You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF LIPA CITY
RAFAEL M. LOJO MEMORIAL SCHOOL
Learning Area MATHEMATICS
Learning Delivery Modality Modular Distance Modality (Learners-Led Modality)

Paaralan RAFAEL M. LOJO MEMORIAL SCHOOL Baitang 2-ST. MATTHEW


LESSON
Guro ANALOU G. FERMALAN Asignatura Mathematics
EXEMPLAR
Petsa January 4-8, 2021 Markahan IKALAWA

15 Oras 9:30-11:30 Bilang ng Araw 5

I. LAYUNIN Ang mag-aaral ay inaasahang:


a. mapapalawak pa ang kaalaman Error! Bookmark not defined.
b. maipapakita at mailalarawan ang pagbabawas na walang pagpapangkat
at may pagpapangkat na may minuends hanggang 999.
c. Mapapalawak ang kamalayan sa mga bilang na mga taong nagpositibo sa
COVID-19
A. Pamantayang Pangnilalaman The learner demonstrates understanding of subtraction and multiplication of
whole numbers up to 1000 including money.
B. Pamantayan sa Pagganap The learner is able to apply subtraction and multiplication of whole numbers up
to 1000 including money in mathematical problems and real-time solutions.
C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto MELC NO. 15
(MELC) (Kung mayroon,isulat
visualizes, represents, and subtracts 2- to 3-digit numbers with minuends up to
ang pinakamahalagang
999 without and with regrouping.
kasanayan sa pagkatuto o
MELC
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon,isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)
II. NILALAMAN Pagpapakita ng Pagbabawas ng Bilang na may 2-3 Digit na may Minuends
Hanggang 999

III. KAGAMITAN PANTURO

A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng MELC MATH G2 PVOT BOW R4QUBE CG pahina 133
Guro (RM no. 306, s.2020)

MELC MATH G2 CG pahina 266


b. Mga Pahina sa Kagamitang PVOT 4A MATHEMATICS Kagamitang Pangmag-aaral pp. 6-8
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk Kagamitang Pangmag-aaral MATHEMATICS 2 pp. 69-71

d. Karagdagang Kagamitan mula


sa Portal ng Learning Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang
Panturo para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN

A. Panimula Ang paghahambing at pag-aalis o pagtatanggal nang may pagpapangkat at


walang pagpapangkat ay mainam na gamitin sa pagbabawas upang mabilis
makuha ang sagot o difference.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF LIPA CITY
RAFAEL M. LOJO MEMORIAL SCHOOL
Sa araling ito ay mapapalawak pa ang iyong kaalaman sa pagbabawas gámit
ang expanded form subtraction at ang standard algorithm upang maipakita at
mailarawan ang pagbabawas na walang pagpapangkat at may pagpapangkat na
may minuends hanggang 999.

Tingnan ang halimbawa na nása ibaba. Suriin mo kung paano ipinakita ang
pagbabawas ng 2–3 digit na may minuends na hanggang 999 gámit ang
pagpapangkat at walang pagpapangkat.

Halimbawa:
Si Leo ay mayroong 999 holen sa kahon. 429 sa mga ito ay kulay pula at
ang iba ay kulay dilaw. Ilan sa mga holen ni Leo ang kulay dilaw?

999 – 429 = N

Tingnan ang iba pang halimbawa. Suriin mo ang mga datos upang matukoy
kung gaano karami ang bílang ng mga táong positibo sa COVID-19 sa San Pedro
City kumpara sa Santa Rosa City?
Lugar Bilang ng mga Taong Positibo sa COVID-19
San Pedro City 462
Santa Rosa City 398
Source: LAGUNA PDRRMO & PHO, July 23, 2020

Gámit ang Expanded Form Subtraction:

Sagot: 64 na bílang ng táong positibo sa COVID-19 ang higit ng San


Pedro City kumpara sa Santa Rosa City.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF LIPA CITY
RAFAEL M. LOJO MEMORIAL SCHOOL
Gawin ang nasa Kagamitang PangMag-aaral sa MATHEMATICS2 p. 69,
Gawain 1

B. Pagpapaunlad Gawain sa Pagkatuto 1:


Sagutin ang mga tanong na nása Hanay A. Piliin ang letra ng tamang sagot sa
Hanay B na katapat nito. Isulat mo ang iyong sagot sa iyong kuwaderno.

Hanay A Hanay B

1. 348 – 326 = _____ a. 24 b. 22 c. 18 d. 14

2. 785 – 553 = _____ a. 1338 b. 242 c. 232 d. 198

3. 976 – 99 = ______ a. 814 b. 677 c. 877 d. 1075

4. 876 – 387 = _____ a. 1263 b. 511 c. 489 d. 389

5. 728 – 462 = _____ a. 66 b. 126 c. 166 d. 266

Gawin ang nasa Kagamitang PangMag-aaral sa MATHEMATICS2 p. 70,


Gawain 2

C. Pakikipagpalihan Gawain sa Pagkatuto 2: Gámit ang standard algorithm na paraan sa


pagbabawas, kompletuhin ang tsart na nása ibaba. Isulat mo ang sagot sa iyong
kuwaderno.

Gawain sa Pagkatuto 3: Sagutan ang mga subtraction combinations na nása


kahon. Hanapin ang tamang sagot na nakasulat sa loob ng mga mansanas. Isulat
ito sa iyong kuwaderno.

Gawin ang nasa Kagamitang PangMag-aaral sa MATHEMATICS2 p. 70,


Gawain 3

D. Paglalapat TANDAAN:
 Ang panandang – ay ang pananda ng pagbabawas. Ito ay ginagamit
kapag nagbabawas ng bilang.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF LIPA CITY
RAFAEL M. LOJO MEMORIAL SCHOOL
 Ang pagbabawas ay isang operasyon o pamamaraan ng pagkuha ng
bilang mula sa isang mas malaking bilang.
 Ang minuend ay ang bilang kung saan ang isa pang bilang ay
ibinabawas mula rito.
 Ang subtrahend ay ang bilang na tinatanggal mula sa malaking
bilang.
 Ang bilang na makukuha pagkatapos na magbawas ng bilang ay
tinatawag na difference. Ang difference ay lagging mas maliit na
bilang kaysa sa minuend.
 sa pagbabawas maaring gámitin ang expanded form subtraction at ang
standard algorithm.

Gawain sa Pagkatuto 4: Suriing mabuti ang mga datos na nása talahanayan.


Sagutin ang mga tanong na nása ibaba. Isulat ito sa iyong kuwaderno.
Lugar at bílang ng mga táong positibo sa COVID-19
Lugar Bílang ng Lugar Bílang ng
mga Taong mga Taong
Positibo Positibo
Calamba City 217 Santa Rosa City 398
Biñan City 473 San Pedro City 462
Source: LAGUNA PDRRMO & PHO, July 23, 2020
1. Batay sa datos na ipinakita sa talahanayan, aling lugar ang nagtala ng
pinakamaraming bílang ng mga táong nagpositibo sa COVID-19?
2. Ihambing ang lugar na may pinakamaraming bílang ng táong naitala na
positibo sa COVID-19 sa lugar na may pinakamaliit na bílang ng táong
naitala na positibo sa COVID-19. Ilan ang kanilang difference?
3. Ilan ang bílang ng táong positibo sa San Pedro City na kailangang
gumaling upang maging pareho ang bílang ng positibong kaso sa Calamba
City?
Gawain
V. PAGNINILAY Panuto: Sa iyong journal sa Mathematics, kumpletuhin ang mga pangungusap.
a. Sa araling ito, natutunan ko ang___________________.
b. Ako ay nahirapan sa bahagi ng aralin na____________.
c. Pinakagusto ko sa araling ito ay___________________.

Inihanda ni:

ANALOU G. FERMALAN
Guro III
Binigyang pansin ni:

ROCEL R. ROCAFORT
OIC

You might also like