You are on page 1of 5

Holy Cross College

Sta. Ana, Pampanga


DEPARTMENTO NG SENIOR HIGH SCHOOL

PLANO NG PAGKATUTO SA FILIPINO SA PILING LARANGAN

Paaralan HOLY CROSS COLLEGE Baitang/Pangkat 12


Guro JOSELITO T. MACAPAGAL Asignatura FILIPINO SA PILING LARANGAN
Petsa/Oras Unang Linggo Markahan UNANG SEMESTRE

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Nauunawaan ang kalikasan, layunin at paraan ng pagsulat ng iba’t ibang anyo ng sulating ginagamit sa pag-aaral sa iba’t ibang larangan.

B. Pamantayan sa Pagganap Nasusuri ang kahulugan at kalikasan ng pagsulat ng iba’t ibang anyo ng sulatin.
C. Mga Kasanayan sa CS_FA11/12PB-0a-c-101
Pampagkatuto Nabibigyang-kahulugan ang akademikong pagsulat
(Isulat ang code ng bawat kasanayan)
II. NILALAMAN KAHULUGAN, KALIKASAN, AT KATANGIAN NG PAGSULAT NG SULATING AKADEMIK

III. KAGAMITANG
PAMPAGKATUTO
A. Sanggunian K to 12 Senior High School Applied Track Subject – Filipino sa Piling Larangan (Akademik) Disyembre 2016
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro p.10 p.11-12 p.12-13
. Mga Pahina sa Kagamitang
p.10 p.11-12 p.12-13
Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk p.10 p.12-13 p.12-13
4. Karagdagang Kagamitan
Mula sa Portal ng Learning Laptop, LCD Projector at Teksbuk
Resource
B. Iba Pang Kagamitang
Grapikong Pantulong (metakard, kartolina, manila paper, marker), Dokyumentaryo
Pampagkatuto
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Sa pamamagitan ng graffiti wall, Ano ang Pagbibigay ng buod sa napanood Ibigay ang iba’t ibang layunin at
at/o pagsisimula ng bagong aralin isusulat ng mga mag-aaral ang AkademikongPagsulat? na dokyumentaryo. katangian ng akademikong
mga nalalaman tungkol sa Pagsulat
pagsulat.

Hal.: Pagtatala, Pagasasatitik,


Paglilimbag ng mga simbolo,
Editing, prewriting.

B. Paghahabi sa Layunin ng Batay sa mga naisulat na mga Bakit kailangan ang mga Ano-ano ang iba’t ibang
Aralin salita at parilala, ibibigay ng mga ganitong uri ng pagsulat? katangian at kalikasan sa bawat
mag-aaral ang sariling akademikong pagsulat?
pagpapakahulugan sa pagsulat.
C. Pag-uugnay ng mga Mula sa mga kahulugan na Pag-ugnayin ang pagkakaiba Ang pagsulat ay isang sosyo-
Halimbawa sa Bagong Aralin ibinigay, magsasagawa ng isang ng Akademikong at Di kognitibong proseso. Binigyang
talakayan o pagbabahagi hinggil akademikong Sulatin pansin nito ang:
sa personal na karanasan kung Emosyonal at kalagayang sosyal
bakit sila nagsusulat at paano sila ng manunulat
magsulat. Kognitibong kakayahan ng
manunulat sa paglikha ng isang
diskurso.

Sa pagsusulat, ang
envayronment o paligid ng
manunulat ay isang mahalagang
pinagmumulan ng paksa,
karanasan o ideya. Ang mga
karanasan o ideya ng manunulat
ang kanyang pagyayamanin at
ilalahad sa kanyang pagsulat.
D. Pagtalakay ng Bagong Sa pamamagitan ng Mapa ng Akademiko Vs. Di-Akademiko Akademikong Pagsulat: Panuto: Gumawa ng isang
Konsepto at Paglalahad ng Konsepto, magbibigay ang bawat ABSTRAK sanaysay na may kinalaman sa
Bagong Kasanayan #1 mag-aaral ng kahulugan ng AKADEMIKO mga sumusunod na paksain.
pagsulat. Layunin: Magbigay ng ideya at Gamit: Ito ay karaniwang 500 salita ang nararapat upang
impormasyon. ginagamit sa pagsulat ng magbigyan ng katuturan ang
akademikong papel para sa bawat paksa.
Pagsulat tesis,papel siyentipiko at teknikal,
Paraan o batayan ng datos: lektyur at report. Layunin nitong Paksa: edukasyon, relihiyon ,
obserbasyon , pananaliksik at mapaikli o mabigyan ng buod ang kalikasan at politika
pagbabasa mga akademikong papel.

 Isang sining sa pagpapahayag Awdyens: Iskolar, Mag-aaral, Katangian: Hindi gaanong


ng saloobin at damdamin Guro ( Akademikong mahaba, organisado ayon sa
Komunidad) pagkakasunud- sunod ng
 Isang pagsasatitik ng mga nilalaman
letra o simbulo.
DI-AKADEMIKO SINTESIS/BUOD
 Ito ay pagsasagawa ng isang Layunin: Magbigay ng sariling
madibdibang saloobin na Opinyon Gamit: Ang kalimitang ginagamit
gustong ilabas ng puso at sa mga tekstong naratibo para
isipan.- Badayos Paraan o batayan ng datos: mabigyan ng buod, tulad ng
Sariling karanasan pamilya at maiklling kwento
 Ito ay ang pagniniig ng papel komunidad
at panulat upang makagawa Katangian: Kinapapalooban ng
ng isang obra maestra. Awdyens: Iba’t Ibang publiko overview ng akda. Organisado
-Santiago ayon sa sunod- sunod na
pangyayari sa kwento.

E. Pagtalakay ng Bagong Itatanong sa mga mag-aaral kung Kabilang sa mga halimbawa ng PICTORIAL ESSAY
Konsepto at Paglalahad ng ano ang Akademikong Pagsulat? akademikong gawain ang (Larawang Sanaysay)
Bagong Kasanayan #2 sumusunod: pagbasa ng Kakikitaan ng mas maraming
Akademikong Pagsulat: Ito ay ginagamit na teksto sa klase, larawan o litrato kaysa sa mga
isang uri ng sulating pormal na pakikinig ng lektyur, panonood salita.
ang layunin ay makapagbahagi ng video o dokumentaryo.
ng kaalaman at katuturan ng Organisado at may
isang bagay o isyu. Pinapahalagahan at makabuluhang pagpapahayag sa
pinatutunayan ang katangian litrato na may 3-5 na
ng Teoryang pangungusap
pangkumunikasyon ni
Cummins ( 1979) kung saan LAKBAY-SANAYSAY
pinag-iba niya ang kasanayang (Travelogue)
akademiko ( ordinaryo o pang Ito ay isang uri ng sanaysay na
araw araw sa kasanayang makakapagbalik tanaw sa
akademiko (pang hayskul, pang paglalakbay na ginawa ng
kolehiyo) manunulat.

Mas madami ang teksto kaysa sa


mga larawan.

F. Paglinang sa Kabihasaan Pagbabahaginan ng tinalakay Paaano nakakatulong ang Pangkatang Gawain:


(Tungo sa Formative pagkamalikhain at mapanuring
Assaessment) pag-iisip sa isang mag-aaral sa Ibigay ang katangian at layunin
Senior High School? ng bawat akademikong Pagsulat
G. Paglalapat ng Aralin Bumuo ng tigtatlong Magbigay ng mahalagang Pangkatang Gawain:
pangungusap tungkol sa bawat kaisipan sa napanod na
larawan. Ang mga pangungusap dokyumentasyon Pangkat 1: Abstrak
ay maaring nagtatanong, Pangkat 2: Sintesis
nagbibigay ng opinyon, Paksa: I Witness: Ang Huling Pangkat 3: Lakbay Sanaysay
naglalahad , nagbibigay Prinsesa-Kara David Pangkat 4: Larawang Sanaysay
obserbasyon at pagpapahalaga.
Bigyan ng pamagat ang bawat
larawan.

(Ang mga larawan ay nasa


aklat:ph. )
H. Paglalahat ng Aralin Limang Daliri ng Katotohanan: Pagkakaiba ng Akademiko at Pagbubuod sa pamamagitan ng
Maglista ng limang impormasyon Di-Akademikong Pagsulat mga tanong na inihanda ng guro
tungkol sa kahulugan ng
tinalakay.
I. Pagtataya ng Aralin Gumawa ng sariling 1. Ano ang gustong ipabatid Pamantayan sa Pagmamarka: Pamantayan sa Pagmamarka:
paglalarawan sa pamamagitan ng dokyumentaryo ni Kara 1. Pagpapaliwanag 50% Nilalaman 50%
ng pagsulat o pagguhit. David? 2. Angkop na pagsusuri 25% Pagkamalikhain 20%
Tatasahin dito ang iyong 2. Paano nagkaroon ng 3. Kalinawan 25% Orihinalidad 10%
pagkamalikhain at tradisyon sa mga Manobo? Kabuuan 100% Organisasyon 20%
pagkamapanuri. 3. Bakit kailangan pa ring Kabuuan 100%
Paksa: Edukasyon, Politika, sundin ang tradisyon?
Kalikasan at Relihiyon

Pamantayan:
Nilalaman 50%
Pagkamalikhain 20%
Orihinalidad 10%
Organisasyon 20%
Kabuuan 100%

J. Karagdagang Gawain Para sa Ano-ano ang pagkakaiba ng


Takdang Aralin Akademiko at Di-Akademikong
Sulatin.
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakuha
ngn 80%
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa aking mga estratehiya
sa pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong mga suliranin ang aking
naranasan na maaring
masulusyunanan sa tulong ng
aking punongguro o tagamisid?
Anong inobasyon o kagamitang
panglokal ang aking
nagamit/natuklasan namaaari
kong maibahagi sa aking kapwa
guro?

Inihanda ni: JOSELITO T. MACAPAGAL, LPT Binigyang Pansin ni: JOSELITO T. MACAPAGAL, LPT Sinuri ni: GIRLY G. SIGUA, LPT
Guro sa Filipino Tagapag-ugnay ng Departamento ng Filipino Katuwang na Punong-Guro para sa G11

Pinagtibay nina: MARIA TERESA A. EDEJER, MPS-EM DR. LETICIA FLORES


Punong Guro – SHS Pangalawang Pangulo para sa Pang-akademikong Gawin

You might also like