You are on page 1of 6

Name: Chona W.

Cioco Grade and Section: Six-Libra


School: CL Montelibano Elem. School Date: December 9, 2021
Subject: Araling Panlipunan VI Observer: Jesusa T. Tagolimot
BANGHAY ARALIN
ARALING PANLIPUNAN VI
I. Layunin
A. Pamantayan Pangnilalaman: Naipapaliwanag ang mga suliraning pangkabuhayan pagkatapos ng digmaan at
nagging pagtugon sa mga suliraning ito. B. Pamantayan sa Pagganap: Nakakapagpakita ng pagmamalaki sa
kontribusyon ng mga nagpunyaging mga Pilipino sa pagkamit ng ganap na kalayaan at hamon ng kasarinlan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto: Nasusuri ang mga pangunahing suliranin at hamon sa kasarinlan pagkatapos
ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig
1.1 Natalakay ang Suliraning Pangkabuhayan pagkatapos ng digmaan at ang naging pagtugon sa mga
suliranin
Learning Competencies Code: (AP6SHK-IIIA-B-1)
II. Nilalaman
A. Paksa: Pagtugon sa mga Suliranin, Isyu at Hamon sa Kasarinlan ng Bansa
B. Sangunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro: Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino 6 pp.197-201
Araling Panlipunan Ikaltlong Markahan- Modyul 1 Week 1
Araling Panlipunan Ikaltlong Markahan- LAS 1.1 Week 1
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral: Araling Panlipunan Ikaltlong Markahan- Modyul 1
3. Karagdagang Kagamitan: Araling Panlipunan Ikaltlong Markahan- LAS 1.1 Week 1
C. Kagamitang Pangturo: mga larawan
D. Value Focus: Pagkakawang gawa
III. Pamamaraan
A. Prelimenaries Activities OBJECTIVE# 5
Established
 Pagbati safe and
 Panalangin secure
learning
 Pagkuha ng Attendance environments
 Pagkuha ng asignatura to enhance
 Mga tuntunin sa silid-aralan learning
through the
*( tacked on the board) consistent
* The 5 P’s: implementati
on of policies,
1. Be Positive guidelines
2. Be Productive and
3. Be Polite procedures.
*Set house
4. Be Prepared rules/guidelin
5. Be ResPectful es
*HEALTH and SAFETY REMINDERS:
1. Clean your hands often.
2. Wear your mask at all times.
3. If you feel sick, stay home.
4. Stay Physically distant.
5. Sanitize your hands.

B. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin:


Pagpapakita ng mga larawan sa panahon ng Hapon. Kilalanin ang mga pangyayari noong panahon ng
Ikalawang Digmaang Pandaigdig. Ayusin ang mga titik para mabuo ang tamang salita. Objective #3
Displayed
proficient use
of Mother
Tongue,
Filipino and
English to
facilitate
teaching
and learning.
*Provide
unlocking of
difficulties or
BAPAGBALIK IN HTAED HCRAM translations.
RILGEYA ARTHURMAC
BALANAN SA TABAAN BANANLA SA GIDORCORRE

Paano mo mapapahalagahan sa panahon ng pandemya ang mga ginawa ng ating mga bayaning
Pilipino noong panahon ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig?

C. Paghahabi ng layunin ng aralin at paglalahat:


Ipakita ang larawan ni Pangulong Manuel Roxas. Objective#1
Apply
knowledge of
content
within and
across
curriculum
teaching
areas.
*Processed
learners’
ideas and/or
questions
thoroughly.

Sinong pangulo ito ng ating bansa?


Pagbibigay ng talahulugan para mas madaling maunawaan ang aralin: Ispell ng maayos ang mga Objective#9
nagkagulong mga titik para mabuo ang salita. Basahin ang mga ito. Designed,
adapted and
(HIPLINEPPI REBIHALITIONTA CAT) - Dito nakasaad ang pagbibigay ng pamahalaang Amerikano ng halagang implemented
$620 milyon na tulong pinansyal sa Pilipinas. Nakasaad din sa kasunduan pagbabayad ng Amerika ng halagang teaching
strategies
$800 milyon bilang bayad pinsala sa mga ari-arian ng mga sibilyang naapektuhan ng digmaan. ( HIPLINEPPI that are
( PHILIPPINE REHABILAITATION ACT ) responsive to
learners
(LLEB DETAR TCA) -Isa sa mga kasunduang naging kapalit ng Philippine Rehabilitation Act kung saan nakasaad with
na sa loob ng walong taon ay magkaroon ng malayang kalakalan ang Pilipinas at Amerika mula 1946 hanggang disabilities,
1954. ( BELL TRADE ACT ) giftedness
and talents.
(PATYRI STHGIR ) - Kasunduang labag sa saligang batas na nagpapahayag ng pagkakaroon ng pantay na *Display
karapatan ng mga Pilipino at Amerikano na magnegosyo sa Pilipinas. ( PARITY RIGHTS ) respect and
AMTINESYA – kalayaan o palugit na ibinigay sa tao, particular sa mga gerilyang susuko sa pamahalaan. personal
regard for the
(AMNESTIYA) learners’
NOYSAROBALOK- tawag sa pagsuporta ng mga pinunong Pilipino sa mga gawaing pampolitika ng mga Hapones. diverse
backgrounds
(KOLABORASYON)
RANAR- National Resettlement and Rehabilitation Administration- Nangangasiwa sa mga informal settler sa
iba’t-ibang pook sa labas ng maynila at iba pang lungsod. (NARRA)
D. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin. (Pinatnubayang Pagsasanay):
Tingnan mabuti ang mga larawan pagkatapos ng digmaan sa Marawi. Objective#9
MGA KUHANG LARAWAN PAGKATAPOS NG LABANAN SA PAGITAN NG MAUTE AT HUKBONG MILITAR Designed,
adapted and
NG PILIPINAS SA MARAWI implemented
teaching
strategies
that are
responsive to
learners
with
disabilities,
giftedness
and talents.
*Display
respect and
personal
regard for the
learners’
diverse
backgrounds
Unang larawan: Ano ang masasabi mo sa larawan?
Ikalawang Larawan: Bakit nagsisialisan ang mga tao?
Ikatlong larawan: Nasaan ang mga tao? Bakit sila nandoon? Ano ang nangyari sa kanilang mga Objective#4
Used
tahanan? effective
Ikaapat na larawan: Ano ang nangyari sa paaralan? Makakapag-aral pa kaya ang mga bata? verbal and
non-verbal
Ano-ano ang mga iniwang pinsala ng labanan sa Marawi? classroom
Ano ang mahihinuha mo sa kalagayan ng ekonomiya, kaligtasan, kalusugan, kabuhayan, at edukasyon ng mga communicati
tao sa Marawi? on strategies
to support
Sa iyong palagay maari bang maihalintulad ang pangyayari sa Marawi at ang Ikalwang Digmaang learners’
Pandaidig? understandin
g,
Sa Iyong palagay ano-ano kaya ang mga epekto sa Pilipinas ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig? participation,
(Objective No. #3) engagement
and
achievement.
*Ensure
active
participation
of students

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1.


Pagbibigay ng mga dapat isaalang-alang kapag ginagawa ang pangkatang Gawain.
1. Isuot ang facemask.
2. Alalahanin ang social distancing.
3. Maghintay ng iyong pagkakataong sumagot.
4. Huwag mahiyang sumali.

Objective#7
Maintained
Gawain ng mga lalaki: learning
environments
1. Ipagawa ang tsart. Ibigay ang mga suliranin pagkatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig. Ipabasa sa mga that nurture
bata at ipapaskil sa pisara para mabuo ang tsart. and inspire
learners to
participate,
cooperate
and
collaboration
in continued
MGA SULIRANIN PANGKABUHAYAN PAGKATAPOS NG DIGMAAN learning.
*Encouraged
learners’
cooperation
in the
activities
Maraming Walang makain,
Lugmok ang Nasira ang given
nasirang mga walang
ekonomiya ng telekomunikasyon
tirahan at gusali
mapasukang at transportasyon,
bansa tulad ng PGH at
hanapbuhay, krisis sa pananalapi
UP

Panganib sanhi Dumami ang


Isyu sa
ng pagkilos ng iskwater sa
kolaborasyon
mga HUK Maynila

Katanungan:
Alin sa mga suliranin ang ating nararanasan hangang sa ngayon?

Alin sa mga suliranin ang nararanasan ng bansa ngayong may pandemya?

May mga ginagawa ba ang ating gobyerno para matugunan ang mga suliraning ito?
Gawain ng mga babae:
1. Ipagawa ang tsart. Ibigay ang mga hakbang na ginawa ng pamahalaan para masolusyunan ang mga suliranin
pagkatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig. Ipabasa sa mga bata at ipapaskil sa pisara para mabuo ang tsar

PAGTUGON SA MGA SULIRANIN

Philippine
Rebilitation Act, Bell Trade Act
Philippine Philippine
Bell Trade Act, Rebilitation Act Rebilitation Act
Parity Rights
Parity Rights

Nagpalabas ng
pangkalahatang
amnestiya o lubusang Enero 28, nagpalabas
pagpapatawad si ng amnestiya si Pang. Nagbigay ng
Pangulong Roxas Roxas para sa lahat ng programa si
noong Setyembre 7, mga nakulong dahil sa
1945 sa mga HUK at kasalanang
Pang. Roxas na
gerilya na mahigpit na kolaborasyon sa mga NARRA para sa
kalaban ng Hapones noong mga
pamahalaan dahil sila panahon ng digmaan
ang bantsa sa
seguridad

Katanungan:
1. May magagawa ka ba na maaring makatulong masolusyunan ang mga suliraning ito?
2. Bilang bata o mag-aaral ano ang maari mong maitulong?

F. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 Objective #4


Used
Ipagawa sa mga bata: effective
Larong “Name the price” verbal and
non-verbal
Mga hakbang sa Gawain. classroom
communicati
on strategies
1. Hatiin ang klase sa dalawang grupo ang lalaki at babae. to support
learners’
2. Ibibigay ng guro ang mga impormasyon hinggil sa tulong pinansyal ng Estados Unidos sa Pilipinas. understandin
3. May isang miyembro sa bawat grupo na pupunta sa harap at magbabato pik kung sino ang g,
participation,
matatalo siya ang magbabasa ng imporpasyon at ang nanalo ang may pagkakataon na maunang engagement
pumili ng hulang halaga at susundan ng natalo kung sino nakakuha ng tama o may pinakamalapit and
achievement.
na hula ang may puntos. *give
students with
positive
Dahil sa matinding kahirapang naranasan ng Pilipinas pagkatapos ng Ikalawang Digmaang comments
and praises
Pandaigdig ay napilitan si Pangulong Manuel Roxas na tanggapin ang tulong pinansyal na
pinagkaloob ng mga Amerikano. Pinagtibay ng Kongreso ang Philippine Rehabilitation Act. At
hinati sa tatlo ang tulong pinansyal

1. Ang $120 milyon na inilaan sa pagpapagawa ng mga tulay, kalsada, at iba pang
impraestruturang kailangan para maayos ang pamumuhay ng mga mamamayan.

Mga pagpipilian: $118 $119 $120 $121 $122

2. $100 milyon pagpapayos ng mga lumang kagamitang pangmilitar na iniwan ng mga Amerikano
sa bansa at halos hindi na mapapakinabangan.
Mga pagpipilian: $100 $110 $120 $130 $140

Ang natirang $400 milyon ay ipinagkaloob o gagamitin bilang iskolarship ng mga Pilipinong
ipadadala sa Estados Unidos

Mga pagpipilian: $100 $200 $300 $400 $500

Magkano lahat ang ipinagkaloob ng Amerika sa Pilipinas sa ilalim ng Philippine Rehabilaitation Act
na hinati sa tatlo? Kunin ang kabuuan ng tatlo.

Kung ikaw nabuhay noong panahong pagkatapos ng Ikalawang Digmaaang Pandaigdig, Sang ayon ka
ba sa mga ipinaglaan ng tulong pinansyal ng Amerika sa Pilipinas? Bakit? (Objective No. #3)
Sa panahon ng pandemya kung ikaw ay bibigyan ko ng dalawang milyong piso ano ang una mong
paglalaan nito? Bakit? (Objective No. #3)

G. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment)


1. Bigyan ang bawat bata ng kanilang puzzle piece na nakasulat ang mga pagtugon sa suliranin.
2. Pamuntahain isa-isa ang mga bata sa harap na hahanapin nila ang suliranin na bibigyan ng
solusyon at ibubuu ang puzzle chart.

SULIRANIN PAGTUGON SULIRANIN PAGTUGON


Lugmok ang Philippine Rebilitation Act, Bell Maraming nasirang Philippine Rebilitation
ekonomiya ng Trade Act, Parity Rights mga tirahan at gusali Act
bansa tulad ng PGH at UP

SULIRANIN PAGTUGON SULIRANIN PAGTUGON


Walang makain, Bell Trade Act, Parity Rights Nasirang Philippine Rebilitation Act, Bell
walang telekomunikasyon Trade Act, Parity Rights
mapasukang at ransportasyon,
hanapbuhay krisis sa pananlapi

SULIRANIN PAGTUGON SULIRANIN PAGTUGON


Naglabas ng pangkalahatang Isyu sa Naglabas ng amnestiya
Panganib sanhi
amnestiya kolaborasyon
ng pagkilos ng
mga HUK

SULIRANIN PAGTUGON
Dumami ang NARRA
iskwater sa
Maynila

Pagpapahalaga: Objective #1
Apply
1. Ano ang mga maari mong magawa para makatulong sa mga suliraning kinakaharap ng ating knowledge of
content
bansa ngayong may pandemya? within and
across
curriculum
2. Ano ang maaari mong maitulong sa mga pamilyang naapektuhan ng pandemya, nadamay sa teaching
kaguluhan, nasalanta ng kalamidad? (Objective No. #3 areas.
*Processed
learners’
ideas and/or
questions
thorougly

H. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay (Aplikasyon) Objective #6


Maintained
Lagyan ng tsek ang mga maari mong magawa bilang isang mag-aaral o bata para makatulong sa learning
pagbibigay ng solusyon sa mga suliraning kinakaharap ng bansa sa ngayon. environments
that promote
_____1. Ma-aaral ng mabuti para hindi masayang ang inilalaan ng gobyerno sa aking pag-aaral. fairness,
respect and
_____ 2. Tatangkilikin ang mga produktong gawa ng Pinoy kahit paano ay makatulong sa ekonomiya care to
ng bansa. encourage
learning.
*Provided
activities that
consider the
different
_____ 3. Hindi sasali sa mga grupong sumasalungat sa gobyerno at nagdudulot ng kaguluhan sa factors of
learning
bansa.
_____ 4. Iingatan at gagamiting ng maayos ang mga pagmamay-ari ng pamahaalan kapag ginagamit.
_____ 5. Tutulungan ang mga kapwa kapag nangangailangan lalong lalo na ang mga walang makakain
at bahay.
I. Paglalahat ng aralin
1. Magbigay ng mga suliranin pagkatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig.
2. Ibigay ang mga pagtugon ng pamahalaan sa mga suliranin.

Objective#8
IV.Pagtataya ng Aralin (Malayang Pagsasanay) Applied a
range of
successful
I. Panuto: Basahin ang sumusunod at sagutan. Isulat lamang ang TITIK na may tamang sagot. strategies
that maintain
learning
Suriing mabuti ang tanong sa bawat bilang. Isulat ang titik ng tamang sagot sa sagutang papel. environments
______ 1. Isa sa mga suliraning hinarap ni Pangulong Roxas na naging banta sa seguridad ng bansa. that
A. Panganib sanhi ng pagkilos ng mga HUK motivate
learners to
B. Panganib sanhi ng pagkilos ng mga Maute Group work
C. Panganib sanhi ng pagkilos ng Abu Sayyaf productively
by assuming
D. Panganib sanhi ng pagkilos ng mga NPA responsibility
______ 2. Ang pakikipagtulungan ng mga Pilipino sa mga Hapon sa Panahon ng Ikalawang Digmaang for their own
Pandaigdig ay naging suliranin/isyu sa panunungkulan ni Pangulong Roxas. learning.
*Provide
A. Isyu ng Korporasyon timely
B. Isyu ng Kolaborasyon feedback
C. Isyu ng Rehabilitasyon
D. Isyu ng Organisasyon _______

3. Unang pangulo ng Ikatlong Republika na humarap sa hamon at suliranin pagkatapos ng Ikalawang Digmaang
Pandaigdig.
A. Manuel A. Roxas
B. Elpidio Quirino
C. Ramon Magsaysay
D. Carlos Garcia

______ 4. Bakit pumasok sa isang Kasunduan ng Pangkalahatang Relasyon (Treaty of General Relations) ang
Pilipinas at Estados Unidos?
A. Upang wakasan na ang lahat ng karapatang pinanghahawakan ng Estados Unidos sa bansa mula sa naging
resulta ng Kasunduan sa Paris
B. Upang ipagpapatuloy ang pagkontrol ng mga Amerikano sa bansa
C. Para sa Programang Amnestiya ng mga naging Kolaboreytor
D. Upang makapagbigay ng pondo ang mga Hapon sa bansa

______ 5. Ang mga sumusunod ay dahilan kung bakit nagbigay ng malawakang amnestiya si Pangulong Roxas
sa mga gerilya MALIBAN sa isa.
A. upang ipakilala na ang lahat ng may kasalanan ay binigyan ng pagkakataon upang magbago sa kanyang
pangasiwaan
B. upang magbigay ng lubusang pagpapatawad sa mga gerilya
C. upang magbigay ng pagkakataon sa mga naging kolaboreytor sa panahon ng Hapon
D. upang ipakita sa mga Pilipino ang kanyang pagpanig sa mga nakagawa ng kasalanan
Mga Tala

Remark: ML: ____________ ID: ____________


V. Karagdagang gawain para sa takdang aralin
Ipirinig ang awitin tungkol sa Awit sa Marawi. Ano ang naging epekto ng Labanan sa Marawi?
Ano ang ginawa ng ating pamahalaan para matugunan ang suliranin sa Marawi?

You might also like