You are on page 1of 6

Paaralan: Soledad Elementary School Baitang: V

GRADES 1 to 12
Guro: DARLENE GRACE A. VITERBO Asignatura: MAPEH
DAILY LESSON LOG
Petsa at Oras: ABRIL 22-26, 2024 (Ikaapat na Linggo) Markahan: Ikaapat

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


ABRIL 22, 2024 ABRIL 23, 2024 ABRIL 24, 2024 ABRIL 25, 2024 ABRIL 26, 2024
I. LAYUNIN
A. Pamantayang The learner recognizes the The learner demonstrates The learner demonstrates
Pangnilalaman musical symbols and demonstrates understanding of colors, shapes, understanding of basic first aid
understanding of concepts space, repetition, and balance principles and procedures for
common injuries
pertaining to speed in music through sculpture and 3-dimensional
crafts.
B. Pamantayan sa Pagaganap The learner applies appropriately, The learner demonstrates The learner practices appropriate
various tempo to vocal and fundamental construction skills in first aid principles and procedures
instrumental performances making a 3-dimensional craft for common injuries
that expresses balance, artistic
design, and repeated variation of
decorations and colors
1. papier-mâché jars
with patterns
2. paper beads
C. Mga Kasanayan sa describes the texture of demonstrates artistry in making demonstrates appropriate first Natatasa ang kaalaman at
Pagkatuto (Isulat ang code a musical piece mobiles with varied colors and aid for common injuries or konsepto na natutunan ng mga
ng bawat kasanayan) MU5TX-IVe-1 shapes. conditions bata sa pamamagitan ng
A5PL-IVe H5IS-IV-c-j-36 sumatibong pagsusulit
II. NILALAMAN Tekstura Mobile Arts Wastong Hakbang sa pagbibigay Sumatibong Pagsusulit CATCH-UP FRIDAY
ng pangunang lunas
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Note: Please see prepared
Teaching Guide
1. Mga pahina sa Gabay ng K to 12 MELC K to 12 MELC K to 12 MELC
Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Module-SDO PASAY CITY Module-SDO PASAY CITY Module-SDO PASAY CITY
mula sa portal ng
Learning Resources/
SLMs/LASs
B. Iba pang Kagamitang PowerPoint, Larawan PowerPoint PowerPoint, Larawan Test questions
Panturo
III. PAMAMARAAN
Balik-aral: Balik-aral: Balik-aral:
A. Balik-aral sa nakaraang Panuto: Piliin ang tamang sagot sa kahon. Isulat sa sagutang papel Panuto: Basahin at unawain ang bawat
Sumatibong pagsusulit
Panuto: Isulat ang TAMA kung ang
aralin at/o pagsisimula ng pangungusap ay tama. MALI naman kung
ang salitang bubuo sa
pangungusap.
pangungusap. Isulat ang Tama o Mali sa patlang.
bagong aralin hindi. _______1. Ang galaw ng isang uod ay ____ 1. Unang isaalang-alang ang kaligtasan ng
maaring ihambing sa tempo ng Largo. napinsala.
_______2. Angkop ang tempo ng allegro sa ____ 2. Maglapat ng pangunang lunas kahit kulang
1. Ang ______________ ay isang uri ng sining na malayang
mga awiting pampatulog sa mga bata. nakatayo, may taas, lapad, anyong pangharap, tagiliran at likuran.
ang kaalaman para masalba ang buhay.
_______3. Walang kaugnayan ang bilis ng 2. Ang ______________ ay isang katutubong sining na ginagamitan ____ 3. Magsagawa ng pangunang pagsusuri bago
ng luwad. maglapat ng pangunang lunas.
awitin sa damdaming ipinapahayag nito.
3. Kinakailangang mayroong _____________ang mobile art upang ____ 4. Humingi ng tulong sa kahit sinong taong
_______4. Ang tempo ng musika ay ito ay makagalaw ng malaya. nakikita sa lugar na walang kasanayan.
nasusukat sa pamamagitan ng metronome. 4. Ang ______________ay isang uri ng malagkit na lupa na
ginagamit sa paggawa ng
_______5. Tanging ang salitang Italyano burnay o banga. ____ 5. Tiyaking ligtas na lapatan ng pangunahing
lamang ang maaring gamitin upang 5. Ang pagiging ______________ ay isang katangian ng tao sa lunas ang biktima.
mailarawan ang paggawa ng pansariling
palamuti mula sa mga patapong bagay.
bilis ng isang awitin. 6. Ang _______________ang pangalawang libingan noong unang
panahon.
7-10 Ang mga lalawiagan ng ____________, ___________,
___________, at _________ay kilala sa paggawa ng palayok.

B. Paghahabi sa layunin ng Awitin ang awit na pnamagatang Pagmasdan ang mga larawan sa Ano ang nararapat mong gawin Paghahanda ng mga papel na
aralin Row, Row, Row your Boat. ibaba; kung sakaling ikaw ay napinsala? gagamitin sa pagsusulit

Anong mga kagamitan ang ginamit


upang makabuo ng mobile art.
C. Pag-uugnay ng mga Sa araling ito, matutunan natin ang Maaring gumamit ng mga patapong Bakit mahalaga na magkaroon tayo Pagbibigay ng instruksyon sa mga
halimbawa sa bagong kahulugan ng tekstura ng musika bagay sa paggawa ng mobile arts. ng kaalaman sa pagbibigay ng bata
aralin at mga uri nito. pangunang lunas?
Tekstura ng Himig Nitong nakaraang aralin sa Sining, napag-aralan natin Ang pangunang lunas o first aid ay ang pagbibigay
D. Pagtatalakay ng bagong ang mga hakbang sa paggawa ng Mobile Arts. ng agarang tulong, kalinga o pangangalaga sa taong
Pagsisimula ng pagsusulit
konsepto at paglalahad ng Ang musical na tekstura ay isa sa mga elemento ng Halika balikan natin ito. napinsala ng anumang sakuna o karamdaman.
bagong kasanayan #1 musika na maririnig sa lahat ng komposisyong Maaari itong maibigay ng karaniwang tao upang
musical. Ang tekstura ay nagsasabi ng kapal o nipis 1. Pumili ng materyales, mga patapong gamit. Maaari maagapan at maligtas ang buhay ng biktima habang
ng isang musika o awit. itong makukulay na papel, kabibe, botones at iba pang paparating ang propersiyonal na manggagamot. Sa
patapong gamit na maaring isabit na pandekorasyon. susunod na mga pahina may matutuklasan mo ang
Manipis ang tekstura kung ito ay binubuo ng isang 2. Ihanda at linisin ang mga nakolektang bagay-bagay. mga pinsala at kondisyon na
melodiya lamang o isang linya ng tunog. Maaari itong hugasan at patuyuin, punasan ng basahan, kalimitan o maaaring mangyari sa atin o sa ating
o linisin gamit ang lumang brush. mga kakilala. Mahalagang malaman at pag-aralan
Makapal ang tekstura kapag ang musikang narining 3. Ayusin ang mga bagay na isasabit sa mobile art. mo ang mga ito upang ikaw ay makatulong sa
ay binubuo ng dalawa o higit pang mga linya ng 4. Talian ang mga nakolektang bagay ayon sa iyong pagdating ng panahon na kailanganin mo ang mga
tunog. kagustuhang disenyo. ito.
5. Isabit sa stick o kawad ang nataliang mga bagay.
Melodiya at Armoniya – ito ay tumutukoy sa Lagyan ng pagitan at magkakaibang
kaayusan ay kaugnayan ng dalawang sangkap ng haba ang mga isasabit na bagay upang magkaroon ng
musika. pagkakaibang lalim ng paningin ang mobile art.
6. Isaalang-alang ang pagkakatabi ng mga makinis at
Ito ay maihahalintulad sa hibla at habi ng tela. Ang magaspang na bagay pati na rin ang maliit at malaking
pahalang na hibla ay melodiya at ang patayong hibla bagay upang magkaroon ng magandang kabuuan.
ay armoniya. 7. Isabit ang nagawang mobile art sa maaliwalas na
lugar. Tingnan muna kung ito ay balance at umiikot.

Mga Pinsala at Kondisyon Pangunang Lunas


E. Pagtatalakay ng bagong Uri ng Tekstura ng Musika Halina’t gumawa ng Mobile Arts!. Sugat / Wound Pagsusulit
• Hugasan ang sugat gamit ang sabon at tubig at linisang
konsepto at paglalahad ng mabuti upang matanggal ang dumi.

bagong kasanayan #2 1. Monoponya – hango sa salitang Ipunin lahat ng mga gamit na dinala • Gumamit ng sterilized tweezers kapag nililinisan ang ilalim na
bahagi ng sugat na
mono na nangangahulugang isang upang gumawa ng mobile arts. natatakpan nang nakalaylay na balat.
• Huwag lagyan ng alkohol, patak ng iodine, o merthiolate ng
tunog. Isang linya lamang ang inaawit direkta sa nakabukang sugat upang maiwasang mapinsala ang
laman at mapadali ang pagpapagaling ng sugat.
at walang instrumentong sumasaliw. Activity Time: Mobile Arts Making • Linisan ang sugat gamit ang hydrogen peroxide.
• Iwasang maglagay ng antibiotic, cream, o ointment kapag
2. Homoponya – binubuo ng dalawang hindi pa nalinisan nang mabuti ang sugat.
tunog, maaaring ang isa ay mula sa Maaring gayahin ang mga nasa larawan o
Balinguyngoy/Nosebleed
boses gumawa ng sariling disenyo. • Umupo nang tuwid at iyuko nang bahagya paharap ang ulo at
pisilin ang malambot na
at ang isa naman ay mula sa isang bahagi ng ilong sa ibaba ng bony bridge. Upang makahinga ang
biktima, kailangang nakabuka ang bibig. Kapag ang pagdurugo
intrumentong nagsasaliw ng melodiya. ay hindi huminto pagkatapos ng 20 minuto, maglagay ng
malamig na panyo o bimpo (cold compress) sa noo at nose
Sa bridge.
• Kapag hindi pa rin huminto ang pagdurugo sa dalawang
musikang ito, ang melodiya ay beses na pagbibigay ng
karaniwang nasa pinakamataas na pangunang lunas, dalhin kaagad ang biktima sa doktor o sa
emergency room.
boses.
Insect Bite/Kagat ng Insekto
3. Poliponya – ito ay hango sa salitang • Hugasan ang bahagi ng katawan na nakagat ng insekto gamit
ang sabon at tubig.
poly na ang ibig sabihin ay marami. Maaari ring gamitin sa paghuhugas ang alkohol, suka, katas ng
lemon o kalamansi. Ang bawang ay maaari ring ikiskis (rub) sa
May 2 bahagi na nakagat.
• Tanggalin ang karayom na iniwan ng bubuyog o ibang insekto
himig na dumadaloy ang ating narinig. sa pamamagitan ng
Isa sa itaas at isa sa ibaba. Ang marahang pagkayod sa balat ng kutsilyo, kuko, o matalas na
bahagi ng isang bagay.
dalawang himig ay kailangang • Hugasan ng sabon at tubig ang sugat, lagyan ito ng yelo o
cold compress upang mapabagal ang pagkalat ng kamandag.
magkabagay at upang marinig ang • Kung ang kagat ay galling sa gagamba o alakdan, ihiga ang
biktima. Siguraduhin na ang
dalawang himig ay kailangang 2 tao ang bahaging kinagatan ay mas mababa kaysa posisyon ng puso.

aawit o 2 instrumento ang tutugtog o 2 Animal Bite/ Kagat ng Aso o Pusa


Rabies ang nakukuha ng biktima sa kagat ng aso o pusa. Ang
tono ang Pamantayan ay nasa pagtataya. rabies ay dulot ng virus na may malalang epekto sa central
magkasabay na titipain sa instrumento. nervous system. Nagmumula ito sa kagat o laway ng isang
hayop na tagapagdala ng rabies. Bawat dapuan ng rabies ay
tiyak na kamatayan ang sasapitin kung hindi mabibigyan ng
agarang lunas.
Ang mga awit na "rounds" ay kabilang • Kung may malay ang pasyente, tanungin kung saang bahagi
siya nakagat. Kung
sa mga teksturang poliponya. walang malay o hindi makausap, hanapin ang bakas ng kagat.
• Linisan nang mabuti ang sugat gamit ang tubig at sabon.
• Paduguin ang sugat na mula sa kagat ng aso, pusa, o
anumang hayop na may rabies. Gawin ito habang hinuhugasan
ang bahaging nakagat. Pahiran ito ng alkohol, povidone-iodine,
o anumang gamot pansugat.

• Huwag kalimutang kunin ang pangalan ng may-ari ng alagang


hayop na nakakagat sa pasyente. Kunin din ang kaniyang
tirahan at numero sa telepono o cellphone upang mapabilis
ang koordinasyon, lalo na’t kailangang obserbahan din ang
kaniyang alaga.

Kagat ng Ahas/ Snake Bite


• Panatilihing nakaupo at iwasang maigalaw ng biktima ang
kaniyang katawan. Paupuin siya sa puwestong ang bahaging
nakagat ng ahas ay mababa sa posisyon ng puso.
• Gumamit ng kurbata, sinturon, telang mahaba, o lubid sa
pagtali sa bandang braso o binti, na may apat hanggang anim
na pulgada sa itaas ng sugat.
• Kapag may snake-bite kit, gamitin ang extractor upang
makapagtanggal ng mas
maraming kamandag. Sundan ang direksiyon na nakasulat sa
kit. Maging maingat ngunit
mabilis ang pagkilos.
• Pigain ang sugat upang matanggal ang kamandag hanggat
makakaya ng biktima kung walang snake-bite kit. Ang
kamandag ng ahas ay maaari ding sipsipin ng taong walang
sugat na bukas o hiwa sa loob at labas ng kaniyang bibig.
Habang sinisipsip, ibuga ang
kamandag palabas at pagkatapos ay linising mabuti ang loob
ng bibig ng sumipsip ng kamandag.
• Pagkatapos tanggalin ang kamandag, hugasan ang bahaging
nakagat ng ahas ng sabon at maligamgam na tubig.

Paso at Lapnos Bahagyang Paso na Di-nagkakaroon ng Paltos


(1st Degree)
• Pahiran o agad ilubog sa malamig na tubig ang napasong
bahagi o padaanan ng malamig na tubig galing sa gripo ng 15-
20 minuto.
• Kapag may burn ointment, pahiran ang bahaging napaso at
kung wala naman maaaring
balutan ng ilang piraso ng bahaging gitna ng katawan (stem) ng
saging.

Bahagyang Paso na nagkakaroon ng Paltos (2nd Degree)


• Huwag papuputukin ang paltos.
• Kapag pumutok ang paltos, maingat na hugasan sa sabon at
malinis na tubig.
• Balutan ng maluwag na tela (bandage) upang maiwasang
malagyan ng dumi, alikabok, at hindi madapuan ng insekto.
• Tumawag ng ambulansya o kaya’y dalhin agad sa ospital.

Matinding Paso (3rd Degree)


• Kapag may damit na nakatakip sa matinding paso, alisin ito.
Kapag ang tela ay nakadikit
sa napasong bahagi, basain ito ng pinalamig na pinakuluang
tubig.
• Dapat uminom ng maraming tubig upang maiwasan ang
pagkatulala at pagkawala ng likido ng katawan mula sa
kumakatas na paso.
• Balutan ang napasong bahagi ng malinis na tela o tuwalya.
Hayaang nahahanginan ang paso, pero natatakpan ng
malambot na tela o damit para mapangalagaan laban sa
alikabok at langaw.
• Huwag papahiran ng grasa, taba, toothpaste, o anumang
bagay ang bahaging napaso.
• Tumawag ng ambulansya o kaya’y dalhin agad sa ospital.
Pagkalason sa Pagkain
• Uminom ng maraming fluid gaya ng tubig, sabaw, o juice.
• Uminom ng ORS o oral rehydrating solution kapag madalas at
matubig ang pagdumi. Pwedeng gumawa ng ORS sa
pamamagitan ng paghalo ng 2 kutsaritang asukal at 1⁄4 na
kutsaritang asin sa isang baso ng tubig.
• Huwag uminom ng mga gamut na kontra-diarrhea kung hindi
madalas ang pagdumi.
• Kumain unti-unting ng malambot at madaling matunaw na
pagkain kung kaya na para hindi mabigla ang tiyan. Iwasang
kumain ng dairy products, maanghang, at mamantikang
pagkain.
• Dalhin agad sa ospital kapag hindi pa humupa ang sintomas.

Kawalang malay
• Paupuin ang may karamdaman sa isang silya at ibaba ang ulo
sa pagitan ng mga tuhod.
• Pahigain na ang ulo ay mas mababa kaysa kinalalagyan ng
mga paa. Ito ay upang
padaluyin ang dugo sa ulo.
• Suriin ang pulso at paghinga kung malakas. Kung ang
paghinga ay may sapat na laki upang dito pahingahin ang
pasyente. Kung hindi siya muling magkamalay sa loob ng 15
hanggang 20 minuto, dalhin agad tio sa pinakamalapit na
pagamutan.
• Kung ang pasyente ay hindi pa nakakakain sa loob ng anim na
oras o higit pa, o di kaya’y
may diabetes, bigyan ng kaunting fruit juice.

F. Paglinang sa Kabihasan Panuto: Hanapin ang mga uri ng Itanong: Itanong: Pagpapa-alala ng mga panuto habang
(Tungo sa Formative tekstura at mga terminolohiyang Anu-ano ang mga pinsala at nagkakaroon ng pagsusulit
Assessment) nabanggit sa Ano ang iyong naramdaman habang kondisyon na madalas mangyari sa
tekstura ng musika. Bilugan o ginagawa ang mobile art? paligid?
isulat ang mga ito.
Madali bang gawin ang mobile arts.
G. Paglalapat ng aralin sa Kung sakaling bubuo ka ng awitin Paano mo mapapaganda ang gawa Kung ikaw ay nakagat ng aso, ano Pagkolekta sa mga sagutang papel at
pang-araw-araw na buhay na may 2 tunog, ang isa ay mong mobile arts? ang nararapat mong gawing test paper
intrumento at ang isa ay iyong angunang lunas?
tinig. Anong uri ng tekstura ito?
H. Paglalahat ng Aralin  Ang musical na tekstura ay isa sa Ano ang tawag natin sa mga bagay na Bakit mahalaga ang pagbibigay ng Pagwawasto ng kanilang mga
mga elemento ng musika na maririnig nakasabit at gumagalaw. pangunang lunas? sagutang papel
sa lahat ng komposisyong musical. Ang
tekstura ay nagsasabi ng kapal o nipis
ng isang musika o awit.
 Manipis ang tekstura kung ito ay
binubuo ng isang melodiya lamang o
isang linya ng tunog.
 Makapal ang tekstura kapag ang
musikang narining ay binubuo ng
dalawa o higit pang mga linya ng tunog.
 Melodiya at Armoniya – ito ay
tumutukoy sa kaayusan ay kaugnayan
ng dalawang sangkap ng musika.
 Mga uri ng tekstura ng musika:
Monoponya, Homoponya at Poliponya.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Pagtambalin ang mga Pagtatala ng kanilang mga iskor
pangunahing lunas sa hanay A at
mga pinsala at kondisyon
sa hanay B.

J. Karagdagang gawain para


sa takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan


ng iba pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Prepared by:

DARLENE GRACE A. VITERBO


Teacher III

Checked by:

LEILANI E. MAKATANGAY
Master Teacher II

Noted by:

LIZA A. CASTILLO
Principal I

You might also like