You are on page 1of 5

Banghay Aralin sa Filipino 7

I. LAYUNIN
1. Natutukoy ang mga sanhi at bunga mula sa binasang teksto.
2. Naipapaliwanag ang kahalagahan ng pag-aaral sa sanhi at bunga.
3. Nakagagawa ng mga pangungusap na nagpapahayag ng sanhi at bunga batay sa larawang ipinakita.

II. NILALAMAN Sanhi at Bunga


III. KAGAMITANG projector, slide deck, strips of paper, chalkboard, chalk, marker, envelops,
PANTURO masking tape, manila paper, printed pictures
A. Sanggunian Filipino 7 kwarter 1-Modyul 4;
Panitikan ng Rehiyon 7 pahina 42, 43 at 49
B. Iba Pang https://youtube.be/oqJ242F3TpM
KagamitangPanturo https://www.slideshare.net/jmpalero/filipino-8-mga-hudyat-ng-sanhi-at-bunga-ng-
mga-pangyayari

IV.PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Pagsisimula ng
Bagong Aralin

• Pagganyak Guro: Pagmasdan ang larawan sa


hanay A at hanay B. Ang mga larawan
sa hanay A ay naglalaman ng mga
dahilan at ang gagawin ninyo ay
hahanapin at ikakabit ito sa resulta na
nasa hanay B.

A B A B

1. https://youtube.be/oqJ242F3TpM https://www.shutterstock.com/search/
1.

2. https://www.alamy.com/social-distance-rules-
for-children-image376322967.html https://youtube.be/oqJ242F3TpM
2.

3. 3.
https://youtube.be/oqJ242F3TpM https://youtube.be/oqJ242F3TpM

B. Paghahabi sa layunin Guro: Batay sa inyong ginawang


ng aralin pagkakabit-kabit sa mga larawan ano sa
palagay ninyo ang ating aralin sa araw
na ito?
Mag-aaral: Sanhi at Bunga po
Guro: Tama po, dahil ang aralin natin
sa araw na ito ay tungkol sa sanhi at
bunga.

C. Pag-uugnay ng mga Guro: Mayroon kayong babasahin na


halimbawa sa bagong teksto, pagkatapos ay inyong sasagutan
aralin ang mga gabay na tanong kasama na
doon ay hahanapin ninyo ang sanhi at
bunga sa inyong binasa. Naintindihan po
ba?
Mag-aaral: opo

1|Pahina
Isang araw si Juan ay
sinabihan ng kanyang ina na
mag dala ng payong sapagkat
nagbabadya ang ulan dahil sa
makulimlim na kalangitan. Ngunit
dahil sa pagmamadali ni Juan ay
hindi niya na inintindi ang bilin ng
kanyang ina, at dali-daling
nagtungo palabas. Habang
naglalakad si Juan, mga ilang
metro na ang nilakad mula sa
kanilang bahay ay biglang
bumuhos ang malakas na ulan at
nabasa siya. Wala siyang dalang
payong panangga ng ulan kaya
naman dali dali itong tumakbo
palayo at sumilong. Sa huli,
matapos ang araw umuwi si
Juan ng nilalagnat dahil siya ay
nabasa ng ulan.

Gabay na tanong:
1. Sino-sino ang mga tauhan na
nabanggit sa teksto?
Mag-aaral: Si Juan
: Ang ina ni Juan

2. Ano ang napulot ninyong aral sa


Mag-aaral:Dapat po makinig sa
teksto?
magulang/nanay.
:Dapat po lagging handa.
3. Sa binasa ninyong teksto,
bilugan ang sanhi at
salungguhitan ang bunga.
Mag-aaral: Sinabihan si Juan ng
kanyang ina na magdala ng payong

sapagkat nagbabadya ang ulan.

: Nagbabadya ang ulan

dahil sa makulimlim na kalangitan.

: Dahil sa pagmamadali ni Juan

ay hindi niya na inintindi ang bilin ng


kanyang ina.

: Bumuhos ang malakas na


ulan at nabasa siya

dahil wala siyang dalang payong.

: Matapos ang araw umuwi si


Juan ng nilalagnat

dahil siya ay nabasa ng ulan.

D. Pagtatalakay ng Guro: Ngayon naman ating talakayin ang sanhi at bunga.


bagong konsepto at
paglalahad ng bagong Sanhi: Ito ay ang tawag sa dahilan ng isang pangyayari.
kasanayan

2|Pahina
Mga Hudyat na nagpapahayag ng sanhi:
Sapagkat, Dahil/Dahil sa/Dahilansa, Palibhasa, Ngunit at At kasi

Halimbawa:
Dahil magaling siyang bata, siya ang napili ng guro.

Bunga: Ito ay ang tawag sa resulta at kinalabasan ng naisaad na pangyayari o


pagpapasya.

Mga Hudyat na nagpapahayag ng bunga:


Kaya/kaya naman, kung/kung kaya, bunga nito at tuloy.

Halimbawa:
Palaging lumiliban sa klase si Dennis tuloy ay pinagalitan sya ng guro.

E. Paglinang sa I. Guro: Ngayon naman, mayroon ako


Kabihasaan(Tungo sa ditong inihandang Flash Cards na
Formative Assessment) naglalaman ng S at B. Suriin ninyo ang
nakasalungguhit na bahagi ng
pangungusap ay S kung ito ay sanhi at B
kung ito naman ay bunga.

1. Hindi siya nagsusuot ng face mask


kapag lumalabas at nakikipagusap kaya
siya ay nagpositibo sa Covid19. Mag-aaral: B

2. Mayroong na aksidente sa kalsada


tuloy ay nagkaroon ng traffic. Mag-aaral: S

3. Sinusunog ng mga tao ang kanilang


basura kaya naman mas lalong nasisira
ang ozone layer. Mag-aaral: S

4. Mababa ang nakuhang marka ni Mark


sa unang semester dahil hindi siya nag-
aral ng leksyon. Mag-aaral: B

5. Nakaiwas sya sa kumakalat at


nakakahawang virus sapagkat siya ay
sumunod sa mga paalalang
pangkalusugan.
Mag-aaral: B
F. Paglalapat ng aralin Guro: Dahil naintindihan na ninyo ang
sa pang- araw-araw na sanhi at bunga. Papangkatin ko kayo sa
buhay tatlo, ang gagawin ninyo ay ibigay ang
hinihingi sa bawat sobre, isulat ang sagot
sa pisara at pumili ng isang miyembro na
maguulat ng inyong mga sagot.

Unang Pangkat: Magbigay ng dalawang


(2) sanhi batay sa larawan.

(Maaaring sagot)
Mag-aaral:
1. Hindi siya sumunod s autos ng
http://pagdidisiplina.blogspot.com/2017/ magulang kaya sya
?m=1 napagalitan.
2. Mababa ang nakuha niyang
marka tuloy siya ay
napagalitan.

3|Pahina
Pangalawang Pangkat: Magbigay ng
dalawa (2) na bunga batay sa larawan.

(Maaaring sagot)
Mag-aaral:
1. Kumakain si Nene ng
masustansyang pagkain kaya
siya ay malusog.
https://ph.theasianparent.com/ano-ang- 2. Paborito ni Jet ang gulay at
kahalagahan-ng-pagkain-ng-gulay/amp prutas kaya naman siya ay
malayo sa sakit.

Ikatlong pangkat: Magbigay ng dalawa (Maaaring sagot)


(2) na pangungusap na mayroong sanhi Mag-aaral:
at bunga. 1. Nagaral ng mabuti si Marco
kaya siya ay nakapasa.
2. Madami ang sumunod sa
health at safety protocol kaya
nasugpo ang paglagannap ng
Covid19 virus.
G. Paglalahat ng Aralin Guro: Sa paglalahat ng ating aralin,

Batay sa kanyang naunawaan, sino ang


makapagbibigay ng kahulugan ng sanhi?
Mag-aaral: Ang sanhi po ay ang
dahilan ng mga pangyayari.
Ano naman ang bunga?
Mag-aaral: Ang bunga po ay ang
resulta ng ginawang desisyon o
hakbang.
Sa palagay ninyo, bakit kaya mahalaga
na tukuyin natin ang sanhi at bunga ng
mga pangyayari.

Mag-aaral: Mahalaga po na tukuyin


natin ang sanhi at bunga ng mga
pangyayari upang matukoy natin ang
kamalian at ito ay maisaayos sa
susunod.
: Mahalaga na matukoy po
natin ang sanhi at bunga upang
matukoy na po natin ang mga sanhi at
maaaring bunga. Nang sa gayon po
ay maiwasan ang pagkakamali sa
gagawing desisyon at makagagawa
tayo ng makabuluhan na desisyon.

I. Pagtataya ng Aralin Guro: Suriin ang larawan sa ibaba,


magbigay ng isang sanhi at isang bunga
sa bawat larawan.

1.

4|Pahina
https://www.newspresenter.net/2
020/03/kailangan-bang- itigil-ang-
paninigarilyo.html?amp=1
Sanhi:
_________________________
Bunga:
_________________________

2.
https://filipinoguideph.com/proble
ma-sa-pagbaha-ng-dahil-sa-
basura-nahanapan-ng-
nakakabilib-na-solusyon-sa-
bansang-australia/
Sanhi:
_________________________
Bunga:
_________________________

3.
https://kami.com.ph/123057-
mga-taga-cagayan-di-inaasahan-
ang-labis-na-pagbaha-na-
pinaka-grabe-sa-kanilang-
kasaysayan.html
Sanhi:
______________________
Bunga:
______________________

J. Takdang- Guro: Kunin ang inyong mga kuwaderno


aralin/Karagdagang at kopyahin ang takdang-aralin.
Gawain
I.Panuto: Gumawa ng limang (5)
pangungusap na naglalaman ng sanhi at
bunga. Gamitin ang mga hudyat na salita
sa pagkakabit ng sanhi at bunga.

II. Basahin ang kuwentong “Ang


Reynang Matapat” sa pahina 49 ng
inyong Panitikang Rehiyonal 7 na aklat.

Inihanda ni:

Mary Rose Vargas


BSE-Filipino III
5|Pahina

You might also like