bata, paano Bilang isang bata,
ninyo mapahahalagahan ang mapapahalagahan ko ito sa
likas na yaman lalo na ang pamamagitan ng pagtatapon
mga nandito sa ating Bayan? ng basura sa tamang lalagyan.
Maglinis at magtanim ng mga
puno at halaman.

Pagtataya:
Panuto: Isulat ang MP kung ang
pangungusap ay matalinong
pangangasiwa at DP naman kung
hindi.Isulat sa patlang ang tamang
sagot. Mga sagot:

______1. Walang tigil na pagpuputol 1. DP


ng mga puno sa bundok ng Rizal.
______2. Nakakabuti ang 2. DP
pagtatapon ng basura sa ilog ng San
jose. 3. DP
______3. Mainam ang paggamit ng
dinamita sa tuwing nangingisda sa
mga dagat sa Batangas.
______4. Mapapanatili ang 4. MP
kagandahan ng Wawa Dam kung ito
ay inaalagaan ng mabuti.
______5. Pagtatanim ng punong 5. MP
halaman sa bakanteng lote sa
paaralan ng Southville 8c Elementary
School.

Takdang-Aralin
Gumawa slogan na naghihikayat na
pahalagahan ang ating likas na
yaman. Gawing gabay ang rubriks sa
paggawa ng slogan.
PAKSA PAGKAMALIK
HAIN
5 Ang Napakamalina
mensahe ay w at
higit na napakaganda
naipakita ang
pagkakasulat
4 Maayos na Malinaw at
naipakita maganda ang
ang pagkakasulat
mensahe ng mga titik
3 Hindi Maganda
gaanong ngunit hindi
maayos na gaanong
naipakita maganda ang
ang pagkakasulat
mensahe ng mga titik
2 May Naisulat ang
mensaheng mga titik
nagawa
1 May Kulang ang
naisulat naisulat

V. PAGNINILAY Natutunan ko na_________________________________________

Nalaman ko
na_____________________________________________

Inihanda ni:
VIVIAN P. PASOL
Teacher

You might also like