You are on page 1of 6

School: Grade Level: III

DAILY LESSON LOG Teacher: Learning Area: MATH


Teaching Dates and Time: AUGUST 28-SEPTEMBER 1, 2023 (WEEK 1) Quarter: UNA

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
The learner…1. demonstrates understanding of whole numbers up to 10 000, ordinal numbers up to 100th, and money up to PhP1000.
A .Pamantayang Pangnilalaman
2. demonstrates understanding of addition and subtraction of whole numbers including money
The learner…1. is able to recognize, represent, compare, and order whole numbers up to 10 000, and money up to PhP1000 in various forms and contexts
B .Pamantayan sa Pagganap 2. is able to recognize and represent, ordinal numbers up to 100th in various forms and contexts.
3. is able to apply addition and subtraction of whole numbers including money in mathematical problems and real-life situations.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Visualizes numbers up to 10 000 with emphasis on numbers 1001 - 10000. M3NS-Ia-1.3
Isulat ang code ng bawat Gives the place value and value of a digit in 4- to 5-digit numbers. M3NS-Ia-10.3
kasanayan Reads and writes numbers up to 10 000 in symbols and in words. M3NS-Ia-9.3
Pagpapakita (Visualizing) ng Pagbibigay ng Value ng Bilang Pagbasa at Pagsulat ng Bilang Pagbasa at Pagsulat ng Bilang
II. NILALAMAN/ Bilang Isa Hanggang 10 000 na may 4-5 na Digits Hanggang 10 000 sa Simbolo o Hanggang 10 000 sa Simbolo o
Figures at sa Salita. Figures at sa Salita.
KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa mga Kagamitang
Pang- Mag- aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula Modules Modules Modules Modules
sa Portal ng Learning Resource
Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations,
B. Iba pang Kagamitang Panturo
larawan larawan larawan larawan
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin HOLIDAY Panuto: Bilugan ang titik ng Sa nakaraang aralin, ay Panuto: Basahin ang mga digits Panuto: Hanapin sa kolum B ang
at/o pagsisismula ng bagong NATIONAL HEROES DAY tamang sagot. natutunan mo ang place value na nakalagay sa loob ng place simbolo ng pasalitang bilang sa
aralin 1. Ano ang place value ng digit ng isang bilang na may 4 value chart. Isulat ang mga kolum A. Isulat ang titik ng
na 4 sa bilang na 2 304? hanggang 5 digit . Lagyan natin salitang bilang sa patlang. tamang sagot sa patlang.
A. isahan B. libuhan ng tamang place value ang
C.sampuan D. sandaanan sumusunod na mga digit sa
2. Ang pinakamataas na place bilang na 12 456. Piliin ang iyong
value sa bilang na may 4 na sagot sa mga kahon na nasa
digit ay ________. kaliwa.
A. isahan B. libuhan
C.sampuan D. sandaanan
3. Ano ang place value ng digit 2
sa bilang na 1 218?
A. isahan B. libuhan
C.sampuan D. sandaanan

Noong sinaunang panahon, ang Ang bilang na ginagamit sa Maraming paraan kung Maraming paraan kung papaano
mga tao ay gumagamit ng mga panahon ngayon ay gumagamit papaano babasahin at isusulat babasahin at isusulat ang bilang o
likas na bagay para matulungan ng simbolo. Ang bilang na ang bilang o numero depende numero depende sa kung paano
sila sa pagbibilang. Hanggang sa ipinapakita sa simbolo ay sa kung paano nakapuwesto nakapuwesto ang digit sa place
naimbento nila ang mga simbolo tinatawag na digits. Ang puwesto ang digit sa place value. Sa value. Sa araling ito, ikaw ay
na nagpapakita ng bilang. Sa ng bawat digit sa bilang ay araling ito, ikaw ay inaasahang inaasahang makabasa at
B. Paghabi sa layunin ng aralin bagong panahon, ang laki o liit mayroong katumbas na value sa makabasa at makapagsulat ng makapagsulat ng bilang hanggang
ng mga bilang ay maaari ng place value. bilang hanggang 10,000. 10,000.
ipakita sa iba’t ibang paraan Sa araling ito, ikaw ay
tulad ng discs, tiles at blocks. Sa inaasahang maibibigay ang place
araling ito, ikaw ay inaasahang value at value ng digits sa apat
maipakikita ang mga bilang hanggang limang digits na bilang.
hanggang 10000.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Iyong natutunan sa ikalawang Panuto: Bilugan ang titik ng Basahin at unawain. Panuto: Isulat sa salita ang bawat
sa bagong aralin baitang ang place value ng bilang tamang sagot. Ang mag-asawang Roy at Rosie bilang.
na may tatlong (3 )digit. Ito ay 1. Ano ang katumbas ng digit 5 ay nakagawa ng iba’t ibang 1. 2 739
ang place value ng isahan (ones), sa bilang na 1 657? kulay ng mask na umabot sa 6 2. 3 204
sampuan (tens) at sandaanan A. 5 B. 50 450 sa loob ng tatlong buwan. 3. 5 483
(hundreds).Tingnan ang place C. 500 D. 5000 Ito ang naging alternatibong 4. 7 694
value chart sa ibaba. Ilagay natin 2. Ano ang digit na may pinagkakitaan nila habang hindi 5. 8 513
sa chart ang bilang na 987. pinakamalaking value sa bilang pa makabalik sa trabaho sa
na 12 897? panahon ng pandemyang
A. 1 B. 2 C. 8 D. 9 COVID-19.
3. Ano ang digit na may
pinakamaliit na value sa bilang
na 1 879?
Ang bilang na 987 ay may tatlong
A. 1 B. 7 C. 8 D. 9
(3) digit kung saan ang digit 9 ay
4. Ano ang katumbas ng digit 8
nasa sandaanan (hundreds Mga Tanong:
sa bilang na 12 798?
place), ang digit 8 ay nasa 1. Ano ang alternatibong
A. 8 B. 80 C. 800 D. 8 000
sampuan (tens place) at ang digit pinagkakitaan ng mag-asawang
5. Ano ang katumbas na bilang
7 ay nasa isahan (ones place). Roy at Rosie sa panahon ng
sa expanded form ng 10
Paano kung ang bilang ay may 4 pandemya?
000+4000+300+4?
hanggang 5 na digit, ano ang 2. Paano ito nakatulong sa
A. 14 300 B. 14 304
tawag sa mga susunod na place pamumuhay ng kanilang
C. 14 340 D. 14 434
value? pamilya?
3. Ilang mask ang nagawa nila sa
loob ng tatlong buwan?
4. Ilang digits mayroon ang 6
450?
5. Anong digit ang nasa libuhan
(thousands)?
6. Paano mo isusulat ang 6 450
sa pamamagitan ng salita?
Tingnan mo at pag-aralan sa Paano natin maipapakita ang Talakayin natin. Para lubos na Pagmasda at basahin mo ang
ibaba kung paano ipinakita sa bilang na 1 436 gamit ang mga maintindihan kung paano halimbawang bilang sa ibaba.
larawang modelo(pictorial number discs? Ilagay natin ito sa isusulat ang 6 450 sa salita, Pansinin mo kung paano isinulat
mode) ang bilang na 12,349. place value chart, tukuyin ang ilagay natin ito sa Place Value sa salitang bilang at simbolo.
place value at ating alamin kung Chart.
paano makukuha ang value ng
bawat digit.
Ipinapakita ng mga tiles ang Ang value ng isang digit ay
bilang na12,349. Isinusulat ito nagsasabi at nagpapakita kung Ang value ng digit 6 ay 6 000.
Ang value ng digit 4 ay 400. Sa halimbawang bilang sa itaas,
bilang labindalawang libo, gaano kalaki o kaliit ang isang
D. Pagtalakay ng bagong Ang value ng digit 5 ay 50. mapapansin mo na unang isinulat
tatlong daan at apatnapu’t digit.
konsepto at paglalahad ng Ang value ng digit 0 ay 0. ang 8 sa pangkat ng libuhan
siyam. sunod ang 6 sa sandaanan at iba
bagong kasanayan #1 Ang 9 ay nasa ones place. Ang Sa pagsulat ng 6 450 sa salita,
dapat ay alam natin ang value pang digit. Gumamit din ng kuwit
value nito ay 9. upang ihiwalay ang libuhan sa
Ang 4 ay nasa tens place. Ang ng bawat digit. Isusulat kung
paano natin binabasa ang value kasunod na place value.
value nito ay 40. Sa pagsulat naman ng bilang na
Ang 3 ay nasa hundreds place. mula sa kaliwa papunta sa
kanan. simbolo mapapansin mo rin na
Ang value nito ay 300. nagsimula ito sa libuhan o
Ang 2 ay nasa thousands place. Kaya babasahin natin ang 6 450
Ang value ay malalaman sa ng: pinakamataas na puwesto ng
Ang value nito ay 2,000. digit.
pamamagitan ng pagmumultiply Anim na libo, apat na raan at
Ang 1 ay nasa ten thousands
ng digit sa kanyang place value. limampu
place. Ang value nito ay 10,000.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Pag-aralan Natin Sa bilang na 1 436: Iba pang halimbawa: Sa pagsusulat ng salitang bilang
at paglalahad ng bagong ang digit 1 ay nasa libuhan at simbolo, magsimula sa digit/s
kasanayan #2 (thousands place), kaya ang na nasa pangkat o period ng
digit 1 ay may value na 1000. libuhan o ten thousands kasunod
ang digit 4 ay nasa sandaanan Sa pagsulat ng mga salitang ang pangkat ng daanan o
Ang place value ng digit 1 ay bilang sa simbolo o figure.
sampung libuhan (ten (hundreds place), kaya ang hundreds hanggang sa pangkat
digit 4 ay may value na 400. Isusulat kung paano natin ng sampuan at isahan. Lagyan ng
thousands) binabasa mula sa kaliwa
Ang place value ng digit 0 ay ang digit 3 ay nasa sampuan kuwit upang ihiwalay ang libuhan
(tens place), kaya ang digit 3 papunta sa kanan. sa kasunod na place value o units
libuhan (thousands)
Ang place value ng digit 2 ay ay may value na 30. period. Lagyan ng zero sa lugar ng
sandaanan (hundreds) ang digit 6 ay nasa isahan (ones place value na nawawala.
Ang place value ng digit 3 ay place), kaya ang digit 6 ay
sampuan (tens) may value na 6. Sa pagbabasa naman ng bilang,
Ang place value ng digit 5 ay magsimula sa digit/s na nasa
isahan (ones) Ang bilang na 1 436 ay katumbas pangkat o period ng libuhan,
Tandaan mo, kapag ang bilang ay din ng isa (1) na kasunod ang salitang libo o
may limang digit, ang libuhan(thousands), apat(4) na thousand. kapag may zero sa
pinakamataas na place value ay sandaanan (hundreds),tatlo (3) gitna ng mga bilang, ituloy na
sampung libuhan sampuan (tens) at anim (6) na basahin ang kasunod na bilang.
(ten thousands). isahan (ones).
Gamit ang expanded form:
1 436 ay katumbas rin ng 1000 +
400 + 30 + 6
Ngayon ay kaya mo na bang Panuto: Ibigay ang place value at Panuto: Isulat sa patlang ang Pagtambalin ang mga salitang
sagutin ang tanong sa ibaba. value ng digit na may simbolo o figure ng sumusunod bilang sa katumbas na simbolo o
Isulat ang iyong sagot sa salungguhit. na bilang. figure. Isulat ang letra ng tamang
kuwaderno. __________1. Dalawang libo, sagot sa iyong kuwaderno.
1. Ang bilang na 23,457 ay tatlong daan, at limampu
mayroong ilang; __________2. Tatlong libo,
F. Paglinang sa Kabihasaan
A) 100 B) 1000 pitong daan, apatnapu’t walo
C) 1 D) 10000 __________3. Anim na libo,
2. Ang bilang na 45,603 ay tatlumpu’t dalawa
mayroong ilang; __________4. Walong libo,
A) 10 B) 1000 anim na raan, apatnapu’t tatlo
C)10,000 __________5. Sampung libo
Gamit ang disc, alamin ang Panuto: Ibigay ang expanded Panuto : Isulat ang kabuuang Isulat ang salitang bilang ng mga
katumbas na bilang ng mga form na katumbas ng mga bilang ng sumusunod sa sumusunod. Isulat ang sagot sa
sumusunod. Isulat ang tamang sumusunod na bilang. pamamagitan ng simbolo o iyong kuwaderno.
sagot sa iyong kuwaderno. Halimbawa: 25 379 = 20 000 + 5 figure. 1. 5 008
000 + 300 + 70 + 9 1. 2 000 + 800 + 30 + 4 = 2. 6 702
1) 78 234 2. 90 + 2 + 4000 + 600 = 3. 2 003
2) 10 897 - 3. 6 000 + 50 + 6 = 4. 9 012
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- 2. Ano ang kabuuang bilang na 3) 4 078 - 4. 5 + 30 + 900 + 7 000 = 5. 9 999
araw-araw na buhay siyam na 1000, walong 100, apat 4) 24 890 - 5. 8 000 + 500 + 9 =
na 10, at tatlong 1? 5) 13 117 -
3. Ano ang kabuuang bilang ng
mga cubes?

H. Paglalahat ng Aralin Ang tiles, blocks, cubes at disc ay Ang digit ng isang digit ay Sa pagsusulat ng salitang bilang Sa pagbabasa naman ng bilang,
ilan sa mga makabagong nagsasabi at nagpapakita kung at simbolo, magsimula sa digit/s magsimula sa digit/s na nasa
pamamaraan ng pagpapakita ng gaano kalaki o kaliit ang isang na nasa pangkat o period ng pangkat o period ng libuhan,
mga bilang. Ito ay nakatutulong value. Ang value ay malalaman libuhan o ten thousands kasunod ang salitang libo o
upang mabilang mo ng mabilis sa pamamagitan ng kasunod ang pangkat ng daanan thousand. kapag may zero sa
ang isang bilang. pagmumultiply ng digit sa o hundreds hanggang sa gitna ng mga bilang, ituloy na
kanyang place value.Sa pangkat ng sampuan at isahan. basahin ang kasunod na bilang.
pagbibigay ng value ng bawat Lagyan ng kuwit upang ihiwalay
digit ay dapat na kilalanin ang ang libuhan sa kasunod na place
place value kung saan ang digit value o units period. Lagyan ng
ay nasa sampung libuhan (ten zero sa lugar ng place value na
thousands), libuhan (thousands), nawawala.
sandaanan (hundreds), sampuan
(tens) at isahan (ones).
Piliin ang letra ng tamang sagot. Panuto: Isulat sa bawat patlang Panuto: Isulat sa patlang ang Isulat ang hinihingi sa bawat
Isulat ang sagot sa iyong ang nawawalang bilang. 1)Ang 8 simbolo (figure) o salita ng bilang sa iyong kuwaderno.
kuwaderno. 124 ay may _____ libuhan sumusunod na bilang. A. Isulat ang sumusunod na
1. Ilang number discs na 1 000 (thousands) + _____ sandaanan 1. 7 149 simbolo sa salitang bilang.
ang 4 679? (hundreds) + ______ sampuan 2. 5 081 1) 20,045 4) 31,091
a. 4 b. 6 c. 7 d. 9 (tens) + ______ na isahan (ones). 3. 9 453 2) 8,045 5) 98,356
2. Ano ang kabuuang bilang ng 2) Ang 9 831 ay may_______ na 4. limang libo, walumpu’t isa 3) 57,051
tatlong 1000, dalawang 100, libuhan (thousands) +_____ 5. Anim na libo, tatlong daan, B. Isulat ang simbolong bilang ng
at anim na 1? sandaanan (hundreds) + ______ pitumpu’t dalawa mga sumusunod;
a. 1 110 b. 2 206 na sampuan (tens) +_______ 1) Apat na libo, anim na daan,
c. 3 206 d. 6 330 isahan (ones) apatnapu’t pito.
3. Ilang hundreds ang mayroon 3)Ang 7 315 ay may _____ na 2) Tatlumpu’t pitong libo, limang
sa labindalawang 10? libuhan (thousands) +____ daan walumpu’t dalawa.
I. Pagtataya ng Aralin
a. 0 b. 1 c. 2 d. 12 sandaanan (hundreds) + ______ 3) Walumpu’t apat na libo, anim
4. Sa mga larawan sa ibaba, alin sampuan (tens) + ______ isahan na daan dalawampu’t siyam.
ang 100 bilang? (ones). 4) Nagbayad si Rina ng tatlong
4)Ang 17 345 ay katumbas ng 10 libo, apat na raan, at limang piso.
5. Ano ang katumbas na bilang 000 + _____+300 +______+ 5 isulat mo sa simbolo ang halaga
ng number discs? 5) Ang 5 849 ay katumbas ng 5 ng ibinayad ni Rina.________.
000 + _____+ 40 + ___ 5. Itinatabi ni Mario ang ilang
bahagi mula sa kaniyang
a. 1320 b. 1270 c. 1115 d. 1090 buwanang baon. Sa loob ng isang
taon nakaipon siya ng anim na
libo, limang daan at dalampu.
Isulat mo nang simbolo ng
kabuuang ipon niya.
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang- aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ibva pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagturturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor ?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ipamahagi sa mga kapwa ko
guro?

Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

You might also like