You are on page 1of 6

SAN ROQUE NATIONAL HIGH

PAARALAN BAITANG 8
GRADE 8 SCHOOL
DAILY GURO KATHLEEN MARIE R. ALFORTE ASIGNATURA FILIPINO
LESSON MAY 30, 2023 PM
IKATLONG
LOG PETSA AT ORAS 11:10-AM12:NN MARKAHAN
MARKAHAN
8-KINDNESS
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isang dakilang akdang pampanitikan
Pangnilalaman na mapagkukunan ng mahahalagang kaisipang magagamit sa paglutas ng ilang
suliranin sa lipunang Pilipino sa kasalukuyan.
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast na naghahambing sa
Pagganap lipunang Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa kasalukuyan.
C. Mga kasanayan sa Naisusulat sa isang monologo ang mga pansariling The Essential Learning
Competencies is based on DO
pagkatuto damdamin tungkol sa: pagkapoot, pagkatakot at iba No.031 s. 2020 and the MELCs
pang damdamin. Definitive Budget of Work –
Regional Memorandum No.
NCR442, s.2021
II. NILALAMAN MONOLOGO
III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian SDO- Marikina Filipino Module 2, isinulat nina G. Bryan D. Aurelio at tagaguhit na
si G. Paolo N. Tardecilla.
Modyul 2, pahina 4-12
1. Mga pahina sa SDO- Marikina Filipino Module 2, isinulat nina G. Bryan D. Aurelio at tagaguhit na
Gabay ng Guro si G. Paolo N. Tardecilla.
Modyul 2, pahina 4-12
2. Mga pahina sa SDO- Marikina Filipino Module 2, isinulat nina G. Bryan D. Aurelio at tagaguhit na
kagamitang si G. Paolo N. Tardecilla.
pang-mag aaral Modyul 2, pahina 4-12
3. Mga pahina sa Pinagyamang Wika at Panitikan 8 Batayang Aklat sa Filipino, isinulat ni Aida M.
teksbuk Guimarie, pahina 250-257
4. Karagdagang IOS/Android Phone, Kompyuter/Laptop, PPT
Kagamitan
B. Iba pang Hanguang IOS/Android Phone, Kompyuter/Laptop, PPT, Pisara
Panturo
IV. PAMAMARAAN (Guided Concept Exploration/Direct or Indirect Instruction using the SLMs and etc.)

A. Balik-aral sa Panimulang Gawain: (3 – 5 minuto) Pagsasaayos sa estruktura ng


nakaraang I. Panimula klase upang higit na makapag-
aralin 1.) Panalangin participate ang mga mag-aaral
/Presentasyon ng 2.) Pagbati (Indicator # 4)
bagong aralin 3.) Pagtstsek ng mga liban sa klase
4.) Kasunduan sa klase

II. Balik – aral

Panuto: Isa-isahin ang mga hinagpis na binanggit ni Pagpapakita ng mga larawang


Florante habang siya ay nakatali sa puno. Isulat ang iyong makapaghihikayat upang
sagot sa loob ng speech balloon maging malikhain at kritikal ang
mga mag-aaral
(Indicator # 3)

Gabay na tanong:
1.) Ano-ano ang mga sinambit ni Florante sa
kaniyang pagtangis?
2.) Paano napapawi ang kalungkutan ni Florante sa
gitna ng kaniyang pagtangis?
B. Paghahabi sa MATH-ALINGHAGA Paglalapat at pagtuhog ng aralin
Layunin ng Aralin Panuto: Tumbasan ng titik ang mga bilang upang matukoy sa iba pang aralin sa Filipino
ang kasingkahulugan ng mga salita. maging sa iba pang asignatura
gaya ng Matematika, Agham, at
_____1.) Ito ay paghahatid ng mahahalagang Kasaysayan
impormasyon sa isang paraang masining upang (Indicator # 1)
maging mabisa at mahusay na maipahayag ng tao ang
kanyang palagay o saloobin sa kanyang kapwa,anuman
ang paksa.

CLUE:11+15+13+21+14+9+11+1+19+25+15+14=3_____

A B C D E F G H I J K L M
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13
Pagbibigay-kahulugan sa mga
malalalim na salita o malalawak
N O P Q R S T U V W X Y Z ang konspeto upang maging
14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26
komprehensibo ang pagtalakay
(Indicator # 2)
SAGOT: KOMUNIKASYON
2.Ito ay ang nararamdaman ng tao. Ito ay isa sa mga
aspetong pandama ng isang indibidwal. 
CLUE: 5+13+15+19+25+15+14= _________
A B C D E F G H I J K L M
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13

N O P Q R S T U V W X Y Z
14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26
SAGOT: EMOSYON

3. Uri ng masining na pagsasalita ng isang persona o tauhan


na sinasabi ang lahat ng kaniyang isinaisip.Binibigkas ito
ng isang karakter o isang tao lamang.
CLUE: 13+15+14+15+12+15+7+15= _________

A B C D E F G H I J K L M
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13

N O P Q R S T U V W X Y Z
14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26
SAGOT: MONOLOGO

II. INSIDE OUT GAME

Panuto: Bigkasin nang may tamang emosyon ang


sumusunod na mga linya sa pelikula at ibigay ang pamagat
nito. Pipiliin mula sa stick of emotions ang damdaming nais
palutangin nito.

1.) Walang himala! Ang himala ay nasa puso ng


tao, nasa puso nating lahat! Tayo ang
gumagawa ng himala, tayo ang gumagawa ng
mga sumpa at ng mga Diyos, walang himala!" 
-Nora Aunor (Himala)
2.) "She loved me at my worst. You had me at
my best. At binalewala mo ang lahat and
you chose to break my heart."
-John Lloyd Cruz (Popoy, One more chance)
C. Pag-uugnay ng mga 3.) "Am I not enough? May kulang ba sa akin?
Halimbawa sa Bagong May mali ba sa akin? Pangit ba ako?
Aralin
Pangit ba ang katawan ko? Kapalit-palit
ba ko?"
-Liza Soberano (Callie, My Ex’s and Why)
4.) "Kung mahal mo ako bakit pinapapili mo
ako? Ethan, mahal kita, pero sa ngayon
mas mahal ko ang sarili ko. Sana mapatawad
mo ako." Paglalapat at pagtuhog ng aralin
- -Kathryn Bernardo(Joy, Hello Love, Goodbye) sa iba pang aralin sa Filipino
maging sa iba pang asignatura
5.) “Sa loob at labas ng bayan kong gaya ng Matematika, Agham, at
sawi, kaliluha’y siyang nangyayaring Kasaysayan
(Indicator # 1)
hari, kagalinga’t bait ay nalulugami , ininis
sa hukay ng dusa’t pighati.
-Florante ( Florante at Laura)
Gabay na tanong:

1.) Ano ang inyong naramdaman habang


binibigkas ang mga sumusunod na mga sikat
na linya mula sa mga pelikula?
2.) Bakit kaya mahalagang mapalutang ang
damdaming namamayani sa mga diyalogo o
pahayag na inyong binigyang-buhay?

D. Pagtatalakay ng PANGKATANG-GAWAIN Paglalapat at pagtuhog ng aralin


Bagong Dalumat at sa iba pang aralin sa Filipino
Paglalahad ng Bagong Tanghalang-Madla maging sa iba pang asignatura
Kasanayan gaya ng Matematika, Agham, at
Panuto: Ang bawat grupo ay bubuo at magtatanghal ng isang Kasaysayan
monologo sa paksang nakatakda sa kanila ayon sa kanilang mga (Indicator # 1)
hilig at interes. Bibigkasin ito at isasabuhay nang mahusay ang
karakter sa isusulat na monologo. Ang bawat presentasyon ay
mayroong mga rubriks na dapat isa-alang alang.

1. Pipili ang guro ng tatlong mag-aaral na magsisilbing lider


sa gawaing ito.
2. Ang tatlong mag-aaral ay tatayo sa harapan upang
humawak ng placard na mayroong nakasulat na
3. Matapos nito ay malayang pipili ang mga mag-aaral kung
anong pamamaraan ang nais nilang isagawa. Pagsasaalang-alang sa interes
4. Ang bawat grupo ay kinakailangang makabuo ng labing at karanasan ng mag-aaral
limang miyembro. upang maging makabuluhan ang
5. Pag-uusapan nila ito sa loob ng sampung minuto. At pagkatuto sa personal nilang
isasagawa nila ito sa loob ng 3-5 minuto. karanasan
(Indicator # 6)
Unang Pangkat- Pagmamahal sa bayan
(POSTER-ISLOGAN) #SININGMOTO
“Filipino at mga Katutubong Wika: Kasangkapan sa
Pagtuklas at Paglikha.”
Rubriks sa pagmamarka:

Pangalawang Pangkat- Pagmamahal sa magulang


#AKTING MO, SHOW MO! (Dula-dulaan)
“Biyaya mula sa Maykapal ang isang anak. Ngunit
isang bihirang kayamanan ng magulang ang
magalang at madisiplinang mga supling.”

Rubrik sa pagmamarka:

Ikatlong Pangkat – Pagsinta sa minamahal


(TALKSHOW) #TALAKTAKAN101
“O pagsintang labis na makapangyarihan, sampung mag-
aama’y iyong nasasaklaw! Pag ikaw ang nasok sa puso
ninuman, Hahamaking lahat masunod ka laman”

Rubrik sa pagmamarka:
E. Paglinang sa
Kabihasaan Mga Pamprosesong Tanong:

1.) Ano ang inyong natutuhan mula sa mga


pinanuod na pagtatanghal? Ano ang iyong
naramdaman pagkatapos mong mapanuod ang
presentasyon ng monologo?
2.) Ano-ano aang mga dapat isaalang-alang sa
pagbuo ng monologo?
3.) Bakit dapat tandan ang mga hakbang at
proseso sa pagsulat ng monologo?
4.) Paano ito makatutulong sa pagpapahayag mo
ng iyong saloobin sa pang-araw araw na
pamumuhay?
F. Paglalapat ng Aralin PAGLALAGOM
sa Pang-araw-araw na
buhay #ISHOUT-OUT MO, I-POST MO!

G. Paglalahat ng Aralin Panuto: Tumawag ng 2-3 na maaring magrecap sa mga


naintindihan sa pagpupulong na ito.
Estra: Pilisipan
Gabay sa talakayan:
Malayang pagtukoy ng nalaman, nagustuhan at natutunan sa
tinalakay na aralin uumpisahan sa katagang #Shout out ko lang.

#Shout out ko lang na ____________________________


H. Pagtataya ng Araliin (Learner-generated Output/Summative Test via Quizalize and
other Performance-based Tasks) Pagpapanatili ng maayos na
pangangasiwa ng pagsusulit
MAIKLING PAGSUSULIT kung saan walang
Panuto: Suriin ang pangungusap. Isulat ang T kung nagkokopyahan at natutugunan
ang pahayag ay tama at M naman kung mali. ang mga katanungan ng mga
mag-aaral
___1.) Dalawa o mahigit na tao ang bumibigkas sa (Indicator # 5)
monologo.
___2.) Ang monologo ay ginagamit sa mga dula,
pelikula at palabas.
___3.) Isaalang-alang ang damdaming nais palutangin
sa pagtatanghal ng monologo.
___4.) Gumamit ng mga salitang hindi kaaya-aya sa
pandinig.
I. Karagdagang ___5.) Maghanap ng karakter na naayon sa iyong
Gawain Para sa personalidad.
Takdang-Aralin at
Remediation REMEDIAL:
Panuto: Ang guro ay magbibigay ng video lesson
tungkol sa napag-aralan.
ENRICHMENT:
Panuto: Punan ang grapikong pantulong na nasa
ibaba. Ibigay ang mga hakbang at pamamaraan sa
pagsulat ng isang monologo.

MONOLOG
O

REINFORCEMENT
PANUTO: Sumulat ng isang monologo tungkol sa
edukasyon. Isa-alang alang ang mga hakbang sa
pagbuo nito.
IV.MGA TALA

V.PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B.Ilang ng mga mag-
aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni: Binigyang-pansin ni: Pinagtibay ni:


KATHLEEN MARIE A. SANTOS JOHN DAVID SISON MERIAN A. DIZON
Guro, Filipino, JHS Tagapag-ugnay, Kagawaran ng Filipino HEAD TEACHER IV, OIC-Principal

You might also like