You are on page 1of 7

MANUEL LUIS QUEZON HIGH SCHOOL

ARAW-ARAW NA BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10


UNANG MARKAHAN
Oktubre 17-22 2022 (8th Week)
I. LAYUNIN
TEMA Panitikang Mediterranean
A. PAMANTAYANG Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan
PANGNILALAMAN
B. PAMANTAYANG PAGGANAP Ang mag-aral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa alinmang akdang pampanitikang Mediterranean
BILANG NG SESYON 5 na araw sa loob ng isang Linggo

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman
I. LAYUNIN at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa
Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan. (Panitikang Mediterranean)
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa alinmang akdang pampanitikang Mediterranean.
Pagganap
Ang mag-aaral ay nakagagawa ng dalawang minutong movie trailer na nagtatampok sa alinmang bahagi ng nobela.
C. Mga Kasanayan PAG-UNAWA SA NAPAKINGGAN (PN) ((F10PN-Ii-j- WIKA AT GRAMATIKA (WG) PAGSULAT (PU) (0PU-Ii-j-70)
K-1. Natatalakay ang ilang
sa Pagkatuto 68) PAG-UNAWA SA BINASA (PB) (F10PB-Ii- (F10PN-Ii-j-63)  Naisusulat ang isang critique
mahahalagang pangyayari sa
Isulat ang code  Naibabahagi ang sariling opinyon o pananaw batay sa j-69)  Nagagamit ang ng alinmang pampantikang
kabanatang binasa at pinanood.
sa bawat napakinggan.  Naibubuod sa isang critique ang sariling komunikatibong kasanayan sa Mediterranean.
kasanayan panunuri ng alinmang paggamit ng wikang
S-2. Naiuugnay sa kasalukuyan ang
akdang pampanitikang Filipino isang simposyum.
ilang pangyayari sa kabanata
Mediterranean.Mediterranean. PANONOOD (PD) (F10PD-Ii-j-
67)
A-3. Napapahalagahan ang mga
 Naimumungkahi ang mga
aral sa binasang kabanata.
dapat isaalang-alang sa
pagsasagawa ng
INDIVIDUAL
isang simposyum batay sa
COOPERATIVE
nakita sa aklat o iba pang batis
LEARNING
ng
(ICL)
impormasyon.
II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Aralin 8 Aralin 8 Aralin 8 Aralin 8
Suring-basa sa Alinmang Tekstong Mediterranian Suring-basa sa Alinmang Tekstong Suring-basa sa Alinmang Suring-basa sa Alinmang PAUNANG PAGSUSULIT
Ang Simposyum at Critique Mediterranian Tekstong Mediterranian Tekstong Mediterranian
Ang Simposyum at Critique Ang Simposyum at Critique Ang Simposyum at Critique
KAGAMITANG Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
PANTURO
A. Sanggunian
Panitikan : Sandosenang Sapatos Ang Diyosa ng Pag-ibig at si Adonis
Komunikatibong kasanayan Filipino 10: Panitikang
1. Gabay ng Guro (Maikling Kuwento)
(simposyum) Pandaigdig, Module wk8
Ni Luis P. Gatmaitan (Mitolohiya)
2. Kagamitang Videoclip mula sa youtube, Pantulong na Filipino 10: Panitikang Filipino 10: Panitikang
Videoclip mula sa youtube, Pantulong na biswal
Pang-Mag-aaral biswal Pandaigdig, Module wk8 Pandaigdig, Module wk8
3. Teksbuk
4. Karagdagang (Modyul 8 )Aralin 8 (Modyul 8 )Aralin 8 (Modyul 8 )Aralin 8 (Modyul 8 )Aralin 8
Kagamitan Suring-basa sa Alinmang Tekstong Mediterranian Suring-basa sa Alinmang Tekstong Suring-basa sa Alinmang Suring-basa sa Alinmang
mula sa Ang Simposyum at Critique Mediterranian Tekstong Mediterranian Tekstong Mediterranian
Portal ng Ang Simposyum at Critique Ang Simposyum at Critique Ang Simposyum at Critique
Learning
Resource
Talahanayan, bidyu klips Google sipi ng akda, larawan, bidyu klips Larawan, bidyu klips
B. Iba pang Ikasampung Baitang Modyul
Kagamitang https://www.scribd.com/doc/80457781/Ang-
laptop, overhead projector, para sa Mag-aaral
Panturo laptop, overhead projector, speaker Diyosa-Ng-Pag-
speaker
Ibig-at-Si-Adonis
Unang Edisyon 2015
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming
III. PAMAMARAAN pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Pagtuklas Paglinang Pagninilay at Pag-unawa Paglipat
A. Balik-aral sa TUKLASIN AKTIBITI AKTIBITI AKTIBITI sipi ng pagsusulit, sagutang papel
Nakaraang AKTIBITI 1. Motibasyon 1. Motibasyon 1. Motibasyon
Aralin o 1. Motibasyon Mungkahing Estratehiya: PUSUAN MO! Motibasyon- CONNECT THE Mungkahing Estatehiya:
Pagsisimula ng Mungkahing Estratehiya: TRY TO FIT IN! CONTENT! THROWBACK FRIDAY!
Bagong Aralin Pag-ugnay-ugnayin ang mga Pagpapakita ng mga araling
salitang nasa loob ng kahon natalakay sa unang markahan.
upang makabuo ng isang ideya.
B. Paghahabi sa Mungkahing Estratehiya: BROADCASTING Gabay na Tanong: Paglalahad sa mga Pamantayan ● Panalangin/Pagtatala ng
Layunin ng Aralin Panonood/pagpapabasa ng maikling kwentong Mungkahing Estratehiya: PLAY AND sa Paggawa ng Movie Trailer liban sa klase/
“Sandosenang Sapatos” ni Luis Gatmaitan.. PAUSE THE MUSIC Pagsasaayos ng mga
https://www.youtube.com/watch?v=dbgkEnyuJyw a. Ano-ano ang pinapaksa ng bawat awit upuan at pagpapanatili ng
kaayusan ng silid-aralan
na narinig?
b. Paano naiparating sa mga tagapakinig
ang mensahe ng bawat
awit?.
C. Pag-uugnay ng Gabay na Tanong: Gabay na Tanong: Panonood ng mga hakbang sa Panonood ng mga hakbang sa Sabihin na ang pagsusulit na
Halimbawa sa Mungkahing Estratehiya: INSIDE THE BOX Mungkahing Estratehiya: PASS THE BALL pagsasagawa ng isang pagsasagawa ng isang kanilang sasagutin ay upang sukatin
Bagong Aralin a. Talakayin ang mga datos na napanood sa video a. Ibigay ang paksa ng kuwento. simposyum. simposyum. ang kanilang pang-unang kaalaman
b. Matapos mabatid ang mga pangyayari sa kwento, b. Ipaliwanag ang uri ng pag-ibig na https://www.youtube.com/watch? https://www.youtube.com/watch? tungkol sa paksa.
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
ano ang iyong namagitan kina Venus at Adonis. v=yr6Now17JIU ni Lualhati v=yr6Now17JIU Pagbibigay ng pangkalahatang
naramdaman? Ipaliwanag. c. Ilahad ang kaisipan na namayani sa Bautista panuto sa pagsasagot
kuwento.
D. Pagtalakay ng ANALISIS Gawain Gawain 7: Pagpapalawak ng
Bagong 1. Isa-isahin ang katangian ng bawat tauhan sa maikling I: Mungkahing Estratehiya: I-HUGOT MO Kaalaman
Konsepto at kwento: II: Mungkahing Istratehiya: SKETCH IT!
Paglalahad ng A. Amang Sapatero C. Karina Ibuod ang kwento sa pamamagitan ng
Bagong B. Ina D. Susie picture-story.
Kasanayan #1 2. Paano naipakita ang tunay at wagas na pagmamahal III: Mungkahing Istratehiya: MAKE A
ng magulang sa SCENE
anak? Ipaliwanag o magbigay puna sa pahayag
na “ Ang pag-ibig katulad
ng halaman na lumalago, lumalaki ngunit
nalalanta”.
Mungkahing Istratehiya: Y SPEAK
Bumuo ng islogan tungkol sa pag-ibig na
wagas.
E. Pagtalakay ng Mungkahing Estratehiya: SUM IT UP! ANALISIS ANALISIS ANALISIS
Bagong Kasagutan batay sa pokus na tanong: Ano-ano ang 1. Ano ang positibo at negatibong dulot ng 1. Ilahad ang wastong 1. Ano-ano ang paksa ng
Konsepto at dapat pag-ibig sa isang tao? pagkakasunod-sunod sa binasang akda?
Paglalahad ng isaalang-alang sa pagbibigay ng opinyon o pananaw sa 2. Sa paanong paraan nakatutulong ang pagsasagawa ng 2. Paano naipakita ang
Bagong isang akda? pagpapahayag ng saloobin o simposyum. kasiningan ng mga manunulat
Kasanayan #2 damdamin ng tao sa kanyang kapwa? 2. Ibigay ang kahalagahan ng sa pagbuo ng
bawat hakbang. inilathalang akda?
F. Paglinang sa Pagbibigay ng Input ng Guro Pagbibigay ng Input ng Guro Pagbibigay ng Input ng Guro Gawain sa Paglipat:
Kabihasaan * Gumawa ng dalawang
(Tungo sa Sandosenang Sapatos minutong movie trailer na
Formative ni Luis Gatmaitan nagtatampok sa alinmang
Assessment) bahagi ng nobela.
https://www.youtube.com/watch?v=dbgkEnyuJyw
Pagbabahaginan ng Awtput
https://www.scribd.com/doc/100513023/Si-Luis- ABSTRAKSYON
Gatmaitan-at-Ang- Kanyang-Isang- Mungkahing Estratehiya: FILL
Dosenang-Sapatos IT!
Punan ang patlang upang
DAGDAGKAALAMAN-(FORYOURINF mabuo ang ka ng inilathalang
O R M A T I O N) akda.
Iba’t-ibang Paraan ng Pagpapahayag ng Emosyon o
Damdamin
G. Paglalapat ng APLIKASYON ABSTRAKSYON ABSTRAKSYON
Aralin sa Pang- Mungkahing Estratehiya: DO IT YOURSELF Mungkahing Estratehiya: CONNECT THE Mungkahing Estratehiya: GOAL - Naisusulat ang isang
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
Araw-araw na Bigyang reaksyon ang dahilan ng ilang tao kung bakit HEARTS PICONNECT critique ng alinmang akdang
Buhay mas pinipili Sa pamamagitan ng mga salitang nasa Batay sa mga sumusunod na pampanitikang
nilang manirahan sa ibang bansa. puso, ibigay ang larawan, ilahad ang wastong Mediterranean.aisipan.
kaugnayan nito sa wastong hakbang sa hakbang sa pagbuo ng ROLE - Isa kang tagapagsuri
pagsusuri ng alinmang akdang simposyum.
pampanitikan. AUDIENCE - Mga mambabasa
H. Paglalahat ng Naibabahagi ang sariling opinyon o pananaw batay sa Nakabubuo ng balangkas ng kwentong
Aralin napakinggan. tinalakay (Ang Diyosa ng Mungkahing Estratehiya:
Pag-ibig at si Adonis) batay sa mga GRAPIKONG PRESENTASYON
sumusunod: Nakabubuo ng isang maikling
simposyum patungkol sa
I. Pamagat paksang
II. Tauhan “Teknolohiya sa Makabagong
III. Tagpuan Panahon”.
IV. Banghay
I. Pagtataya ng Formative Test: Gawain 6: Suring Tauhan 1. Basahin muli ang mga araling
Aralin *Bahagi at Elemento ng Nobela tinalakay sa unang markahan.
2. Humanda sa pagsulat ng
awtput 1.8.
J. Karagdagang 1. Kumuha ng sariling litrato kalakip ang Kasunduan: 1. Paano naipakita ang
Gawain para sa Sanggunian:https://www.scribd.com/doc/80457781/Ang- depinisyon mo ng pag-ibig. Ipost Magdala ng mga kagamitang kasiningan ng mga manunulat
Takdang-Aralin Diyosa-Ng-Pag-Ibig-at-Si-Adonis ito sa social media. gagamitin sa paggawa ng Movie ng iba’t ibang akda
at Remediation 2. Ano ang simposyum? Paano ito Trailer (Pangkatang Gawain) mula sa Mediterranean?
isinasagawa? 2. Magsaliksik ng impormasyon
tungkol sa kahalagahan ng mga
akdang
pampanitikang mula sa bansang
South America at Bansang
Kanluranin.
3. Basahin at unawain ang
talumpati ni Dilma Rousseff sa
Kaniyang
Inagurasyon.
_____Natapos ang aralin at maaari nang magpatuloy sa _____Natapos ang aralin at maaari nang _____Natapos ang aralin at _____Natapos ang aralin at
IV. MGA TALA susunod na aralin. magpatuloy sa susunod na aralin. maaari nang magpatuloy sa maaari nang magpatuloy sa
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa kakulangan sa _____Hindi natapos ang aralin dahil sa susunod na aralin. susunod na aralin.
oras. kakulangan sa oras. _____Hindi natapos ang aralin _____Hindi natapos ang aralin
_____Hindi natapos ang aralin _____Hindi natapos ang aralin dahil sa kakulangan sa oras. dahil sa kakulangan sa oras.
dahil sa integrasiyon ng mga napapanahong mga dahil sa integrasiyon ng mga _____Hindi natapos ang aralin _____Hindi natapos ang aralin
pangyayari. napapanahong mga pangyayari. dahil sa integrasiyon ng mga dahil sa integrasiyon ng mga
_____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming _____Hindi natapos ang aralin dahil napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari.
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
ideya ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol napakaraming ideya ang gustong ibahagi _____Hindi natapos ang aralin _____Hindi natapos ang aralin
sa paksang pinag-aaralan ng mga mag-aaral patungkol sa paksang dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa pinag-aaralan gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag-
pagkakaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga _____Hindi natapos ang aralin dahil sa aaral patungkol sa paksang aaral patungkol sa paksang
gawaing pang-eskwela/mga sakuna/pagliban ng gurong pagkakaantala/pagsuspindi sa mga klase pinag-aaralan pinag-aaralan
nagtuturo. dulot ng mga gawaing pang-eskwela/mga _____Hindi natapos ang aralin _____Hindi natapos ang aralin
Iba pang mga Tala: sakuna/pagliban ng gurong nagtuturo. dahil sa dahil sa
Iba pang mga Tala: pagkakaantala/pagsuspindi sa pagkakaantala/pagsuspindi sa
mga klase dulot ng mga gawaing mga klase dulot ng mga gawaing
pang-eskwela/mga pang-eskwela/mga
sakuna/pagliban ng gurong sakuna/pagliban ng gurong
nagtuturo. nagtuturo.
Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari
V. PAGNINILAY mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-
aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-
aaral na
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga ____Sama-samang Pagkatuto ____Sama-samang Pagkatuto ____Sama-samang Pagkatuto ____Sama-samang Pagkatuto
estratehiya ng ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
pagtuturo ang ____Maliit na Pangkatang Talakayan ____Maliit na Pangkatang Talakayan ____Maliit na Pangkatang ____Maliit na Pangkatang
nakatulong ng ____Malayang Talakayan ____Malayang Talakayan Talakayan Talakayan
lubos? Paano ito ____Malayang Talakayan ____Malayang Talakayan
nakatulong?
____Inquiry-Based Learning ____Inquiry-Based Learning
____Replektibong Pagkatuto ____Replektibong Pagkatuto ____Inquiry-Based Learning ____Inquiry-Based Learning
____Paggawa ng Poster ____Paggawa ng Poster ____Replektibong Pagkatuto ____Replektibong Pagkatuto
____Panonood ng Video ____Panonood ng Video ____Paggawa ng Poster ____Paggawa ng Poster
____Powerpoint Presentations ____Powerpoint Presentations ____Panonood ng Video ____Panonood ng Video
____Integrative Learning (Integrating Current Issues) ____Integrative Learning (Integrating ____Powerpoint Presentations ____Powerpoint Presentations
____Reporting/ Gallery Walk Current Issues) ____Integrative Learning ____Integrative Learning
____Problem-based Learning ____Reporting/ Gallery Walk (Integrating Current Issues) (Integrating Current Issues)
____Peer Learning ____Problem-based Learning ____Reporting/ Gallery Walk ____Reporting/ Gallery Walk
____Games ____Peer Learning ____Problem-based Learning ____Problem-based Learning
____ANA/KWL Technique ____Games ____Peer Learning ____Peer Learning
____Decision Chart ____ANA/KWL Technique ____Games ____Games
____Quiz Bee ____Decision Chart ____ANA/KWL Technique ____ANA/KWL Technique
Iba pang Estratehiya: ____Quiz Bee ____Decision Chart ____Decision Chart
Iba pang Estratehiya: ____Quiz Bee ____Quiz Bee
Iba pang Estratehiya: Iba pang Estratehiya:

Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong?
____Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ____Nakatulong upang maunawaan ng ____Nakatulong upang ____Nakatulong upang
ang aralin. mga mag-aaral ang aralin. maunawaan ng mga mag-aaral maunawaan ng mga mag-aaral
____Naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga ____Naganyak ang mga mag-aaral na ang aralin. ang aralin.
gawaing naiatas sa kanila. gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. ____Naganyak ang mga mag- ____Naganyak ang mga mag-
____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral. ____Nalinang ang mga kasanayan ng mga aaral na gawin ang mga aaral na gawin ang mga
____Pinaaktibo nito ang klase. mag-aaral. gawaing naiatas sa kanila. gawaing naiatas sa kanila.
Iba pang dahilan: ____Pinaaktibo nito ang klase. ____Nalinang ang mga ____Nalinang ang mga
Iba pang dahilan: kasanayan ng mga mag-aaral. kasanayan ng mga mag-aaral.
____Pinaaktibo nito ang klase. ____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan: Iba pang dahilan:
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
masosolusyunan
sa tulong ng aking
punongguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni: DONNA T. BULANAY


Guro sa Filipino 10

Binigyang Pansin ni: SUSAN B. DE GUZMAN FERNANDO U. DEL ROSARIO LILIA R. GUNDRAN, Ed. D
Master Teacher 1 Head Teacher III Principal IV

You might also like