You are on page 1of 5

School: ZARAGOZA CENTRAL SCHOOL Date: November 6, 2023

GRADES 1 to 12 Teacher: CHERIE ANN APRIL I.SULIT Quarter: 2


DAILY LESSON LOG Grade Level: MULTI-GRADE Week : Monday
Subject: TLE Subject: ARALING PANLIPUNAN Subject: EPP
Section: 6-JUPITER Section: 5- LAUREL Section: 5-QUEZON
Time: 1:30-2:20 Time: 2:30-3:00 Time: 3:00-3:50

I. LAYUNIN

A. Pamantayan sa Demonstrates an understanding of and skills in Naipamamalas ang mapanuring pag- unawa sa Naipamamalas ang pang-unawa sa kaalaman
Pangnilalaman managing family resources konteksto ang bahaging ginagampanan ng at kaayusan sa mga gawaing pantahanan at
simbahan sa layunin at mga paraan ng pananakop tungkulin sa pangangalaga sa sarili
ng Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng mga ito
sa lipunan.
B. Pamantayan sa Manages family resources applying the Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga
Pagganap principles of home management pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng sa sarili at sa gawaing pantahanan na
kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga nakatutulong sa pagsasaayos ng tahanan
paraang pananakop sa katutubong populasyon.
C. Mga Kasanayan sa TLE6HE-Oa-1 Natatalakay ang kahulugan ng kolonyalismo at ang 1. Natatalakay ang mga tungkulin sa sarili sa
Pagkatuto 1.1 Identifies family resources and needs konteksto nito kaugnay sa pananakop ng Espanya panahon ng pagdadalaga o pagbibinata.
(human, material, and nonmaterial) sa Pilipinas 2. Nagagampanan ang mga tungkulin sa sarili sa
AP5PKE-IIa-1 panahon ng pagdadalaga o pagbibinata.
3. Napahahalagahan ang wastong pangangalaga ng
katawan sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata

II. Nilalaman
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Learning and living in the 21st Century Makabuluhang Gawaing Pantahanan at
Kagamitang Pang- Leonora David-Basbas,Ph.D. Page 115 Pangkabuhayan 5;
Mag-aaral
2. Mga pahina sa CG p.19
Teksbuk
B. Iba pang https://www.google.com.ph/#q=resources+m Tsart, manila paper, pentel pen Kagamitan:Tunay na bagay/kagamitan ng mga
eaning
Kagamitang Panturo https://en.wikipedia.org/wiki/Resource_mana
babae at lalaki sa
gement pag-aayos ng sarili.
Bantigue, R.M. and Pangilinan, J.P. (2014) Larawan ng babae at lalaki na naglilinis ng
Growing up with Home Economics and katawan at nag-aayos
Livelihood Education. FNB Educational, Inc. QC.
III. Pamamaraan
A. Balik-aral sa Generate ideas from learners about their definition Pagbabalik aral ukol sa kabihasnan/kultura ng Pagsasanay Paghahawan ng sagabal (Pagsagot ng
of resources. word finder puzzle)
nakaraang aralin Resources are a stock or supply of money, sinaunang Pilipino
at/o pagsisimula ng Hanapin ang mga salitang nasa ibaba. Maaaring ito
materials, staff, and other assets that can be drawn
ay nakasulat ng pahalang o patayo.
bagong aralin on by a person or organization in order to function
Regla Tuli
effectively.
Pituitary Gland Adams apple
Elicit from the class – what, then, is the meaning of
family resources? The learners are asked to give
Puberty Stage
examples of family resources and needs. Panimulang Pagtatasa (Constructivist Approach)
The learners are asked to categorize the resources Sagutin ang mga sumusunod na tanong.
into the following : a. Ano ano ang mga gawaing dapat isagawa upang
(a) Human mapanatiling malinis, maayos at malusog ang
(b) Material katawan?
(c) Nonmaterial b. Paano ninyo isinasagawa ang mga gawain sa
Mention that the resources generated in the paglilinis at pagsasaayos ng inyong sarili/katawan?
discussion need to be managed. atbp.
Ask the learners their idea of management.
B. Paghahabi sa Emphasize the importance of management of Pag-usapan ang napapanahong isyu. Pagpapakita ng larawan ng lalake/babae ng
resources in the context of family which will be naglilinis ng katawan at nag-aayos ng sarili.
layunin ng aralin discussed in the lesson.
Itanong:
a. Ano ang nakikita ninyo sa larawan? Ano ang
kanilang
ginagawa?
b. Ano ang mga gawain ng babae? mga lalaki?
C. Pag-uugnay ng mga Refer to the response of the learners on the Magpanood ng video tungkol sa Pananakop 1. Gawain (Pangkatan)
examples of resources. Depending on the
halimbawa sa response, zero in on an example provided by the ng Espanyol sa Pilipinas Pangkatin ang mga bata sa lima. Bawat
bagong aralin learners e.g. time. Time is in the category of pangkat ay bibigyan ng gawaing nakatala sa
nonmaterial. ibaba.
Time is gold. It is a God-given gift that must be
Gawain 1 Live interview (Collaborative
valued and used wisely. Time is short and once
lost, cannot be regained. Proper time management Approach)Makipanayam sa isang clinic
can bring good results. teacher ukol sa mga nararapat gawin ng isang
batang lalaki at babae sa panahon ng
pagbibinata o pagdadalaga. Bahagi ang
nilalaman ng panaym sa klase.
Mga gabay na tanong sa panayam.
1. Ano- ano ang mga kasanayan dapat
matutunan sa pag-sasaayos ng sarili?
2. Bakit mahalagang matutunang ang tamang
pag- sasaayos ng sarili?
Gawain 2 Tayo ay Gumuhit
Iguhit sa manila paper ang inyong sarili na
nagpapakita ng wastong pag-aayos ng
katawan sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata.
Gawain 3 Awitin Mo
Bumuo ng isang maikling jingle o awit tungkol
sa wastong pag-aayos ng sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata. Awitin ito sa
klase.
Gawain 4 Kathain Mo….Itutula Ko!!!
Kumatha ng isang maikling tula tungkol sa
wastong pag-aayos ng sarili. Tulain ito sa
klase
D. Pagtatalakay ng The learners are asked to give the advantages of Ano ang Kolonyalismo? Pag-uulat ng ginawa ng bawat pangkat
proper time management. Examples are also
bagong konsepto at provided.
paglalahad ng
(1) Happiness and security for having accomplished
bagong kasanayan something very important for the day;
(2) More time to spend for family members after
accomplishing the planned activity; and
More time to attend to other constructive activities and
worthwhile projects.
E. Paglinang sa Time can be managed properly by scheduling Magkaroon ng pangkatang Gawain a. Ano ang naramdaman nyo habang
activities wisely. Make plan for every activity.
Kabihasan Routinize some activities based on available time isinasagawa ang inyong pangkatang gawain?
and how often these tasks have to be done. b. Batay sa mga ibinahagi ng inyong mga
The preparation of a realistic daily time schedule is a kamag- aaral sa natapos na gawain, Ano- ano
helpful management tool to help the students identify ang mga tungkulin ninyo sa sarili sa panahon
and prioritize activities.
ng pagdadalaga o pagbibinata?
c. Paano ninyo isasagawa ang mga
pamamaraang pangkalinisan at
pangkalusugan sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata?
d. Bakit mahalaga na magampanan natin ang
mga tungkulin sa sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata?
e. Sa inyong palagay, ano ang kahalagahan ng
wastong pangangalaga sa katawan sa
panahon ng pagdadalaga at pagbibinata?
F. Paglalapat ng aralin Mention that the class was able to: a. Ano ano ang inyong mga tungkulin sa sarili
sa pang-araw-araw • Define family resources sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata?
• Define management in the context of the family
na buhay b. Bakit mahalaga ang wastong panganaglaga
• Determine the importance of management of
resources. sa katawan sa panahon ng pagdadalaga o
Provide examples of resources e.g. time The pagbibinata?
discussion will be synthesized by the teachers and c. Paano ninyo ipakikita o isasagawa ang mga
relate one discussion point to another
pamamaraang pangkalinisan at
pangkalusugan sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata?
IV. Pagtataya ng aralin Referring to the resources identified by the learners, Tukuyin ang inilalarawan sa bawat bilang. Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot at
ask them to choose one and explain why this is
important. __________1. Ito ang sistemang isulat ito sa sagutang papel.
pangkabuhayan tungkol sa akumulasyon ng 1. Bakit dapat hugasan ng sabon at tubig ang
ginto at pilak, pagtatatag ng kolonya, at ari tuwing magpapalit ng pasador ang babaing
regulasyon ng kalakalang panlabas upang may regla?
pakinabangan ng bansang mananakop. A. Upang hindi tumigil ang daloy ng dugo
B. Upang maiwasan ang di kanais-nais na
__________2. Ito ay tuwirang pananakop ng amoy.
isang bnasa sa ibang bansa o lugar upang C. Upang hindi maging palaktaw laktaw ang
makakuha ng kagamitan at likas na yaman o dating nito.
makuha ang iba pa nitong pangangailangan. D. Upang maging malinis at maayos ang daloy
ng dugo
__________3. Ang mga bansa sa bahaging ito 2. Bakit kailangang kumain ng sapat na dami
ng mundo ay naging tanyag noon sa mga ng masustansiyang pagkain lalo na kung may
taga- Europa dahil sa saganang mga likas na regla o bagong tuli?
yaman. A. Ito ay nagpapapula ng dugo ng katawan
B. Ito ay nagbibigay ng maayos na amoy
______4. Nais na Espanya na palaganapin ang C. Ito ay nagpapalakas ng resistensya
pananampalatayang ito upang matiyak ang 24
paglakas ng kapangyarihan ng Imperyong D. Ito ay nagpapalakas ng dugo.
Espanya. 3. Ang paliligo araw araw ay dapat nating
ginagawa kapag may buwanang daloy upang
________5. Ito ang tawag sa bansang A. maiwasan ang pagkakasakit .
nasakop ng isang malaki at malakas na bansa. B. lalong lumabas ang dugo.
C. maging masigla at malinis.
D. lalong pumuti.
4. Ang mga sumusunod ay mga paraan upang
maiiwasan ang
pagkaimpeksiyon ng bagong tuli maliban sa
isa. Alin ito?
A. Hugasan ng pinakuluang dahon ng bayabas
B. Kumain ng masustansiyang pagkain
C. Magsuot ng masikip na salwal.
D. Maligo araw-araw
5. Ang pagtutuli ay isang simpleng operasyon
kung saan inaalis ang sobrang balat na
bumabalot sa glans o ulo ng tunod. Ito ay
ginagawa upang
A. hindi imaging kulubot ang balat ng tunod.
B. manatiling malinis ang ulo ng tunod.
C. maging mabilis ang pagtangkad
D. maging binata ang isang lalaki.
V. Karagdagang Gawain para Write the members of your family and give Buuin ang Graphic Organizer. Tukuyin at Makipanayam sa mga magulang , kapatid o
sa takdang aralin at what do they contribute or their role in your ilarawan ang mga layunin at dahilan ng kamag- anak ukol sa iba pang paraan ng
remediation family.
Espanya ng pananakop ng ibang bansa. pangangalaga ng sarili kapag may regla at
bagong tuli. Iulat ito sa klase

Prepared by:
CHERIE ANN APRIL I. SULIT
Teacher II
Noted by:
CELERINA M. LEONCIO
School Principal III

You might also like