You are on page 1of 3

1

Instructional Plan (iPlan)

Pangalan ng Guro Angelica B. Gepiga Taon/Lebel Ika siyam na


baitang
Lugar ng Pag-aaral: Filipino kwartel: 2nd pang ilang mudyol: 3
Kakayahan: naipapahayag nang masining at may damdamin ang isinulat na maikling kuwento.

Pang ilang Maikling kwento Tagal (minuto / oras) 45 mins


Aralin. 3

Susi ng consepto ng pag unawa Nabibigayang interaksyon ang pagiging makatotohanan o di-makatotohanan ng mga

Pangyayari sa maikling kuwentong binasa

Kaalaman Nalalaman ang bahagi ng maikling kuwento sa pamamagitan ng pagsasa ayos ng


Mga Layunin sa kwento
Pag unawa Pangkasanayan Nakapagbabahagi ng kuwento sa pamamagitan ng na pasalitang pasalaysay ukol
sa sariling karanasan sa buhay.
Pangkaasalan Nakapagpapahayag g saluobi o sarili g reaksyo tu gkol sa iba’t iba g aikli g
kwento sa pamamagitan ng palitang opinyon
Libro: panitikan ng Pilipinas
Mga kagamitan Lap top
Projector
Speaker
Elemento ng pagpaplano Pamamaraan

Bago sisimulan ang klase ang guro ay magpapakita ng

 Sa inyong palagay ano ang gamit ng pera sa ating


larawan ng baril at pera. Magtatanong sa mag-aaral
Pagganyak
Paghahanda
 Sino ang mga taong dapat mag hawak at
buhay

 Ano ba ang silbi ng baril


mangalaga ng baril

Ang guro ay magpapalabas ng palabas na pinamagang


aanhin ninyo yan isinulat ni Lualhati Bautista
Pagkatapos ng palabas ay magtatanong siya sa mga mag-

 Ano ang ugali ni nai phan? Meron pa bang katulad


aaral

 Anong nangyari pagkatapos iniwan si nai phan ng


sa ugali ni nai phan?
Mga gawain

 Ano ang ibinilin ni nai phan sa estranghero?


kanyang asawa para manood ng sene

Ang guro ay magtatanong sa mga mag-aaral hinggil sa

 Kung kayo ang nasa pusisyon ni nai phan


kanilang sariling opinyon

makakaya nyo ba ang ginawa niya sa

 Bakit may mga tao na kahit alam na nila na mali


estranghero?

 Anong uri ng panitikan ang akdang aanhin ninyo


ang kanilang ginagawa ay ginagawa parin nila?
Pagsusuri
yan ni Lualhati Bautista
Pagkatapos ng malawakang palitang kuro kuro ang guro
ay magbabahagi ng mga layunin para sa susunod na

 Nalalaman ang bahagi ng maikling kuwento sa


talakayan

 Nakapagbabahagi ng kuwento sa pamamagitan ng


pamamagitan ng pagsasa ayos ng kwento

na pasalitang pasalaysay ukol sa sariling


karanasan sa buhay.
2

Presentasyon  Nakapagpapahayag ng saluobin o sariling


reaksyon tungkol sa iba’t iba g aikli g kwe to
sa pamamagitan ng palitang opinyon
Ang maikling kuwento ay isang akdang pampanitikan
batay sa mga pangyayaeing nagaganap sa pang araw-
araw na buhay. Ito ay binubuo ng maingat na pangyayari
ng banghay, pagtutunggali ng mga tauhan, mabisang
kasukdulan at nag-iiwan ng kakintalan o impresyon sa
isipan ng mga mambabasa. Ang maikling kwento ay hindi
pinaikling nobela. Hindi rin ito buod ng isang nobela. Ito
ay nagtataglay ng sariling mga katangian na ikinaiba nito
sa ibang sangay ng panitikan.
Si Edgar Alla Poe a g ti aguria g a a g aikli g
kwe to sa lara ga g pa itika sa buo g u do. “i
Abstrakasyon Deogracias A. Rosario a a a g ki ikilala g a a g
aikli g kwe to sa ati g ba sa.
May katangiang nagtataglay ang isang maikling kwento
na ikinaiiba nito sa iba pang sangay ng panitikan. Ito ang
mga sumusunod:
1. Maikli dahil matipid ang manunulat sa kanyang
pananalita para maging mabilis ang pagsasalaysay
ng panahon sa mga taong abala sa kanilang pang
araw-araw a Gawai ku g kaya’t ababasa ito sa
isang uouan lamang.
2. May iisang pangunahing tauhan lamang
3. Iisa lang ang tagpuan
4. Mabilis ang daloy ng mga pangyayari
5. Nagsasalaysay sa mga mahahalagang pangyayari
sa buhay ng mga tauhan
6. Nag iiwan ng kakintalan sa mga mambabasa, hindi
basta malilimutan dahil tatatak ito sa isipan at
damdamin ng mga mambabasa sapagkat
naiugnay sa realidad ng buhay.
bahagi ng maikling kwento
1. Panimula (introduction)- ito ay bahagi na kung
saan pinapaasa ng manunulat ang mambabasa sa
isang kawili-wili at kapana-panabik na akda. Dito
ipinakilala ang mga tauhan, ipinahiwatig ang
suliraning kakaharapin ng mga tauhan,
inilalarawan ang tagpuan, at ikinikintal sa isipan
ng mga mambabasa ang damdaming pagigitawin
sa kuwento
2. Saglit na kasiglahan (rising action)- nagsisilbing
panghatak o pang-akit sa mga mambabasa na
ituloy ang pagbasa.
3. Suliranin (conflict)- ang lalong nagpapatibay sa
pagkakahawak ng manunulat sa atwnsyon ng
kanyang mga mambabasa sa maaasahang hindi
titigil ha gga’t hi di iya akikita ku g a o a g
naging kalutasan ng suliranin; ito ay nagbibigay-
daan sa madulang tagpo uoang lalong maging
kawili-wili at kapana-panabik ang mga pangyayari
kaya’t si asabi g ito a g sa liga g akda.
4. Kasukdulan- sito nagwawakas ang tunggalian sa
bahaging ito madarama ng mga mababasa ang
pinakamasidhing pananabik sapagkat dito
pagpapasyahan ang kapalaran ng pangunahing
tauhan sa kwento.
5. Kakalasan- katapusan ng kwento at karaniwang
siya ring nagpapaliwanag para sa mambabasa ng
mga katangiang maaring naiwan sa kanyang isip.
3

Pagkatapos ng talakayan at klaripikasyon ukol sa


Pagsasanay Aplikasyon. ibinahaging talakayan ang guro ay hihingi ng karagdagang

 Ibahagi ninyo ang inyong karanasan o maari ring


opinion sa mga mag-aaral

gumawa ng sariling maikling kwento na maaring


nakapag bigay aral sa buhay, sa pamamagitan ng
pasalaysay.
Pagtatasa Matrix
Mga lebel ng pagtataya Ano ang susuriin Paano ko masuri? Paano ako
ko? makakakuha ng
puntos?
Pagtataya Kaalaman

Proseso/Pangkasanayan Ang pag-unawa ng Sa isang buong Gamit ang rubrics na


mga mag-aaral sa papel (bond may limang
kwentong paper), pamantayan.
pinakita, lalong pasusulatin ang
lalo na ang mga mag-aaral
maikling kwento. ng buod ng
kwentong
Kasanayan ng mga aa hi yo
mag-aaral sa ya
pagsulat ng buod
ng maikling
kwento
Pag-unawa

Kinalabasan
Pagpapatibay ng aralin sa
araw
Nagpapayaman sa aralin
Takdang sa araw
Aralin Pagpapabuti ng aralin sa
araw
Paghahanda para sa Sa note book isulat ang sariling depenisyon ng tula.
bagong aralin

You might also like