You are on page 1of 12

Limay Polytechnic College

National Road, Brgy. Reformista, Limay, Bataan 2013 Philippines


Email add.:lipico1977@gmail.com
Tel. No. 0912-760928

DETALYADONG-BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 5


MAIKLING KWENTO

Pangalan: Kate Cyrel F. Dela Cruz


Kurso: BEED 2
Petsa: 04/20/22

I. LAYUNIN
Sa katapusan ng aralin 100% ng mag-aaral na may 75% nap ag-unawa ay
inaasahan na:

a) Natutukoy ang elemento ng balangkas ng maikling kwento gaya ng tagpuan,


simula, gitna at wakas.
b) Nailalarawan ang mga tauhan batay sa kilos at pananalita;
c) Nakakagawa ng sariling maikling kwento na may simula, gitna at wakas na may
temang “pagbibigay” gamit ang mga salitang pang-ugnay.

II. PAKSANG ARALIN


A. Panitikan: Isang Pares ng Sapatos,
B. Gramatika: Paggamit ng pang-ugnay
C. Sangunian: Sanayang Aklat 39 pahina 482
Likha, Wika at Pagbasa, pahina 126-128

https://drive.google.com/drive/folders/1iC9J2JIAtNG2Xm3vk1gUhKk_GhJ-yu?
usp=sharing

D. Mga Kagamitan: Drawing ng mga larawan ng Maikling kwento “Isang Pares ng


Sapatos”, Larawan, tsart
E. Makrong Kasanayan: Pakikinig, Pagbasa, Pagsulat
F. Kahalaganan: Pagtulong sa mas nangangailangan
Limay Polytechnic College
National Road, Brgy. Reformista, Limay, Bataan 2013 Philippines
Email add.:lipico1977@gmail.com
Tel. No. 0912-760928
III. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
Torres : Opo Ma’am
Torres maaari mo bang
pangunahan ang ating (ang lahat ng mga estudyante ay tatayo
panalangin ngayong araw? at magdadasal)

(pananalangin sa loob ng limang minuto) Torres: Ama salamat po sa umagang


binigay ninyo saamin bigyan ninyo po
kami nang talino sa buong maghapon na
naming pag-aaral. Iyon lamang po,
Amen.

2. Pagbati
Magandang Umaga mga bata! Magandang Umaga rin po Ma’am!

Kamusta kayo? Ako ay nagagalak Maayos naman po kami Ma’am, Kami


na kayo ay muling makita! din po Ma’am natutuwa po na makita ulit
kayo!
Sige bago kayo umupo, Maaari
ninyo bang tignan ang paligid ng
inyong mga upuan kung malinis at
kung may makita kayong kalat (tinignan ng mga bata ang kanilang
maari ninyo ba itong damputin at paligid kung may kalat)
itapon sa tamang tapunan.

Sige, kung wala na maari na (nagsipag-upo na ang mga bata)


kayong umupo.

3. Pagtala ng liban
Bago tayo magsimula sa ating Ma’am ikinatutuwa ko pong iulat sainyo
aralin maari ko bang malaman na wala pong liban sa klase ngayong
kung sino-sino ang liban ngayon araw.
sa ating klase.

Ako ay natutuwa dahil walang


liban sainyo ngayong araw. At
dahil dyan bigyan ninyo nga ang Padyak tatlo 1,2,3 palakpak 1,2,3
inyong mga sarili ng dionisia thumbs up very good very good.
clap

(padyak ang paa tatlong beses,


ipalakpak ang kamay ng tatlong
beses tapos thumps up very
good very good)
(ang lahat ay kinuha ang kanilang mga
4. Kasunduan kwaderno at maayos na ipinasa sa
Pakilabas na ang inyong mga unahan)
kwaderno sa Filipino 5 at ipasa
nang maayos dito sa aking
lamesa.

5. Balik-aral Opo ma’am


Mga bata natatandaan pa ba
ninyo ang ating aralik nung Magkasalungat at magkasingkahulugan
Limay Polytechnic College
National Road, Brgy. Reformista, Limay, Bataan 2013 Philippines
Email add.:lipico1977@gmail.com
Tel. No. 0912-760928

nakaraan lingo? na mga salita po ma’am

Sige nga ano yung napag-aralan Ma’am, marikit at maganda po


natin nun?
Umaalingasaw at nangangamoy po
Magaling! ngayon magbigay nga ma’am
kayo ng mga salitang
magkasingkahulugan
Ma’am matangkad at maliit

Mahusay! Oh magbigay naman Matayog at mababa


kayo ng mga salitang
magkasakungat. Maliwanag at madilim

Napakahuhusay! Lahat ng mga


nabanggit mimyo ang mga
halimbawa ng mga salitang
magkasingkahulugan at
magkasalungat.

Ngayon dadako naman tayo sa


ating bagong aralin. Pero bago
yon atin munang alamin ang
ating layunin

Sa katapusan ng aralin 100% ng


mag-aaral na may 75% napag-
unawa ay inaasahan na:

a. Natutukoy ang element ng


balangkas ng maikling kwento
gaya ng tagpuan, simula, gitna
at wakas.
b. Nailalarawan ang mga tuhan
batay sa kilos at pananalita;
c. Nakakagawa ng sariling Ako po ma’am bagong bag
maikling kwento na may simula,
gitna at nwakas na may temang Bagong laruan po ma’am
“ Busilak na puso”.
Damit po ma’am
Bagong sapatos po ma’am
B. Pagganyak
Mga bata sino sainyo ang
gustong magkaroon ng bagong gamit?
Maaari ko bang malaman kung ano ano
ang mga ito?

Ano pa? Sige magbigay pa kayo.

Maraming salamat sa lahat ng nagbahagi


ng kanilang mga sagot.

C. Paghawan ng Sagabal
Sa aking babasahing kwento
sainyo mamaya ay may maririnig
kayong mga salitang malalalim.
Kaya ako ay may inihandang
Limay Polytechnic College
National Road, Brgy. Reformista, Limay, Bataan 2013 Philippines
Email add.:lipico1977@gmail.com
Tel. No. 0912-760928

paunang gawain upang malaman


natin ang kahulugan nito sa
pamamagitan ng pagsagot ng
gawain sa ibaba.

Panuto: Piliin sa loob ng kahon sa


ibaba ang mga kasingkahulugan
ng salitang nasa bawat bilang.
Gawin ito sainyong sagutang
papel.

1. Dinukot
2. Ginasta
3. Areglado na
4. Pinakalansing
5. Tumatangis
6. Nakasalagmak
7. Gantimpalaan
8. Nilisan
9. Natigilan
10. Malubha

Nandito na, pinatunog, Opo maa’am tapos na po!


napahinto

walang kagalingan ginastos Wala na po ma’am lahat po kami ay


tapos na
Kinuha bigyan umalis nakaupo

umiiyak Kinuha po ma’am yung kasingkahulugan


ng dinukot.
( sampung minuto lamang ang ilalaan sa
pagsagot) Ginastos po ma’am number 2

Nandito na po sagot sa 3
Lahat ba ay tapos na sa pagsagot?

Sinong hindi pa? Pinatunog po ma’am sa 4

Umiiyak po ma’am 5
Sige kung ang lahat ay nakapagsagot na,
Sinong gustong magsagot sa unang Nakaupo sagot po sa 6
bilang? Sige sunod-sunod ang pagsagot
simulan mo Anthony. Bigyan po ma’am sagot sa 7

Ang kasingkahulugan po ng nilisan ay


umalis

Napahinto po ma’am sa 9

Walang kagalingan po sa 10
Limay Polytechnic College
National Road, Brgy. Reformista, Limay, Bataan 2013 Philippines
Email add.:lipico1977@gmail.com
Tel. No. 0912-760928

Magaling mga bata! Kahit na hindi


pa natin napapag-aralan ay alam na
ninyo ang mga kasingkhulugan ng
mga salitang iyan.

D. Paglalahad ng Aralin Opo ma’am!


Ang mga salitang inyong nakita at
sinagutan kanina ay inyo ring
Nag-ipon po kami, itinatabi po naming
maririnig mamaya sa aking
yung mga baon ko po na binibigay ni
babasahing maikling kwento kaya
mama.
mahalangang alam at natatandaan
ninyo ang mga kasing kahulugan
ng mga iyon. Upang lubos na Malulungkot po ma’am kasi gustong-
maunawaan ang kwento. gusto ko po talaga yon makuha.
Ang pamagat ng maikling kwento
na aking babasahin sainyo
pinamagatang “Isang Pares ng
sapatos”

Naranasan na ba ninyong
mangarap ng isang bagay sa
sariling pera?

Ano ang ginawa ninyo upang


matugunan ang inyong pangarap?

Ano kaya ang iyong Isang Pares ng Sapatos po ma’am


mararamdaman kung ang
pangarap nyo ay hindi matupad? Opo Ma’am!
(gawin ito ng limang minuto)

E. Pagtalakay ng Aralin

(kukunin ng guro ang story


board ng “Isang Pares ng
Sapatos”)

Ngayon mga bata may ikukwento


ako sainyo na ang pamagat ay
“Isang Pares ng Sapatos”

Ano nga ulit ang pamagat ng ating


maikling kwento?

Tama! handa na ba ang lahat


makinig?

Sige simulan na natin!

(kukwento na ng guro ang Isang


Limay Polytechnic College
National Road, Brgy. Reformista, Limay, Bataan 2013 Philippines
Email add.:lipico1977@gmail.com
Tel. No. 0912-760928

Pares ng Sapatos gamit ang mga


iginuhi na story board at ang mga
gabay na tanong)

Opo ma’am!

Mga posibleng sagot:

1. Magkaroon ng isang bagong


pares na sapatos.
2. Siya ay nagtatrabaho at yung
sahod nya ay iniipon nya sa
alkansya.
3. Siya ay binibigyan ng kanyang
tatay at iyon ay kanya ring
hinuhulog sa kanyang alkansya.
4. Hindi po, kasi yung per ana dapat
ay ibibili niya ay ibinigay niya sa
Nakinig ba ang lahat? babaeng may anak na may sakit.
5. Opo! Kasi po pwede pa naman
Sige nga kung talagang nakinig kayo akong mag-ipon para makabili
sa ating maikling kwento may inihand ako ng aking gustong bilhin.
akong mga tanong para sainyo. Bibigyan
ko lamang kayo ng sampung minute
upang sagutan ang mga gabay na tanong.

1. Ano ang hinahangad na mabili ni


Rommel?
2. Pano niya mabibili iyon?
3. Paano napabilis ang pag-iipon ng
pera ni Rommel?
4. Nabili nya ba ang hinahangad nya
na iyon? Bakit?
5. Ikaw magagawa mo rin ba ang
ginawa ni Rommel?

(Gagawin ito sa loob lamang ng


sampung minuto)

Magaling! nasagutan ninyo lahat ang aking


tanong. Tunay ngang inyong nauunawaan Ako po ma’am
ang ating maikling kwento.
May pangunahing tauhan po
Limay Polytechnic College
National Road, Brgy. Reformista, Limay, Bataan 2013 Philippines
Email add.:lipico1977@gmail.com
Tel. No. 0912-760928

Ma’am may tagpuan po

Ngayon may tanong ako sainyo. May simula, gitna at wakas po ang ating
kwento kanina.
Ano naman yung napansin ninyo sa
kwentong binasa ko sainyo kanina?

May nakakaalam ba? Nagtrabaho po si Rommel para


makaipon ng pambili ng gusto niyang
Sige ano yung napansin mo? sapatos.

Tama! May pangunahing tauhan ang ating


maikling kwento kanina at ito ay si Nakapag-ipon po sya ng pambili ng
Rommel. Bukod doon meron pa ba kayong kanyang sapatos at siya po ay
napansin? naglakbay ng napakalayo para ito ay
mabili.
Magaling! Mayroong tagpuan ang aking
binasang kwento at ang tagpuan natin ay
sa bayan. May iba pa bang gustong
sumagot?
Hindi nya po nabili yung sapatos na
gusto nya kasi po ma’am yung pera na
Mahusay! Ano ang simula ng ating naipon nya ay ibinigay nya sa babaeng
kwento? may anak na mayroong sakit.

Tumpak! Ano naman ang gitna ng


kwento? Ako po ma’am gagayahin ko po si
Rommel kasi po mas nangangailangan
po sila at pwede pa naman po ako mag-
ipon ulit para po mabili ko yung gusto ko

Tama! Eh ano naman ang nangyari sa


wakas ng ating maikling kwento? Nabili
nya ba ang sapatos na gusto nya? Ayos na po ma’am, naintindihan po
namin lahat.

Tumpak! Kung kayo ba si Rommel at may


nakita kayong ganoong tao at yung pera
mo nalang ay pambili ng gusto mo
gagawin mo rin ba ang ginawa ni
Rommel? Bakit?

Mahusay na sagot!

Ngayon may mga tanong pa ba kayo


tungkol sa maikling kwento? Baka kayo ay (babasahin ng mga bata ang limang
naguguluhan pa pwede magtanong. pangungusap)

Pagsasanay ng Gramatika
Magbibigay ang guro ng limang
pangungusap na nakasalungguhit ang
Limay Polytechnic College
National Road, Brgy. Reformista, Limay, Bataan 2013 Philippines
Email add.:lipico1977@gmail.com
Tel. No. 0912-760928

mga pang-ugnay na salita at ito ay


ipapabasa sa mga estudyante.

May mga salita po na nakasalungguhit.


Kung wala na kayong katanungan may
inihanda akong limang pangungusap ditto
sa ating pisara. Maaari ninyo bang Ma’am pang-ugnay po ba ang tawag sa
basahin ang mga ito? mga salitang yan?

1. Gusto ko siya ngunit hindi niya ako


gusto.
2. Hindi ko gustong lumabas dahil
ayon sa balita, mataas na ang kaso
ng COVID-19 sa Pilipinas.
3. Si Nestor ay magaling na pintor. Ang pang-ugnay ay isang bahagi ng
4. Hindi ko siya gusto kaya sa pananalita na nag-uugnay ng mga salita,
madaling salita, hindi kami sugnay o pangungusap. May tatlo itong
magkakatuluyan. uri: ang pangatnig, pang-angkop at
5. Pupunta ako sa gimik kapag pang-ukol. Pinagdudugtong nito ang
pumunta rin si Kuya Allan. mga slita na may kaugnayan.
Salamat sa inyong pagbasa.
Ano ang napansin ninyo sa pangungusp
na inyong binasa?

Tama! Alam nyo ba ang tawag sa mga


salita na yan?

Magaling! Ang mga salita na


nakasalungguhit sa pangungusap ay
tinatawag nating pang-ugnay.

Ano nga ba ang pang-ugnay. Pakibasa


nga Samson.

Maraming salamat Samson! Kapag sinabi


nating pang-ugnay ito yung mga salita na
ginagamit natin upang mapagsama o
makabuo ng isang pangungusap o salita.
Gaya nga ng sinabi kanina ito ay may
tatlong uri una ay ang pangatnig.

Pangatnig ito ang nag-uugnay ng slita sa


kapuwa salita, parirala sa kapuwa parirala,
sugnay sa kapuwa sugnay o pangungusap
sa kapuwa pangungusap. Ito ay may Si Ana at saka si Rose ay parehong
pitong uri: matalino.

1. Pamukod gumagamit ng o, ni, At saka po ma’am


maging, at man para sa pagpili,
pagtatakwil, pagbubukod o
pagtatangi.
Limay Polytechnic College
National Road, Brgy. Reformista, Limay, Bataan 2013 Philippines
Email add.:lipico1977@gmail.com
Tel. No. 0912-760928

Ang halimbawa nito ay ang


pangungusap na: Si Josephine ay
pinapayuhan ng kanyang ina upang
siya ay maging isang mabuting
bata.
Pupunta ako sa plaza kapag sumama si
Sa pangungusap na ito gumamit Joy.
tayo ng salitang maging sa
pagtatangi.

2. Panimbang gumagamit ng at at Kapag po ma’am


saka para sa dalawang salita o
kaisipan na magkasinghalaga.

Sige mga bata magbigay nga kayo


ng pangungusap dito sa
panimbang.

Ano yung ginamit mong pang- Ako po ma’am!


ugnay?

Magaling! Tama ang iyong hinuha. Gusto ko bumili ng bagong laruan ngunit
kulang ang aking pera.

3. Panubali gumagamit naman dito ng Ngunit po ma’am


salitang Kung, kapag, tila, at sana
para magsabi ng pag-aalangan.

Dito naman tayo sa pangatlo,


magbigay nga kayo ng isang
pangungusap na ginagamitan ng
kung, kapag, tila at sana.
Nagbaha sa lalawigan ng bataan dahil
Ano ang ginamit mong salita na sa malakas na ulan kahapon.
pang-ugnay?
Dahil sa po!
Mahusay na sagot!

4. Paninsay gumagamit ng salitang


ngunit, subalit, at samantala para
samga magkasalungat.

Sino ang gustong magbigay ng


pangungusap dito sa paninsay?

Oh sige ikaw

Ano ang salitang pang-ugnay na Ako nalang po ma’am!


ginamit mo?
Hindi ko siya gusto kaya sa madaling
Tumpak! Napakagagaling ninyo salita, hindi kami magkakatuluyan.
sumagot.
Sa madaling salita po ma’am
5. Pananhi gumagamit ng salitang
dahil sa, sanhi ng, sapagkat, at
palibhasa para mangatwiran.

Ginoong Sanchez maaari ka bang


Limay Polytechnic College
National Road, Brgy. Reformista, Limay, Bataan 2013 Philippines
Email add.:lipico1977@gmail.com
Tel. No. 0912-760928

magbigay ng pangungusap para


ditto sa pananhi?

Ano ang ginamit mong salitang


pang-ugnay?

Mahusay na sagot!

6. Panlinaw gumagamit ng Kung


gayon, samaktwid, at sa
madaling salita para magpaiwanag
ng bahagi o kabuuan.

Dito sa panlinaw may gusto bang


magboluntaryo para magbigay ng
pangungusap?

Sige ikaw na Umaambon ngayon dahil ayon kay


Mang Tani ngayon daw pap-asok sa
Ano ang ginamit mong salitang PAR ang bagyong basyang.
pang-ugnay?
Ayon kay po
Napakahusay!
Opo ma’am nauunawaan po!

Ang pangalawang uri ng pang-ugany ay Wala na pong tanong! Nauunawaan po


ang pang-angkop. naming ng maayos.

Pang-angkop ito ay ang pagdudugtong ng Opo ma’am!


mga salita sa pamamagitan ng paggamit
ng ng, na,at – g para mas maging
madalas ang pagkakasambit.

Halimabawa: magandang dalaga,


magaling na gitarista, kilalang artista.
Opo ma’am handing handa na po kami.
At ang huling uri ng pang-ugnay ay ang
pang-ukol. Ito ang mga salita na
tumutukoy sa pinagmulan o patutunguhan,
kinaroroonan o pinagkakaroonan, at
pinagyayarihan o kinauukulan ng isang
kilos. Gumagamit ng ng, sa, kay, ni, nina,
kay, kina, ayon sa, ayon kay, sa harap,
na may, at iba pa.

Magbigay kayo ng pangungusap na


ginagamitan ng pang-ukol.
Mga posibleng sagot:
Ano ang salitang pang-ugnay na ginamit
mo? 1. Magaling na pintor si Nestor
Mahusay! Nauunawaan na ba ang ating 2. Ayon sa PHIVOLC maaaring
aralin? pumutok ngsyong lingo ang taal
May tanong ba kayo? Baka may dahil naglalabas na ito ng lava.
naguguluhan pa dyan? 3. Maganda nga ang kaibigan mo
ngunit suplada naman.
Talaga? 4. Gawin moa gad ang utos ni papa
kung ayaw mo mapalo
5. Hindi tayo makakahuli ng
Limay Polytechnic College
National Road, Brgy. Reformista, Limay, Bataan 2013 Philippines
Email add.:lipico1977@gmail.com
Tel. No. 0912-760928

Osige kung wala na kayong katanungan maraming isda kung skaling lilitaw
may inihanda akong gawain para sainyo. ang buwan.
Dito ko makikita kung talagang
naintindihan ninyo ang ating aralin ngayon.

Handa na ba kayo?

(ipapaskil na ng guro ang gawain sa


pisara)

Isang pares ng sapatos ang gustong


Paglalapat 1
bilhin ni Rommel kaya siya ay
Isahang Gawain: nagtrabaho at ang kanyang kinita ay buo
niyang nilalagay sa kanyang kahoy na
Panuto: Magbigay ng limang alkansya. Ngunit habang sya ay
pangungusap na ginamitan ng mga naglalakad papunta sa bilihan ng
salitang pang-ugnay. Gawin ito sa inyong sapatos na gusto nya may nakita siyang
sagutang papel. mag-ina na nakasalampak sa sahig. Ang
ina ay tumatangis dahil kulang ang pera
1. . nya napambili ng gamut para sa anak na
2. . may sakit. Kaya’t dinukot ni Rommel ang
3. . kanyang pera na pambili nya sana ng
4. . isang pares ng sapatos. Natuwa si
5. . Rommel sa kanyang ginawang
pagtulong sa mag-ina bagamat hindi
niya nabili ang isang pares ng sapatos
na gusto niya.

Paglalapat 2

Pangkatang Gawain: 1. A
Pangkatin ang mga bata at ang bawat 2. B
pangkat ay bibigyan ng mga patnubay na 3. D
tanong upang mabuo ang wastong 4. E
pagkasunud-sunod ng mga pangyayari sa 5. C
kuwento. Isulat ang mga sagot na
patalata.

Ito ang mga gabay na tanong:


1. Ano ang pinapangarap ni Rommel
na bilhin?
2. Ano ang kanyang ginawa upnag
makapag-ipon?
3. Paano niya inipon ang pera?
4. Ano ang nakatawag pansin kay
Rommel habang naglalakad siya
para makabili ng sapatos?
5. Bakit tumatangis ang babae?
6. Paano tinutungan ni Rommel ang
mag-ina?
7. Ano ang kanyang naramdaman
pagtapos tumulong?
8. Nakabili ba si Rommel ng sapatos?
Bakit?
Limay Polytechnic College
National Road, Brgy. Reformista, Limay, Bataan 2013 Philippines
Email add.:lipico1977@gmail.com
Tel. No. 0912-760928

Pagtataya
Panuto: Piliin sa kahon ang kasunod na
pangyayari sa bawat bilang. Isulat ang titik
ng sagot sa patlang.

1. Dumating na ang bakasyon.


2. Dinaragdagan ng ama ang kita ni
Rommel sa araw araw.
3. Kumain siya ng almusal.
4. Tinanong ng ina si Rommel kung
tiyak niyang nasa bulsa ang
kanyang pera.
5. Binutas at binilang ni Rommel ang
laman ng kanyang alkansya.

V. Takdang Aralin:
Gumawa ng sariling maikling kwento
na may PAGBIBIGAY. Ang mga
sumusunod sa ibba ang magiging
batayan sa pagbibigay ng marka sa
inyong ginagawa.

Tema- 10 pts.
- Ang nagawang maikling kuwento
ay may kaugnayan sa pagbibigay.
Pagsasalaysay- 20 pts.
- Masining na naisasalaysay ang
mga pangyayari sa kuwento. At ito
ay naglalaman ng simula, gitna at
wakas.
Emosyon- 20 pts.
- Naipakikita ng pagsasalaysay ang
nilalaman na damdamin ng
ginawang maikling kuwento.

You might also like