You are on page 1of 4

Masusing Banghay Sa Araling Panlipunan X

PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon


ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang-ekonomiya tungo sa pagkamit ng pambansang kaunlaran

INAASAHANG PAGGANAP: nakabubuo ng programang pangkabuhayan (livelihood project) batay sa mga


pinagkukunang yaman na matatagpuan sa pamayanan upang makatulong sa paglutas sa mga suliraning
pangkabuhayan na kinakaharap ng mga mamamaya.

I.LAYUNIN

* Naipaliliwanag pangkasaysayang, pampolitikal, pang-ekonomiya at sosyo-kultural na pinagmulan ng


globalisasyon. * -AP10IPE-If14

a. Naipaliliwanag ang ibat-ibang anyo ng globalisasyon (globalisasyong teknolohikal at sosyo- kultural)

b. Nakapagbibigay ng mga halimbawa ng globalisasyong teknolohikal at sosyo-kultural

c. Naipapakita sa pamamagitan ng ibat-ibang presentasyon ang globalisasyong teknolohikal at sosyo-


kultural.

II. NILALAMAN

a. Paksa: Globalisasyong Teknolohikal at Sosyo-Kultural


b. Sanggunian: Aklat isyu at hamong Panlipunan-10, Modyul ng mag-aaral , Internet(google)
https://wol.jw.org ,bagongsistema.blogspot.com, https://www.philstar.com
https://news.abs-cbn.com
c. Kagamitan: Laptop, LCD Projector,speaker, Manila Paper, Pentelpen. Mga karagdagang biswal (
mga larawan)

III. PAMAMARAAN

A. Panimulang Gawain

1. Pambungad na panalangin

Gawaing Guro Gawaing Mag- aaral

Tumayo ang lahat at tayo’y


manalangin. (Tatayo ang lahat para
sa panalangin.)
Rodilyn, Maaari mo bang
pangunahan ang pananalagin? Pupunta sa unahan at
pangungunahan ang panalangin).

Magandang Umaga sa lahat. Magandang Umaga rin


po Ma’am
Bago kayo maupo, pulutin ang
kalat sa ilalim ng inyong mga
upuan at pagkatapos ay maupo
ng maayos. (Pupulutin ng mag-aaral
ang kalat)
Dumako tayo sa pagkuha ng bilang
ng liban.
Sino ang liban ngayong umaga? Wala po.

Ako’y nagagalak sapagkat ang


lahat ay naririto.

Ngayon, Ipasa ang inyong takdang-


aralin. Magmula sa likuran papunta
dito sa harapan. (Ipapasa ang takdang-
aralin)

A. Balik-Aral

“Cabbage game”

-Magpapatugtog ang guro ng isang kanta at kapag huminto na yong kanta ang huling may hawak ng
cabbage ang siyang pipitas ng dahon ng cabbage. Bawat dahon ay may kaukulang tanong na may
kinalaman sa nakaraang tinalakay.

1. Magbigay ng mga salitang nakakabit sa salitang globalisasyon.

2. Ano ang kahulugan ng globalisasyon?

3. ito ay tumutukoy sa proseso ng pagdaloy o paggalaw ng mga tao, bagay, impormasyon at produkto sa
ibat-ibang direksyon na nararanasan sa ibat-ibang panig ng daigdig.

4. Ano ang pangyayaring lubusang nakapagpabago sa buhay ng tao sa kasalukuyan?

5. may mabuting dulot din ba ang globalisasyon ? ipaliwanag

ALAMIN

C.PAGANYAK

“JUMBLED LETTERS “

- Papangkatin ng guro ang mag-aaral sa apat. Bawat pangkat ang bibigyan ng kahon na
naglalaman ng mga “jumbled letters” ipapabuo ito sa mag-aaral at pagkatapos buoin,
ididikit sa pisara. Ang maunang matapos ay siyang panalo.

D. PAGLALAHAD

Batay sa inyong ginawa, ano ang ating paksa ngayong umaga?


“GLOBALISASYONG TEKNOLOHIKAL AT SOSYO-KULTURAL”

Upang mas lalong maunawaan ang paksa. Papangkatin ng guro ang mag-aaral sa tatlo.

Unang Pangkat

- Magpapakita ng dula-dulaan “MMK” tungkol sa globalisasyong teknolohikal at sosyo-kultural.


Mahusay! Bigyan sila ng ‘Mommy Dionisia Clap”
Ikalawang Pangkat

- Magsasagawa ng pagbabalita ”TV Patrol” tungkol sa globalisasyong teknolohikal at sosyo-kultural.


- Mahusay! Bigyan sila ng ‘DRIVER’S Clap”

Ikatlong Pangkat

Magpapakita ng sayawit tungkol sa globalisasyong teknolohikal at sosyo-kultural.

Ika-apat na Pangkat

Magpapakita ng “tula” tungkol sa globalisasyong teknolohikal at sosyo-kultural.

- Bibigyan lamang ang mag-aaral ng limang minuto para sa presentasyon.


- Ipapabasa ng malakas ang pamantayan sa pagmamarka.

Pamantayan sa Pagmamarka/ Rubrics

Kaayusan ng Presentasyon - 40%


Kaugnayan sa paksa -30%
Kooperasyon/disiplina ng bawat grupo -20%
Natapos sa takdang- Oras -10%
Kabuuan -100%

E. PAGTALAKAY
“SULAT MO, SULAT KO, MAGTULUNGAN TAYO” Kapag nakinig
kayo sa mga presentasyon ay kayang-kaya niyong sagutan ito.

Globalisasyong Sosyo-kultural at Mabuting epekto Di-mabuting epekto


Teknolohikal

 Ibigay ang mga halimbawa ng


globalisasyong Sosyo-kultural at
Teknolohikal
1. ____________ 1._________________ 1.______________
2. ____________ 2._________________ 2.______________
3. ____________ 3._________________ 3.______________
4. ____________ 4._________________ 4.______________
5. ____________ 5._________________ 5.______________

PAGNILAYAN\UNAWA

F. Paglalahat

*Pamprosesong Tanong
1. Sa iyong sariling pag-unawa ano ang globalisasyong teknolohikal at sosyo-kultural?
2. Ano-ano ang mga halimbawa nito?
3. May mabuti bang epekto sa pang-araw-araw na pamumuhay ng tao ang globalisasyon?
4. Ano-ano ang masamang epekto ng gloabalisasyon sa usaping teknolohikal at sosyo-kultural

G. Pagpapahalaga
Pamprosesong tanong

1. Gaano kahalaga para sa iyo ang edukasyon ?

H. Paglalapat
Pamprosesong tanong.

1. Bilang isang mag-aaral ano ang iyong gagawin upang magamit ng tama ang mga gadgets na dulot
ng globalisasyon?

IV. EBALWASYON/PAGTATAYA
1. Sa iyong sariling pag-unawa ano ang globalisasyong teknolohikal at sosyo-kultural?
2. Ano-ano ang mga halimbawa nito?
3. May mabuti bang epekto sa pang-araw-araw na pamumuhay ng tao ang globalisasyon?
4. Ano-ano ang masamang epekto ng gloabalisasyon sa usaping teknolohikal at sosyo-kultural

V.TAKDANG-ARALIN
Kunin ang inyong mga kwaderno at kopyahin ang takdang-aralin.Basahin ng malakas.
NARARAMDAMAN MO! ISULAT MO!
- Gumawa ng slogan patungkol sa globalisasyong Teknolohikal at sosyo-kultural.

Ang inyong takdang aralin ay issusulat ninyo sa isang buong papel.


Maliwanag ba klas?

Tapos na bang kopyahin? Opo.!

Paalam na sa inyong lahat paalam napo ma’am Jam

Inihanda ni:
Jamie G. Añonuevo

Ipinasa kay:
Gng. Salve G. Olazo
Punong-Guro I

You might also like