You are on page 1of 5

School: ZARAGOZA CENTRAL SCHOOL Date: November 7, 2023

GRADES 1 to 12 Teacher: CHERIE ANN APRIL I.SULIT Quarter: 2


DAILY LESSON LOG Grade Level: MULTI-GRADE Week : Tuesday
Subject: TLE Subject: ARALING PANLIPUNAN Subject: EPP
Section: 6-JUPITER Section: 5- LAUREL Section: 5-QUEZON
Time: 1:30-2:20 Time: 2:30-3:00 Time: 3:00-3:50

I. LAYUNIN

A. Pamantayan sa Demonstrates an understanding of and skills in Naipamamalas ang mapanuring pag- unawa sa Naipamamalas ang pang-unawa sa kaalaman
Pangnilalaman managing family resources konteksto ang bahaging ginagampanan ng at kaayusan sa mga gawaing pantahanan at
simbahan sa layunin at mga paraan ng pananakop tungkulin sa pangangalaga sa sarili
ng Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng mga ito
sa lipunan.
B. Pamantayan sa Manages family resources applying the Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga
Pagganap principles of home management pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng sa sarili at sa gawaing pantahanan na
kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga nakatutulong sa pagsasaayos ng tahanan
paraang pananakop sa katutubong populasyon.
C. Mga Kasanayan sa 1.1.1 list of family resources Natatalakay ang kahulugan ng kolonyalismo at ang 1. Natatalakay ang mga tungkulin sa sarili sa
Pagkatuto 1.1.2 list of basic and social needs konteksto nito kaugnay sa pananakop ng Espanya panahon ng pagdadalaga o pagbibinata.
sa Pilipinas 2. Nagagampanan ang mga tungkulin sa sarili sa
AP5PKE-IIa-1 panahon ng pagdadalaga o pagbibinata.
3. Napahahalagahan ang wastong pangangalaga ng
katawan sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata

II. Nilalaman
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Learning and living in the 21st Century Makabuluhang Gawaing Pantahanan at
Kagamitang Pang- Leonora David-Basbas,Ph.D. Page 115 Pangkabuhayan 5;
Mag-aaral
2. Mga pahina sa CG p.19
Teksbuk
B. Iba pang Bantigue, R.M. and Pangilinan, J.P. (2014) Tsart, manila paper, pentel pen Kagamitan:Tunay na bagay/kagamitan ng mga
Kagamitang Panturo Growing up with Home Economics and babae at lalaki sa
Livelihood Education. FNB Educational, Inc. pag-aayos ng sarili.
QC. Larawan ng babae at lalaki na naglilinis ng
katawan at nag-aayos
III. Pamamaraan
A. Balik-aral sa Recap of what was discussed the day before and Ano ang Kolonyalismo? Pagsasanay Paghahawan ng sagabal (Pagsagot ng
segue to the next lesson. word finder puzzle)
nakaraang aralin Yesterday, we familiarized ourselves with
at/o pagsisimula ng Hanapin ang mga salitang nasa ibaba. Maaaring ito
management of family resources. We identified
ay nakasulat ng pahalang o patayo.
bagong aralin examples of resources and categorized them into
human, material and nonmaterial. We focused on Regla Tuli
time as a nonmaterial resource and its importance. Pituitary Gland Adams apple
The class was asked to prepare a daily time and Puberty Stage
work schedule and it was explained why they had Panimulang Pagtatasa (Constructivist Approach)
included specific activities in the schedule, as well
Sagutin ang mga sumusunod na tanong.
as the choice of time allotment.
From the list of resources, choose another
a. Ano ano ang mga gawaing dapat isagawa upang
example. Energy might be one and falls under mapanatiling malinis, maayos at malusog ang
human resources. katawan?
b. Paano ninyo isinasagawa ang mga gawain sa
paglilinis at pagsasaayos ng inyong sarili/katawan?
atbp.
B. Paghahabi sa  Emphasizes the important of management of Magkaroon ng dugtungan tanungan ukol sa Pagpapakita ng larawan ng lalake/babae ng
layunin ng aralin resources in the context of the family which nakaraang aralin naglilinis ng katawan at nag-aayos ng sarili.
will be discussed in the lesson. Itanong:
a. Ano ang nakikita ninyo sa larawan? Ano ang
kanilang
ginagawa?
b. Ano ang mga gawain ng babae? mga lalaki?

C. Pag-uugnay ng mga Ask the learners why energy is important. Why Magpanood ng video tungkol sa Pananakop 1. Gawain (Pangkatan)
should this be managed? How should this be
halimbawa sa managed? ng Espanyol sa Pilipinas Pangkatin ang mga bata sa lima. Bawat
bagong aralin Every activity utilizes energy, thus reducing strength pangkat ay bibigyan ng gawaing nakatala sa
and causing tiredness and fatigue. Our energy has its ibaba.
limits, so we have to avoid unnecessary use. The Gawain 1 Live interview (Collaborative
proper management of strength can speed up work
and reduce stress. Approach)Makipanayam sa isang clinic
teacher ukol sa mga nararapat gawin ng isang
batang lalaki at babae sa panahon ng
pagbibinata o pagdadalaga. Bahagi ang
nilalaman ng panaym sa klase.
Mga gabay na tanong sa panayam.
1. Ano- ano ang mga kasanayan dapat
matutunan sa pag-sasaayos ng sarili?
2. Bakit mahalagang matutunang ang tamang
pag- sasaayos ng sarili?
Gawain 2 Tayo ay Gumuhit
Iguhit sa manila paper ang inyong sarili na
nagpapakita ng wastong pag-aayos ng
katawan sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata.
Gawain 3 Awitin Mo
Bumuo ng isang maikling jingle o awit tungkol
sa wastong pag-aayos ng sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata. Awitin ito sa
klase.
Gawain 4 Kathain Mo….Itutula Ko!!!
Kumatha ng isang maikling tula tungkol sa
wastong pag-aayos ng sarili. Tulain ito sa
klase
D. Pagtatalakay ng Tue The teacher will divide the class into four (4). Ipabasa at ipaunawa ukol sa pagsakoip ng Pag-uulat ng ginawa ng bawat pangkat
Using photos and drawings brought by the learners,
bagong konsepto at identify helpful measures that need to be done to Espanya sa Pilipinas
paglalahad ng simplify work at home and conserve human energy.
bagong kasanayan
E. Paglinang sa Each group will report in class Pag-usapan ang mga layunin ng pananakop ng a. Ano ang naramdaman nyo habang
Kabihasan mga Espanyol sa Pilipinas isinasagawa ang inyong pangkatang gawain?
b. Batay sa mga ibinahagi ng inyong mga
kamag- aaral sa natapos na gawain, Ano- ano
ang mga tungkulin ninyo sa sarili sa panahon
ng pagdadalaga o pagbibinata?
c. Paano ninyo isasagawa ang mga
pamamaraang pangkalinisan at
pangkalusugan sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata?
d. Bakit mahalaga na magampanan natin ang
mga tungkulin sa sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata?
e. Sa inyong palagay, ano ang kahalagahan ng
wastong pangangalaga sa katawan sa
panahon ng pagdadalaga at pagbibinata?
F. Paglalapat ng aralin After the completion of the group work, the teacher Hayaan ang mga bata na magkaroon ng a. Ano ano ang inyong mga tungkulin sa sarili
will reinforce the discussion by synthesizing the
sa pang-araw-araw results of the discussion. pagbubuod ukol sa aralin sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata?
na buhay • Analyze the activity. b. Bakit mahalaga ang wastong panganaglaga
• Use gadgets to facilitate completion of work. sa katawan sa panahon ng pagdadalaga o
• Arrange the materials and things needed at work in pagbibinata?
one place.
c. Paano ninyo ipakikita o isasagawa ang mga
Know the appropriate time in carrying out the
activity in order to accomplish the task properly. pamamaraang pangkalinisan at
• Maintain a good posture while working. pangkalusugan sa panahon ng pagdadalaga o
• Use both hands to facilitate working. pagbibinata?
• Finish the work you have started.
• Alternate the heavy and strenuous activities.
IV. Pagtataya ng aralin Write the members of your family and give what Sagutin ang Tanong: Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot at isulat ito
do they contribute or their role in your family. sa sagutang papel.
Sa iyong palagay, alin sa tatlong dahilan o 1. Bakit dapat hugasan ng sabon at tubig ang ari
tuwing magpapalit ng pasador ang babaing may
layunin ng pananakop ng mga Espanyol sa
regla?
Pilipinas ang matagumpay nilang
A. Upang hindi tumigil ang daloy ng dugo
naisakatuparan? B. Upang maiwasan ang di kanais-nais na amoy.
Bakit? Ipaliwanag sa sariling pangungusap ang C. Upang hindi maging palaktaw laktaw ang dating
sagot. nito.
D. Upang maging malinis at maayos ang daloy ng
dugo
2. Bakit kailangang kumain ng sapat na dami ng
masustansiyang pagkain lalo na kung may regla o
bagong tuli?
A. Ito ay nagpapapula ng dugo ng katawan
B. Ito ay nagbibigay ng maayos na amoy
C. Ito ay nagpapalakas ng resistensya
24
D. Ito ay nagpapalakas ng dugo.
3. Ang paliligo araw araw ay dapat nating ginagawa
kapag may buwanang daloy upang
A. maiwasan ang pagkakasakit .
B. lalong lumabas ang dugo.
C. maging masigla at malinis.
D. lalong pumuti.
4. Ang mga sumusunod ay mga paraan upang
maiiwasan ang
pagkaimpeksiyon ng bagong tuli maliban sa isa.
Alin ito?
A. Hugasan ng pinakuluang dahon ng bayabas
B. Kumain ng masustansiyang pagkain
C. Magsuot ng masikip na salwal.
D. Maligo araw-araw
5. Ang pagtutuli ay isang simpleng operasyon kung
saan inaalis ang sobrang balat na bumabalot sa
glans o ulo ng tunod. Ito ay ginagawa upang
A. hindi imaging kulubot ang balat ng tunod.
B. manatiling malinis ang ulo ng tunod.
C. maging mabilis ang pagtangkad
D. maging binata ang isang lalaki.
V. Karagdagang Gawain para Bring photos or drawings of possible sources of money Buuin ang Graphic Organizer. Tukuyin at Makipanayam sa mga magulang , kapatid o
sa takdang aralin at ilarawan ang mga layunin at dahilan ng kamag- anak ukol sa iba pang paraan ng
remediation Espanya ng pananakop ng ibang bansa. pangangalaga ng sarili kapag may regla at
bagong tuli. Iulat ito sa klase

Prepared by:
CHERIE ANN APRIL I. SULIT
Teacher II
Noted by:
CELERINA M. LEONCIO
School Principal III

You might also like