You are on page 1of 9

GRADE 1 to 12 Paaralan Lumbangan Elementary School Baitang/ Antas I- Rose

DAILY LESSON Guro Marife A. Bool Asignatura Mother Tongue 1


LOG Petsa/ Oras
SEPTEMBER 9-13,2019 (WEEK 5)
Markahan Ikalawang Markahan
8:00 – 8:50

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Nagagamit ng tama ang Nakikilala ang letra mula sa Nakikilala ang letra mula sa Nakikilala ang letra mula sa
Nasasabi ang kahalagahan panghalip sa pagsulat. ibinigay na salita ibinigay na salita ibinigay na salita
ng pagbasa at pagsulat. Nabibigkas ang tamang Nabibigkas ang tamang Nabibigkas ang tamang
Naibibigay ang kahulugan tunog ng alpabeto – Hh tunog ng alpabeto – Ww tunog ng alpabeto – Hh/Ww
ng mga salita sa Nakikilala ang pagkakaiba Nakikilala ang pagkakaiba Nakikilala ang pagkakaiba
pamamagitan ng pagsasakilos ng titik sa salita. ng titik sa salita. ng titik sa salita.
Nakikinig na mabuti sa Nababasa ang mga salita, Nababasa ang mga salita, Nababasa ang mga salita,
kwentong babasahin parirala, pangungusap at parirala, pangungusap at parirala, pangungusap at
Nahuhulaan kung tungkol kwento na ginagamit ang kwento na ginagamit ang kwento na ginagamit ang
saan ang kwento batay sa tunog ng mga titik. tunog ng mga titik. tunog ng mga titik.
sariling karanasan.
Nakagagawa ng hinuha
tungkol sa nangyayari batay
sa pagkakasunud-sunod ng
kaganapan sa kwento.

B. Pamantayan sa Pagganap MT1OL-IIa-i-1.3 Talk about MT1F-IIa-i-1.2 MT1PWR-IIa-i-1.1 Give the MT1PWR-IIa-i-1.1 Give the MT1PWR-IIa-i-1.1 Give the
oneself and one’s personal Read grade 1 level words, name and sound of each letter. name and sound of each letter. name and sound of each letter.
experiences (friends, favorite phrases or sentences with MT1PWR-IIa-i-2.1 Identify upper MT1PWR-IIa-i-2.1 Identify upper MT1PWR-IIa-i-2.1 Identify upper
toys) appropriate speed, accuracy, and lower case letters. and lower case letters. and lower case letters.
MT1OL-IIa-i-5.1 Listen and and proper expression.
respond to others in oral
conversation

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto MT1OL-IIa-i-6.1 Participate MT1GA-IIe-f-1.3 Use the correct MT1PWR-IIa-i-3.1 Write the MT1PWR-IIa-i-3.1 Write the MT1PWR-IIa-i-3.1 Write the
Isulat ang code ng bawat actively during story reading by pronouns in place of naming upper and lower case letters upper and lower case letters upper and lower case letters
kasanayan. making comments and asking words in sentences a. personal legibly, observing proper legibly, observing proper legibly, observing proper
questions. b. possessive sequence of strokes. sequence of strokes. sequence of strokes.

II. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng MTB-MLE Teaching Guide MTB-MLE Teaching Guide MTB-MLE Teaching Guide MTB-MLE Teaching Guide MTB-MLE Teaching Guide
Guro pp. 238-258 pp. 238-258 pp. 238-258 pp. 238-258 pp. 238-258

2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan ng may simulang larawan ng may simulang larawan ng may simulang larawan ng may simulang larawan ng may simulang
tunog na Hh /Ww plaskard tunog na Hh /Ww plaskard tunog na Hh /Ww plaskard tunog na Hh /Ww plaskard tunog na Hh /Ww plaskard
Tsart ng kwento. Tsart ng kwento Tsart ng kwento Tsart ng kwento Tsart ng kwento

III. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Laro: Pahulaan ang mga Ayusin ang mga larawan Ilagay sa tamang
at/o pagsisimula ng bagong kilos. ayon sa wastong hanay ang mga salita sa
aralin. Pabaunutin sa pagkakasunud-sunod ng mga pocket chart.
mahiwagang kahon ang pangyayari sa kwento. Ilagay Laro: Pasahan ng bola /Hh/
Laro: Catching Fish
isang bata ng salita at ito sa paket tsart. habang umaawit. /Ww/
Ipamingwit sa mga
ipasakilos ito. Hayaang Pagbigayin ang mga Ipabasa sa plaskard
bata ang isda na may
hulaan ng buong klase. bata ng mga salitang ang mga titik na napag-
nakasulat na salitang may
Kung sino ang makahula ay nagsisimula ang panglan aralan na.
titik Hh. Paramihan sa
siya namang magsasakilos sa ipakikitang titik. (mga Mm Aa Ss Ii Oo
pamimingwit.
at magpapahula. titik na napag-aralan na) Ee Bb Uu Tt
Kk Ll Yy Nn
Gg Rr Pp Ngng Dd
Hh Ww
B. Paghahabi sa layunin ng Magpakita ng larawan ng
aralin kuwago
Kilala ba ninyo ang ibong ito?

C. Pag-uugnay ng mga Alam ba ninyo na gustong Laro: Ipabuo nang Saan nakatira ang Sino ang matalinong kuwago? Ano ang tunog ng titik
halimbawa sa bagong aralin. parusahan si Wako ng mga pangkatan ang puzzle ng kuwago? Hh? Ww
kasamahan niyang kuwago? isang kuwago. Anu-ano ang makikita
Alamin natin sa Ang pangkat na unang sa paligid ng puno?
pamamagitan ng pagsagot sa makakabuo ang siyang Saang titik nagsisimula
ating “prediction chart” panalo. ang salitang halaman?
Alam ba ninyo kung
anong titik ang
humihinga?

D. Pagtalakay ng bagong Pagbasa ng guro sa kwento. Ipakita ang nabuong larawan ni Magpakita ng larawan at Magpakita ng larawan at Ipabasa sa mga bata ang mga
konsepto at paglalahad ng Si Wako ang Wako at bumuo ng webbing salitang nagsisimula sa salitang nagsisimula sa nabuong pantig, parirala,
bagong kasanayan #1 Matalinong Kuwago sa tulong ng mga letrang Hh. letrang Ww pangungusap at kwento gamit
Si Wako ay isang pangungusap hango sa ang mga titik na Hh at Ww.
kuwago. Kakaiba siya sa kwentong binasa. Gamitin ang
lahat ng kuwago. Siya ay mga pangungusap sa strip ng
mahilig magbasa at kartolina.
magsulat. Hindi siya tulad
ng ibang kuwago na tulog Kakaiba siya sa lahat ng
nang tulog. Lahat ng aklat kuwago.
ay binabasa ni Wako. Lahat ng mga kuwago ay
Isang araw, nagpulong tuwang-tuwa na making sa
ang lahat ng mga kuwago kanya.
upang parusahan si Wako. Tinuruan sila ni Wako na
Ngunit ipinaliwanag ni Wako magbasa at magsulat ng
ang kahalagahan ng bilang.
pagbabasa at nang pagiging Sila ay naging mahilig sa
marunong magsulat. pagbabasa at pagsusulat. Anong tunog ang simula
Sinubukan ni Wako na Naging modelo para sa ng salita o larawan?
magkuwento. Nagulat ang kanila si Wako. Patunugin ang tunog ng
matatandang kuwago sa titik Ww
galing ni Wako. Anong tunog ang simula ng Gabayan ang mga bata
Lahat ng mga Kuwago ay salita o larawan? sa pagbuo ng mga salita,
tuwang-tuwa na makinig sa Patunugin ang tunog ng parirala, pangungusap at
kanya. Tinuruan sila ni titik Hh. kwento.
Wako na magbasa at Wa taw at wata wa w
magsulat ng bilang.
Magmula noon ay
nagbago ang buhay ng mga
kuwago. Hindi na sila tulog
nang tulog. Sila ay naging
mahilig sa pagbabasa at
pagsusulat.
Naging modelo para sa
kanila si Wako.
- Pagbasa ng mga bata sa
kwento nang sabayan.

E. Pagtalakay ng bagong . Pagtalakay: Ihanay sa paskilan ang mga Gabayan ang mga bata sa Parirala: Ipabasa ang talata:
konsepto at paglalahad ng Tungkol saan ang kwento? salita sa ibaba. pagbuo ng mga salita, Magwalis ka ay galis Watawat ang isa sa
bagong kasanayan #2 Bakit kakaiba sa lahat ng Siya kanya sila parirala, pangungusap at Walang ipis ay tiyak sagisag n gating bansa.
kuwago si Wako? kanila kwento. Pula puti at bughaw ang
Ano ang hilig niyang 1. Anu-ano ang mga Ha la man h Pangungusap: kulay nito.
gawin? panghalip na ginamit sa Hala ha Watawat ang isa sa May tatlong bituin ito.
Ano ang gustong gawin ng pangungusap? Ha hala sagisag n gating bansa. May araw ito na may
mga kuwago kay Wako? 2. Ano ang panghalip? H halaman Magwalis ka nang walong sinag.
Bakit nagulat ang ibang Parirala: magwalis. Alagaan natin an gating
kuwago kay Wako? Langhapin natin Walang ipis kung malinis. watawat.
Nais mo bang gayahin si Sa halaman mamasyal Walang galis kung malinis - Ano ang mga
Wako? Pangungusap: tayo. sumasagisag sa ating
Mahalaga ba ang Kukuha ng halaman si bansa?
kasanayan sa pagbasa at Hena. Kwento: - Anu-ano ang kulay ng
pagsulat? Sa halamanan tayo’y Halina at Maglinis watawat?
mamasyal. Magwalis, magwalis. - Ilan ang sinag ng araw
Malinis ang hangin. Hanggang sa luminis. sa watawat?
Malalanghap sa Ating paligid ating linisin. - Paano mo ipakikita
halamanan. Tiyak walang galis. Pagkat ang paggalang sa
Kwento: walang daga at ipis. ating pambansang
Sa halamanan maganda Kapag malinis ang paligid. watawat?
ang tahanan. Dito ay may - Kailan itinataas ang
halamanan. Halina’t Sagutin: watawat ng Pilipinas?
mamasyal. Malinis ang Kailan walang ipis? - Bakit dapat igalang
hangin. Ano ang dapat gawin para ang watawat ng
Malalanghap sa malinis? Pilipinas?
halamanan.
Sagutin:
Saan masarap ang
hangin?
Ano ang makikita sa may
tahanan?
Ano ang masasabi mo sa
hangin? Bakit?
F. Paglinang sa Kabihasaan Sabihin kung nasa Ibigay ang simulang
(Tungo sa Formative unahan, gitna o hulihan tunog.
Assessment) ng salita ang tunog na ___tawat ___laman
Ww. __tis ___ri ___lo
1. hawla
2. kuweba
3. wala
4. hikaw
5. walis

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Pangkatang Gawain: Ano ang tawag sa bahagi 1. Pagsulat ng letrang Hh. Pagsulat ng letrang Ww. Laro: Bring Me Game
araw-araw na buhay Pangkat 1 – “Ay Kulang” Pagbuo ng pananalita na inihahalili o 2. Lagyan ng guhit ang Ww Ww Ww Ww Dalhin ang salitang
ng puzzle. ipinapalit sa pangngalan magkaugnay sa larawan at Ww aking bibigkasin.
Pangkat 2 – “Artista Ka Ba? – (noun) upang mabawasan salita. Walo ang walis ni Piliin ito mula sa
Ipasadula ang ang paulit-ulit na pagbanggit Salita Larawan Wena. paskilan
mahalagang sa pangngalan na hindi
bahagi. magandang pakinggan.
Pangkat 3 – “Bumilang Ka” –
Bilangin ang D. Paglalapat: Hari
mga aklat na Ibibigay ng guro ang iba pang
nabasa ni panghalip:
Wako. Ako ikaw siya tayo
Pangkat 4 – Iguhit Mo sila kayo Hikaw
Damdamin ng mga kuwago E. Malayang Pagsasanay
matapos matutong magbasa Laro: Thumbs Up Thumbs
sa tulong ni Wako. Down
1. damo 6. sila Halaman
2. kayo 7. tayo
3. ako 8. aklat
4. dasal 9. kuwago
5. ikaw 10. siya Luha

Ahas
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang tawag sa bahagi Anong letra ang pinag- Anong letra ang pinag- Anong letra ang pinag-
ng pananalita na inihahalili o aralan natin nagayon? aralan natin nagayon? aralan natin nagayon?
ipinapalit sa pangngalan Ano ang tunog ng Hh? Ano ang tunog ng Ww? Ano ang tunog ng Ww?
(noun) upang mabawasan Hh?
ang paulit-ulit na pagbanggit
sa pangngalan na hindi
magandang pakinggan.

I. Pagtataya ng Aralin Sagutin: Tama o Mali Bilugan kung panghalip at Lagyan ng / ang salitang Pagdugtungin ng guhit ang Sabihin ang pangalan ng
1. Mahalagang matutuhan ekisan kung hindi. may titik Hh at ekix ang wala. larawan sa pangalan nito. bawat larawan. Guhitan ng
ang kasanayan sa ___1. Ikaw 1. Habol 6. duyan puso ang simulang letra ng
pagbasa at ___2. Bangka 2. Tahanan 7. kahon larawan.
pagsulat._____ ___3. Siya 3. Dama 8. hukay
2. Si Wako ay mahilig ___4. Duhat 4. Hatol 9. dugo walis
matulog. ___5. Kayo 5. Langka 10. Duhat 1. Walo
3. Tuwang-tuwang nakinig
ang mga kuwago sa watawat
kwento ni Wako?
_______
2. Hikaw
4. Naparusahan ng mga
kuwago si Wako.____ kawali
5. Ang pagbabasa at
pagsusulat ay walo
mahalagang matutuhan 3. Walis
ng lahat.______
sawa
4. Halaman

5. Watawat
J. Karagdagang Gawain para sa Iguhit si Wako. Punan ng angkop na Punuin ang isang pahina ng Isulat ang malaki at maliit
takdang-aralin at remediation Sumulat ng 3 pangungusap panghalip . notbuk ng titik Hh na letrang Hh at Ww sa
tungkol sa kanya. 1. Si Ana ay masipag.____ay notbuk .
gumagawa buong
maghapon.
Pepito ang pangalan ko.
_____ay nasa baitang isa.

IV. Mga Tala

V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remediation?


Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
ang nakatulong ng lubos? Paano ito ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
nakatulong? ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in
doing their tasks doing their tasks doing their tasks doing their tasks doing their tasks

F. Anong suliranin ang aking __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
naranasan na nasolusyunan sa tulong __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
ng aking punungguro at superbisor? __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/
Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab
__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works
Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
__ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
__ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from
views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality
__ Recycling of plastics to be used __ Recycling of plastics to be used __ Recycling of plastics to be used __ Recycling of plastics to be used __ Recycling of plastics to be used
as Instructional Materials as Instructional Materials as Instructional Materials as Instructional Materials as Instructional Materials
__ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition

G. Anong kagamitan ang aking The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga delivered due to: delivered due to: delivered due to: delivered due to: delivered due to:
___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn
kapwa ko guro? ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs
___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson
___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets
___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets
Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in
doing their tasks doing their tasks doing their tasks doing their tasks doing their tasks

You might also like