You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
Region V- BICOL
DIVISION OFFICE OF ALBAY
GUINOBATAN EAST DISTRICT
BOLOLO ELEMENTARY SCHOOL
GUINOBATAN, ALBAY

Banghay-Aralin sa Filipino Baitang 5

Markahan: Ikalawa
Linggo: 3
Araw: 3

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa


pagsasalita sa pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan at damdamin
B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng isang travelogue o kwento na
maibabahagi sa iba
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nagagamit nang wasto ang pandiwa ayon sa
panahunan sa pagsasalaysay ng mahahalagang
pangyayari F5WG-IIa-c-5.1
II. NILALAMAN Paggamit ng W astong Pandiwa Ayon sa
Panahunan
III. MGA KAGAMITANG PANTURO
MgaSanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro ALAB FILIPINO, pahina 72-73

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag- Aaral ALAB FILIPINO, pahina 78-79, 81-82

3. Mga Pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan Mula sa LR Portal

5. Iba Pang Kagamitang Panturo laptop,projector, activity sheet, tsart

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula Balik-aral tungkol sa Pandiwa
ng bagong aralin Basahin ang kwentong “Ang Lobo at ang Ubas”
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Itanong: Ano-ano ang mga salitang kilos na narinig
o nabanggit sa kwentong isinalaysay?

(Sabihin sa mga mag-aaral na iyon ay may


kinalaman sa kanilang gagawin ngayong
araw)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Paglinang ng Talasalitaan

Iugnay ang bawat halimbawa ng mga salita na


matatagpuan sa tekstong babasahin sa pamamagitan
ng pagpili ng mga angkop na salitang gagamitin sa
pangungusap.

1. Kaya nating harapin ang ano mang . basta’t


nagtutulungan tayo.
a. hamón b. hámon
2. Mapula ang kanyang mga .
a. labì b. labî
3. Ang ay mas mataas kaysa Kapatagan
a.búrol b. buról
G. Pagtatalakay
D. Paglalahat ng
ngAralin Ano ang
bagong konsepto at paglalahad Basahin angpandiwa?
kwentong “Ang Diwata at mga Tala”.
ng bagong kasanayan #1 Salungguhitan ang mga natatanging salitang kilos
Ang pandiwa
upang matandaan ay nila
angito.
bahagi ng pananalita na
nagsasaad ng kilos o galaw ng simuno ng
pangungusap.
Sagutin ang mgaIto ay maaring
tanong sa ibabakilos o galaw ng tao,
pagkatapos:
hayop, o bagay.
 Ano ang kinuha ng binata mula sa diwata?
Paano natin kaya
 Bakit maiuuri ang ng
iniwan pandiwa?
diwata ang kanyang
Sa pamamagitan
asawa? ng panahunan nito. May tatlong
panahunan
 Ano ang angnapansin
pandiwaniyoat itosaaymga
angsalitang
mga may
sumusunod:
salungguhit?
Naganap na – ang kilos ay tapos nang gawin.
(PANGNAGDAAN)
Gamit ang tsart sa ibaba isulat ang mga sasabihin ng
Nagaganap
mga mag-aaralpanalamang
salitang– ang kilos ay
nakasalungguhut.
kasalukuyang nangyayari pa lamang.
(PANGKASALUKUYAN)
I.Naganap na
Magaganap pa lang – ang kilos ay mangyayari pa
lang. (PANGHINAHARAP)
II.Nagaganap pa lamang
H. Pagtataya ng Aralin Magsulat ng isang talata tungkol sa iyong mga
ginagawa sa bahay.
III.Magaganap pa langIsalaysay ito gamit ang mga
E. Paglinang sa Kabihasaan pandiwang
Gabayan nasa mag-aaral
ang mga alinmang sa pagsagot sa gawain.
(Tungo sa Formative Assessment) panahunan. Isulat ito sa inyong kwaderno.
I. Takdang-aralin/Karagdagang Gawain Gabayan ang mga mag-aaral sa paggawa ng
gawain PAGSIKAPAN NATIN, pahina 81.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng
F. Paglalapat ng aralin
iba pang gawainsa para
pang-saaraw-
remediation Mag-isip ng pangungusap gamit ang alinman sa
araw na buhay
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng panahunan ng pandiwa na tungkol sa iyong mga di
mag-aaral na nakaunawa sa aralin malilimutang karanasan noong Pasko. (Pag-
D. Bilang ng mga mag-aaral na usapan ito sa harap ng klase pagkatapos.)
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo na
na katulong ng lubos. Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punong-
guro at superbisor?
G. Anong kagamitang ang aking nadiskobre
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro
Mejayacel N. Orcales
Guro

Ang Lobo at Ang Ubas (Pabula)

Minsan ay inabot ng gutom sa kagubatan ang isang lobo. Nakakita siya ng isang puno ng ubas na hitik ng hinog na bunga.

"Swerte ko naman. Hinog na at tila matatamis ang bunga ng ubas," ang sabi ng lobo sa sarili.

Lumundag ang lobo upang sakmalin ang isang bungkos ng hinog na ubas subalit hindi niya maabot ang bunga. Lumundag siyang
muli, at muli, at muli pa subalit hindi pa rin niya maabot ang ubas. Nang mapagod na ay sumuko rin sa wakas ang lobo at
malungkot na umalis palayo sa puno.

"Hindi na bale, tiyak na maasim naman ang bunga ng ubas na iyon," ang sabi niya sa sarili.

ARAL:
Hindi lahat ng ating naririnig ay totoo na dapat nating paniwalaan. Kung minsan ang sinasabi ng isang tao ay isa lamang sour
grape o "maasim na ubas" dahil hindi niya natamo ang isang hinahangad na makamtan. Ang sour-graping o pagsasabi ng "sour
grape" o "maasim na ubas" ay maaaring pagtatakip lang sa isang pagkukulang o pampalubag-loob sa sarili dahil sa pagkabigo ng
isang tao na makamit ang kanyang gusto.

You might also like