You are on page 1of 6

Lesson Exemplar in MUSIC Using the IDEA Instructional Process

SDO Rizal Grade & Section 3 - Rizal


LESSON
Name of Teacher ROWENA B. CAYAGO Learning Area Science
EXEMPL
Teaching Date and Time February 13, 2024 Quarter Third
AR
School Evangelista Elementary School Learning Modality Face to Face

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Demonstrate the understanding of motion of objects
B. Pamantayan sa Pagganap Learners should be able to observe, describe, and investigate
the position and movement of things around them
C. Pinakamahalagang Kasanayan sa Describe the position of a person or an object in relation to a
Pagkatuto (MELC) (Kung mayroon, isulat reference point such as chair, door, another person
ang pinakamahalagang kasanayan sa pagkatuto o
MELC S3FE-IIIa-b-1

Describe the movements of objects such as people, water, wind,


magnets
S3FE-IIIc-d-2
II. NILALAMAN Describing the Location of an Object after It has Moved
 Make it Moved With a Magnet
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian MELC-Science 3 p.377
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Science TG pp. 137-138
b. Mga Pahina sa Kagamitang
Pangmag-aaral
SLM pp. 7-13
c. Mga Pahina sa Teksbuk Science 3 pp. 123-124
d. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang
Panturo para sa mga Gawain sa Powerpoint Presentation, video clips, chart, materials
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Introduction (Panimula)
1. PANIMULANG PANALANGIN

https://www.youtube.com/watch?v=VG4BWg7t5L0
2. Energizer

Ako’y listo
Hindi tulog
Nakikinig
Wow!

3. Health Inspection (checking of fingernails)


Leader (Malugod ko pong ibinabalita na ang lahat po ng
aking
miyembro ay may malinis at maiksing kuko)

BALIK-ARAL

A. Anong mga bagay ang pinapagalaw ng magnet?


Gumagalaw ba ang
Bagay bagay gamit ang
magnet?
Sagutin ng Oo o Hindi
paper clip
thumbtacks
hair pin
maliit na pako
bilog na fastener
pambura
krayola
takip ng bote/tansan

B. Sa anong material yari ang mga bagay na pinapagalaw


ng
magnet?
(Ang mga bagay na pinapagalaw ng magnet ay mula sa
metal tulad ng iron)
(Ang mga metal tulad ng aluminum, brass at copper ay
hindi kabilang sa mga metal na naakit o nagkakaroon ng
malakas na pwersa sa isa’t isa.)

PAGGANYAK
Pagpapakita ng bar magnet
PAGGANYAK NA TANONG
Ano ang gusto ninyong malaman tungkol sa bar magnets?

B. Development (Pagpapaunlad) PAGLALAHAD


Ilarawan ang bar magnet.

Sumulat/Umisip ng mga tanong sa pisara na nais ninyong


malaman tungkol sa bar magnet
(Maaring ang mga nabuong tanong ng mga bata ay
1. Ano ang nasa magkabilang dulo ng magnet?
2. Ano ang ibig sabihin ng N at S na letra sa dulo ng
magnet?
3. Kailan nagdidikit ang magnet? Bakit?
4. Kailan hindi nagdidikit ang magnet? Bakit?

Ngayon ay ating tunghayan ang isang video

Video clip from Sineskwela

https://www.youtube.com/watch?v=B98zZNrxTXo

Ang mga magnet ay may mga poles. Isang North pole at


South pole. Kapag pinagtapat ang North pole at South pole ang
magnet ay nagdidikit o nagkakaroon ng attraction. Kapag
pinagtapat ang parehong poles ang magnet ay naglalayo o
repel.

Gumagalaw ang mga bagay minsan dahil ang magnet ay


nagdudulot sa kanila na gumalaw at nag-iiba sila ng lugar o
posisyon. Kapag gumalaw ang mga bagay, sinasabing sila ay
nasa paggalaw (in motion). Gumagalaw ang mga bagay dahil sa
nailaang puwersa sa kanila. Mas malakas ang puwersang
nailaan, mas mabilis at malayo ang paggalaw nitó. Maaaring
gumalaw ang mga ito nang pasulong o paurong, mabatak at
maisiksik dahil sa puwersa.

GAWAIN:
Pagmasdan ang aking ipapakita
 Ilagay ang bar magnet sa loob ng kahon na puno ng mga
paper clip.
 Itaas ang bar magnet.

Tanong:
1. Dumikit ba ang paper clip sa bar magnet?
2. Saang bahagi ng magnet dumikit ang paper clip?
3. Ano ang ipinakikita ng lakas ng magnet sa gawaing ito?

C. Engagement (Pagpapalihan) Pangkatang Gawain


Ngayon ay magkakaroon tayo ng pangkatang gawain.
Magpapangkat kayo sa 3. Pumili ng magiging leader. Bago
simulan ang pangkatang gawain, magbigay ng mga batayan sa
gawaing ito.

Batayan sa Pagsasagawa ng Pangkatang Gawain


1. Makiisa sa gawain ng tahimik
2. Iwasan ang pakikipagkwentuhan

Kagamitan:
 Bar magnet
 Coins
 Paper clips
 Plastic buttons
 Piraso ng papel
 Rubber bands o lasti
 Pako

Pamamaraan:
1. Bawat pangkat ay may kani-kaniyang mga bagay na
gagamitin.
2. Sasagutan ang tsart kung ang bagay ay naaakit o hindi
naaakit
sa magnet.
3. Ang unang grupo na makatapos ay papalakpak sa saliw ng
boom tarat tarat at isisigaw ang wow!

Objects Attract or Repel


Coins
Paper clips
Plastic buttons
Pieces of paper
Rubber bands
nails

D. Assimilation (Paglalapat) PAGLINANG SA MGA GAWAIN/MASTERI


Panuto: Gumuhit ng linya mula sa magnet hanggang sa mga
bagay na maaakit nito.

PAGLALAPAT
Panuto: Sa bawat pares ng bar magnet, isulat ang salitang
nagdidikit o naglalayo.

1.

2..

3.

4.
Ano ang bar magnet?

Tandaan:
Ang bar magnet ay may mga pole. Ito ay ang North pole at
ang South pole. Kapag pinagtapat ang North pole at South pole
ang magnet ay nagdidikit.. Kapag pinagtapat ang parehong
poles ang magnet ay naglalayo.

PAGTATAYA:
Panuto: A. Piliin ang mga bagay na naaakit sa magnet.

(3points)
B. Ano ang mangyayari sa dalawang bar magnet na inilagay?
Isulat ang salitang naaakit o hindi naaakit (2points)
___________1. Magkaharap ang parehong dulo ng N.
___________2. Magkaharap ang kanilang N at S pole.

V. PAGNINILAY
Sa inyong notebook sagutin ang tanong. Ipaliwanag ang
iyong saloobin.
Paano mo mapangangalaan ang iyong sarili mula sa mga
gumagalaw na bagay?

TAKDANG ARALIN
Magdala ng laruang kotse na hindi ginagamitan ng battery.

Inihanda ni:

ROWENA B. CAYAGO
Guro, Evangelista ES

Pinansin ni:

GILBERT D, DANAO
Principal I

You might also like