You are on page 1of 12

School: Paspasin Elementary School Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: Wowie J B. Cruzat Learning Area: All subjects


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: Quarter: 3rd QUARTER

ESP ENGLISH IV FILIPINO IV MAPEH – HEALTH EPP – H.E.


I. LAYUNIN

A. Pamantayang LC- The learner Naipamamalas ang kakayahan sa Demonstrates understanding


Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa demonstrates an mapanuring of the proper use of medicines
sa pagmamahal sa bansa sa understanding of the Pakikinig at pag-unawa sa napakinggan to prevent misuse and harm to
pamamagitan ng elements of literary and the body
pagpapahalaga sa kultura informational texts for
comprehension
OL – The learner
demonstrates an
understanding of verbal
cues for clear expression of
ideas

B. Pamantayan sa LC – The learner recalls Nakasusunod sa napakinggang Practices the proper use of
Pagganap Naisasabuhay ang mga details, sequence of events, hakbang medicines.
gawaing nagpapakita ng and shares ideas on texts
pagpapahalaga sa kultura listened to
OL – The learner actively
creates and participates in
oral theme-based activities
C. Mga Kasanayan sa LC – Note details from news Aralin 11: Kapwa ko Pilipino, Kaagapay H4S-IIIa-1 CODE: EPP4HE-0b-3
Pagkatuto (Isulat ang code Naipagmamalaki / report/sections listened to ko sa Pag-asenso Describes uses of medicines
ng bawat kasanayan) napahahalagahan ang EN4LC-IIIb-25 Paksang Aralin: Pagsagot sa mga
nasuring kultura ng iba’t ibang tanong tungkol sa binasang teksto.
OL – Use appropriate
pangkat etniko, tulad ng Pagbibigay ng
expression to talk about
kuwentong bayan, katutubong kahulugan ng mga salita sa
famous events pamamagitan ng katuturan.
sayaw, awit, laro at iba
EN4OL-IIIa-b-14
pa(EsP4PPP-IIIc-d-20)

II. NILALAMAN Aralin 3: Pangkat na ARALIN 1: Tamang Gamit, Wastong Pangangalaga sa


Magkakaiba, Iwas Sakit kasuotan
Pinahahalagahan ng mga
Pilipinong Nagkakaisa
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian ALAMIN NATIN
1. Mga Pahina sa Gabay ng TG pp 198 - 199 TG 186-187 TG p. 158 - 161
Guro 118-122
2. Mga Pahina sa LM pp. 219-221 103-104, 107-108 at 110-111 LM p. 324- 329 221-226
Kagamitang Pang- Mag-
aaral 194-197
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan SMART English 4 txpp 291-
Mula sa Portal ng Learning 292
Resource
B. Iba pang Kagamitang mga larawan ng iba’t ibang Tsart, larawan, juice Larawan, tsart, aklat
Panturo pangkat etniko, padron, at
mga gamit sa paggawa ng
“biographic doll“ patpat o
karton na maaaring gamiting
suporta sa flower organizer,
lumang folder o
kartolina na maaaring gamitin
sa paggawa ng flower
organizer (maaaring patungan
ng art paper), pentel pen o
krayola, gunting, glue o
pandikit, lumang magasin,
kalendaryo o poster, sagutang
papel, tray, malaking mapa ng
Pilipinas, PPT
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Magkaroon ng maikling balik- Let the pupils recall the Pagbabaybay Kailan ka huling uminom ng Magpakita ng ibat ibang
aralin at/o pagsisimula ng tanaw sa nakaraang aralin. news structure Unang pagsusulit gamot? kasuotan.
bagong aralin Anu-ano ang mga paraan ng The news should be able to Paghawan ng Balakid
pagkilala sa sariling kultura? Pangkatin ang klase. Ipabasa ang Ano ang gamot gamot na
answer the question wh-, itanong: Sa anong okasyon
(paglaro ng mga katutubong Tuklasin MO B, KM, p. 101 upang ininom mo?
what, where, when, why natin isinusuot ang mga ito?
laro, pagbubugtungan, atbp) makagawa ng concept map na nasa Ano ang sakit mo at uminom
and how. pahina 102.
ka ng gamot?
Ipabasa ang natapos na concept map
ng bawat pangkat.
Ipakita ang isang lemon o kalamansi.
Ipatala sa mga mag-aaral ang kaalaman
nila tungkol sa bagay na ipinakita gamit
ang kanilang anim na senses. Ipabasa
ang ginawa ng mga mag-aaral.
B. Paghahabi sa layunin ng 1. Anu-anong mga pangkat- What section of the news Magpakita ng mga larawan ng Linangin Natin page 222 – 225
aralin etniko sa ating bansa ang alam paper do you read as soon gamot o videoclip tungkol sa
mo?
2. Ipaunawa sa mga mag-aaral as you hold it? mga gamot .
ang konsepto ng diversity o
pagkakaiba-iba, na ito ay isang Ipakita ang medicine cabinet
realidad o katotohanan.
(Maaari ding ipakilala ang
sa mga bata.
konsepto ng “cultural Tawagin ang mga bata at isa-
diversity.”) isahin ang laman nito.
3. Dalhin ang mga mag-aaral
sa realisasyon na kahit iba-iba
tayo ng pinanggalingang
pangkat etniko, lahat tayo ay
mga Pilipino. Iisa ang bansa
natin. Sa kabila ng mga
pagkakaiba-iba, kayang-kaya
nating itaguyod ang
pagkakaisa.
4. Ipabasa ang panimulang
talata ng aralin sa pahina 194.
C. Pag-uugnay ng mga 1. Ipagawa ang gawain sa Let the pupils listen to the Gawin Natin page 225
halimbawa sa bagong Alamin Natin p. 194. news article about the Talakayin:
aralin *Ano ang kulay ng iyong weather the teacher will
mata? Ano ang nakikita sa loob ng
tell.
*Ilang taon ka na? kabinet?
Southern Mindanao will
*Ilan kayong magkakapatid Nasa aling bahagi ng kabinet
atbp. experience mostly cloudy
2. Hayaang ikumpara ng mga skies with scattered rain ang mga gamot na maaaring
bata ang kanilang mga sagot. showers and isolated inumin? Alin ang maaaring
*Saang bagay kayo thunderstorms. The rest of panlinis o pamahid lamang?
magkakatulad? magkakaiba? the country will be partly Kilala ba ninyo ang mga gamot
3. Ipinagmamalaki mo ba na cloudy to at times cloudy
ikaw ay isang Pilipino?” na ito?
with isolated rain showers
Pangatwiranan. or thunderstorms. Kailan kayo umiinom o
Moderate to strong gumagamit nito?
winds blowing from the (Hikayatin ng mga bata upang
northeast and east will magbahagi sa kanilang mga
prevail over Eastern Luzon karanasan sa pag-inom ng
and its coastal waters will gamot)
be moderate to rough.
Elsewhere, winds will be
light to moderate blowing
from the northeast and east
with light to moderate seas.
D. Pagtatalakay ng bagong 1. Sabihing ang Pilipinas ay Ask the following questions: Pangganyak na tanong: 1. Balikan ang mga gamot na Pagpapakita ng video lesson
konsepto at paglalahad ng tahanan ng iba’t ibang What part of the country Paano gumawa ng kalamansi juice? galing sa medicine cabinet.
bagong kasanayan #1 pangkat etniko na may kani- will experience mostly Ipabasa ang Basahin Mo, KM, p. 103-
kaniyang kultura. (Tanungin 104. Ano-ano ang mga gamot na
cloudy skies with scattered
ang mga mag-aaral kung Itanong: Ano ang mga sangkap na ating iniinom? Bakit tayo
rain showers and
alam nila ang pangkat na ginamit sa paggawa ng juice? Ano-ano umiinom ng gamot?
kinabibilangan nila.) thunderstorms? ang hakbang sa paggawa nito? Ano-
What will prevail over 2. Ipabasa ang “Kilalanin si
ano ang bahagi ng isang resipi? Ano
Eastern Luzon? ang dapat tandaan sa pagbibigay ng Kapitan Kapsula” sa LM.
2. Patingnan ang larawan ng
ibat-ibang pangkat etniko sa Based on the weather mga hakbang ng isang gawain? Sagutin ang mga tanong.
p. 195-196 ng LM. Kilalanin report listened to, describe Makagagawa ka rin ban g Calamansi 3. Ipaliwanag ang kahulugan
ang mga ito. the weather condition in the juice gamit ang resipi na binasa?
ng droga sa LM.
following areas: Paano?
Anong uri ng pandiwa ang ginagamit (Sumagguni , KM, p. 325-
3. Para sa pagpapakilala ng Southern Mindanao
dito? Ano-ano ang bahagi ng isang 326)
mga mag-aaral na Luzon Eastern Luzon
resipi? Bakit mahalaga ang bawat isa?
kumakatawan sa ilang pangkat
etniko, maaaring tumawag ng
mga mag-aaral na gaganap
bilang mga mag-aaral tulad ng
nakalagay LM. Maaaring
tumawag din ng iba pang
mag-aaral upang ipakilala ang
kanilang sarili sa pamamagitan
ng pagbanggit sa kanilang
pangkat na pinagmulan.

4. Pagkatapos ng
pagpapakilala, itanong:
*Ano ang konsepto/kahulugan
ng kultura mula sa binasa?
(Ito ay kumakatawan sa mga
katangian at karanasang
pinagsasaluhan (shared) ng
isang pangkat o kalipunan ng
mga tao mula sa isang maliit
na komunidad, tribo, lipunan
hanggang sa bansa.
Sinasaklaw nito ang mga
kaugalian, paniniwala, gawi
at mga pananaw na maaaring
makaimpluwensiya) sa mga
kabilang sa pangkat
*Sinu-sino ang mga pangkat-
etniko na bumubuo sa bansa?
*Paano mo ipapakita ang
paggalang sa kultura ng bawat
pangkat etniko? Atbp.
E. Pagtalakay ng bagong DAGDAG KAALAMAN TG Guided Practice Pagsikapan Natin
konsepto at paglalahad p.119-122 Let the pupils listen to the Ipabasa ang islogan Tama Ba
ng bagong kasanayan #2 1. Paglalahad ng karagdagang
news report the teacher will Ako at ipadugtong ang
impormasyon. p.119-120 ng
TG tell. Answer the questions larawang nagpapakita ng
2. Itanong: after. (Note: The teacher suporta sa kaisipang
*Ano ang maaaring epekto ng may use the previous nakapaloob dito.
pagkakaroon ng iba’t ibang
pangkat etniko?
selection from the LM book)
*May iba pa ba kayong alam (Sumangguni, KM, p. 327)
na pangkat etniko bukod sa
nasa
mapa? Ilarawan sila.

F. Paglinang sa Kabihasnan 1. Paano nyo natututuhan ang Independent Practice Pagyamanin Natin Pagyamanin Natin page 226
(Tungo sa Formative kultura ng inyong pangkat? Let the pupils listen to the 1. Ipagawa ang Gawain Ano
Assessment 3) *Saan at paano nyo natutuhan news report the teacher will
ang inyong pagkain, Kaya sa LM.
tell. Then let them answer
pananamit, pagsagot sa 2. Heto ang mga plaskard na
the questions. (The teacher
nakatatanda, pag-aalaga sa nakakalat sa sahig. Nakasulat
sarili at iba pang mga gawi? may use previous selection)
For the first half of the ang mga karaniwang sakit na
(Dalhin sila sa realisasyon na
ipinanganak tayo sa isang race, Joe is on the lead. nararanasan.
pangkat na may kultura na at Laura and Tom are neck to 3. Paghudyat ko ng GO mag-
sa patuloy nating pakikipag- neck not so far behind. Joe unahan kayong lumapit o
ugnayan samga miyembro is running as fast , as he tapakan ang sa sakit na
nito, nakukuha o natututuhan can, careful to keep ahead
natin ang kanilang kultura.) naranasan ninyo kailan lang.
of the others. There’s now
2. Paano naman kaya natuto 4. Pipili ang guro ng isang
Tom rather fast,
ng Filipino ang mga banyagang batang magbibigay ng
nandito? approaching the two. Laura
(Sa puntong ito, maaaring has been pacing herself kaniyang karanasan sa
ipaalala sa mga mag-aaral quite well. She picks speed karamdamang ito sa bawat
ang konsepto ng “cultural and moves ahead. She sakit.
diversity.” Maaaring seems to keep a constant (Sumangguni KM,p. 328)
magkakaiba-iba tayo ng speed and not exhaust
kultura ngunit hindi ito herself too early in the race.
hadlang sa pagkakamit ng Suddenly, Tom stumbles!
matiwasay na pamumuhay at
Oh, no, he is beginning to
kapayapaan. Kailangan
lamang na pagtuunan natin have cramps in his legs. Joe
ng pansin ang ating seemingly follows. His legs
pagkakatulad sa halip na feel somewhat like lead. It ‘s
pagkakaiba-iba.) still a race for Laura…
G. Paglalapat ng aralin sa 1. Punan ang tsart para What are the things you Itanong:
pang-araw- araw na ipakilala ang kultura ng should remember in a. Kailan iinom ng gamot?
buhay sariling pangkat.
Pangkat
listening to a news like in TV b. Bakit kailangan nating
Lugar Patrol or 24 Oras? uminom ng gamot?
Salita c. Ano-ano ang mga
Pagkain karaniwang gamot na ating
Kaugalian iniinom o
Paniniwala ginagamit?
2. Ikumapara ang sagot ng d. Anong pagbabago ang
bawat isa. Ipaliwanag ang nagagawa ng gamot sa ating
pagkakaroon ng pagkakatulad katawan? -Paano mo
at pagkakaiba ng kultura
mapanatiling mabuti ang iyong
kalusugan upang makaiwas sa
nakakahawang sakit?

H. Paglalahat ng Aralin 1. Hayaan ang mga mag-aaral In noting details, one should Pagnilayan Natin Tandaan Natin page 225
na bumuo ng konsepto mula always remember to answer 1. Ipagawa ang Gawain sa
sa araling ililahad. the WH questions. Kompletuhin Mo Ito.
2. Bigyang diin ang 2. Kompletuhin ang kaisapang
mahahalagang konseptong
nasa scroll graphic organizer
tinalakay tulad ng:
*kultura upang makabuo ng isang
*cultural diversity atbp. malinaw na mensahe sa LM.
(Sumangguni KM,p. 328)

I. Pagtataya ng Aralin Ano iba’t ibang paraan ng Directions: Listen to the Isulat ang tamang pagsasagawa ng Ipasadula ang gawain sa Mam
makapagpapakita ng selection the teacher will kalamansi juice. Sir Ano ang Dapat Bibilhin?
paggalang at pagtanggap sa read. Answer questions (Sumangguni KM,p. 328)
kultura ng iba?
after.
( See attached news article )
J. Karagdagang Gawain Gumawa ng sariling islogan na
para sa takdang- aralin at nagpapakita kung bakit
remediation kailangan nating uminom ng
gamot.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

Prepared by: Checked by:

WOWIE J B. CRUZAT ERNEL S. SANTOS


Teacher I Head Teacher II
School: Paspasin Elementary School Grade Level: V and VI
GRADES 1 to 12 Teacher: Wowie J B. Cruzat Learning Area: English
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: Quarter: 3rd QUARTER

ENGLISH V ENGLISH VI

II. LAYUNIN

A. Pamantayang Demonstrates understanding that words are composed of The learner demonstrates understanding ...
Pangnilalaman different parts to know that their meaning changes depending in context of various linguistics nodes to comprehend
various texts.
of the oral standards of English in order to
participate in various oral communication
demands (situation, purpose and audience
command of the conventions of standard
English grammar and usage when writing or
speaking
of different formats to write for a variety of audiences and purpose. of verbal and non-verbal
elements of communication to respond back
B. Pamantayan sa Uses strategies to decode correctly the meaning of words in isolation and in context The learner…
Pagganap Analyzes text types to effectively understand
information/message(s)
Prepares for and participates effectively in a range of conversations
and collaboration with diverse partners, building on others’ ideas
and expressing their own clearly and persuasively Uses linguistic
cues to appropriately construct meaning from a variety of purposes.
Speaks and writes using
good command of the
conventions of standard
English Edit texts using
appropriate text types for
a variety of audiences
and purpose.
Uses a variety of strategies to provide appropriate feedback
C. Mga Kasanayan sa Infer the meaning of unfamiliar words based on the given context clues (synonyms Identify kinds of text according to structure
Pagkatuto (Isulat ang code and antonyms word parts ) and other strategies
ng bawat kasanayan) EN5V-IIIc 20.3, 20.4, 20.5
II. NILALAMAN Synonyms and Antonyms
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng CG p.
Guro Lesson Guide in English V .Revised Edition pp.230-232
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang- Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan https://www.superteacherworksheets.com/
Mula sa Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang chart, DLP Laptop, activity sheets
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang 1. Oral Language Activity
aralin at/o pagsisimula ng Guessing Game: What’s the word! That’s The Word!
bagong aralin Teacher will present sets of jumbled letters in the pocket chart. The teacher will use
the powerpoint presentation to flash the clue, then pupils will arrange the letters to
form the correct word as fast as they can.
DAY 2
Vocabulary Development
1. T I A L E S S E N - it means significant or important
2. C E L L E X E N T – similar meaning of the word outstanding
3. F U L G H T T H O U - opposite of the word unkind or selfish
4. C U L T I V A T E - is the contrasting meaning of the word
discourage
5. C I A T E A P P RE – is one way of valuing something
B. Paghahabi sa layunin ng Show picture of a family.
aralin How would you describe your family? Do you have strict parents?
Playful siblings? Compare your family with that of your seatmate’s .
Sometimes, we don’t realize how important our family is, until we
experience difficulties. The poem that you are about to read
discusses the meaning and importance of the family and how must
value the people we care the most.

C. Pag-uugnay ng mga Pupils will read the poem.


halimbawa sa bagong The Essence of a Family
aralin The family is best known as the essential element of a
society
The cluster that compasses the world!
For its members cultivate the blessings of this earth
And develop relations among humankind
In your own families, where people are reared
Interact with thoughtfulness and increase your morals
Because the desire to be known for the character
And excellent individually hopes to enhance this place
So when you encounter difficulty in life and fall astray
You can feel the loving hands of your own family
Willing to embrace you and lighten your burden
To stand by your side , to give their support
Never be afraid to show how much you value your own
family
Demonstrate all the appreciations that you feel
Exert real effort in proving how much you love them
Through affirmations and striving to be the best person
you can be!
D. Pagtatalakay ng bagong Answering the following questions:
konsepto at paglalahad ng 1. What is the poem all about?
bagong kasanayan #1 2. How is the family described in the poem?
3. In what ways could we show our care and love for our family
members?
4. How would you describe the usual family set-up in the
Philippines?
5. How do you show your appreciation to your family members?
E. Pagtalakay ng bagong Let’s go back to the pair of words that you have read a while ago
konsepto at paglalahad A B
ng bagong kasanayan #2 essential- important cultivate-
discourage
appreciation- value
thoughtful- selfish
Outstanding- excellent
1. What have you noticed with the pair of words in column A?
2. What meaning does each pair suggest?
3. How about in column B, what have you noticed with the pair of
words?
4. What can you say about these words?
5.What meanings do these words suggest?
6.What do you call the pair of words that have the same meaning?
7. How about the pair of words that have opposite meaning?
Children, we can identify meanings of unfamiliar words through
their antonyms or synonyms
F. Paglinang sa Kabihasnan Direction: Choose the correct meaning of the underlined words
(Tungo sa Formative from the box
Assessment 3) 1. Love should be the essence of every relationship.
value beginning need
2. The Pope was delighted to see many clusters of families
attending the mass
kinds races groups
2. Parents try their best to cultivate their children’s values
use neglect develop
Direction: Choose the antonym of the given words.
1. soft ( gentle hard strong)
2. harmful (safe dangerous free)
B. Independent Practice
Dyad Strategy/Think-Pair – Share
Pupils will get a partner. Together, they will think of a
descriptive word.Then, each partner will take turn in giving the
synonym/ antonym of the word.
Teacher will give them enough time to do the task.
G. Paglalapat ng aralin sa Direct Instruction Strategy: TGA Activity
pang-araw- araw na buhay Tell: The teacher will direct the pupils to pay attention on the
directions for the next activity. The students will be given a
sheet of paper with a word and letter on it. The letter will be
“a” (for antonym) or “s” (for synonym).
Guide: Guide the pupils to find the antonym or synonym that
matches the word they are holding.
(if an “a” appears in the sheet they must find the
antonym and vice-versa). Pupils must match up with the
correct person in the class and then stand by that person.
The activity is concluded when all pupils have found their
match and are standing next to the classmate holding
that match.
Apply:Pairs that match up before the other pairs match up must
think together and say aloud as many synonyms and
antonyms as they can for their word.
H. Paglalahat ng Aralin Remember:
Synonyms are pair of words with similar or almost similar
meanings
Antonyms are pair of words with opposite meanings
I. Pagtataya ng Aralin Direction: Read the following sentences. Answer the questions that
follow.
1. What are synonyms?
a. words that sound the same but have different meanings
b. words that are spelled the same way
c. words that are opposites
d. words that mean almost the same thing
2. Which pair of words are synonyms?
a. giant, huge
b. tiny, huge
c. cow, now
d. chat, cheese
3. You can use synonyms to ______________
a. compare things
b. make your writing more interesting
c. use fewer words when you write
d. show differences
4. What are antonyms?
a. words that rhyme
b. words that sound alike but have different meanings
c. words that have almost the same meaning
d. words that have opposite meanings
5. Which pair of words are antonyms?
a. horse, dog
b. love, like
c. weak, strong
d. small, tiny
J. Karagdagang Gawain Write three pairs of words that suggest similar meanings and
para sa takdang- aralin at another three pairs that express opposite meanings. Use them in
remediation meaningful sentences
V. MGA TALA
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

Prepared by: Checked by:

WOWIE J B. CRUZAT ERNEL S. SANTOS


Teacher I Head Teacher II

You might also like