You are on page 1of 10

Bright Kids Preschool

Detailed Lesson Plan in Filipino


Prepared by Thea Alyanna M. Trenuela
Subject: Filipino

Baitang/Grade Level: Tykes (Nursery)

Oras: 1 hour

Paksa/Topic: Mga Lugar sa Pamayanan / Community Buildings/Places

Layunin/Objectives:

Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

1. Makilala o malaman ang iba’t-ibang lugar sa pamayanan.


2. Maintindihan ang importansiya ng bawat lugar sa pamayanan sa pang araw-araw na
buhay.
3. Makagawa ng kanilang sariling lugar sa pamayanan paper bag o community places
paper bag.

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


Panimulang Gawain:
Panalangin (Video) Opo, teacher.
Lahat ay tumayo at tayo ay manalangin. (Ang mga bata ay tatayo at manalangin)

Pagbati/Greetings
Magandang umaga mga bata! Happy Magandang Umaga, Teacher!
Tuesday!

Pagtala ng Liban/Attendance Cheking


Ngayon naman ay tatawagin ni teacher ang
inyong mga numero upang malaman kung Magandang umaga, teacher. Magandang
sino ang nandito sa klase. Magsabi ng umaga classmates. Happy Tuesday, Present!
magandang umaga mga teacher, magandang
umaga mga classmates. Happy Tuesday,
present!
Pagsusuri/Review:
Noong nakaraan, natutunan ninyo kung ano
pamayanan. Last you have learned about the
pamayanan.

Ano kaya ang pamayanan or what is a Where group of people live


pamayanan? Kung saan namumuhay ang mga grupo ng tao

Tama, very good. Ang pamayanan ay kung


saan namumuhay ang mga grupo ng tao or
where group of people live.

Ngayon naman, tayo ay may bagong leksyon


tungkol sa pamayanan or we are going to
learn more about the pamayanan.

Umupo ng tuwid at makinig kay teacher, seat Yes, teacher


straight and eyes on the screen. Opo, teacher

Pagganyak/Motivation:

Action Song “Ang Pamayanan”


Ngayon naman mga bata, tayo ay manunuod
ng isang video at tayo ay sasayaw or we will Yes, teacher.
dance together by following the actions on (Ang mga bata ay sasayaw kasama ang
the video. Tayo ay tumayo o at sundin ang teacher)
action ng video.

Wow! Magaling mga bata. Great job! Pwede


na kayong umupo or you can take your seats Salamat/Thank you teacher!
now.
4A’s
ACTIVITY
“Picture Puzzle”

Ngayon naman mga bata, please seat straight


or umupo ng tuwid at makinig kay teacher o
listen to teacher. Gusto niyo bang maglaro ng Yes/Opo teacher.
isang game?

Oh sige, ang laro o game natin ay tinatawag na


picture puzzle. Mag papakita si teacher or
teacher will show you puzzle pieces and let’s
puzzle them together o sabay sabay nating eh Handa na teacher!
puzzle upang tayo ay makabuo ng isang Ready Teacher!
picture. Ilabas ang mga picture puzzles at
ilagay ito sa inyong mesa. Huwag niyong ipag
sama sama sila lang lahat. Separate the puzzle
pieces based on their pictures. Alright, mga
bata. Handa na ba ang lahat? Are we all ready?

At dahil handa na ang lahat, let’s get started.

ANALYSIS:
(Ipakita ang unang mga puzzle pieces)
Ngayon mga bata, sabay sabay natin eh puzzle
ang apat na puzzle pieces na ito. Hanapin ang
litrato o picture na katulad nito.

Ipakita sa camera kung kayo ay tapos na.


(Ang mag aaral ay eh pa puzzle nila kasabay ng
teacher.)
Anong litrato ang inyong nakikita? What
picture have you seen on the puzzle pieces Ospital, teacher.
that you have assembled?

Tama! Ito ay isang ospital or a hospital. Thank you/Salamat, teacher.


Magaling, very good mga bata!

Ngayon, pumunta naman tayo sa ikalawang


puzzle pieces. Hanapin ang mga puzzle pieces Yes/Opo, teacher.
na ganito ang kulay at itchura. Please puzzle (Ang mag aaral ay eh pa puzzle kasabay ng
them together, tulad ng ating ginawa kanina. teacher.)

Tapos na ba ang lahat? Are we all done? Sino


makapagsasabi sa akin kung ano ang picture? School teacher.

Tama! What’s school in tagalog? Ano ang Ano po, teacher?


school sa tagalog?

Ang school sa tagalog ay paaralan.

Magaling mga bata! Very good. Ngayon


naman ay pumunta tayo sa huling puzzle Yes/Opo, teacher.
pieces natin or our last puzzle pieces. Sa (Ang mag aaral ay eh pa puzzle kasabay ng
uulitin, sabay sabay natin itong gagawin. teacher.)
Again, let’s puzzle them together.
At sa panghuling puzzle pieces natin, anong
picture kaya ang makikita? A market teacher.

Tama! Ano ang tawag sa market sa tagalog? Tindahan, teacher?

Ang galing, very good! Ang tawag sa market sa


tagalog ay tindahan.

At diyan nagtatapos ang ating laro o game. Yes, teacher!


Nag enjoy ba kayo? Did you enjoy our game? Opo, teacher!
At dahil nag enjoy kayo. Alam niyo ba kung
ano ang leksyon natin ngayon? Do you know Hindi ko po alam, teacher.
what will be our lesson for today? We have an I don’t know teacher.
ospital, paaralan and tindahan. Sino
makagpasasabi kay teacher kung ano ang
ating pag-aaralan ngayon? Who can tell
teacher?

It’s alright. Ang ating pag aaralan ngayon ay


mga lugar sa pamayanan or community
buildings/places.

ABSTRACT
Eyes on the screen mga bata. Ang unang lugar
sa pamayanan na ating pag-aaralan ay ito. Ospital
Ano kaya ito?

That’s right, ospital. Dito tayo pumupunta pag


tayo ay nagkakasakit o nag papa checkup sa
doctor. This is where we go when we get sick
or we want to have a check up with the
doctor.

Can we say ospital three times? Ospital, ospital, ospital

Very good! It’s hospital in English and ospital


in tagalog.

Para sa ating pangalawang lugar sa


pamayanan, we have this one.
Ano kaya ito? This is where we buy our food Tindahan
and other things that we use every day.

Very good. Tama, ito ay tindahan. Market in


English at Tindahan in tagalog.

Can we say tindahan three times? Sundan si


teacher. Tindahan, Tindahan, Tindahan
Great Job. Tindahan ay kung saan tayo
bumibili ng ating pagkain at pang araw araw
na pangangailangan or this is where we buy
our food and other things that we use every
day.

Para sa ating pangatlong lugar sa pamayanan. School


This is our last one. What is this?

That’s right. What’s school in tagalog? Paaralan

Tama, very good. School in English and


paaralan in tagalog. This is where you children
go and study your lesson.

Can we all say paaralan three times? Paaralan, paaralan, paaralan

Very good. Paaralan ay kung saan kayo nag


aaral ng inyong mga leskyon.

Magaling mga bata. At yan ang ating mga


lugar sa pamayanan.

APPLICATION
Alright, Tykes. Ngayon naman ay may tanong
si teacher sa inyo. Saan kayo tayo pupunta pag
tayo ay may gustong bilhin? Where can we go Tindahan
if we want to buy something?
Tama, tayo ay pupunta sa tindahan pagtayo ay
may gustong bilhin or we want to buy
something.

Paano naman kaya pagtayo ay nagsakit. Saan Sa ospital


tayo pupunta?

Ang galing, very good. Tayo ay pupunta sa


ospital.
Ito naman ay lugar sa pamayanan kung saan
tayo o kayong mga estudyante ay nag-aaral. Paaralan
This is where you kids go and study?

That’s right, ang galing. Sa paaralan tayo nag-


aaral.

Ano nga ulit ang lugar sa pamayanan ang ating


natutunan? Or what are the lugar sa Tindahan, Paaralan, Ospital
pamayanan that we have learned?

Bakit kaya kailangan natin malaman ang iba’t-


ibang lugar sa pamayanan? Why do we need Bakit, teacher?
to learn all these lugar sa pamayanan or Why teacher?
community buildings/places?

Para alam natin kung saan tayo pupunta kung


tayo ay may kailangan, o tayo ay nagkasakit at
kung saan tayo nag aaral. We will know where
we will go if we need something, we get sick
or where we will be studying.

Pwede ba akong makakuha ng thumbs up Opo, teacher


kung naintindihan niyo ang ating klase? Or can Yes, teacher
I get a thumbs up if you understand our (Thumps up)
lesson?

Ang galing mga bata. That’s right. Pag-aaralan


pa natin ang ibang mga lugar sa pamayanan sa
mga susunod na mga araw. We will learn
more about the lugar sa pamayanan in the
next few days.

Great Job, Tykes! Salamat sa pakikinig kay


teacher.
BRAIN BREAK!!! (Play any songs)
Okay mga bata, bago tayo pumunta sa ating (Ang mga bata ay tatayo at sasayaw)
activity ngayong araw. Tayo ay tumayo at
sumayaw. Let us all stand up and dance.

EVALUATION/ASSESSMENT
“Community Place Paper bag”
Ngayon naman ay magkakaroon tayo ng isang
activity. Last time, teacher told you to prepare
all the materials for our activity today. Handa Yes, teacher.
na ba ang lahat?

Ang unang gagawin ay pumili ng isang lugar sa


pamayanan na ating natutunan. The first thing
you need to do is choose one lugar sa
pamayanan that we have learned.
Pagkatapos, buksan ang paper bag at hipan sa (Gagawin ito ng mga bata sabay sabay sa klase
loob upang tumayo ito or blow the paper to at may gabay ng teacher)
make it stand. Pagkatapos ay sirhan ang
bunganga ng paper bag sa pamamagitan ng
paglagay ng stapler, scotch tape or glue. (You
can close the paper bag by putting stapler,
scotch tape or glue). Lagyan ng disenyo batay
sa lugar sa pamayanan na inyong napili. You
can put designs on your paper bag based on
the lugar sa pamayanan that you have chosen.
Pwede kayong magpatulong sa inyong mga
magulang o guardians.

After you are done, you can show it to the


class and huwag kalimutan to take a picture of Opo, teacher
your work at eh submit sa ating class dojo.

If you are done, kung kayo ay tapos na,


tulungan nating maglinis ang ating mga Opo, teacher
magulang or guardians dahil tayo ay big girls
and big boys na.
ASSIGNMENT
“Community Places Worksheet”
Para sa inyong assignment mga bata, sagutan
lamang ang worksheet na ito sa pamamagitan
ng pagtugma ng picture sa tamang lugar sa
pamayanan. Answer the worksheet by
matching the picture to the right lugar sa Yes, teacher
pamayanan or community building/place. You
can use a line to match the two. Eh submit ang
inyong assignment upang makita ni teacher?
Is that clear, tykes?
Alright. Pwede niyo bang sabihan ang inyong “Good Job for today self”
mga sarili “Magaling!” Or pat your back and “Magaling! “
say “Good Job for today self.” Tapos na tayo
sa ating klase sa araw na ito. Let us sing our We are going, we are going
goodbye song. Goodbye now! Goodbye now!
See you all tomorrow, see you all tomorrow,
Goodbye now! Goodbye now!

Paalam, Tykes! See you tomorrow. Paalam, teacher! See you tomorrow.

NOTE: Tagalog words are translated in English as tykes students are English speakers and
couldn’t understand all the tagalog words. Teachers translate the words and meaning in
English for students to better understand what they are learning.

You might also like