You are on page 1of 7

Learning Area Araling Panlipunan

Learning Delivery Modality Modular Distance Modality (Learners-Led


Modality)
Paaralan Balele Integrated High School Baitang Baitang 7
Guro Johline Vergara Asignatura Araling Panlipunan
LESSON Petsa Markahan Unang Markahan
EXEMPLAR 3 Araw
Oras Bilang ng Araw
(see PIVOT 4A BOW for the number of days)

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:

a. Natutukoy ang mga batayan sa paghahating pang heograpiko ng mga rehiyon


sa Asya (pisikal, kultural, historikal at pulitikal).
b. Nagagamit ang mapa sa pagtukoy ng lokasyon ng mga rehiyong heograpikal sa
Asya at hangganan nito
c. Naiisa-isa ang mga rehiyong bumubuo sa Asya bilang batayan ng paghahating
heograpiko sa Asya
d. Nakagagawa ng talahanayan hinggil sa mga bansang sakop ng bawat rehiyon
ng Asya.
e. Naipaliliwanag ang kahalagahan ng pagtukoy sa hangganan ng bawat rehiyon
na sakop ng Asya.
f. Napangangatwiranan ang kahalagahan ng paghahating pang heograpiko ng
Asya batay sa kaisipang nagkakaisa sa kabila ng pagkakaiba-iba.
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa
Pangnilalaman paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.
B. Pamantayan sa Malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa
Pagganap paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano
C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang konsepto ng Asya tungo sa paghahating heograpiko: Silangang
(MELC) (Kung mayroon, isulat ang Asya, Timog Silangang Asya, Timog Asya, Kanlurang Asya at Hilagang Asya/Gitnang
pinakamahalagang kasanayan sa Asya. Week 1 (MELC) Q1 p.179
pagkatuto o MELC)
D. Pagpapaganang
Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)
E. Pagpapayamang
Pangkasanayan (Kung
mayroon, isulat ang
pagpapayamang
pangkasanayan)
II. NILALAMAN Katangiang Pisikal ng Asya:
Kontinente ng Asya
III. KAGAMITAN
PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa
MELC AP G7 Q1, PIVOT BOW R4QUBE, Gabay Pangkurikulum: (p.179)
Gabay ng Guro
b. Mga Pahina sa
Kagamitang Araling Panlipunan, Kagamitang Pangmag-aaral, pp. 16-17
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa
Kayaman (Batayang Aklat) 2017 pp. 8-10
Teksbuk
d. Karagdagang
Kagamitan mula
sa Portal ng
Learning Resource
B. Listahan ng mga
Kagamitang
Panturo para sa
Modyul,
mga Gawain sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. (Panimula) Ang Napapanahong Pagpapaalala:
 Gamitin ang modyul nang may pag-iingat. Huwag lalagyan ng anumang marka
o sulat ang anumang bahagi ng modyul. Gumamit ng hiwalay na papel sa
pagsagot sa mga pagsasanay.
 Huwag kalimutang sagutin ang Subukin bago lumipat sa iba pang gawaing
napapaloob sa modyul.
 Basahing mabuti ang mga panuto bago gawin ang bawat pagsasanay.
 Obserbahan ang katapatan at integridad sa pagsasagawa ng mga gawain at sa
pagwawasto ng mga kasagutan.
 Tapusin ang kasalukuyang gawain bago pumunta sa iba pang pagsasanay.
 Kung sakaling ikaw ay may nais linawin ukol sa mga gawain ng modyul na ito,
huwag mag-aalinlangang konsultahin ang iyong guro sa numerong
 Pakibalik ang modyul na ito sa iyong guro o tagapagdaloy kung tapos nang
sagutin lahat ng pagsasanay

Panuto: Basahin at unawain ang bawat pangungusap. Piliin at isulat sa sagutang


papel ang titik ng tamang sagot.

1. Ang pinakamalaking kontinente sa daigdig.


A. Asya B. Africa
C. Australia D. Europe

2. Ang Pilipinas ay matatagpuan sa ________________.


A. Timog Asya B. Timog Silangang Asya
C. Kanlurang Asya D. Silangang Asya

3. Tumutukoy sa distansyang angular na natutukoy sa hilaga o timog ng


ekwador.
A. Latitude B. Longhitud
C. Prime Meridien D. Equator

4. Ang malaking masa ng lupain sa mundo.


A. Rehiyon B. Kapaligiran
C. Habitat D. Kontinente

5. Tumutukoy sa distansyang angular na natutukoy sa kanluran o silangang ng


Prime Meridian.
A. Equator B. Latitude
C. Longitude D. International Date Line

Balikan Natin:

Ang Pilipinas ay binubuo ng ilang pulo?


Kailan nakamit ng Pilipinas ang kalayaan sa kamay ng mananakop?
Paano hinati ang mga kapuluan sa Pilipinas?

Photo-suri
Ano ang nais ipahiwatig ng larawan?. Ipaliwanag.

http://tinyurl.com/hmmstx7

LOOK-ate”
Panuto: Gamit ang “School Map” tukuyin ang lokasyon ng mga building.
Halimbawa: TCC Building: Silang bahagi ng Library
Point of Reference:
a. Principal’s Office
b. School Canteen
c. Conference Hall
d. Gymnasium
e. STEM Building

Hilaga

Kanluran Silangan

Timog
B. Development “Ang Gulogulo! (Jumbled Letters)
(Pagpapaunlad)  Isaayos ang mga jumbled letters para makabuo ng salita na tumutukoy sa mga
kontinente.
 Sagutan ang mga pamprosesong tanong.

1. Ano ang Kontinente?


2. Batay sa larawan, alin sa mga kontinete ang may pinakamalawak na
lupain?
3. Sa iyong palagay, paano hinati-hati ang mga kontinente?

Paraparaan:
 Basahin at suriin ang teskto sa pahina _______.
 Matapos basahin sagutan sa sagutang papel ang mga gabay na tanong.

Mga gabay na tanong:


1. Ano ang dalawang paraan ng pagtukoy ng lokasyon? (Tiyak na
Lokasyon/Absolute at Relatibong Lokasyon/Vicinal)
2. Ano ang Latitude? Longitude? Prime meridian? Ekwador?
3. Ano ang lokasyong Kontinental? Lokasyong Maritima?
4, Ano ang kabuuang sukat ng Asya?
5. Ilang rehiyon nahahati ang Asya?
6. Ano ang mga batayang ginamit sa paghahati ng mga bansa sa Asya?
C. Engagement Gamit ang mapa ng Asya, gumawa ng talahanayan kung saan nabibilang ang mga
(Pagpapalihan) bansa sa bawat rehiyon.
Data Retrieval Chart.

Timog Silangang Silangang


Hilagang Asya Timog Asya Kanlurang Asya
Asya Asya
Kazakhstan Afghanistan Brunei China Armenia
Kyrgyzstan Bangladesh Cambodia Japan Azerbaijan
Siberia Bhutan East Timor North Korea Bahrain
Tajikistan India Indonesia South Korea Cyprus
Turkmenistan Maldives Laos Taiwan Georgia
Uzbekistan Nepal Malaysia Mongolia Iran
Pakistan Myanmar Iraq
Sri Lanka Philippines Israel
Singapore Jordan
Thailand Kuwait
Vietnam Lebanon
Oman
Qatar
Saudi Arabia
Syria
Turkey
United Arab
Emerates
Yemen
Pamprosesong mga tanong:

1. Aling rehiyon sa Asya ang may pinaka kakaunting bansang bumubuo? Alin naman
ang may pinakamarami? Pinakamalawak na sakop? May pinakamaliit na sakop?

#NEWS (North – East – West – South)


 Gamit ang mapa ng Asya tukuyin ang bansang nasa hilaga, silangan, kanluran
at timog na bahagi ng bansang nasa unang kolum.
 Isulat sa sagutang papel ang sagot.

North East West South


Bansa
(Hilaga) (Silangan) (Kanluran) (Timog)
1. Nepal
2. Uzbekistan
3.South
Korea
4. China
5. Philippines
6. Iraq
7.United
Arab
Emerates
8. Thailand
9. Pakistan
10. Kuwait
D. Assimilation PAMANA!
(Paglalapat)  Gamit ang talahanayan itala ang mga mahahalagang aspekto ng mga rehiyon sa
larangang kultural, politikal at historikal.

Rehiyon Kultural Politikal Historikal


Hilagang Asya
Timog Asya
Timog Silangang
Asya
Silangang Asya
Kanlurang Asya

1. Ano ano ang pagkakatulad ng mga bansa sa bawat rehiyon sa aspektong


kultural, politikal at historikal?
United as One
 Suriin ang news article.
Regional solidarity key to cope with COVID-19: experts

Regional solidarity among ASEAN members is key to effective COVID-19


response, said Nehginpao Kipgen - Executive Director at the Centre for Southeast
Asian Studies (CSEAS) - and Aakriti Bansal, a research assistant at the centre, in a
recent article posted on Thailand’s Bangkok Post.

Bangkok (VNA) – Regional solidarity among ASEAN members is key to effective


COVID-19 response, said Nehginpao Kipgen - Executive Director at the Centre for
Southeast Asian Studies (CSEAS) - and Aakriti Bansal, a research assistant at the
centre, in a recent article posted on Thailand’s Bangkok Post.

The writers said the Association of Southeast Asian Nations (ASEAN) has not faced
anything like COVID-19 in the recent past.

“The optimal way for ASEAN to deal with the pandemic is to stand united and come
together as a region,” they wrote.

The article highlighted the holding of a special ASEAN Plus Three Summit on April 14
as one great leap forward for the region, which included the 10 ASEAN members,
China, Japan and the Republic of Korea. 

Vietnam has since extended some support in the form of medical equipment, which
included specialised protective clothing, medical masks, testing systems, and test kits
worth 304,000 USD to Laos and Cambodia, the article said, praising Vietnam as a
successful low-cost model for containing the outbreak.

The article went on that Vietnam’s low-cost model focuses on selective but proactive
prevention because of a lack of resources and has been largely effective thus far. 

“Other ASEAN member states should attempt to implement this low-cost model, as the
method has worked for Vietnam with a decline in the number of cases,” it went on.

The article also suggested ASEAN conduct more tests and identify as many cases as
they can within their borders, as well as respond collectively and proactively as a bloc
through coordination, comprehensiveness, information sharing, and effective policy-
making, while developing cost-effective models like making cheaper test kits to flatten
the curve.
VNA
https://en.vietnamplus.vn/regional-solidarity-key-to-cope-with-covid19-
experts/173857.vnp

Batay sa news article, gumawa ng isang sanaysay ukol sa kung paano


nakatulong ang paghahating pang heograpiya sa pagpapabuti ng
kalagayan ng pakikipagugnayan ng mga rehiyon/bansa sa isa’tisa?

Akin to ah!
 Bilang isang Pilipino ano ano ang mga kaalaman na
maipapamalas mo kaugnay sa kultural, historikal at politikal na
aspekto na mayroon sa Pilipinas na tulad sa mga bansang
kasama sa Timog Silangang Asya.

Kultural

Historikal

Politikal


“It’s more fun in the Philippines”
 Gumawa ng isang Travel Brochure na nagpapakita ng mga
maipagmamalaking kultura at kasaysayan ng bansang Pilipinas o maaring
pumili sa mga bansa sa Asya.
Pamantayan sa Pagmamarka
Natatamong
Pamantayan Indikador
Puntos
Nilalaman (5) Naipakita nang maayos ang ugnayan ng lahat ng
konsepto sa paggawa ng travel brochure
Kaangkupan ng Maliwanag at angkop ang mensahe sa
konsepto (5) paglalarawan ng konsepto
Pagkamapanlikha Orihinal ang ideya sa paggawa ng travel
(Originality)(5) brochure
Kabuuang Malinis at Maayos ang kabuuang presentasyon
Presentasyon (5)
Paggkamalikhain Gumamit ng tamang kombinasyon ng kulay
(Creativity)(5) upang maipahayag ang nilalaman, konsepto at
mensahe.
Kabuuan
V. PAGNINILAY Ulat-Unawa
Kompletuhin ang hinihingi ng bawat talata.

Ang Asya ay matatagpuan sa


__________________________________________
_________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
Ito ay binubuo ng
___________________________________________________
_________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
Ang paran ng paghahati ng mga rehiyon ay _____________________________
_________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________

Dugtungan!
 Kompletuhin ang hinihingi ng talata.

Mahalaga na malaman ang mga hangganan ng bawat teritoryo at


lokasyon dahil _______________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
____________________________.

Inihanda ni:

JOHLINE D. VERGARA
Teacher I

Sinuri:

JENELYN T. BURGOS LAWRENCE B. ICASIANO

AP Coordinator Principal I

Binigyang-pansin:

MARINA L. ROBERT
Public School District Supervisor – East III
Pinagtibay:

NERRISA A. AUSTRIA EDNA U. MENDOZA, Ph. D.


Education Program Supervisor – Araling Panlipunan Chief Education Supervisor
Curriculum Implementation Division

Inirekomenda:

RHINA O. ILAGAN, Ed. D.


Assistant Schools Division Superintendent

Inaprubahan:

HELEN A. RAMOS
Schools Division Superintendent

You might also like