You are on page 1of 13

DAILY School Grade Level One

LESSON Teacher Learning Area Mathematics


PLAN
Date/Time Quarter Second
Week 7 – Day 1
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman The learner demonstrates understanding of addition and subtraction of whole numbers up to
100 including money.

B. Pamantayan sa Pagganap Learner is able to apply addition and subtraction of numbers up to 100 including money in
mathematical problems and real-life situation.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Visualizes, represents, and subtracts one-digit numbers with minuends through 18 (basic
facts) 1NS-IIg-32.1
II. NILALAMAN Subtract One-Digit Numbers with Minuends 1 – 10
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sangunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Mathematics Grade 1( teaching Guide) pp 105-106
2. Mga Pahina ng Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
LR Portal
5. Iba pang Kagamitang Panturo Larawan ng mga bagay, LCD Projector, Konkretong mga bagay
IV. PAMAMARAAN
Balik-aral

Isulat ang kabaligtaran


A. Panimulang Gawain
(Pre-assessment of Target Skills) 1. 5–2=3 ____ + ____ = ____
2. 8–4=4 ____ + ____ = ____
3. 7–2=5 ____ + ____ = ____
4. 6–5=1 ____ + ____ = ____
5. 3–1=2 ____ + ____ = ____
Laro: “Matira ang MATHibay”

Sabihin sa mga mag-aaral na kumuha ng kanilang kapareha. Hayaan silang


humanay ng dalawa. Ang magkapareha ay magkatapat sa hanay. Gamit ang Subtraction
B. Pagsasagawa ng Itinakdang flashcards ay magpapakita ang guro ng Pamilang na Pangungusap. Magpapabilisan ang
Gawain (Introduction) magkapareha sa pagbibigay ng sagot. Ang unang makasagot ng tama ay pupunta sa likod
ng hanay. Ang matalo ay uupo na. Ang kasunod na mananalo ay siyang magiging kapareha
ng unang nanalo. Ulitin ang hakabang na ito hanggang sa ang matira na lang ay
magkapareha. Magpapabilisan sila sa pagsagot ng Subtraction Sentences. Ang unang
maka-tatlong puntos ang siyang tatanghaling panalo at Mathibay.
Magpakita ng larawan ng isang batang lalaking may hawak na mga lobo.
Sabihin:
Ito si Ben. Mayroon siyang 10 lobo.

Itanong: Sino ang bata sa kuwento? Ano ang hawak niya?

Ipakita sa mga bata ang suliranin gamit ang LCD Projector o tarpapel.
Ipabasa ito sa isang mag-aaral.

Suliranin: Si Ben ay may 10 lobo. Ibinigay niya ang 5 lobo sa kanyang kaibigan. Ilang
C. Paglalahad at Pagtalakay lobo ang natira sa kanya?
(Teaching/ Modeling)
Maaaring ipasagot ang Suliranin sa 2 paraan. (Pumili ng mga bata para sa Gawain.)

1. Dula-Dulaan:
Ipasadula ang Suliraning binasa. Tumawag ng 2 bata sa pangkat. Ang isang bata ay si
Ben. May hawak siyang 10 lobo. Ibibigay niya ang 5 sa kanyang kaibigan. Ipabilang sa mga
mag-aaral ang holen na natira sa kamay ni Ben. (5 lobo ang natira kay Ben.)

2. Pagguhit:
Ipaguhit ang 10 lobo. Ekisan ang 5. Ang walang ekis na lobo ang natirang ni Ben. (5
lobo ang natira kay Ben.)

Magbigay ng iba pang mga Suliranin. Ipasagot ito sa mga mag-aaral.

1
Tandaan:

D. Paglalahat (Generalization)

Sagutan ang mga sumusunod na Subtraction Sentences Gamit ang larawan.

1. 4 – 2 = ____ 2. 3 – 2 = _____

E.Pinatnubayang Gawain
(Guided Practice)
3. 6 – 3 = _____ 4. 5–4=1

5. 8 – 2 = _____
Upang mas mahasa pa ang mga bata sa Subtraction ay ipasagot ang mga ito sa paraang
pabilisan. Magsimula sa Level #1 hanggang Level # 5 upang malaman ng guro kung anong
Level na ng bata sa Subtraction. (Huwag bigyan ng kasunod na Level ang bata hangga’t
hindi niya natatapos o napi- perfect ang naunang level.)

F. Isahang Gawain
(Independent Practice)

Sagutan ang mga sumusunod na Subtraction Sentences.


1. 6 – 4 = _____
G. Pagtataya (Post-lesson 2. 4 – 2 = _____
assessment) 3. 7 – 6 = _____
4. 3 – 1 = _____
5. 8 – 5 = _____

H. TAKDANG ARALIN
(Assignment)

V. TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ________

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawaing remediation _________


C. Nakakatulong ba ang remediaL? Bilang ng mag aaral na nakaunawa sa aralin ________
D. Bilang ng mag aaral na magpapatuloy sa remediation ________

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturong nakatulong ng lubos?Paano ito nakatulong? ______________________________

F. Anong suliranin ang aking nararanasan solusyunan sa tulong ang aking punong guro at supervisor?
_____________________________________________________________________________________________

G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kung ibahagi sa mga kapwa ko guro?
_____________________________________________________________________________________________

2
DAILY School Grade Level One
LESSON Learning
Teacher Mathematics
PLAN Area
Date/Time Quarter Second
Week 7 – Day 2
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman The learner demonstrates understanding of addition and subtraction of whole numbers up to
100 including money.
B. Pamantayan sa Pagganap Learner is able to apply addition and subtraction of numbers up to 100 including money in
mathematical problems and real-life situation.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto visualizes, represents, and subtracts one-digit numbers with minuends through 18 (basic
facts) 1NS-IIg-32.1
II. NILALAMAN Subtract One-Digit Numbers with Minuends 11 – 14
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sangunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Mathematics Grade 1( teaching Guide) pp 105-106
2. Mga Pahina ng Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa LR Portal
5. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
Ipasagot sa pisara ang Takdang Aralin ng nakaraang araw.

A. Panimulang Gawain
(Pre-assessment of Target Skills)

Laro: “Matira ang MATHibay”


Sabihin sa mga mag-aaral na kumuha ng kanilang kapareha. Hayaan silang
humanay ng dalawa. Ang magkapareha ay magkatapat sa hanay. Gamit ang Subtraction
B. Pagsasagawa ng Itinakdang flashcards ay magpapakita ang guro ng Pamilang na Pangungusap. Magpapabilisan ang
Gawain (Introduction) magkapareha sa pagbibigay ng sagot. Ang unang makasagot ng tama ay pupunta sa likod
ng hanay. Ang matalo ay uupo na. Ang kasunod na mananalo ay siyang magiging kapareha
ng unang nanalo. Ulitin ang hakabang na ito hanggang sa ang matira na lang ay
magkapareha. Magpapabilisan sila sa pagsagot ng Subtraction Sentences. Ang unang
maka-tatlong puntos ang siyang tatanghaling panalo at Mathibay.

Suliranin:
Si Claro ay 12 kotse – kotsehan. Ibinigay niya ang 6 sa kanyang mga pinsan. Ilang
C. Paglalahad at Pagtalakay kotse-kotsehan ang natira sa kanya?
(Teaching/ Modeling)
Talakayin ang suliranin upang maipakilala ang bagong aralin.

Magbigay ng iba pang Suliranin at Talakayin sa klase

Tandaan:
D. Paglalahat (Generalization) Ang Proseso ng pag-aalis o pagtatanggal mula sa pangkat ng bagay o
pagbabawas ng bilang sa isa pang bilang ay tinatawag na Pagbabawas o Subtraction.

A. Punan ang mga patlang gamit ang mga larawan.

B. Punan ng tamang sagot.


E.Pinatnubayang Gawain 1. 11 – 5 = _____ 11 – ______ = 6 4. 12 – 7 = _____ 12 – ______ = 5
(Guided Practice) 2. 13 – 8 = _____ 13 – ______ = 5 5. 13 – 5 = _____ 13 – ______ = 8
3. 14 – 6 = _____ 14 – ______ = 8

3
Upang mas lalo pang mahasa ang mga mag-aaral sa Subtraction ay ipasagot ang mga ito
sa paraang pabilisan. Magsimula sa Level #6 hanggang Level # 9 upang malaman ng guro
kung anong Level na ng bata sa Subtraction. (Huwag bigyan ng kasunod na Level ang bata
hangga’t hindi niya natatapos o napi- perfect ang naunang level.)

F. Isahang Gawain
(Independent Practice)

Sagutan ang mga sumusunod na Subtraction Sentences.


1. 14 – 6 = _____
G. Pagtataya 2. 11 – 9 = _____
(Post-lesson Assessment) 3. 13 – 7 = _____
4. 14 – 8 = _____
5. 12 – 5 = _____

H. TAKDANG ARALIN
(Assignment)

V. TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation

C. Nakakatulong ba ang
remediaL? Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturong nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
nararanasan solusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?

G. Anong kagamitang pangturo


ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

DAILY School Grade Level One


LESSON
PLAN Teacher Learning Area Mathematics
Date/Time Quarter Second
Week 7 – Day 3

4
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman The learner demonstrates understanding of addition and subtraction of whole numbers
up to 100 including money.
B. Pamantayan sa Pagganap Learner is able to apply addition and subtraction of numbers up to 100 including money
in mathematical problems and real-life situation.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Visualizes, represents, and subtracts one-digit numbers with minuends through 18
(basic facts) 1NS-IIg-32.1
II.NILALAMAN Subtract One-Digit Numbers with Minuends 15 – 18
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sangunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Mathematics Grade 1( teaching Guide) pp 105-106
2. Mga Pahina ng Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
LR Portal
5. Iba pang Kagamitang Panturo Larawan ng mga bagay, LCD Projector, Konkretong mga bagay
IV. PAMAMARAAN
Ipasagot sa pisara ang Takdang Aralin ng nakaraang araw.

A. Panimulang Gawain
(Pre-assessment of Target Skills)

Laro: “Matira ang MATHibay”


Sabihin sa mga mag-aaral na kumuha ng kanilang kapareha. Hayaan silang
humanay ng dalawa. Ang magkapareha ay magkatapat sa hanay. Gamit ang
Subtraction flashcards ay magpapakita ang guro ng Pamilang na Pangungusap.
B. Pagsasagawa ng Itinakdang
Magpapabilisan ang magkapareha sa pagbibigay ng sagot. Ang unang makasagot ng
Gawain (Introduction) tama ay pupunta sa likod ng hanay. Ang matalo ay uupo na. Ang kasunod na mananalo
ay siyang magiging kapareha ng unang nanalo. Ulitin ang hakabang na ito hanggang sa
ang matira na lang ay magkapareha. Magpapabilisan sila sa pagsagot ng Subtraction
Sentences. Ang unang maka-tatlong puntos ang siyang tatanghaling panalo at
MATHibay.
Suliranin:
Mayroong 18 batalang lalaki sa klase. Nang mag-
uwian, naunang umuwi ang 8 na mga batang lalaki. Ilan
C. Paglalahad at Pagtalakay ang natirang batang lalaki sa klase?
(Teaching/ Modeling)

D. Paglalahat Tandaan:
Ang Proseso ng pag-aalis o pagtatanggal mula sa pangkat ng bagay o
(Generalization)
pagbabawas ng bilang sa isa pang bilang ay tinatawag na Pagbabawas o Subtraction.

Punan ang mga patlang gamit ang mga larawan.

E.Pinatnubayang Gawain
(Guided Practice)

B. Punan ng tamang sagot.


1. 15 – 9 = _____ 15 – ______ = 6 4. 15 – 7 = _____ 15 – ______ = 8
2. 17 – 8 = _____ 17 – ______ = 9 5. 16 – 7 = _____ 16 – ______ = 9
3. 18 – 9 = _____ 18 – ______ = 9

5
Upang mas lalo pang mahasa ang mga mag-aaral sa Subtraction ay ipasagot ang mga
ito sa paraang pabilisan. Magsimula sa Level #10 hanggang Level # 13 upang malaman
ng guro kung anong Level na ng bata sa Subtraction. (Huwag bigyan ng kasunod na
Level ang bata hangga’t hindi niya natatapos o napi- perfect ang naunang level.)

F. Isahang Gawain
(Independent Practice)

Sagutan ang mga sumusunod na Subtraction Sentences.


1. 16 – 9 = _____
G. Pagtataya (Post-lesson 2. 17 – 8 = _____
assessment) 3. 18 – 7 = _____
4. 17 – 6 = _____
5. 15 – 7 = _____

H. TAKDANG ARALIN (Assignment)

V. TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
ng aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng labis?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyonan sa
tulong ng aking punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuhong nais kong ibahagi
sa aking kapwa?

6
DAILY School Grade Level One
LESSON Learning
Teacher Mathematics
PLAN Area
Date/Time Quarter Second
Week 7 – Day 4
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman The learner demonstrates understanding of addition and subtraction of whole numbers up to
100 including money.
B. Pamantayan sa Pagganap Learner is able to apply addition and subtraction of numbers up to 100 including money in
mathematical problems and real-life situation.
Visualizes, represents, and subtracts one- to two-digit numbers with minuends up to 99
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
without regrouping. M1NS-IIg-32.2
II. NILALAMAN Pagbabawas ng Isahang Bilang na may na hanggang 99 na Minuend nang Walang
Pagpapangkat
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Math 1 TG pp. 107 - 110
2. Mga Pahina ng Kagamitang
Math 1 LM pp. 226 - 233
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa LR Portal
5. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
1.

Paunang Pagtataya:
Punan ang mga patlang at sagutin ang mga
Subtraction Sentence.

A. Panimulang Gawain
(Pre-assessment of Target Skills)

2. Pagsasagot ng Takdang Aralin:

B. Pagsasagawa ng Itinakdang
Laro: “Matira ang MATHibay”
Gawain (Introduction)

Ipabasa sa mga mag-aaral ang Suliranin.

May 29 lobo ang tindero.


Nakabenta siya ng 8 lobo.
Ilang lobo ang natira?

Ang suliranin ay maaaring lutasin sa iba’t ibang paraan.

Solusyon 1 : Paggamit ng Hundred Chart.


C. Paglalahad at Pagtalakay
(Teaching/ Modeling)

7
1. Hanapin ang minuend sa Hundred Chart.
2. Simula sa minuend, bumilang pabalik na ang katumbas ng dami ng subtrahend .
3. Lagyan ng pananda ang simbolo o numero na iyong binilang .
Kaya, 21 lobo ang natira sa tindero.
Solusyon 2 : Gamit ang Sampuan (Longs) at Isahan (Unit)
Ginagamit natin ang 2 sampuan at 9 na isahan upang ipakita ang
29. Nilalagyan natin ng kulay ang 8 isahan upang ipakita ang 8, ang
bilang na ibinawas sa 29.
Ang 2 sampuan at 1 isahan na walang ekis kulay ang nagpapakita ng
sagot na 21.

(Maaari ring gumamit ng popsicle sticks o maiikling barbeque sticks na walang tulis.
Itali lamang ang sampung popsicle sticks o barbeque sticks upang maipakita ang
sampuan.)

Solusyon 3 :
Maaari nating mapaikli ang mga paraan ng pagbabawas ng dalawahang bilang mula
sa dalawahang bilang nang walang pagpapangkat gaya ng:

29
- 8

Tandaan:
1. Isulat ang subtrahend sa ibaba ng minuend. Tiyaking magkakatapat ang mga bilang.

D. Paglalahat (Generalization) 2. Bawasin ang isahang bilang na subtrahend mula sa isahang bilang na minuend.
Ihanay rin ito sa tapat ng isahang bilang.

3. Bawasin ang sampuang bilang ng subtrahend mula sa sampuang bilang ng minuend.


Isulat ang sagot sa ibaba ng linya. Ihanay rin ito sa tapat ng sampuang bilang.

Pagsasanay 1: Gamitin ang Hundred Chart upang makita ang sagot sa sumusunod na
pamilang na pangungusap na pagbabawas. Isulat ang inyong sagot sa inyong kuwaderno.
Maaaring gamitin ang sariling Hundred Chart.

E.Pinatnubayang Gawain
(Guided Practice)

1. 59 – 5 = _____ 4. 99 – 4 = _____

2. 37 – 6 = _____ 5. 62 – 1 = _____

3. 54 – 2 = _____

Pagsasanay 2: Gamitin ang sampuan (longs) at isahan (unit) upang ipakita ang
sumusunod na pamilang na pangungusap na pagbabawas. Isulat ang inyong sagot sa
inyong kuwaderno.

F. Isahang Gawain 1. 33 – 2 = _____ 4 78 – 3 = _____


(Independent Practice)
2. 58 – 5 = _____ 5. 53 – 1 = _____

3. 29 – 7 = _____

8
Panuto:
Hanapin ang sagot o difference nang hindi gumagamit ng sampuan (longs) at isahan
(unit) o Hundred Chart. Isulat ang sagot sa patlang.
G. Pagtataya
(Post-lesson Assessment) 1. 44 2.78 3.56 4. 29 5. 87
- 2 - 5 - 4 - 7 - 3

Panuto:
Basahing mabuti ang sumusunod na suliranin. Isulat ang pamilang na
pangungusap at sagot sa papel.

1. Bumasa si Mel ng 68 pahina ng isang aklat. Bumasa lang si Joel ng 7 na pahina ng


kaparehong aklat. Ilang pahina ang kalamangan ng binasa ni Mel kay Joel?

Pamilang na Pangungusap: ___________________


Solusyon:

H. TAKDANG ARALIN
(Assignment)

2. Si Bb. Cruz ay may 27 papel na may kulay. Ibinigay niya sa kanyang mag-aaral ang 5
para sa kanilang gawain sa sining. Ilang papel na may kulay ang natira sa kanya?

Pamilang na Pangungusap: ___________________


Solusyon:

V. TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation

C. Nakakatulong ba ang
remediaL? Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturong nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
nararanasan solusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?

G. Anong kagamitang pangturo


ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

9
10
DAILY School Grade Level One
LESSON Learning
Teacher Mathematics
PLAN Area
Date/Time Quarter Second
Week 7 – Day 5
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman The learner demonstrates understanding of addition and subtraction of whole numbers up to
100 including money.
B. Pamantayan sa Pagganap Learner is able to apply addition and subtraction of numbers up to 100 including money in
mathematical problems and real-life situation.
Visualizes, represents, and subtracts one- to two-digit numbers with minuends up to 99
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
without regrouping. M1NS-IIg-32.2
II. NILALAMAN Pagbabawas ng Dalawahang Bilang na may na hanggang 99 na Minuend nang
Walang Pagpapangkat
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Math 1 TG pp. 107 - 110
2. Mga Pahina ng Kagamitang
Math 1 LM pp. 226 - 233
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa LR Portal
5. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
1. Paunang Pagtataya:
Sagutan ang Subtraction Sentences. Gumamit ng mga paraang Hundred Chart o
Sampuan at Isahan at Maikling Paraan.

1. 46 – 2 = _____ 4 35 – 3 = _____

2. 68 – 5 = _____ 5. 13 – 1 = _____

3. 59 – 7 = _____
2. Pagsasagot ng Takdang Aralin:

Panuto: Basahing mabuti ang sumusunod na suliranin. Isulat ang pamilang na


pangungusap at sagot sa papel.

A. Panimulang Gawain 1. Bumasa si Mel ng 68 pahina ng isang aklat. Bumasa lang si Joel ng 7 na pahina ng
(Pre-assessment of Target Skills) kaparehong aklat. Ilang pahina ang kalamangan ng binasa ni Mel kay Joel?

Pamilang na Pangungusap: ___________________


Solusyon:

2. Si Bb. Cruz ay may 27 papel na may kulay. Ibinigay niya sa kanyang mag-aaral ang 5
para sa kanilang gawain sa sining. Ilang papel na may kulay ang natira sa kanya?

Pamilang na Pangungusap: ___________________


Solusyon:

B. Pagsasagawa ng Itinakdang
Laro: “Matira ang MATHibay”
Gawain (Introduction)

Ipabasa sa mga mag-aaral ang Suliranin.

C. Paglalahad at Pagtalakay May 25 lobo ang tindero.


(Teaching/ Modeling) Nakabenta siya ng 12 lobo.
Ilang lobo ang natira?

Ang suliranin ay maaaring lutasin sa iba’t ibang paraan.

11
Solusyon 1 : Paggamit ng Hundred Chart.

1. Hanapin ang minuend sa Hundred Chart.


2. Simula sa minuend, bumilang pabalik na ang katumbas ng dami ng subtrahend .
3. Lagyan ng pananda ang simbolo o numero na iyong binilang .
Kaya, 13 lobo ang natira sa tindero.

Solusyon 2 : Gamit ang Sampuan (Longs) at Isahan (Unit)


Ginagamit natin ang 2 sampuan at 5 isahan upang ipakita ang 25.
Nilalagyan natin ng kulay ang 1 sampuan at 2 isahan upang ipakita ang 12,
ang bilang na ibinawas sa 25.
Ang 1 sampuan at 3 isahan na walang ekis kulay ang nagpapakita ng sagot
na 13.

(Maaari ring gumamit ng popsicle sticks o maiikling barbeque sticks. Itali lamang ang
sampung popsicle sticks o barbeque sticks upang maipakita ang sampuan.)

Solusyon 3 :
Maaari nating mapaikli ang mga paraan ng pagbabawas ng dalawahang bilang mula
sa dalawahang bilang nang walang pagpapangkat gaya ng:
25
- 12

Tandaan:
1. Isulat ang subtrahend sa ibaba ng minuend. Tiyaking magkakatapat ang mga bilang.

D. Paglalahat (Generalization) 2. Bawasin ang isahang bilang na subtrahend mula sa isahang bilang na minuend.
Ihanay rin ito sa tapat ng isahang bilang.

3. Bawasin ang sampuang bilang ng subtrahend mula sa sampuang bilang ng minuend.


Isulat ang sagot sa ibaba ng linya. Ihanay rin ito sa tapat ng sampuang bilang.
Pagsasanay 1: Gamitin ang Hundred Chart upang makita ang sagot sa sumusunod na
pamilang na pangungusap na pagbabawas. Isulat ang inyong sagot sa inyong kuwaderno.
Maaaring gamitin ang sariling Hundred Chart.

E.Pinatnubayang Gawain
(Guided Practice)
1. 59 – 45 = _____ 4. 99 – 26 = _____

2. 37 – 16 = _____ 5. 62 – 42 = _____

3. 54 – 22 = _____

Pagsasanay 2: Gamitin ang sampuan (longs) at isahan (unit) upang ipakita ang
sumusunod na pamilang na pangungusap na pagbabawas. Isulat ang inyong sagot sa
inyong kuwaderno.

F. Isahang Gawain 1. 33 – 12 = _____ 4. 78 – 43 = _____


(Independent Practice)
2. 58 – 45 = _____ 5. 53 – 21 = _____

3. 29 – 11 = _____

12
Panuto:
Hanapin ang sagot o difference nang hindi gumagamit ng sampuan (longs) at isahan
(unit) o Hundred Chart. Isulat ang sagot sa patlang.
G. Pagtataya
(Post-lesson Assessment) 64
1. 36
2. 73
3. 4.58 5.97
- 32 - 21 - 52 - 62 - 75

Panuto:
Basahing mabuti ang sumusunod na suliranin. Isulat ang pamilang na
pangungusap at sagot sa patlang.

1. May 58 holen si Ricky. Ibinigay niya ang 25 holen sa kanyang mga kaibigan. Ilang holen
ang natira sa kanya?

Pamilang na Pangungusap: ___________________


Solusyon:

2. May 57 kendi si Hanesa. Si Loraine naman ay may 43. Ilang kendi ang lamang ni Hanesa
kay Loraine?
H. TAKDANG ARALIN
Pamilang na Pangungusap: ___________________
(Assignment)
Solusyon:

3. Nangangailangan ng 32 dosenang rosas si Aling Alice para sa pagdiriwang ng kanilang


pista. Binigyan siya ng kanyang anak na lalaki ng 21 dosenang rosas. Ilan pang dosenang
rosas ang kailangan niya?

Pamilang na Pangungusap: ___________________


Solusyon:

V. TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation

C. Nakakatulong ba ang
remediaL? Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturong nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
nararanasan solusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?

G. Anong kagamitang pangturo


ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

13

You might also like