You are on page 1of 9

Paaralan Baitang/Antas Ikaapat na Baitang

Daily Lesson Log Guro Asignatura MAPEH


Petsa WEEK 1 (April 1-5) Markahan Ikaapat na Markahan
Oras

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
Demonstrates understanding of concepts Demonstrates understanding on color Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of safety
A. Pamantayang Pangnilalaman pertaining to speed/flow of music (dyes), values, and repetition of motifs participation and assessment of physical guidelines during disasters, emergency
through sculpture and 3-D crafts activity and physical fitness and other high-risk situations
Creates and performs body movements Applies individually the intricate Participates and assesses performance in Practices safety measures during disasters
appropriate to a given tempo procedures in tie-dyeing in clothes or t- physical activities. and emergency situations.
B. Pamantayan sa Pagganap
shirts and compares them with one Assesses physical fitness
another
Uses appropriate musical terms to indicate Differentiates textile traditions in other Assesses regularly participation in Recognizes disaster or emergency
variations in tempo, largo, presto MU4TP- Asian Countries like China, India, Japan, physical activities based on Philippine situations. H4IS-Iva-28(MELC 19)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
IVb-2(MELC 19) Indonesia and in the Philippines in the physical activity pyramid PE4PF-IVb-h-
(Isulat ang code ng bawat kasanayan)
golden times and presently. A4EL-Iva 18(MELC 12)
(MELC 22)
1. Nakatutugon sa tempo ng awitin sa Mapaghambing ang mga kasuotan ng mga Nasusuri ang kakayahan sa palagiang Natutukoy mo ang iba’t ibang uri ng
pamamagitan ng naaayon na kilos o galaw. bansa sa Asia tulad ng China, India, pakikilahok sa mga gawaing pisikal ayon kalamidad, sakuna, at kagipitan o mga
D. Mga Layunin sa Pagkatuto
2. Nakikilala ang mga tempong presto at Japan, Indonesia at Pilipinas noon at sa Philippines physical activity pyramid. hindi inaasahang pangyayari (emergency)
largo sa isang awitin o tugtugin. ngayon.
Pag-awit at Pagkilos sa Tempong Largo Tradisyonal na Tela ng Ilang Bansa sa Pagpapanatili at Pagpapaunlad ng Mga Uri ng Kalamidad CATCH UP FRIDAY
II. NILALAMAN at Presto Asia Physical Fitness

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Modyul 1 – Ikaapat na Markahan Modyul 1 – Ikaapat na Markahan Modyul 1 – Ikaapat na Markahan Modyul 1 – Ikaapat na Markahan
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral Pahina 1 – 20 Pahina 1 – 20 Pahina 1 – 20 Pahina 1 - 20
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Tsart, modyul, at iba pa Tsart, modyul, at iba pa Tsart, modyul, at iba pa Tsart, modyul, at iba pa
IV. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain: -Paaano mo maipapakita ang -Ano- ano ang kahalagahan ng pagsali sa -Ano ang mga makikita sa medicine label?
a. Panalangin pagmamalaki bilang isang Pilipino kung mga gawaing pisikal katulad ng -Ano ang mga tamang paraan ng paggamit
b. Attendance ang pag-uusapan ay mga likhang sining? pagsasayaw? ng gamot?
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o
c. Kamustahan -Kung ikaw ang tatanungin, dapat bang -Bakit mahalagang basahing mabuti ang
pagsisimula ng bagong aralin
matutunan ng bawat bata ang kahalagahan mga label ng gamot?
Mga pangyayri sa buh
ng pagsali sa mga gawaing pisikal katulad
ng pagsasayaw ng Liki? Bakit?

B. Paghahabi ng layunin ng aralin Panuto: Pagmasdan ang mga larawan. Pansining mabuti ang kasuotan ng Tingnan ang mga larawan at sagutan ang Suriin ang mga larawan.
Sabihin ang pagkakapareho at pagkakaiba. sumusunod na Asyano. mga sumusunod na tanong.
Tanong: Tanong: Tanong: Tanong:

1. Alin sa mga hayop/ sasakyan na ito ang 1. Ano ang napansin mo sa mga disenyo 1. Nalilinang ba ng mga gawaing ito ang 1. Ano ang mga nasa larawan?
mabilis kumilos o tumakbo? ng mga kasuotan sa larawan? mga sangkap ng skill-related fitness? 2. Naranasan nyo na ba ang katulad ng
2. Alin sa mga hayop/ na ito ang mabagal? 2. Matutukoy mo ba kung saang bansa ang 2. Bakit mahalagang pag-ibayuhin ang nasa larawan?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong
mga damit na iyan? mga gawaing nakapag-papaunlad sa mga 3. Ano ang iyong naramdaman?
aralin.
3. Nakakita ka na ba ng taong may suot ng sangkap ng skill-related fitness? 4. Ano ang iyong ginawa sa sitwasyong
(Activity-1)
mga ganyang damit? ito?
5. Paano kaya maging ligtas sa panahon
ng kalamidad?
6. Ano-ano ang mga kalamidad na
madalas mong maranasan?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Talakayin sa mga mag-aaral: Talakayin sa mga mag-aaral: Talakayin sa mga mag-aaral: Talakayin sa mga mag-aaral:
paglalahad ng bagong kasanayan #1
(Activity -2) Ang mga awit o tugtugin ay Bawat bansa ay may kani kaniyang Muling bigyan ng pansin ang anim na Ang sakuna ay tumutukoy sa isang
kumikilos tulad ng mga pangyayari sa mga uri ng tela na ginagamit sa kasuotan. sangkap ng skill -related fitness. Kagaya malaking kapinsalaan o kalamidad. Ito ay
ating paligid. May mga pagkakataon na May mga natatanging disenyo, kulay, ayos ng mga sangkap ng health -related fitness, aksidente o mga hindi sinasadyang
kailangang kumilos nang mabilis at (pattern) ang mga ito. Narito ang mga ilan mahalaga ring dapat pagtuunan ng pansin pangyayari tulad ng pagbaha, pagguho at
mabagal. Kaugnay nito, ang musika ay sa mga tela sa sumusunod na bansa. na linangin ang skill-related fitness.Ang pagbitak ng mga lupa, malakas na bagyo,
dumadaloy sa mabilis at mabagal na mga sangkap na ito ang kalimitang paglindol, pagkasunog ng mga kabahayan
paraan. Tsina ginagamit sa mga gawaing pang isports. at kagubatan, pagsabog ng bulkan, at iba
Ang tempo ay maaaring mabilis o (China) Ang iba’t ibang laro at isports ay pa.
Source: Unknown,
mabagal. Ang mabilis na tempo ay “Bagaybagay na mula sa
nagtataglay ng iba’t ibang bahaging skill- Ang kalamidad ay isang di
tinatawag na presto samantalang ang Tsina”, related fitness. Karamihan sa mga isports inaasahang pangyayari na sanhi ng mga
mabagal na tempo ay tinatawag na largo. na ito ay nangangailangan ng mas higit sa proseso sa kalikasan. Ang bagyo, baha,
Ang awiting “Are you Sleeping”, “Ako ay isang sangkap. tsunami, tidal wave, lindol, pagsabog ng
may lobo”, at “Row Your Boat” ay ilan bulkan, at pagguho ng lupa ay ilan lang sa
lamang sa mga awiting may tempong Ang anim na sangkap ng skill-related mga kalamidad na nakakatakot at
largo. Ang ilan naman sa mga awiting may fitness ay ang sumusunod: nagdudulot ito ng malaking kapinsalaanan
http://filipino.cri.cn/501/ 2017/09/07/106s151564.
tempong presto ay “Leron-Leron Sinta, sa buhay ng tao.
Pamulinawen at Magtanim ay Di Biro”. 1. Agility (liksi) – ang kakayahang
Ang tempo ng isang awit ay magpalit o mag-iba ng posisyon ng - Ang bagyo ay isang uri ng kalamidad,
nagpapahayag ng damdamin. Ang mga katawan nang mabilisan at naaayon sa mayroon itong isang pabilog o spiral na
awiting may tempong largo ay maaaring Ang Batik o La Ran ay paraan ng pagkilos. Ang isang taong maliksi ay sistema ng marahas at malakas na hangin
magpahayag ng malungkot na damdamin tradisyonal na pagkukulay ng tela na may kalimitang mahusay sa mga isports na na may dalang mabigat na ulan na may
samantalang ang largo naman ay mahigit 2,000 taong kasaysayan. wrestling, diving, soccer, tennis, kasamang kulog at pagkidlat karaniwan
nagpapakita ng damdaming masaya at Karaniwang ginagamit bilang pangkulay badminton, at iba pa. daan-daang kilometro o milya sa diameter
masigla. Ito ang mga awitin o tugtugin na ang wax ng bubuyog at indigo. Ginagamit ang laki. Ang pagdami ng bagyo ay
masarap isayaw. Maaari din nating iugnay ang kutsilyo sa pagguhit ng disenyo sa 2. Balance (balance)- ang kakayahan ng maaring epekto ng climate change o
ang tempo sa pang araw-araw nating kilos tela. Ang isang piraso ng La Ran ay katawan na panatilihing nasa wastong pagbabago ng klima. Tinatayang may 20
o sitwasyon na nararanasan natin. makukumpleto matapos itong pahiran ng tikas at kapanatagan habang nakatayo sa bagyong pumapasok sa Philippine Area of
Halimbawa Kapag may natutulog sa loob wax, pintahan, kulayan, at hugasan. Ang isa o dalawang paa (static balance), Responsibility (PAR) kada taon.
ng ating bahay, dapat dahan-dahan o pinakaimportanteng bahagi ay ang kumikilos sa sariling espasyo at patag na
mabagal lang tayong lumakad upang pagkakaroon ng iba’t ibang salat sa lugar (dynamic balance) o sap ag-ikot sa - Ang landslide o pagguho ay ang
maiwasan ang paglikha ng malakas na siwang ng tela matapos itong matuyo. Ang ere (in flight). Ang isang tao na pagbaba ng lupa, bato, burak at iba pang
tunog.Kapag tinanghali ka ng gising at iba’t ibang salat ay mula sa disenyong nagtataglay ng kasanayan sa pagbalanse mga bagay mula sa mataas na lugar na
may online class ka pala kailangan mong bulaklak at dahon. Ang ibang batik ay ay kalimitang mahusay sa mga Gawain sanhi ng laganap na pagputol ng mga puno
bilisan ang kilos upang makahabol ka pa may desinyong ibon, insekto, at tulad ng sa kagubatan at quarrying.
rin sa klase. heometrikal na padron sa tela. Narito ang gymnastics at ice skating.
Sa awitin, maaring magkasama ang ilan pa sa mga tela ng Tsina. -Pagsabog ng bulkan ay paminsan-
dalawang tempong ito. Maaring mabilis 3. Coordination (koordinasyon)-Ang minsang pagsabog dahil nais kumawala ng
ang umpisa ng awit at bumagal bandang kakayahang magamit ang mga pandama mainit na lava o kumukulong putik nito sa
huli o kaya ay mabagal ang simula at kasabay ng isang parte o higit pang parte loob. Kapag ang presyon mula sa mga gas
matatapos ng may mabilis na tempo. Ito ay ng katawan . Ito ang kakayahan ng iba’t sa loob ng tunaw na bato ay naging
naka depende kung paano sisimulan at Source: Danielle Ronzo , “ancient
ibang parte ng katawan na kumilos ng masyadong matindi, magaganap ang
tatapusin ng kompositor ang kanyang awit. chinese textile patterns, sabay-sabay na parang iisa na walang pagsabog. Ang mga pagsabog ay maaaring
kalituhan. Ang mga manlalaro ng tahimik o maingay. Maaaring may mga
basketbol, baseball, softball, tennis, at golf daloy ng lava, mga pisang landscape, mga
https://www.google.com/search?
client=safari&rls=en&biw=1364&bi=770&tbm=isch&sa=1&ei=x2 ay nagtataglay ng ganitong kakayahan. nakakalason na gas, at lumilipad na bato at
q3XMyOsyK5wLBq4uYBw&q=ancient+chiese+textile+patterns&o
q=ancien+chinese+textile+patterns&gs_l=ig.3...64394.66607..6683
abo na minsan ay maaaring magbiyahe
9...0.0..0.104.89.8j1......0....1..gwswizimg.5DflMyQhHs#imgrc=61b 4. Power-Ang kakayahang gamitin nang nang daan-daang milya pababa.
LTk91BetrhM
mabilis ang lakas. Ito ay kombinasyon ng
bilis at lakas. Sinasabing ang puwersa ay -Ang lindol ay sanhi ng isang mabilis na
“combined part of fitness”sa dahilang ang paglabas ng enerhiya na nang-gagaling sa
bilis ay skill-related at ang lakas naman ay ilalim ng lupa. Kadalasan, ang lindol ay
health-related. Ang mga manlalaro ng sanhi ng paggalaw ng fault sa ibabaw na
swimming, athletics, at football ay ilan bahagi ng mundo (crust). Ang enerhiyang
lamang sa mga gumagamit ng power. lumalabas ay sumasanga sa lahat ng
Source: Unknown , “Chinese textiles”, direksiyon mula sa kanyang
http://www.cnaca.org/english/uplisty /2012050378523457.jpg
5. Speed (bilis)-ang kakayahan ng pinanggalingan, ang pokus, sa anyo ng
India katawan na gumalaw o makasaklaw ng mga seismikong alon.
Ang distansiya sa maikling takdang panahon.
Ang lakas ay kalimitang ginagamit sa mga -Ang baha ay labis na pag-apaw ng tubig.
larong takbuhan, gayundin sa mabilisang Flashflood naman ang ibig sabihin ng
pagpasa o pagbato at pagsalo ng bola. biglaang pagbaha na nararanasan sa ating
bansa.
pinakakilala at tanyag na kasuotang 6. Reaction time- ang sapat na oras na
pambabae sa India ay ang sari. Ang ginagamit sa paggalaw kapag naisip ang -Tsunami ay serye ng malalaking alon na
panloob na damit ay isang hugis-parihaba pangangailangan sa pagtugon sa galaw. Ito nilikha ng pangyayari sa ilalim ng tubig
na piraso ng makapal na tela, telang ang kakayahan sa mga bahagi ng katawan tulad ng lindol, pagguho ng lupa,
manipis naman ang sa panlabas na sa mabilisang pagkilos sa pagsalo, pag- pagsabog ng bulkan, o maliit na
nakabalot sa balikat hanggang paa. Ang abot at pagtanggap ng paparating na bagay bulalakaw. Ang tsunami ay maaaring
mga Sarees ay isinusuot sa pang-araw- o sa mabilisang pag-iwas sa hindi kumilos nang daan-daang milya kada oras
araw ganun din sa mga pista opisyal at inaasahang bagay o pangyayari. Ang sa malawak na karagatan at humampas sa
lalo na sa mga kasalan. Para sa mga pagtugon ng katawan sa hudyat ng pito lupa dala ang mga alon na umaabot ng 100
espesyal na okasyon, pinalamutian ito ng (whistle), gamit panimula sa pagtakbo talampakan o higit pa.
pagbuburda, mga sequin at rhinestones, na (starting gun), o mga kagamitang tulad ng
may gintong tela sa paligid ng gilid. Ang flag sa pagtakbo ay isang halimbawa ng -Storm Surge ay ang hindi
damit na ito ay itinuturing na ang simbolo pagpapakilala ng reaction time. pangkaraniwang pagtaas ng tubig sa
ng India, na nagpapahiwatig ng pagiging dalampasigan habang papalapit ang bagyo
mahinahon, at pagkababae ng kababaihan sa baybayin.
nito.

Narito ang ilan sa mga tela ng India.

Source: Noopur
Shalini ,“Textiles of
India”, Mar 17, 2018,

https://www.google.com/url?sa=i&url=https%3A%2F
%2Fmedium.com%2F%40noopurshalini%2Ftextiles-
ofindiad9f5e5310dc6&psig=AOvVaw18aaXKnxJVKj6YC_K_Xh&
ust=1592577781612000&source=images&cd=vfe&ved=0CAIQjRx
qFwoTCLDTz8bMioCFQAAAAAdAAAAABAJ
Hapon

Ang kanilang kasuotan ay unang


tinawag na "kimono" na
nangangahulugang "clothing" sa Hapon.
Ngunit sa paglipas ng panahon na dati na
ang kasuotan ay para lamang sa "bata"
ngayon ay maari nang magsuot lahat ng
edad. Ang kanais-nais na tela para sa isang
kimono ay ang dalisay na seda. Hindi ito
mahihigitan sa lambot, kintab, at tibay.
Ang iba’t ibang distrito ay kilala sa
kanilang partikular na habi at sa proseso
ng pagkukulay. Ang isang disenyo, na
tinatawag na Bingata, ay galing sa isla ng
Okinawa. Ang ibig sabihin ng bin ay pula,
subalit ang iba pang matitingkad na kulay
ay inihahalo sa mga disenyo ng mga
bulaklak, ibon, ilog, at punungkahoy. Ang
Kyoto, ang matandang kabisera ng Hapón,
ay bantog din sa tela ng kimono nito.
Bagaman ang paghahabi ay karaniwang
ginagawa sa pamamagitan ng mga makina
ngayon, ang mga disenyo ay ginagawa pa
rin sa pamamagitan ng kamay. Pagkatapos
na maiguhit ang disenyo sa tela, ang mga
kulay ay maingat na ipinipinta sa
pamamagitan ng kamay. Ang ginto at
pilak na dekorasyon ay maaaring idagdag,
at ang ilang bahagi ng disenyo ay
maaaring mangailangan ng burda sa
kamay. Ang resulta ay isang tunay na
gawa ng sining.

Indonesia
Ang salitang batik ay galing sa
salitang “ambatik” na ang ibig sabihin ay
“tela na may mga tuldok”. Ito rin ay
inilalarawan bilang isang proseso na
tinatalian at tinatahian ang tela bago ang
pagtina ng mga iba’t ibang desinyo sa tela
na nkakahawig sa proseso ng tie dye.
Source://www.expat.or.id/info/batik.html
Ang batik ay isang kasiningang
Indones ukol sa pagtitinang hadlang-
pagkit (wax-resist dyeing) na ikinakapit sa
buong tela. Nagmula itong kasiningan sa
Java, Indonesia. Nagagawa ang batik sa
pagguguhit ng mga

tuldok at linya ng panghadlang gamit ang


isang kagamitang pabuga na tinatawag na
tjanting, o sa paglilimbag ng panghadlang
gamit ang isang selyong tanso na
tinatawag
na cap. Pinipigilan
ng ikinapit na
pagkit ang
pagtitina at sa gayon
ay pinapayagan ang artisano na piliin ang
kukulayin sa pagbababad ng tela sa isang
kulay, pagtatanggal ng pagkis gamit ang
kumukulong tubig, at paguulit nito kung
ninanais ang maraming kulay.
Matatagpuan ang tradisyon ng paggawa
ng batik sa iba't ibang bansa; gayunman,
masasabi na ang batik ng Indonesia ang
pinakakilala. Ang batik Indones na gawa
sa pulo ng Java ay may mahabang
kasaysayan ng akulturasyon, na may mga
magkakaibang disenyo na
naimpluwensyahan ng mga iba't ibang
kultura, at ito rin ang pinakamalinang
ayon sa disenyo, kasiningan, at kalidad ng
pagkakagawa.
Source: “Batik”, https://tl.wikipedia.org/wiki/Batik

Narito ang mga tela ng Indonesia:


– Batik
– Ikat
– Ulos
– Songket

Source: Lara Marie Lopez, “Pagsilipi Sa Indonesia”, Slideshare

Pilipinas

Ang Batik ay isang tradisyonal na


paraan ng pagkukulay ng tela. Tradisyonal
itong isuot ng mga pangkat-etniko sa
Mindanao, lalo na ng mga Muslim. Ang
pangalan ay mula salitang “amba” na ang
ibig sabihin ay (sumulat) at “titik” (tuldok
o tulis). Ang Batik ay nahahawig sa
paglikha ng tattoo, na tinatawag namang
fátek sa Cordillera dahil sa mga desinyo
nito. Tradisyonal ang batik na may habang
2.25 metro at ginagamit na kain panjang at
sarong. Isinusuot din itong tulad ng
malong ng mga Maranaw at Tausug. May
mga disenyo ng batik na para lamang sa
mga maharlika at may disenyo na
ginagamit sa kasal. Ang presyo ng batik
ay depende sa disenyo, uri ng tela, at ingat
ng paggawa. Pinakamahal ang tinatawag
na batik tulis halus .na sinasabing ilang
buwan ang paggawa. Mumurahin ang
gawa sa pabrika, malimit na mulang
Thailand, at nagkalat ngayon sa mga
tindahan ng tela sa Mindanao.
Pagkit (wax) at pantina (dye) ang gamit sa
batik. Pinapahiran ng mainit na pagkit ang
rabaw ng mga pinilìng bahagi ng tela.
Pagkatapos, pinapahiran ito ng pangkulay
na tina. Pag-alis ng pagkit, mananatili ang
ikinukulay na tina sa bahaging walang
pagkit. Inuulit ang pagpapahid ng mainit
na pagkit at paglalagay ng isang kulay
hanggang mabuo ang isang nais na
disenyo.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Panuto: Isulat salitang mabilis o mabagal. Ang paghahabi ay proseso na Imbentaryo ng Aking Gawaing Pisikal Ang pagiging handa lalo na sa
paglalahad ng bagong kasanayan #2 sinasala ang mga grupo ng mga sinulid Panuto: Basahin ang talaan at lagyan ng panahon ng sakuna o kalamidad ay
(Activity-3) 1. Paano tumatakbo ang kuneho (rabbit)? mula sa mga kulay na nakapahalang at tsek ang kolum kung ang mga gawaing mahalaga upang makaiwas sa posibleng
pababa nito upang makabuo ng tela. Ang masamang mangyari. Kung ang isang tao
pisikal (physical activity) na nabanggit ay
2. Paano tumatakbo ang pagong? paghahabi ay isa sa pinakapopular na ay handa, hindi siya matatakot o
pagbuo ng tela na may iba’t ibang uri ng lumilinang sa mga sangkap ng skill- mangangamba dahil alam niya na siya ay
disenyo kung na Nagpapakita ng sining ng related fitness. Kopyahin ang talaan at maliligtas at malalayo sa anumang
3. Paano umiihip ang hangin kung may
mga Filipino. Ang paghahabi ay isang sagutan sa inyong kuwaderno. kapahamakan. Maaaring malaman ang
bagyo?
sinauna o daan-taon nang tradisyon at pinakabagong impormasyon tungkol sa
4. Paano umiihip ang hangin kung bahagi ng ikinabubuhay ng mga sinaunang kondisyon ng panahon sa radyo,
maaliwalas ang panahon? tao sa bansa. Kadalasan itong ginagawa ng telebisyon o internet at maging sa ating
kababaihan. Ang mga habiang patindig at Barangay.
5. Paano umiikot ang elesi ng electric fan? pahiga ay ang tradisyong nakikita mula sa Ang mga sangay ng ating
Ifugao, Kalin-ga, Basilan, Mindanao at iba pamahalaan ay nagbibigay programa at
pang lugar sa Pilipinas. probisyon ng iba`t-ibang impormasyon sa
Ito ang isa sa mga pangunahing ibat-ibang paraan, kasama na rito ang
ikinabubuhay at pambarter noong unang pagsasanay ng Disaster Preparedness
panahon lalo na ng ating mga katutubo. Sa Drill. Kaya sa tuwing may paparating na
ngayon, ang industriya ng paghahabi ay kalamidado sakuna kinakailangan nating
isang bahagi ng ating kultura na maging listo at handa upang maging ligtas
nalilimutan na sa paglipas a ng panahon.
Ang ilang bansa sa Asya ay
nagkakapareho sa tradisyonal na
pamaaraan ng pagkukulay ng tela na ang
tawag ay batik. Ngunit sa mga disenyo,
kulay at ayos (pattern) mapapansin din
ang pagkakaiba-iba ng bawat bansa.
Panuto: Awitin ang mga sumusunod kanta. Panuto: Sa pamamagitan ng Venn Panuto: Gumuhit ng mga gawaing Panuto: Isulat kung anong uri ng
Tukuyin ang tempo sa pamamagitan ng Diagram, ibigay ang pagkakatulad at nakalilinang ng sumusunod na sangkap ng kalamidad ang ipinapakita ng bawat
paglagay ng tsek (/) sa kahon. pagkakaiba ng tradisyong paghahabi sa skill-related fitness at lagyan ito ng isang larawan.
ibang bansa at sa bansang Pilipinas. slogan na naaayon kung paano
Pamagat ng Awitin
Pilipnas kong mahal
Largo Presto mapapaunlad ang sangkap na iyong napili. pagputok ng bulkan
Leron-leron Sinta A. Agility (liksi) lindol baha
Tulog na bunso
Pagkakatulad B. Speed (bilis) landslide bagyo
Ugoy ng duyan
May Tatlong Bibe C. Power

F. Paglinang sa Kabihasnan Tingnan ang pamantayan ng pagmamarka


(Tungo sa Formative Assessment) sa ibaba:
(Analysis)

Pagkakaiba Pagkakaiba

Pakinggan ang mga sumusunod na awitin Bawat bansa ay may kanya – kanyang Panuto: Hatiin ang klase sa anim na Panuto: Sumulat ng talata tungkol sa hindi
at sabayan ng galaw na naaayon sa tempo. paraan ng paghahabi. Ibigay ang hinihingi pangkat. Bawat pangkat ay bibigyan ng mopinakamakakalimutang karanasan
1. Yu yu yu Tiktok Dance ng talahayan sa ibaba. isang sangkap ng skill-related fitness. tungkol sa kalamidad. Gawing gabay ang
2. Iingatan Ka (Carol Banawa) Bibigyan ng laang oras ang bawat pangkat mga tanong sa ibaba sa pagsulat ng talata.
Bansa Paraan ng Katangian para umisip ng isang Gawain, laro, isports,
Paghahabi
at sayaw na lumilinang sa ibinigay na 1. Sumunod ba ako sa mga dapat tandaan
sangkap sa grupo. Sa pamamagitan ng sa pagsulat ng talata?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw malikhaing presentasyon, ipapakita ng 2. Magkakaugnay ba ang kaisipan ng mga
na buhay bawat pangkat ang naisip na gawain, laro, pangungusap?
(Application) isports at sayaw. Huhulaan ito ng iba pang 3. Naisalaysay ko ba ayon sa
pangkat. Ang sinumang makahula ay pagkakasunod - sunod ang mga
bibigyan ng karampatang puntos. pangyayari?

Halimbawa :
Balance (Balanse)-magpapakita ng
pagtawid sa isang tulay

Itanong sa mga mag-aaral: Itanong sa mga mag-aaral: Itanong sa mga mag-aaral: Itanong sa mga mag-aaral:

1. Ano ang tempo? 1. Anu-ano ang mga kasuotan ng mga 1. Ano-ano ang anim na sangkap ng skill- 1. Anu-ano ang iba’t ibang uri ng
2. Ano sa iyong palagay ang kahalagahan bansa sa Asia tulad ng China, India, related fitness na dapat linangin upang kalamidad, sakuna, at kagipitan o mga
ng tempo sa awitin? Japan, Indonesia at Pilipinas noon at magawa ang mga kasanayan sa paglalaro, hindi inaasahang pangyayari
3. Maari bang Presto lamang ang gamiting ngayon? pagsasayaw, o mga gawaing pang- araw- (emergency)?
H. Paglalahat ng Aralin
tempo sa awit? 2. Paano ito nagkakapareho? Paano ito araw ng buong husay?
(Abstraction))
4. Ano ang iyong nararamdaman sa mga nagkakaiba? 2. Bakit mahalagang malaman natin ang
awiting may mabagal na tempo? 2. Bakit kailangan lagi mong isaisip na sa mga ito?
lahat ng pang-araw-araw na gawain ay
ginagamit natin ang mga sangkap ng skill-
related fitness?

I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) Panuto: Basahin ang mga pangungusap. Panuto: Piliin sa kahon ang angkop na Panuto: Suriing mong mabuti kung anong Piliin ang letra ng tamang sagot. Isulat ang
Piliin ang letra ng tamang sagot. salitang bumubuo sa diwa ng mga sangkap ng skill-related fitness ang sagot sa inyong papel.
1. Alin sa mga sumusunod na element ng sumusunod na pangungusap. nalilinang ng mga sumusunod na gawain. 1. Ito ay tumutukoy sa isang malaking
musika ang naglalarawan ng bilis? kapinsalaan o kalamidad.
A. Rhythm B. Melody 1. Pagsasayaw ng ballet -________ a. bagyo b. sakuna
C. Dynamics D. Tempo c. kalamidad d. pinsala
2. Paglalaro ng basketball- _______
2. Alin sa mga sumusunod ang mabilis na 2. Ano ang tawag sa mga pangyayaring
tempo? 3. Naglalaro ng badminton- ______ nagdudulot ng malaking pinsala sa
kapaligiran, ari-arian, kalusugan, at mga
A. Largo B. Presto 4. Swimming- _____________________ tao sa lipunan?
C. Piano D. Forte 1. Bawat bansa ay may kani kaniyang mga a. sakuna b. pinsala
uri ng ________ na ginagamit sa c. kalamidad d. unos
5. Pagpasa o pagbato ng bola-____
3. Alin sa mga sumusunod ang mabagal na kasuotan.
tempo? 6. Pagtugon ng katawan sa hudyat ng 3. Ito ay isang sistema ng klima na may
2. Karaniwang ginagamit bilang nakabukas na sirkulasyon sa paligid ng
pito(whistle)-________________
A. Piano B. Largo pangkulay ang _______ ng bubuyog at isang sentro ng mababang lugar.
C. Forte D. Presto indigo. a. landslide b. flashflood
4. Lahat ng mga awitin ay may tempong c. bagyo d. baha
presto maliban sa isa. Piliin ang naiiiba. 3. Ang kanilang kasuotan ay unang
A. Sitsiritsit B. Bahay Kubo C. Ugoy ng tinawag na ___________ na 4. Ito’y sanhi ng isang mabilis na paglabas
Duyan D. Kalesa nangangahulugang "clothing" sa Hapon. ng enerhiya na nanggagaling sa ilalim ng
lupa na nagiging dahilan ng paggalaw nito
5. Sa awiting “Sa Ugoy ng Duyan.” Ano 4. Ang pinakakilala at tanyag na a. baha b. tsunami
ang tempo nito? kasuotang pambabae sa India ay ang c. storm surge d. lindol
A. Mabilis at mabagal C. Mabagal _________.
B. Mabilis na mabilis D. Katamtamang 5. Ano ang tawag sa biglaang pagbaha na
bilis 5. Ang _______ ay isang tradisyonal na nararansan ng isang lugar?
paraan ng pagkukulay ng tela. a. landslide b. flashflood
c. bagyo d. baha

Panuto: Makinig ng mga awitin sa radyo. Panuto: Magsaliksik ng iba pang larawan Sa iyong kwaderno, magsulat ng Panuto: Tukuyin ang kalamidad na
Isulat ang pamagat, mang-aawit at ang ng mga tela sa mga sumusunod na bansa nararamdaman o realisasyon gamit ang inilalarawan sa bawat bilang. Buoin ang
tempo. Gumawa ng talahanayan na sa Asia. mga sumusunod na prompt: salita sa pamamagitan ng paglalagay ng
1. China Nauunawaan ko na nawawalang titik sa ibabaw ng patlang.
katulad ng nasa ibaba sa iyong notebook.
2. India ___________________. Sipiin at sagutan sa notbuk.
3. Japan Nababatid ko na
Pamagat Mang-aawit Tempo
Hal Paubaya Moira Largo
4. Indonesia ________________________. Kaillangan 1. Pagbubuga ng asupre
5. Philippines kong higit pang matutunan ang tungkol sa p_ g_ u_ ok n_ b_ lka_
__________________.
J. Karagdagang Gawain para sa Takdang
2. Pagkibo ng lupa
Aralin at Remediation
l_ n_ o l

3. Paglakas ng hangin at ulan


b_ g_ o

4. Bunga ng walang tigil na pag – ulan


b_ h_

5. Pagguho ng lupa
l_ nd_ l_ d_

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na
sa pagtataya. 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na
ng iba pang gawain para sa remediation pa ng karagdagang pagsasanay o gawain nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng
para remediation pagsasanay o gawain para remediation pagsasanay o gawain para remediation pagsasanay o gawain para remediation karagdagang pagsasanay o
gawain para remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
__bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na
aralin aralin aralin aralin nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na
magpapatuloy sa remediation ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa magpapatuloy pa ng karagdagang
remediation remediation remediation remediation pagsasanay sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking
nasolusyunan sa tulong ng aking __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong naranasan:
punungguro at superbisor? panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. __Kakulangan sa makabagong
__Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. kagamitang panturo.
__Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Di-magandang pag-uugali ng
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata mga bata.
lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. __Mapanupil/mapang-aping mga
__Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng bata
makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya __Kakulangan sa Kahandaan ng
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan mga bata lalo na sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa
kaalaman ng makabagong
teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book presentation
__Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Paggamit ng Big Book
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Tarpapel
__Instraksyunal na material

Inihanda ni: Sinuri:

Guro Dalubguro II

Binigyang pansin:

Punong-guro IV

You might also like