You are on page 1of 7

Paaralan BUHAY NA TUBIG ELEMENTARY SCHOOL Baitang/Antas 3- DAHLIA

Daily Lesson Log Guro LYKA A. PUNZALAN Asignatura FILIPINO


Petsa November 6-10,2023 (Week 1) Markahan IKALAWANG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang
at at tatas sa pagsasalita at at kakayahan at
tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at
pagpapahayag ng sariling pagpapahayag ng sariling kaisipan, karanasan at damdamin pagpapahayag ng sariling ideya, pagpapahayag ng sariling
ideya, kaisipan, karanasan at ideya, kaisipan, karanasan at kaisipan, karanasan at ideya, kaisipan, karanasan
damdamin damdamin damdamin at damdamin
B. Pamantayan sa Pagganap Naipapamalas ang kakayahan Naipapamalas ang kakayahan Naipapamalas ang kakayahan sa Naipapamalas ang kakayahan sa Naipapamalas ang
sa paggamit ng magagalang sa paggamit ng magagalang paggamit ng magagalang na paggamit ng magagalang na kakayahan sa paggamit ng
na pananalita, pagbaybay ng na pananalita, pagbaybay ng pananalita, pagbaybay ng wasto sa pananalita, pagbaybay ng wasto magagalang na pananalita,
wasto sa mga salita at wasto sa mga salita at mga salita at paggamit ng angkop sa mga salita at paggamit ng pagbaybay ng wasto sa mga
paggamit ng angkop na paggamit ng angkop na na tanong angkop na tanong salita at paggamit ng
tanong tanong angkop na tanong
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nagagamit ang magalang na Nagagamit ang magalang na Nagagamit ang magalang na Nagagamit ang magalang na Nagagamit ang magalang
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) pananalita sa angkop na pananalita sa angkop na pananalita sa angkop na sitwasyo pananalita sa angkop na na pananalita sa angkop na
sitwasyo MELC 20; sitwasyo MELC 20; MELC 20; Nagagamit ang angkop sitwasyo MELC 20; Nagagamit sitwasyo MELC 20;
Nagagamit ang angkop na Nagagamit ang angkop na na pagtatanong sa mga tao, ang angkop na pagtatanong sa Nagagamit ang angkop na
pagtatanong sa mga tao, pagtatanong sa mga tao, bagay,lugar at pangyayari, ano-ano, mga tao, bagay,lugar at pagtatanong sa mga tao,
bagay,lugar at pangyayari, bagay,lugar at pangyayari, sino, saan, ilan, kalian, ano-ano, at pangyayari, ano-ano, sino, saan, bagay,lugar at pangyayari,
ano-ano, sino, saan, ilan, ano-ano, sino, saan, ilan, sino-sino MELC 26; Nababaybay ilan, kalian, ano-ano, at sino- ano-ano, sino, saan, ilan,
kalian, ano-ano, at sino-sino kalian, ano-ano, at sino-sino nang wasto ang mga salitang sino MELC 26; Nababaybay kalian, ano-ano, at sino-sino
MELC 26; Nababaybay nang MELC 26; Nababaybay nang natutunan sa aralin MELC 27 nang wasto ang mga salitang MELC 26; Nababaybay
wasto ang mga salitang wasto ang mga salitang natutunan sa aralin MELC 27 nang wasto ang mga
natutunan sa aralin MELC 27 natutunan sa aralin MELC 27 salitang natutunan sa aralin
MELC 27
II. NILALAMAN Gamit ng Magagalang na Gamit ng Magagalang na Gamit ng Magagalang na Gamit ng Magagalang na Gamit ng Magagalang na
Pananalita, Pagbaybay ng Pananalita, Pagbaybay ng Pananalita, Pagbaybay ng Wasto sa Pananalita, Pagbaybay ng Pananalita, Pagbaybay ng
Wasto sa mga Salita at Wasto sa mga Salita at mga Salita at Paggamit ng Angkop Wasto sa mga Salita at Wasto sa mga Salita at
Paggamit ng Angkop na
Paggamit ng Angkop na na Tanong Paggamit ng Angkop na Paggamit ng Angkop na
Tanong
Tanong Tanong Tanong
III. KAGAMITANG PANTURO SLM PP.6-11 SLM PP.6-11
A. Sanggunian K-12 MELC- Guide p 34 K-12 MELC- Guide p 34
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-
aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal SLM / ADM SLM / ADM
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo LAPTOP, AUDIO-VISUAL LAPTOP, AUDIO-
PRESENTATION VISUAL PRESENTATION
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Panuto: Isulat ang letra ng tamang Sagutin ang mga sumusunod na tanong. Panuto: Salungguhitan ang WEEKLY SUMMATIVE
pagsisimula ng bagong aralin sagot sa sulatang papel. panghalip pananong sa bawat TEST
Mga pangyayri sa buh 1. “Magandang umaga mga bata,” 1. Sino ang tatay mo? pangungusap.
bati ng guro sa klase. Ano ang 2. Ano ang paborito mong pagkain?
magalang 3. Kailan ka ipinanganak? 1. Kanino mo ibinigay ang
na sagot dito? 4. Kanino ang lapis na ito? libro?
A. magandang umaga C. 5. Saan ka nakatira? 2. Anong oras ang iyong klase?
magandang umaga naman 6. Bakit mahalaga ang mag-aral?
3. Saan mo itinapon ang
B. magandang umaga po D. lahat
basura?
ng nabanggit Anu-ano ang mga salitang ginamit sa
Kailan ang iyong alis
2. Binigyan ni Anita si Marilou pagtatanong?
papuntang ibang bansa?
ng baon niya. Ano ang dapat
sabihin ni Marilou 5. Sino ang kasama mo sa
kay Anita? paglalakbay?
A. Salamat C. Walang anuman.
B. Pahingi D. Sige ha sa uulitin.
3. Nag-uusap sa pintuan sina lolo
Pedro at Mang Pepe. Papasok si
Rene sa loob.
B. Paghahabi ng layunin ng aralin Panuto: Tingnan ang larawan. Basahin at unawain ang kuwento.
Basahin ang komik. Punan ng wastong panghalip pananong
ang bawat pangungusap. Ang Mahal Kong Lolo at Lola
Mga tanong: Akda ni Ma. Teresa P. Barcelo
1. Sino ang nag-uusap?
2. Saan sila nag-uusap?
3. Paano sila nag-uusap?
1. Ano-anong magagalang na 1. _____ ang pinakamalaking hayop
salita ang ginamit ng mga bata sa na nakatira sa lupa.
pakikipag-usap? 2. ____ang pinsan mo?
__________
3. _______ umiiyak si Leo?
2. Tama ba ang pakikipag-usap ni
Karl sa kausap niya?
4. _______ ka namasyal kahapon?
________________ 5. _______ ang asul na bag na ito?
3. Anong salita ang sinabi ni Karl 6. _______ ka pupunta sa bahay?
sa pagpapaliwanag sa kausap? _
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Mahalagang maalala at magamit Tinatawag na panghalip pananong ang Tinatawag na panghalip pananong
bagong aralin. ang magagalang na pananalita sa mga salitang ginagamit sa pagtatanong ang mga salitang ginagamit sa
(Activity-1) pang-araw-araw na buhay. tungkol sa tao, hayop, pook, pagtatanong tungkol sa tao, hayop,
Maaaring simulan sa tahanan, pangyayari, bagay, at iba pa. Narito ang pook,
paaralan at sa mga halimbawa nito at ang kani- pangyayari, bagay, at iba pa. Narito
mga kaibigan. kanilang mga gamit. ang mga halimbawa nito at ang
kani-kanilang mga gamit.
Mga Magagalang na pananalita sa
pagbati

• Magandang umaga po.


• Magandang hapon/gabi po.
• Maraming Salamat.

Magagalang na pananalita sa
paghingi ng paumanhin.
“Ipagpaumanhin po ninyo hindi
ko po sinsadya.”

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Panuto: Piliin ang letra ng tamang Bilugan ang wastong baybay ng Punan ng angkop na panghalip Panuto: Mula sa kuwentong
paglalahad ng bagong kasanayan #1 sagot. Isulat ito sa sulatang papel. mga larawan. pananong ang bawat pahayag upang “Ang Mahal Kong Lolo at Lola”
(Activity -2) mabuo ang pangungusap. na Akda ni Ma. Teresa P. Barcelo
Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel. bumuo ng 5 tanong. Gumamit ng
mga panghalip pananong.
1. ( bokid, bookid, bukid )
1. ________________________
1. _______ ang paborito mong ulam? 2. _______________________
2. _______ ang pagsusulit natin sa 3. ________________________
2. ( pahlengke, palengke, Filipino? 4. ________________________
palenngke ) 3. _______ ang nanalo sa patimpalak? 5. ________________________
4. _______ gaganapin ang iyong
kaarawan?
5. _______ ang táong dapat lapitan
3. ( pissara, pisarra, pisara ) kapag ang lugar ninyo ay
binabaha?

4. ( kabute, kaboote, kabuti )

5. ( disyerto, disyerrto, disyertto )


E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Panuto: Isulat ang pangalan ng Panuto: Isulat sa patlang ang
paglalahad ng bagong kasanayan #2 bawat larawan ng may wastong panghalip na pananong na bubuo sa
(Activity-3) baybay. pangungusap na patanong.
1. _____________
2. ______________
1. ____ang sumundo sa iyo sa
3. ____________ istasyon ng bus?
2.______ ang relihiyon ng
4. ________________ karamihang Filipino?
5. _____________ 3. ______galing ang sulat na
natanggap mo?
4. ______tayo hihingi ng tulong sa
paglipat ng mga kagamitan?
5. _____ang maghahatid ng
tanghalian mo sa paaralan?

F. Paglinang sa Kabihasnan Panuto: Ibaybay ng wasto ang Bumuo ng pangungusap na patanong Panuto: Basahin ang maikling
(Tungo sa Formative Assessment) bawat salita. gamit ang sumusunod na panghalip kuwento. Sagutin ang sumusunod
(Analysis) pananong. na tanong.
ANG MGA BATA
1. maglenes ( Sino ) 1. __________________ Ang mga bata ay nasa sapa. May
_________________ ( Kailan ) 2. _________________ dalang banga at mga tasa ang mga
2. gomeseng ________________ ( Ano ) 3. ___________________ bata. Kasama pa ng mga bata ang
3. maliligu ( Saan ) 4. __________________ mga alaga. Masasaya ang mga bata
___________________ ( Bakit ) 5. __________________ at ang mga alaga nila na
4. maglolotu ________________ nagtatampisaw sa sapa.
5. popunta
__________________ 1. Sino ang nasa sapa?
2. Ano ang dal ang mga bata?
3. Ano ang ginawa ng mga bata sa
sapa?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Paano nakakatulong ang Bakit mahalaga ang wastong Paano nakakatulong ang tamang Ano ang mga positibong epekto
na buhay paggamit ng magalang na pagbabaybay ng salita sa pag- pagkakagamit ng mga tanong sa ng paggamit ng tamang uri ng
(Application)
pananalita sa pagbuo ng unlad ng ating kasanayan sa pag-unlad ng kasanayan sa mga tanong sa pag-aaral o sa
magandang ugnayan sa ibang komunikasyon? komunikasyon? pagsasaliksik?
tao?
H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Ang pagbabaybay ng salita ay Ang panghalip pananong o Ang panghalip pananong o
(Abstraction)) Mahalagang maalala at magamit pagsusulat ng salita o mga interrogative pronoun sa wikang interrogative pronoun sa
ang magagalang na pananalita sa salita sa pamamagitan ng Ingles ay isang uri ng panghalip na wikang Ingles ay isang uri ng
pang-araw-araw na buhay.
tamang pagkakasunod-sunod ginagamit sa pagtatanong o panghalip na ginagamit sa
Maaaring simulan sa tahanan,
paaralan at sa
ng lahat ng kinakailangang pagsusuri ng impormasyon tungkol pagtatanong o pagsusuri ng
mga kaibigan. letra o titik. sa isang bagay, tao, lugar, o impormasyon tungkol sa isang
pangyayari. Karaniwan, ito ay bagay, tao, lugar, o pangyayari.
Mga Magagalang na pananalita sa tumutukoy sa mga salitang tanong Karaniwan, ito ay tumutukoy sa
pagbati tulad ng sino, ano, alin, kanino, mga salitang tanong tulad ng
saan, at kailan. sino, ano, alin, kanino, saan, at
• Magandang umaga po. kailan.
• Magandang hapon/gabi po.
• Maraming Salamat.

Magagalang na pananalita sa
paghingi ng paumanhin.

“Ipagpaumanhin po ninyo hindi


ko po sinsadya.”

Magagalang na pananalita sa
pakikipag-usap sa telepono

“Hello, Magandang umaga po.


Kumusta po kayo?”
I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) Magbibigay ang guro ng mga Panuto: Bilugan ang panghalip Panuto: Gumawa ng tanong
salita at isusulat ito ng mga mag- pananong na ginamit sa bawat para sa sagot na ibinigay.
aaral ng may wastong baybay. pangungusap. Sumulat ng tanong na may
panghalip na pananong.
1. Sino ang nagluto ng hapunan?
2. Ano ang paborito mong pelikula?
Halimbawa:
3. Saan mo gustong magbakasyon?
4. Anong oras na ba ngayon?
Si Marcelo ang kumakatok sa
5. Kailan nagsimula ang palabas na
pinto natin.
ito?
SAGOT: Sino ang kumakatok
sa pinto natin?
1. Ang kabayo ang paboritong
hayop ni Mikaela.
_______________
2. Kay Ollie ko ibibigay ang
mga lumang laruan.
_______________
3. Tatawagan ko si Weng
mamaya.
________________
4. Badminton ang nilaro namin
sa paaralan.
________________
5. Tuturuan kong mag-piyano si
Grace.
________________
J. Karagdagang Gawain para sa Takdang Panuto: Ibaybay ng wasto ang Isulat ang salitang TAMA kung wasto Panuto: Salungguhitan ang
Aralin at Remediation sumusunod na salita at gamitin ito ang pagkakagamit ng panghalip panghalip na pananong na
sa pangungusap. pananong sa bawat pangungusap. Kung bubuo sa tanong. Pumili sa
mali isulat ang wastong sagot sa patlang.
tatlong panghalip na pananong
1. sembahan
___________________
sa loob ng panaklong.
 Sino ang nagturo sa
___________________________ iyo ng pagluluto?
_____  Saan ang pangalan ng 1. (Sino, Ano, Kanino) ang
iyong aso? pangalan ng batang nakataas
2. kumpyuterr Sino ka nakatira? ang kamay?
__________________ Kailan ang iyong 2. (Kanino, Sino, Alin) ang
___________________________ kaarawan? nagbigay sa iyo ng walis na
_____ Kanino mo
iyan?
ibinigay ang libro?
3. pentuan 3. (Ano, Alin, Sino) ang
____________________ inutusan mong maghatid ng
___________________________ baon kay Carla?
_____ 4. (Ano, Kanino, Alin) ang
bibilhin ni Ate Miranda sa
tindahan?
5. (Sino, Ano, Kanino) ang lider
ninyo sa klase?

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na
80% sa pagtataya. nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas 80% pataas ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng
sa remediation karagdagang pagsasanay o karagdagang pagsasanay o pagsasanay o gawain para remediation pagsasanay o gawain para karagdagang pagsasanay o
gawain para remediation gawain para remediation remediation gawain para remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
__bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na
nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na
magpapatuloy sa remediation magpapatuloy pa ng karagdagang magpapatuloy pa ng karagdagang pa ng karagdagang pagsasanay sa magpapatuloy pa ng karagdagang magpapatuloy pa ng
pagsasanay sa remediation pagsasanay sa remediation remediation pagsasanay sa remediation karagdagang pagsasanay sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking
nasolusyunan sa tulong ng aking naranasan: naranasan: __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong naranasan:
punungguro at superbisor? __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo. kagamitang panturo. __Kakulangan sa makabagong
kagamitang panturo. kagamitang panturo. __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng bata. mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng
mga bata. mga bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Mapanupil/mapang-aping
bata bata bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan sa Kahandaan
mga bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa. makabagong teknolohiya __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng mga bata lalo na sa
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa __Kamalayang makadayuhan ng makabagong teknolohiya pagbabasa.
kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong __Kamalayang makadayuhan __Kakulangan ng guro sa
teknolohiya teknolohiya kaalaman ng makabagong
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan
G. Anong kagamitan ang aking nadibuho Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko presentation presentation __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book presentation
guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Tarpapel __Tarpapel __Paggamit ng Big Book
__Tarpapel __Tarpapel __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Tarpapel
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

You might also like