You are on page 1of 6

Paaralan BUHAY NA TUIBG ELEMENTARY SCHOOL Baitang/Antas 3-DAHLIA

Daily Lesson Log Guro LYKA A. PUNZALAN Asignatura SCIENCE


Petsa November 6-10,2023 (WEEK 1) Markahan IKALAWA

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman The learners demonstrate The learners demonstrate The learners demonstrate The learners demonstrate The learners demonstrate
understanding of parts and understanding of parts and understanding of parts and understanding of parts and understanding of parts and
functions of animals and functions of animals and functions of animals and functions of animals and functions of animals and
importance to humans importance to humans importance to humans importance to humans importance to humans
B. Pamantayan sa Pagganap The learner should be able to The learner should be able to The learner should be able to The learner should be able to The learner should be able to
enumerate ways of grouping enumerate ways of grouping enumerate ways of grouping enumerate ways of grouping enumerate ways of grouping
animals based on their structure animals based on their structure animals based on their structure and animals based on their structure animals based on their structure and
and importance and importance importance and importance importance
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Describe animals in their Describe animals in their Identify the external parts and Identify the external parts and WEEKLY ASSESSMENT
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) immediate surroundings immediate surroundings (S3LT- functions of animals (S3-LT-IIc-d- functions of animals 3.2.5
IIc-d-3) 4)

II. NILALAMAN Mga Hayop sa Kapaligiran Mga Hayop sa Kapaligiran Mga bahagi ng Katawan ng Mga bahagi ng Katawan ng WEEKLY ASSESSMENT
Hayop at ang Gamit Nito Hayop at ang Gamit Nito

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian K-12 MELC- Guide p 497 K-12 MELC- Guide p 497 K-12 MELC- Guide p 497 K-12 MELC- Guide p 497 K-12 MELC- Guide p 497
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal SLM / ADM SLM / ADM SLM / ADM SLM / ADM SLM / ADM
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo LAPTOP, AUDIO-VISUAL LAPTOP, AUDIO-VISUAL LAPTOP, AUDIO-VISUAL LAPTOP, AUDIO-VISUAL LAPTOP, AUDIO-VISUAL
PRESENTATION PRESENTATION PRESENTATION PRESENTATION PRESENTATION
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Napag- aralan natin sa huling Magbigay ng isang hayop na Ano ang ibat-ibang habitat ng mga Pag-aralan ang larawan. Tukuyin
pagsisimula ng bagong aralin aralin ang ating iba’t ibang makikita sa lupa o tubig. hayop? Magbigay ng isang hayop at isulat sa patlang ang bahagi ng
Mga pangyayri sa buh pandama. na makikita rito. katawan ng hayop na itinuturo sa
Natatandaan mo pa ba ang ating bawat bilang.
limang pandama, ano- ano ang
mga ito?
B. Paghahabi ng layunin ng aralin Ang mga hayop ay may buhay Tignan ang mga larawan. Sa Magbigay ng tatlong magkakaibang Tignan ang mga larawan. Anong
kung kaya’t ang mga ito ay palagay mo saan naninirahan ang bagay sa bahagi ng katawan na bahagi ng katawan nila ang
mahahalagang nilalang. Maaari mo mga hayop na nasa larawan? iyong naobserbahan mula sa mga kanilang ginagamit sa pagkuha ng
bang ibigay ang pangalan ng ilan sumusunod na larawan. pagkain?
sa mga
hayop na alam mo? Saan naman
kaya natin matatagpuan ang mga
ito?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong “Magbugtungan Tayo” Ngayong araw na ito, ating pag- Ating alamin ngayong araw kung Ngayong araw ay ating alamin
aralin. Basahin ang mga bugtong at isulat aralan ang iba pang halimbawa ng ano ang gamit ng ibat-ibang ng ang mga natatanging bahagi ng
(Activity-1) ang sagot sa iyong kwaderno o mga hayop at kung saan sila katawan ng mga hayop na ating ilang hayop.
sagutang papel. maaaring matagpuan. pag-aaralan.
1. Pag ako ay wala, mga daga ay
tuwang tuwa.
2. Pagsikat ng araw siya ay nag-
iingay upang magsabing,
“Kaibigan,
ikaw ay bumangon at gumising!”
3. Sa bahay ay bantay, sa mga
magnanakaw ay kaaway.
4. Ibon kong kay daldal – daldal,
ginagaya lang ang inuusal.
5. Pambansang hayop ang taguri
dito. Malakas, malaki at matatag
sa
pag- aararo.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Habitat o tirahan ang tawag sa May mga hayop din na maaring Ang hayop ay nagtataglay ng iba't May natatanging bahagi ng
paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Activity lugar kung saan nakatira at matagpuan sa parehong lupa at ibang bahagi ng katawan katawan ang ilang hayop na
-2) nabubuhay ang mga hayop. Dito tubig na akma sa kanilang tirahan, paano ginagamit sa pagkuha ng pagkain,
nakakukuha ng pagkain, tubig, nananatili o nagpapabalik – balik sila kumain, paggalaw, proteksiyon at paggalaw. Suriin
hangin at lamang ang mga hayop na ito sa pakikipaglaban sa mga kaaway at ang talaan ng mga halimbawa ng
matutulugan o pahingahan ang dalawang pagpaparami ng kanilang lahi. hayop, ang bahagi ng katawan at
mga hayop. lugar. Ang mga halimbawa ng Katulad ng mga tao, may tatlong ang gamit nito.
hayop na maaaring manatili sa pangunahing bahagi ang
lupa at tubig ay katawan ng mga hayop. Ito ay ang
ang mga palaka, pato, alimango, ulo, katawan, at binti.
buwaya at ilang uri ng Nagkakaiba ang mga ito sa hugis at
salamander. estruktura.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at May mga hayop na naninirahan sa May mga hayop din na nanatili sa Ang mga hayop gaya ng manok at
paglalahad ng bagong kasanayan #2 lupa tulad ng sa bukid, matataas na lugar tulad ng sa itaas ibon ay may tuka.
(Activity-3) kabundukan, kagubatan o disyerto. ng puno o itaas ng mga halaman o
May ilan ding hayop na kasama ng lumilipad sa himpapawid. Samantalang ang mga aso at pusa
mga tao sa kanilang tahanan. Tinatawag ay may mga ngipin.
Tinatawag na Terrestial animals namang Aerial animals ang mga
ang mga hayop na nakatira sa lupa. ito. Ang mga halimbawa ay ang Nagkakaiba rin sa bilang at
Ang ilan sa mga halimbawa ay ang mga ibon, estruktura o hugis ng binti ang mga
baka, baboy, aso, pusa, manok, agila, paru-paro at mga tutubi. hayop.
kabayo, kambing at iba pa.
Mayroon din namang nasa itaas May mga hayop na may apat na
Ang mga hayop na naninirahan sa lang ng mga binti gaya ng aso, pusa,
iba’t ibang anyo ng tubig tulad ng puno at hindi nakakalipad tulad kambing, kalabaw, at båka.
karagatan, dagat, ilog at sapa ay ng mga unggoy, tarsier, at ibang
tinatawag na Aquatic animals. uri ng mga Ang manok at ibon ay may
Kabilang sa ahas. dalawang paa samantalang ang
mga ito ang iba’t ibang uri ng mga ahas ay wala.
isda, pusit, hipon, pugita, pating,
jelly fish,
sea horse at iba pa.
Nakalalakad, nakatatakbo, at
nakalulukso ang mga hayop
dahil sa kanilang mga binti.
Nakalilipad ang mga ibon dahil sa
kanilang pakpak.
Ang isda ay may palikpik upang
makalangoy habang ang itik
naman ay may webbed feet upang
sila'y makapagtampisaw sa
tubig.

Ang ilang hayop ay may malalaking


katawan gaya ng
kalabaw, kabayo at elepante;
habang ang ilan ay maliliit låmang
gaya ng mga insekto at ilang isda.
Magkakaiba rin ang bumabalot sa
kanilang katawan at ang ilan
ay may buntot.
May magkakaibang bahagi ng
katawan ang mga hayop ngunit may
bahagi rin namang magkakatulad
gaya ng ulo,
katawan, at binti.
F. Paglinang sa Kabihasnan Magbigay ng iba pa ng halimbawa Magbigay ng iba pa ng Isulat ang bahagi ng katawan ng Magbigay pa ng halimbawa ng
(Tungo sa Formative Assessment) ng hayop na nakatira sa lupa at halimbawa ng hayop na maaring isda. Hanapin ang sagot sa loob ng isang hayop na may espeyal na
(Analysis) tubig. maaring matagpuan sa parehong panaklong. bahagi ng katawan nna ginagamit
lupa at tubig, at himpapawid. (buntot mata ilong palikpik kaliskis sa paggalaw, pagkuha ng pagkain
paa) o proteksyon.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Bilang regalo sa kanyang Paano mo mapapangalagaan ang Bakit mahalagang malaman ang Bakit mahalagang malaman ang
na buhay kaarawan ay binigyan si Matthew mga hayop sa iyong paligid? mga bahagi ng katawan ng hayop at natatanging bahagi ng katawan ng
(Application) ng kanyang gamit nito? ilang hayop at gamit nito?
mga magulang ng isang tuta.
Paano niya ito dapat alagaan?
Ano-ano ang
dapat niyang tandan? Ilista mo ang
mga ito sa isang malinis na papel.
H. Paglalahat ng Aralin Isaisip Isaisip Isaisip Isaisip
(Abstraction)) 1. Ang mga hayop ay may iba’t 1. Ang mga hayop ay may iba’t 1. Ang mga hayop ay mag iba’t 1. Ang mga hayop ay mag iba’t
ibang tirahan. Ang mga ito ay ibang tirahan. Ang mga ito ay ibang bahagi ng katawan at bawat ibang bahagi ng katawan at bawat
maaaring maaaring bahagi ay may mga gawain. bahagi ay may mga gawain.
nakatira sa lupa, tubig, sa nakatira sa lupa, tubig, sa 2. Ang mga bahagi ng kanilang 2. Ang mga bahagi ng kanilang
parehong lupa at tubig at maaaring parehong lupa at tubig at katawan ay mahalaga upang ang katawan ay mahalaga upang ang
nasa maaaring nasa mga ito ay makakilos, makakuha ng mga ito ay makakilos, makakuha
himpapawid o itaas ng mga puno o himpapawid o itaas ng mga puno pagkain at makapamuhay sa ng pagkain at makapamuhay sa
halaman. o halaman. kanilang tirahan. kanilang tirahan.
2. Habitat ang tawag sa lugar kung 2. Habitat ang tawag sa lugar
saan naninirahan at namumuhay kung saan naninirahan at
ang mga hayop. namumuhay
ang mga hayop.
I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) Basahin at unawain ang mga Pag-aralan ang mga halimbawa Kopyahin ang talaan sa iyong Koypahin ang talaan sa iyong
tanong. Isulat ang letra ng tamang ng hayop sa bawat bilang. Piliin kuwaderno. Magbigay ng limang kuwaderno. Kilalanin ang
sagot sa iyong sagutang papel. kung anong hayop ang hindi (5) halimbawa ng hayop sa iyong pangalan ng mga hayop at
1. Ito ang tawag sa lugar kung saan kabllang sa grupo. Isulat ang paligid. Ilarawan ito ayon sa espesyal na bahaging itinuturo ng
nakatira at nabubuhay ang mga iyong sagot sa iyong kuwademo. bumabalot sa katawan nito, bahagi palaso (arrow) sa larawan. Punan
hayop? 1. aso, pusa, ibon, baka ng katawan, at lugar ng tirahan nito. ng tamang sagot ang talaan sa
A. halamanan(garden) 2. kambing, kalabaw, baka, Punan ng tamang sagot ang talaan ibaba.
B. bukid (farm) bubuyog sa ibaba.
C. disyerto (desert) 3. bubuyog. paruparo, alupihan,
D. tirahan (habitat) kulisap
2. Ano ang tawag sa mga hayop na 4. ahas, bulate, isda, langgam
naninirahan sa tubig? 5. tigre, leon, elepante, pusa
A. Terrestial animals 6. manok, ibon, langaw, itik
B. Aquatic animals 7. langaw, ipis, daga, alitaptap
C. Aerial Animals 8. kalabaw, kambing, aso, baka
D. Amphibian 9. tulya, tahong, isda, alimasag
3. Ano ang tawag sa mga hayop na 10.palaka, isda, buwaya, pagong
naninirahan sa Lupa?
A. Terrestial animals
B. Aquatic animals
C. Aerial Animals
D. Amphibian
4. Alin ang halimbawa ng hayop
na naninirahan sa lupa?
A. Balyena
B. Pating
C. Kambing
D. Pusit
5. Alin ang halimbawa ng hayop
na naninirahan sa tubig?
A. Aso
B. Pusit
C. Oso
D. Kabayo
J. Karagdagang Gawain para sa Takdang Gumuhit ng isang hayop na Pumili ng isang hayop na Gumupit ng larawan ng isang Gumupit ng larawan ng isang
Aralin at Remediation nakatira sa lupa o tubig. matatagpuan sa iyong paligid. hayop. Isulat ang gamit ng ibat- hayop at alamin ang espeyal na
Ipaliwanag kung bakit ito ang Iguhit ito sa isang papel at ibang bahagi ng katawan nito. bahagi ng katawan nito na
iyong napili. kulayan. Isulat ang pangalan ng ginagamit sa paggalaw, pagkuha
hayop na iyong iginuhit sa ng pagkain o proteksyon.
ibaba ng larawan at sumulat ka ng
maikling talata na nagpapahayag
ng iyong
natutunan sa ating aralin.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nakakuha
sa pagtataya. nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas ng 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na
ng iba pang gawain para sa remediation nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng karagdagang
karagdagang pagsasanay o gawain karagdagang pagsasanay o pagsasanay o gawain para karagdagang pagsasanay o pagsasanay o gawain para
para remediation gawain para remediation remediation gawain para remediation remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
__bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na
nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na
magpapatuloy sa remediation magpapatuloy pa ng karagdagang magpapatuloy pa ng karagdagang magpapatuloy pa ng karagdagang magpapatuloy pa ng karagdagang magpapatuloy pa ng karagdagang
pagsasanay sa remediation pagsasanay sa remediation pagsasanay sa remediation pagsasanay sa remediation pagsasanay sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro naranasan: naranasan: __Kakulangan sa makabagong naranasan: __Kakulangan sa makabagong
at superbisor? __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo. __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo.
kagamitang panturo. kagamitang panturo. __Di-magandang pag-uugali ng kagamitang panturo. __Di-magandang pag-uugali ng
__Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
mga bata. mga bata. __Mapanupil/mapang-aping mga mga bata. __Mapanupil/mapang-aping mga
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
bata bata __Kakulangan sa Kahandaan ng bata __Kakulangan sa Kahandaan ng
__Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa.
mga bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa ng makabagong teknolohiya __Kakulangan ng guro sa ng makabagong teknolohiya
kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong __Kamalayang makadayuhan kaalaman ng makabagong __Kamalayang makadayuhan
teknolohiya teknolohiya teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video presentation
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? presentation presentation __Paggamit ng Big Book presentation __Paggamit ng Big Book
__Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Tarpapel __Paggamit ng Big Book __Tarpapel
__Tarpapel __Tarpapel __Instraksyunal na material __Tarpapel __Instraksyunal na material
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

You might also like