You are on page 1of 16

Paaralan: MANGA INTEGRATED SCHOOL Baitang: Grade 10

Guro: ROCHE MAE P. QUITORAS Asignatura: Aral. Panlipunan

Petsa at Oras: LINGGO 6 – ARAW 1 Markahan: 3rd Quarter

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa :
mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng
pamayanan.
B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mga mag- aaral ay :
nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa
iba’t ibang kasarian upang maitayugod ang pagkakapantay – pantay ng tao bilang kasapi ng
pamayanan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang code ng bawat Nasusuri ang karahasan sa kababaihan, kalalakihan at LGBT
kasanayan) AP10IKL-IIIe-f-7
1. Natutukoy ang mga uri ng karahasan sa kababaihan
2. Nakapagmumungkahi ng solusyon upang matigil ang karahasan sa kababaihan
3. Napapahalagahan ang panggalang at proteksyon sa kakabihan.
II. NILALAMAN

A. Paksang Aralin Mga Isyu sa Kasarian at Lipunan

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Pahina 6
Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pangmag- pp. 303-305
aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng LR
B. Iba pang Kagamitang Panturo Internet:
1.https://fil.hesperian.org/hhg/Where_Women_Have_No_Doctor:Mga_uri_ng_karahasan

IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro Mga Inaasahang Sagot/ Gawain ng mga
Mag-aaral
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng bagong Gawain 1: Balik-aral/Pagganyak.
aralin
Basahin ng guro ang punoto:
1. Suriin ang larawan sa ibaba.

2. - Kawawa ang babae.


- Dapat masugpo ang gawaing ito
- Dapat hindi saktan ang kababaihan
- Dapat igalang ang kababaihan

2. Ano ang inyong saloobin hinggil dito?

3. Iproseso ng guro ang mga sagot ng mag-


aaral upang maiugnay sa kasalukuyang
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Gawain 2. Article Analysis
Basahin ng guro ang panuto:
1. Pangkatin ang klase sa lima o anim.
2. Suriin ng bawat pangkat ang artikulo sa
ibaba:
3. Magkaroon ng malayang talayan ang buong
klase hinggil ditto gamit ang gabay na
pamprosesong tanong:

Ayon sa datos ng Center for Women’s


Resources (CWR), kada 53 minuto, isang
babae o bata ang nagagahasa. Pito sa
sampung biktima ng panggagahasa ay mga

150
bata. Ayon pa sa CWR, tumaas ng 92% ang
mga naitalang rape cases mula 5,132 noong
2010 tungo sa 9,875 nitong 2014.

Ayon naman sa datos ng National


Demographic and Health Survey (NDHS), isa
sa limang babaeng may edad 15-49 ay
nakaranas na ng pisikal na karahasan simla
pa ng edad 15. 14.4% naman ng mga
babaeng may asawa ay nakaranas na ng
pananakit mula sa kanilang asawa.

Ang pananakit sa kababaihan ay hindi lamang


kaugnay ang katawan. Ang epekto nito ay
malawig, kapanalig. Nakakapanliit ng
pagkatao ng babae ang pananakit. Kadalasan,
ang pananakit na ito ay sa karaniwang sinisisi
pa sa babae. Wala ng dangal, binibigyan pa
ng ibayong “shame” o binabalot ng kahihiyan
ang babae sa tuwing sila ay sinasaktan. Ang
nakakalungkot kapanalig, ang machong
kultura na ito ay tila tumitingkad pa sa ngayon.
1. Panggagahasa at pisikal na karahasan o
pananakit.
Pamprosesong tanong:
1. Anu-anong mga karahasan sa kabaihan ang 2. Mula 2010 hanggang 2014, tumaas ang
nabanggit sa artikulo? kaso ng panggagahas sa 92%.
2. Ilang porsyento sa kababaihan ang 3. Dapat mahinto na ang kalagayang ito ng
nakaranas ng ganitong karahasan? mga kababaihan. Nararapat na tugonan ito
3. Base sa datos, ano ang opinion mo tungkol ng pamahalaan.
dito?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Gawain 3. Itigil Na!


sa bagong aralin Basahin ng guro ang panuto:
1. Pangkatin ang klase sa walo.
2. Ang nasa ibaba ay mga uri ng karahahasan
ng kababihan. Pipili ang bawat pangkat ng
isang uri ng karahasan ay pag-usapan ito.
3. Matapos ang talayan ng pangkat, gawin ang
diayagram sa ibaba:

Uri ng karahasan:
Opinyon/
Saloobin (Gagawa ang pangkat ng dayagram)

Solusyon

 Emosyal na Abuso:
Iniinsulto
 ng lalaki ang babae,
minamaliit, o itinatanim sa
isip niya na nawawalan siya
ng bait.
 Kontrol sa Pera: Sinisikap
ng lalaki na hindi kumita ng
sariling pera ang babae. Sa
kanya pinapaasa sa
kailangang pera. O pinipilit
magtrabaho at kinukuha
ang lahat ng kita.
 Sekswal na Abuso: 151
Pinapagawa ang babae ng
mga sekswal na akto na
labag sa kalooban, o
 Pagsisi sa Babae:
Pinapalabas ng
lalaki na hindi
nangyayari ang
pang-aabuso, na
hindi ito seryoso, o
na kasalanan ng
babae.
 Paggamit sa
Anak: Ginagamit
ng lalaki ang mga
anak para mag-
atubili ang babae, o
para sarili ang
sisihin, o para
masaktan ito.
 Dahil Siya “Ang
Lalaki”: Ginagamit
na kutuwiran ang
pagiging lalaki para
alilain ang babae.
Siya ang

D. Pagtalakay ng bagong konsepto


at paglalahad ng bagong kasanayan Gawain 4. Pag-usapan Natin! (Ibahagi ng bawat pangkat ang nabuong
#1 dayagram)
1. Ibahagi ng pangkat ang nabuong dayagram.
2. Magpapalitan ng opinion ang buong klase
ukol sa mga naging opinyon at nabuong
solusyon ng bawat pangkat.

152
E. Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong kasanayan Gawain 5. Girl Power!
#2
Basahin ng guro ang panuto:
1. Sa kanang bahagi, magtala ng tatlong
paraan kung paano mapipigilan ang karahasan
sa kababaihan. Sa kaliwa naman ay magtala
ng tatlong paraan kung paano mapagtitibay
ang karapatan ng mga kababaihan.

Paano Mapagtitibay Paano Mapipigilan

2. Ibahagi ng piling mag-aaral ang nabuong (Ibahagi ng piling mag-aaral ang nabuong
gawain. gawain)

F. Paglinang sa kabihasaan
Gawain 6. Sentence Stem

Buuin ang pangungusap sa ibaba:


1. Bilang mamamayan ng lipunan
makakatulong ako sa pagsugbo ng karahasan
sa kababaihan sa pamamagitan ng
_____________________________________
_______________.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Gawain 7. Babae Ka! Mahalaga! (Sumalat ng maikling liham ang mag-aaral
araw-araw na buhay 1. Sa isang kalahating papel, lumikha ng isang at ibinigay sa kaklase na isang babae)
maikling liham para sa kababaihan.
2. Ibigay ang sulat na ito kaklase na isang
babae at sabay sabi: “Babae Ka! Ikaw ay
Mahalaga!

H. Paglalahat ng Aralin Gawain 8. Paggawa ng Slogan

Basahin ng guro ang panuto: (Gagawa ang mag-aaral ng slogan ay


1. Bubuo ang bawat pangkat ng isang slogan ibahagi ito sa klase.)
na sa tingin ninyo ang siyang bubuod sa
kasalukuyang aralin.
2. Isulat ang slogan sa kalahating papel.
3. Ibahagi sa klase ang nabuong slogan.
4. Iproseso ng guro ang nabuong slogan.

I. Pagtataya ng Aralin Gawain 9. Pagsulat ng Repleksyon

Batay na natutunan sa aralin, gagawa ang


mag-aaral ng isang replekyon ukol sa
karahasan sa kababaihan. Bilang gabay sa
bubuin repleksyon, sagotin ang mga
sumusunod na tanong:
1. Anong mahahalagang bagay ang iyong
natutunan sa bagong aralin?
2. Paano mo ito magagamit sa pang-araw-
araw na buhay bilang mamamayan ng
lipunan?

153
J. Karagdagang gawain para sa 1. Magsaliksik ng mga articles/news clippings
takdang-aralin at remediation tungkol sa mga programang nagsusulong sa
panggalang at proteksyon sa kababaihan. I-
print o gupitin ito at idikit sa isang bondpaper.
Gumawa ng buod napiling Artikulo at sumulat
ng reaksyon tungkol ditto. Isulat ang buod at
reaksyon sa isang bondpaper.
2. Sundin ang pamantayan sa
pagmamarka na nasa ibaba:

3. Ipasa ng Gawain sa susunod na talakayan.

Kahalagahan ng impormasyong 30%


inilahad at kalinawan ng mga
ideyang nais iparating (reaksyon)
Kaangkupan ng program 30%
Kahusayan sa ginawang buod sa 30
Artikulo
Kabuuang Presentasyon 10%
Kabuuan 100%

V. MGA TALA
Ang ilang bahagi ng banghay-aralin na ito ay ipagpatuloy ng guro sa susunod na
talakayan.

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aral
na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong
ng lubos? Paano
na ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan
sa tulong ang aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

154
Paaralan: MANGA INTEGRATED SCHOOL Baitang: Grade 10
Guro: ROCHE MAE P. QUITORAS Asignatura: Aral. Panlipunan
Petsa at Oras: LINGGO 6 – ARAW 2 Markahan: 3rd Quarter

I. LAYUNIN
B. Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa :
mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng
pamayanan.
B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mga mag- aaral ay :
nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa
iba’t ibang kasarian upang maitayugod ang pagkakapantay – pantay ng tao bilang kasapi ng
pamayanan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang code ng bawat Nasusuri ang karahasan sa kababaihan, kalalakihan at LGBT
kasanayan) AP10IKL-IIIe-f-7
1. Natutukoy ang mga uri ng domestic violence
2. Nakapagmumungkahi ng solusyon upang matigil ang karahasan sa domestic vioence
3. Napapahalagahan ang panggalang at proteksyon sa kakabihan.
II. NILALAMAN

A. Paksang Aralin Mga Isyu sa Kasarian at Lipunan

III. KAGAMITANG PANTURO


C. Sanggunian
5. Mga Pahina sa Gabay ng Pahina 6
Guro
6. Mga Pahina sa
Kagamitang Pangmag- pp. 303-305
aaral
7. Mga Pahina ng Teksbuk
8. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng LR
D. Iba pang Kagamitang Panturo Internet:
1.https://fil.hesperian.org/hhg/Where_Women_Have_No_Doctor:Mga_uri_ng_karahasan
2. https://www.slideshare.net/maxsurfer/revised-modul-2-sub-modyul-24-paksa-2-sesyon-1-pagiwas-
sa-karahansan-sa-loob-ng-tahanan

IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro Mga Inaasahang Sagot/ Gawain ng mga
Mag-aaral
B. Balik-Aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng bagong Gawain 1: Balik-aral.
aralin
Itanong ng guro:
1. Anu-ano ang mga uri ng karahasan sa - Emosyonal na abuso
kababaihan? - Sekswal na abuso
- Pananakot
- Paghihiwalay sa Ibang Tao

2. Paano ito masolusyonan?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin

Gawain 2. Slogan Analsis:


- Tumutukoy sa domestic violence
1. Ano ang mensahe ng slogan sa ibaba? - Kailangan matigil na ang
2. Magbigay ng opinion ukol dito. domestic violence
- Ang domestic vilence ay hindi
lang sa kababaihan narasan,
gayundin sa kalalakihan.

155
3. Iproseso ng guro ang mga naging sagot ng
mag-aaral upang maiugnay ang mga ito sa
kasalukuyang aralin tungkol sa domestic
violence.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa


sa bagong aralin Gawain 3. Brainstorming/Role Play

1. Pangkatin ang klase sa lima.


2. Bigyan ang bawat pangkat ng mga
sumususunod na teksto at pag-usapan ang
nilalaman nito tungkol sa domestic violence.
3. Sa pag-uusap ng pangkat, iugnay ang mga
impormasyon na nasa teksto sa totoong
nangyayari sa lipunan.
4. Maghanda ng pagsasadula na magpapakita
ng mga sitwasyon na nasa teksto.
5.Bigyan ang pangkat ng ilang minute upang
makapaghanda sa Gawain at ibahagi ito sa
klase

A.

Ikaw ay nakararanas ng
domestic violence kung
ang iyong kapareha ay:
 tinatawag ka sa ibang
pangalang hindi maganda
para sa iyo at sa ibang
tao, iniinsulto ka;
 Pinipigilan kang
makapasok sa trabaho o
paaralan
 Pinipigilan kang
makipagkita sa iyong
pamilya o mga kaibigan;
sinusubukan kang
kontrolin sa paggastos sa
pera, saan ka pupunta at
kung ano ang iyong mga
isusuot;

Ikaw ay
nakararanas
ng domestic
violence kung
ang iyong
kapareha ay:
B.

 Nagseselos at
palagi kang
pinagdududah
an na
nanloloko
 Nagagalit
kung umiinom
ng alak o
156
gumagamit ng
droga
C.

D.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto


at paglalahad ng bagong kasanayan
#1 Gawain 4. Pagsasadula
(Ipakita ng bawat pangkat ang
pagsasadula)

157
Kahalagahan ng impormasyong 30%
inilahad at kalinawan ng mga
ideyang nais iparating
Kaangkupan sa tema/paksa 30%
Kahusayan sa paggganap 30
Kabuuang Presentasyon 10%
Kabuuan 100%
E. Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong kasanayan Gawain 5. Pag-usapan Natin
#2
Basahin ng guro ang panuto:

Itanong ng guro ang mga sumusunod na


pamprosesong tanong matapos ang
pagsasadula ng mga mag-aaral:

a. Ano ang ibig sabihin ng domestic violence? a.


Sagot 1. Ang domestic violence ay isang
uri ng karahasan na nagaganap sa pagitan
ng magkapamilya dahilan sa pang-aabuso
ng isa sa kanyang taglay na kapangyarihan
at sa pagtingin sa inaapi bilang mababa o
walang pantay na kapangyarihan.

Sagot 2.Maaari rin tumutukoy sa


karahasan ng kapatid sa kapatid, ng
magulang sa anak, ng anak sa magulang, o
anumang relasyong kakikitaan ng di-pantay
na kapangyarihan.
b.
- Pagbabanta
- Pananakit
b. Anu-anong palatandaan ng domestic - Pagmumura
violence ang ipinakita ng mga mag-aaral sa - Emosyonal na karahasan
ginawang pagsasadula? c. Opo. Mayroon po.

c. May alam ba kayong pangyayari sa lipunan d. Mawawakasan ang ganitong pangyayari


na katulad sa ipinakita sa pagsasadula? kung tayo ay maging aktibo sa pakikilahok
sa ating lipunan lalo na sa mga bagay na
d. Paano mawawakasan ang mga ganitong may kinalaman sa pagsulong sa
pangyayari sa lipunan? karapatang pantao at pagkakapantay-
pantay.

F. Paglinang sa kabihasaan
Gawain 6. Repleksyon
(Gagawin ng mag-aaral ang paggawa ng
Matapos ang aralin, isulat ang iyong repleksyon)
repleksyon ukol sa domestic violence sa isang
kalahating papel.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Gawain 7.


araw-araw na buhay 1. Matapos ang aralin, gumawa ng isang (Malaya ang mag-aaral na punan ang
talaan kung paano mo maisabuhay ang iyong hinihinging impormasyon sa talaan.)
mahahalagang bagay na natutunan.

2. Kumpletuhin ang talaan sa ibaba:


Mga Mahahalagang Tatlong Sitasyon sa
Bagay na Natutunan Buhay na Magagamit
ang Natutunan
1.

2.

3.

3. Ibahagi ng mag-aaral ang ginawang talaan


ng natutunan.

H. Paglalahat ng Aralin
Gawain 8. Paggawa ng Slogan

158
(Gagawa ang mag-aaral ng slogan ay
Basahin ng guro ang panuto: ibahagi ito sa klase.)
1. Bubuo ang bawat pangkat ng isang slogan
na sa tingin ninyo ang siyang bubuod tungkol
sa paksang domestic violence.
2. Isulat ang slogan sa bondpaper
3. Ibahagi sa klase ang nabuong slogan.
4. Iproseso ng guro ang nabuong slogan.

I. Pagtataya ng Aralin
Gawain 9. TAMA o MALI.

Isulat ang T kung ang pahayag ay TAMA at M


kung kabaliktaran.
1. Natural na makapanakit ang lalaki dahil
natural sa kanila ang pagiging bayolente. M 1. M

2. Ang domestic violence ay maaari rin na


magagawa ng anak sa magulang. 2. T
3. Ang pagsasabi na hindi tutulungan ng
pamahalaan ang gay ay isang uri ng
karahasan. T 3. T
4. Kinokontrol ka ng iyong asawa sa paggastos
ng iyong pera. Ang sitwasyong ito ay natural
lamang sa mag-asawa. M 4. M
5. Kailangang maintindihan na ang pagseselos
at pagdududa ay palatandaan ng pagmamahal
ng asawa at hindi isang uri ng domestic
violence. M. 5. M
6. Pinipigilan kang makapasok sa trabaho o
paraalan.
7. Ang pagtawag ng pangalan na hindi sayo
ay isang uri ng domestic violence.
8. Isang karahasan ang pagbabanta na 6. T
sasabihin sa iyong pamilya, mga kaibigan at
mga kakilala ang iyong oryentasyong 7. T.
seksuwal.
9. Isang normal na gawain at hindi itinuturing
na karahasan kung magagalit kung umiinom 8. T
ng alak o gumagamit ng droga.
10. Pamimilit sa pakikipagtalik kahit labag sa
kalooban ay itinuturing na domestic violence.

9. M

10. T

J. Karagdagang gawain para sa


takdang-aralin at remediation
1. Magsaliksik ng mga articles/news clippings
tungkol sa mga domestic violence. I-print o
gupitin ito at idikit sa isang bondpaper.
Gumawa ng buod sa napiling article at sumulat
ng reaksyon tungkol dito. Isulat ang buod at
reaksyon sa isang bondpaper.
2. Sundin ang pamantayan sa
pagmamarka na nasa ibaba:

3. Ipasa ng Gawain sa susunod na talakayan.

Kahalagahan ng impormasyong 30%


inilahad at kalinawan ng mga
ideyang nais iparating (reaksyon)
Kaangkupan ng program 30%
Kahusayan sa ginawang buod sa 30
Artikulo
Kabuuang Presentasyon 10%
Kabuuan 100%
V. MGA TALA
Ang ilang bahagi ng banghay-aralin na ito ay ipagpatuloy ng guro sa susunod na
talakayan.
159
VI. PAGNINILAY
E. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
F. Bilang ng mga mag-aral
na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa
remediation.
G. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
H. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong
ng lubos? Paano
na ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan
sa tulong ang aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

Paaralan: MANGA INTEGRATED SCHOOL Baitang: GRADE 10


Guro: ROCHE MAE P. QUITORAS Asignatura: AR.PAN 10
Petsa at Oras: LINGGO 6 – ARAW 3 Markahan: IKATLONG
MARKAHAN-

I. LAYUNIN

Ang mga mag-aaral ay may pag- unawa sa mga epekto ng mga


A. Pamantayang
isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang
Pangnilalaman
maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at
paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.

Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng mga


B. Pamantayan sa Pagganap makabuluhan atmalikhaing hakbang na nagsusulong ng
pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitaguyod
ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan.

Ang mga mag-aaral ay inaasahang:


 Nasusuri ang karahasan sa kababaihan, kalalakihan at LGBT

C. Mga Kasanayan sa AP10IKL-IIIef-7


Pagkatuto (Isulat ang code  Nakikilala ang iba’t ibang organisasyon ng mga kababaihan at kabataan bilang
ng bawat kasanayan) sandigan laban sa karahasan
 Napapahalagahan ang kahalagahan ng mga organisasyon sa kababaihan at
kabataan.

II. NILALAMAN
Aralin 2 – Mga Isyu sa Kasarian at Lipunan
A. Paksang Aralin Paksa: Karahasan sa kababaihan, kalalakihan at LGBT

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
160
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Kontemporaryong Isyu Learning Material PDF, Teacher’s Guide
Guro
Learning Material pahina 294-303
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Kontemporaryong Isyu Learning Material PDF, Teacher’s Guide
Pangmag-aaral
Learning Material pahina 294-303

3. Mga Pahina ng Teksbuk Kontemporaryong Isyu Learning Material PDF, Teacher’s Guide
Learning Material pahina 294-303

4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng LR

B. Iba pang Kagamitang Panturo LED TV Chalk and Board, Kartolina, Marker

Mga Inaasahang Sagot/ Gawain ng


IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro
mga Mag-aaral

1. Panalangin/Pagbati
Magandang Hapon sa inyong lahat!

Bago natin simulan ang ating klase, tayo muna ay


magsitayo para sa panalangin na pangungunahan ng
inyong kamag-aral. Magandang hapon din po Ginoong
Raymar!
Muli, magandang hapon ulit!

4. Pagsasaayos ng Silid
Bago muna kayo magsiupo, pakipulot ang mga kalat (Tatayo ang mga mag aaral sa
sa ilalim ng inyong upuan. Salamat panalangin)

3. Pagtatala ng Liban Magandang hapon din po!


Class Monitor, mayroon bang lumiban sa klase sa
araw na ito?
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin (Pupulutin ng mga mag aaral ang
at/o pagsisimula ng bagong Magaling! kanilang kalat)
aralin
4. Balik Aral
Ano ang mga natalakay natin sa nakaraang aralin?
Maari niyo bang ibahagi sa klase? Class Monitor: Sir lahat po ay naririto.

Yes Ray?

Ray: Ang natalakay po natin ay


tungkol sa domestic violence sir.

Mahusay! Maari ba kayong magbigay ng ilan sa mga Sir, tinatawag ka sa ibang pangalang
halimbawa ng domestic violence ? hindi maganda para sa iyo at sa ibang
tao, iniinsulto ka at Pinipigilan kang
Magaling! Ngayong naman ay pupunta tayo sa makapasok sa trabaho o paaralan
susunod na aralin na may kinalaman sa mga grupo at
ognanisasyon ng mga kababaihan na sumasalungat sa
anumang karahasan.

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin Ngunit bago ang lahat, nais ko munang mapanood
ninyo ang palabas na ito

https://www.youtube.com/watch?v=sVxy9oEShPQ
(Hayaan ang mga mag aaral na
magtaas ng kamay at sumagot sa
tanung ng guro).

(magtatanung ang guro tungkol sa a napanood nila).

1. Tungkol saan ang Palabas?


Sir, ito po ay tungkol sa isang
organisasyon ng mga kababaihan at
kung paano sila bumangon at
lumaban laban karahasan.
Tama!
2. Sa inyong palagay, paano ito nakakatulong sa mga Sir. Ito po ay nagsisilbing sandigan at
kababaihan? sumosuporta sa mga kababaihan
gaya ng pagkakaroon ng libreng
abogado.

Magaling!
161
Sobrang napakahalaga nito sir dahil
3. Sa inyong palagay, gaano ito kahalaga sa mga may matatakbuhan ang mga
kababaihan? kababaihan sa panahon na
nangangailangan sila.

Sir magkakaroon sila ng bagong pag-


asa at buhay.

Tama! Ano pa?

Gawain 1. Brainstorming
Pagpapakita ng mga larawan ng iba’t ibang grupo sa
lipunan na kumakatawan sa mga tao at mga
kababaihan.

1. Pangkatin ang klase sa apat.


2. Bigyan ang bawat pangkat ng mga sumususunod na
larawan at teksto at pag-usapan ang nilalaman nito
tungkol sa kanilang mga adhikain.
3. Sa pag-uusap ng pangkat, iugnay ang mga
impormasyon na nasa teksto sa totoong nangyayari sa
lipunan.
4. Maghanda sa paglalahad sa loob ng klase.
5.Bigyan ang pangkat ng ilang minute upang
makapaghanda sa Gawain at ibahagi ito sa klase.

C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin

Human rights groups

D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Gawain 2. Paglalahad

162
1. Sundin ang Pamantayan ng Pagmamarka na nasa (Pangkatang Gawain)
Kahalagahan ng impormasyong 30%
inilahad at kalinawan ng mga
ideyang nais iparating
Organisasyon ng mga ideya ukol 30%
sa paksa
Kahusayan sa paggganap 30
bagong kasanayan #1 Kabuuang Presentasyon 10%
Kabuuan 100%
itaas:

Pangkat 1: Human rights


Pangkat 2: KABATAAN (Ang bawat pangkat ay magkakaroon
Pangkat 3: LGBT Community muna ng maikling advertisement
Pangkat 4: GABRIELA bago maglalahad sa klase)

Gawain 3. Pag-usapan Natin

Basahin ng guro ang panuto:

Itanong ng guro ang mga sumusunod na


pamprosesong tanong matapos ang paglalahad ng
mga mag-aaral:
Sagot 1. Ang mga organisasyong
a. Anu-anong organisasyon ang tinalakay natin? tinalaky natin ngayon ay mga
GABRIELA, HUMAN RIGHTS
GROUP, KABATAAN at LGBT
E. Pagtalakay ng bagong COMMUNITY
konsepto at paglalahad ng Sagot 2.Sir nagsisilbi itong sandigan
bagong kasanayan #2 ng mga taong naaapi at nakakaranas
b. Paano ninyo maipapaliwanag ang papel ng mga ng iba’t ibang klase ng karahasan.
organisasyong ito sa lipunan? Sagot 3. Opo sir.
c. May alam ba kayong mga organisasyon sa inyong
lipunan na kapareho ng mga adbokasiya ng mga
tinalakay natin?
d. Paano kayo susuporta sa mga organisasyon? Sagot 4. Susuporta kami sir sa
pamamagitan ng aktibo ng
pakikilahok sa ating lipunan lalo na sa
mga bagay na may kinalaman sa
pagsulong sa karapatang pantao at
pagkakapantay-pantay.

Gawain 3. Repleksyon
F. Paglinang sa kabihasaan Matapos ang aralin, isulat ang iyong repleksyon ukol
sa samahan ng kababaihan at mga kabataan.

Gawain 4

mga (Hayaan ang mga mag aaral na


mahahalagan magbigay ng kanilang natutunan)

G. Paglalapat ng aralin sa pang- g bagay na


araw-araw na buhay natutunan

1. Matapos ang aralin, isulat sa spided web ang mga


mahahalagang bagay na natutunan.

2. Ibahagi ng mag-aaral ang mga natutunan

(Ang mga mag aaral ay magtatala ng


Gagawa ang mag-aaral ng buod tungkol sa kanilang mga natutuhan mula sa
organisasyon at kahalagahan ng mga ito sa lipunan. talakayan).
H. Paglalahat ng Aralin
Tapos na ang lahat? Thumbs Up! Ngayon sino ang (Ang mga mag aaral ay magtataas ng

163
gustong magbahagi ng kanyang natutuhan ngayon? kamay at magbabahagi ng kanilang
natutuhan).
Magaling na pagpapaliwanag!

Panuto: Tukuyin ang hinihingi ng bawat pahayag.


Maari kang sumangguni sa word pool sa ibaba. Ilagay
sa patlang ang tamang sagot.

_______1. Isinusulong ng grupong ito ang karapatang


pantao laban sa anumang karahasan.

_______2. Pinapangalagaan nito ang karapatan ng


mga Bakla at Tomboy.
I. Pagtataya ng Aralin
_______3. Grupo ng mga kabataan na naghahangad
ng pantay na karapatan at libreng edukasyon sa kanila.
_______4. Ito ay sandigan ng mga kababaihan na
nakakaranas ng anumang karahasan.
_______5. Sila ang tagapagtanggol laban sa mga
abusadong mga Pulis at Sundalo.

Gabriela
Human Rights
Kabataan
LGBT community

Basahin ang pahina 316.


J. Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation Sanggunian: Learning Material pahina 310-317

Ang ilang bahagi ng banghay-aralin na ito ay ipagpatuloy ng guro sa susunod na


V. MGA TALA talakayan.

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya

B. Bilang ng mga mag-aral na


nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano na
ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ang aking punungguro
at superbisor?

164
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

INIHANDA NI: PINAGTIBAY NI:


ROCHE MAE P. QUITORAS RAUL P. ABELLA
T-1 ESP-1

165

You might also like