You are on page 1of 26

GRADE 1 to 12 Paaralan Donsol East Central School Baitang/ Antas One

DAILY LESSON Guro Rubilyn D. Herrera Araw Lunes


LOG
Petsa/ Oras Week 9 Markahan Una

Edukasyon sa Pagpapakatao Mother Tongue-Based Araling Panlipunan Matematika MAPEH


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa The learner… Naipamamalas ang pag-unawa sa The learner... The learner...
sa kahalagahan ng pagkilala sa demonstrates understanding that kahalagahan ng pagkilala sa sarili demonstrates understanding of demonstrates basic understanding
sarili at sariling words are made up of sounds and bilang Pilipino gamit ang konsepto whole numbers up to 100, of sound, silence and rhythm
kakayahan,pangangalaga sa syllables. ng pagpapatuloy at pagbabago. ordinal numbers up to 10th,
sariling kalusugan at pagiging Nasasabi na ang kalinisan ay money up to PhP100 and
mabuting kasapi ng pamilya. kagandahan. fractions ½ and 1/4.
Naibibigay ang kahulugan ng
mga salita sa tulong ng mga
ilustrasyon, larawan at pakitang-
kilos.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang may The learner Buong pagmamalaking The learner... The learner...
pagmamahal at pagmamalasakit uses knowledge of phonological nakapagsasalaysay ng kuwento responds appropriately to the
ang anumang kilos at gawain na skills to discriminate and tungkol sa sariling katangian at is able to recognize, represent, pulse of the sounds heard and
magpapasaya at magpapatibay manipulate sound patterns. pagkakakilanlan bilang Pilipino sa and order whole numbers up to performs with accuracy the
sa ugnayan ng mga kasapi ng uses beginning oral language malikhaing pamamaraan. 100 and money up to PhP100 in rhythmic patterns
pamilya skills to communicate personal various forms and contexts.
experiences, ideas, and feelings
in different contexts. is able to recognize, and
represent ordinal numbers up to
10th, in various forms and
contexts.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PKP- Ii– 8 MT1OL-Ia-j-1.1 AP1NAT-Ii-13 M1NS-Ij-19.1 Naipakikita ang lahat ng
Isulat ang code ng bawat kasanayan. Talk about oneself and one’s Naipaliliwanag ang kagalingang kinakailangang
Nakatutukoy ng mga kilos at personal experiences (family, pet, kahalagahan ng pagkakaroon recognizes and compares coins matamo mula sa mga nakaraang
gawain na nagpapakita ng favorite food) ng mga pangarap o ninanais and bills up to PhP100 and their modyul.
pagmamahal at pagmamalasakit MT1PWR-Ib-j-1.1 Give the para sa sarili notations.
sa mga kasapi ng pamilya name and sound of each letter Kuwento: Lea Salonga
MT1PA-Id-i-4.2
Nagmamano o humahalik bilang Say the new spoken word when
pagbati two or more syllables are put
together.
MT1OL-Ie-i-5.1 Participate
actively during story reading by
making comments and asking
questions.

II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Curriculum Guide p.15 Curriculum Guide p.28-30 Pahina 67-72 Curriculum Guide p.13
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pahina 72-78
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo A. larawan ng may simulang tunog Tsart at larawan coins
na Bb/Uu , plaskard

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ipabasa ang Tandaan: Isulat ang nawawalang tunog ng Paano mo mapapaunlad ang Ayusin ang mga bilang sa Ano ang pagkaing nakukuha
at/o pagsisimula ng bagong Ang tao ay may kakayahang bawat larawan. iyong kakayahan? paparaming paraan: sa dagat o ilog?
aralin. magbasa at magsulat. 34 67 12 50 70
Ang pagbabasa at pagsusulat 1. - ___kra Ayusin ang mga bilang sa
ay mga paraan papakonting paraan:
Upang maragdagan ang 2. - __lise
kaalaman. 23 45 11 9 67
3. - __to

4. - __kis

5. - __roplano
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Alamin Paghahawan ng balakid: Sino sa inyo ang nakapapanood Gusto mong bumili ng kendi. Ano
Ipakita ang larawan ng isang natutuwa ng The Voice Kids? ang kailangan mo para makabili
batang nagmamano. bulaklak ka? Mahalaga ba ang pera sa
nagulat atin?
parke - larawan Bakit?
naglalaro – pagsasakilos
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ano ang ginagawa ng bata? Saan mo nais maglaro? Sa Ipasuri sa mga bata ang mga Ipakita ang iba’t ibang uri ng
sa bagong aralin. Bakit kaya niya ito ginagawa? malinis o sa maruming bakuran? lawaran ng mga sikat na barya (coins).
Ginagawa mo din ba ito? Bakit? personalidad sa pahina 72 ng LM Ipatukoy sa mga bata ang bawat
isa.
5c 10c 25c P1.00 P5.00
P10.00

D. Pagtalakay ng bagong konsepto Paano ninyo binabati ang Bakit kaya nagbago si Jose? Ano –ano ang mga nais magawa, Gamitin ang mga tunay na barya Ating pag-aralan ang isang
at paglalahad ng bagong inyong magulang kung makamit o matupad ng mga mag- sa pagpapakilala sa mga bata. larong awit tungkol sa alimango.
kasanayan #1 dumarating kayo sa bahay? aaral na tulad ninyo sa sa inyong Papiliin ng coin ang bata. Paano ba kumilos ang alimango?
buhay? Ipakilala sa mga bata ang napili Maglaro tayo gamit ang ating
niyang barya. mga daliri sa kamay uapng ipakita
Ito ay bilog at may nakaukit ang galaw ng isang alimango
na bilang na 25. habang umaawit ng Tong, Tong,
Ito ay dalawampu’t limang Tong.
sentimos. Tong , Tong, Tong
Sa English twenty-five Tong , Tong, Tong
centavos. Pakitong-kitong
Isinusulat natin ito sa Alimango sa dagat
ganitong simbulo: 25c Malaki at masarap
Ang simbulong P naman para Mahirap mahuli
sa piso. Sapagkat nangangagat.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Iparinig ang maikling kwento: Kwento: Ipakilala at ilarawan ang lahat ng . Iparinig ang kumpas ng awit sa
at paglalahad ng bagong “Mano po, Itay, mano po, Inay,” Bakit Nagbago si Jose” uri ng barya upang makilala ng pamamagitan ng :
kasanayan #2 pagbati ni Mae pagdating niya Takot maligo si Jose. Ayaw mga bata) Pagtapik sa kandungan habang
galing sa paaralan. niyang maglinis ng kanyang umaawit.
“Kaawaan ka ng Diyos. katawan.
Magpapakabait ka sana,” halos Isang araw, namasyal siya sa Aling salita ang may malakas na
sabay na wika ng kanyang ama parke. Nais niyang sumali sa kumpas?
at ina. mga batang naglalaro. Lumapit si
Pagkaumaga bago siya Jose sa mga bata ngunit lumayo
pumasok sa paaralan ay sila kay Jose. Nalungkot si Jose.
humahalik naman siya sa kanila Pag-uwi sa bahay, tinanong siya
habang nagpapaalam. ang kanyang nanay kung bakit
siya malungkot. Pinayuhan siya
ng kanyang nanay na dapat ay
laging malinis siya.
F. Paglinang sa Kabihasaan Ano ang ginagawa ni Mae Sinu-sino ang mga tauhan sa Ilahad sa pisara ang sagot ng
(Tungo sa Formative Assessment) pagdating niya mula sa kwento? bata.
paaralan? Saan naganap ang kwento? Alin-alin sa mga paghahandang
Ano ang sagot sa kanya ng Ano ang kinatatakutang gawin ni ito ang ginagawa mo?
kanyang mga magulang? Jose?
Bago siya umalis ng bahay, ano Bakit siya nagbago?
naman ang ginagawa niya?
Mabuti ba ang kaugaliang
ginagawa ni Mae?
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Paano mo ipakikita ang iyong Pangkatang Gawain Ano ang nais mong maging Ipapakita ng guro ang mga Pangkatin ang mga bata (3
araw-araw na buhay paggalang sa iyong magulang? Pangkat 1 (Katawan Ko): Iguhit ang paglaki mo? barya. Sasabihin ng mga bata pangkat)
katawan ng isang batang babae o lalake.
Pangkat 2 (Kumilos Tayo) Ipakita o ang halaga nito. Ipaawit ang awit nang paulit-ulit.
isakilos ang tamang paglilinis ng katawan.
Pangkat 3 (Umawit Tayo): Umawit ng
awitin ukol sa paglilinis ng katawan.
Hal: Maghilamos ka na sana
At hugasan pati paa
Suklayin ang iyong buhok
At humanda sa pagpasok
Ang ngipin ay linisin
Ang kuko ay ay gupitin
Ang damit ay ayusin.
Nang gumanda sa paningin.
Pangkat 4 (Iingatan Ko): Magsasabi ang
bawat bata sa pangkat ng tamang pag-
iingat
H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Ano ang aral sa ating kuwento? Ano ang simbulong ginagamit
Ang pagmamano o paghalik ay para sa barya?
magalang na paraan ng pagbati Ano ang kahulugan ng c? P?
na dapat nating ugaliin.
Ano ang tawag sa mga bagay na Tandaan: Sentimos (centavos)
nais mong makamit o matupad sa ang ginagamit na simbulo para
iyong buhay? sa barya. ( c)
Sa Pilipinas, mayroon tayong 5c,
10c, 25c,
Pesos naman para sa baryang
P1.00, P5.00 at P10.00
I. Pagtataya ng Aralin Lutasin: Ikahon ang tamang sagot. Pasagutan ang Gawain 2 ng Pasalita: Kilalanin ang baryang6. Presentasyon ng bawat pangkat.
A. Dumalaw kayo sa lolo at lola 1. Si Jose ay takot ( lumangoy, pahina 74 ng LM ipapakita. 7. Sagutin:
mo sa probinsiya. Sabik na maligo, umakyat sa puno). Sabihin ang halaga nito. Paano mo ilalarawan ang
sabik sila na makita kayo. 2. Isang araw namasyal si Jose 1. 25c presentasyon ng bawat pangkat?
Paano mo sila babatiin upang sa ( mall, parke, zoo). 2. 10c
ipakita na nasasabik din kayo sa 3. Gusto niyang (makipag-away, 3. P1.00
kanila. makipaglaro, makipag-asaran) sa 4. 5c
B. Nasa handaan kayo. Nakita mga bata sa parke. 5. P5.00
mo doon ang tita mo. Ano ang 4. Lumapit si Jose sa mga bata
gagawin mo? ngunit ( lumayo, yumakap,
nagtakbuhan) ang mga bata kay
Jose.
5. Ang ( guro, lola, ina) ni Jose
ang nagpayo sa kanya na maging
malinis palagi.
J. Karagdagang Gawain para sa Isaulo ang tula. Buuin ang Tugma; Gumawa ng coin rubbing sa
Humanda sa pagtula sa harap ng klase Ang kalinisan ay inyong notebook bilang 5 para sa
takdang-aralin at remediation bukas.
Mga magulang ay batiin. ___________________. halimbawa ng mga barya na
Sa umaga pagkagising. ginagamit sa Pilipinas.
Ang pagpapaalam
At paghalik sa kamay
Tanda ng batang
Tunay na magalang.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
H. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
L. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

GRADE 1 to 12 Paaralan Donsol East Central School Baitang/ Antas One-


DAILY LESSON Guro Rubilyn D. Herrera Araw Martes
LOG
Petsa/ Oras Week 9 Markahan Una

Edukasyon sa Pagpapakatao Mother Tongue-Based Araling Panlipunan Matematika MAPEH

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa The learner… Naipamamalas ang pag-unawa sa The learner... The learner...
Pangnilalaman sa kahalagahan ng pagkilala sa demonstrates understanding that kahalagahan ng pagkilala sa sarili demonstrates understanding of demonstrates basic understanding
sarili at sariling words are made up of sounds and bilang Pilipino gamit ang konsepto whole numbers up to 100, of sound, silence and rhythm
kakayahan,pangangalaga sa syllables. ng pagpapatuloy at pagbabago. ordinal numbers up to 10th,
sariling kalusugan at pagiging Nakapaghahati nang pabigkas money up to PhP100 and
mabuting kasapi ng pamilya. ng mga salitang may dalawa fractions ½ and 1/4.
hanggang tatlong pantig.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang may The learner Buong pagmamalaking The learner... The learner...
pagmamahal at uses knowledge of phonological nakapagsasalaysay ng kuwento responds appropriately to the
pagmamalasakit ang anumang skills to discriminate and tungkol sa sariling katangian at is able to recognize, represent, pulse of the sounds heard and
kilos at gawain na manipulate sound patterns. pagkakakilanlan bilang Pilipino sa and order whole numbers up to performs with accuracy the
magpapasaya at magpapatibay uses beginning oral language malikhaing pamamaraan. 100 and money up to PhP100 in rhythmic patterns
sa ugnayan ng mga kasapi ng skills to communicate personal various forms and contexts.
pamilya experiences, ideas, and feelings
in different contexts. is able to recognize, and
represent ordinal numbers up to
10th, in various forms and
contexts.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PKP- Ii– 8 MT1OL-Ia-j-1.1 AP1NAT-Ii-13 M1NS-Ij-19.1 Naipakikita ang lahat ng
Isulat ang code ng bawat kasanayan. Talk about oneself and one’s Naipaliliwanag ang kahalagahan kagalingang kinakailangang
Nakatutukoy ng mga kilos at personal experiences (family, pet, ng pagkakaroon ng mga recognizes and compares coins matamo mula sa mga nakaraang
gawain na nagpapakita ng favorite food) pangarap o ninanais para sa sarili and bills up to PhP100 and their modyul.
pagmamahal at MT1PWR-Ib-j-1.1 Give the Balitang Napapanahon: notations.
pagmamalasakit sa mga kasapi name and sound of each letter Olympic Silver Medalist
ng pamilya MT1PA-Id-i-4.2
Say the new spoken word when
Nagsasabi/humihingi ng two or more syllables are put
pahintulot kung aalis ng bahay. together.
MT1OL-Ie-i-5.1 Participate
actively during story reading by
making comments and asking
questions.

II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng


Curriculum Guide p.15 Curriculum Guide p.28-30 Pahina 67-72 Curriculum Guide p.13
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pahina 72-78
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning
Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan ng may simulang tunog Tsart at larawan perang papel
na Bb/Uu , plaskard

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Paano ninyo babatiin ang Muling ipabigay ang mga Paano nagging sikat na mang- Anong simbulo ang ginagamit Anu-anong mga hayop ang
at/o pagsisimula ng bagong inyong magulang/nakatatanda? mahahalagang pangyayari sa aawit si Lea Salonga? natin para sa sentimos? Piso? nakapagbibigay sa atin ng itlog?
aralin. kwentong, “Bakit Nagbago si
Jose”
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ano ang ginagawa ng Ipapalakpak sa mga bata ang Alam ba ninyo kung saan idinaos Magkano ang ibinibigay sa iyong
magkapatid? pangalang ibibigay ng guro. ang Olympic Games? baon ng iyong nanay o tatay sa
paaralan?
Inuubos mo bang lahat ang baon
mong pera?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ginagawa mo din ba ito? Ipakita ang headline ng balita Ipakita ang iba’t ibang uri ng
sa bagong aralin. Bakit? Pinay Silver Medalist perang papel na ginagamit sa
Pilipinas mula P20 hanggang
P100.
Ipatukoy sa
P50
mga bata ang
P20 bawat isa.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto Iparinig ang maikling kwento: 1. Pagbigayin ang mga bata ng mga Pagtalakay ng Teksto Gawain: Gamitin ang mga Ating pag-aralan ang isang
at paglalahad ng bagong “Kring, Kriiing,” ang narinig sa salitang narinig nila sa kwento. Ayon sa balita, paano tunay na perang papel sa larong awit tungkol sa Tatlong
kasanayan #1 telepono. “Hello, magandang 2. Itala sa pisara ang mga salitang pinaghandaan ng nanalong pagpapakilala sa mga bata. Bibe. Paano ba kumilos /lumakad
umaga . Sino ito? ibibigay ng mga bata. aytleta ang kompetisyon? Papiliin ng perang papel ang ang bibe?
Ah, ikaw pala. Ano ba ang Hal. Takot, maligo, ayaw, Paano siya nanalo? bata. Ipakilala sa mga bata ang Pag-aralan nating umawit nang
maipaglilingkod ko sa iyo?” namasyal,maglinis,katawan, atbp. napili niyang perang papel. may kilos sa saliuw ng Tatlong
sagot ni Mark. Ito ay dalawampung piso. Bibe.
“May kaunting salu-salo sa Isinusulat natin ito na P20.00
bahay mamayang hapon Ginagamit natin ang
pagkatapos ng klase. simbulong P para sa piso.
Inaanyayahan kita,” wika ni Ian.
“Salamat sa paanyaya mo.
Hayaan mo’t magpapaalam ako
sa inay at itay ko.
Nagpaalam nga si Mark sa
kanyang itay at inay. “Mag-iingat
ka lamang, Anak. Ihahatid kita
at susunduin,” wika ng kanyang
itay.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Sino ang tumawag sa telepono? Magpapakita ang guro ng mga Gawin ang katulad na . Iparinig ang kumpas ng awit sa
at paglalahad ng bagong Ano ang pakay ng tumawag? salitang may dalawahan at pagpapakilala sa iba pang pamamagitan ng :
kasanayan #2 Ano raw ang mayroon kina Ian? tatluhang pantig. Ipakikita kung perang papel. Pagtapik sa kandungan habang
Ano ang nagging sagot ni Mark? paano pinapantig ang mga salita. umaawit.
Ano ang masasabi mo sa ugali Salita Pantig Bilang Aling salita ang may malakas na
ng dalawang bata? Takot ta- kot 2 kumpas?
Bata ba – ta 2
Katawan ka-ta-wan 3
Namasyal na-mas-yal 3
F. Paglinang sa Kabihasaan Ikaw, nagpapaalam ka ba sa Piliin sa mga larawan ang
(Tungo sa Formative Assessment) tatay at nanay mo bago ka nakatutulong na paghahanda
umalis ng bahay? para makamit ang ninanais o
pangarap.
Halimbawa:
larawan ng batang nagsasanay
sa pagtakbo
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Pangkatang Pagsasadula ng Laro: Pumili ng kard. Pantigin Ano ang dapat gawin para Ipapakita ng guro ang mga
araw-araw na buhay Dayalogo. ang salitang nakasulat ditto nang makamit ang gusto o nais? perang papel. Sasabihin ng mga
wasto. bata ang halaga nito.
Hal. Maligo ma- li- go

H. Paglalahat ng Aralin Paano mo ipakikita ang iyong Paano pinapantig ang salita? Ano ang simbulong ginagamit Pangkatin ang mga bata (3
paggalang sa iyong magulang? Tandaan: Ang salita ay para sa piso? pangkat)
Tandaan: napapantig ayon sa bigkas ng Ano ang kahulugan ng P? Ipaawit ang awit nang paulit-ulit.
Magsabi/humingi ng pahintulot pantig ng salita. May salitang Ano ang tawag sa mga bagay na Tandaan P ang simbulong
kung aalis ng bahay. may dalawahan o tatluhang nais mong makamit o matupad sa ginagamit para sa perang papel.
pantig. iyong buhay? Sa Pilipinas mayroong tayong
mga ginagamit na mga perang
papel(Philippine Bills) tulad ng
P20 , P50, at P100.
I. Pagtataya ng Aralin Lutasin: Bilugan ang salitang may Ipagawa ang Gawain 3 Pasalita: Kilalanin ang perang
Kinukumbida o inaanyayahan dalawahang pantig at ikahon ang papel na ipapakita.Sabihin ang A. Presentasyon ng bawat pangkat.
ka ng kaklase mo sa kanyang may tatluhang pantig. halaga nito. B. Sagutin:
kaarawan. May gawain ka pa sa Paano mo ilalarawan ang
bahay. presentasyon ng bawat pangkat?
Paano ka magsasabi o hihingi
ng pahintulot kung aalis ka ng
bahay?

J. Karagdagang Gawain para sa Isulat ang iyong sagot. A. Sumulat ng halimbawa ng Magdikit ng mga play money na
takdang-aralin at remediation Pinababalik ka ng iyong guro sa mga salitang may: ginagamit sa Pilipinas sa inyong
paaralan upang tumulong sa Dalawahang pantig notbuk.
paglilinis ng silid-aralan. Paano Tatluhang pantig apatang
ka magpapaalam sa iyong pantig
magulang? 1.
2.
3.
4.
5.
B. Magdala ng larawan ng bibe
V. Mga Tala

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

H. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?

L. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
GRADE 1 to 12 Paaralan Donsol East Central School Baitang/ Antas One
DAILY LESSON Guro Rubilyn D. Herrera Araw Miyerkules
LOG
Petsa/ Oras Week 9 Markahan Una

Edukasyon sa Pagpapakatao Mother Tongue-Based Araling Panlipunan Matematika MAPEH

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa The learner… Naipamamalas ang pag-unawa The learner... The learner...
Pangnilalaman sa kahalagahan ng pagkilala sa demonstrates understanding that sa kahalagahan ng pagkilala sa demonstrates understanding of demonstrates understanding of
sarili at sariling words are made up of sounds sarili bilang Pilipino gamit ang whole numbers up to 100, lines, shapes, colors and texture,
kakayahan,pangangalaga sa and syllables. konsepto ng pagpapatuloy at ordinal numbers up to 10th, and principles of balance,
sariling kalusugan at pagiging Naibibigay ang simulang pagbabago. money up to PhP100 and proportion and variety through
mabuting kasapi ng pamilya. letra/titik ng pangalan ng mga fractions ½ and 1/4. drawing
bagay o larawan /Bb/
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang may The learner Buong pagmamalaking The learner... The learner...
pagmamahal at uses knowledge of phonological nakapagsasalaysay ng kuwento creates a portrait of himself and
pagmamalasakit ang anumang skills to discriminate and tungkol sa sariling katangian at is able to recognize, represent, his family which shows the
kilos at gawain na manipulate sound patterns. pagkakakilanlan bilang Pilipino sa and order whole numbers up to elements and principles of art by
magpapasaya at magpapatibay uses beginning oral language malikhaing pamamaraan. 100 and money up to PhP100 in drawing
sa ugnayan ng mga kasapi ng skills to communicate personal various forms and contexts.
pamilya experiences, ideas, and feelings
in different contexts. is able to recognize, and
represent ordinal numbers up to
10th, in various forms and
contexts.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PKP- Ii– 8 MT1OL-Ia-j-1.1 AP1NAT-Ii-13 M1NS-Ij-19.1 A1PR-Ih
Isulat ang code ng bawat kasanayan. Talk about oneself and one’s Naipaliliwanag ang
Nakatutukoy ng mga kilos at personal experiences (family, pet, kahalagahan ng pagkakaroon recognizes and compares coins draws different kinds of plants
gawain na nagpapakita ng favorite food) ng mga pangarap o ninanais and bills up to PhP100 and their showing a variety of shapes, lines
pagmamahal at MT1PWR-Ib-j-1.1 Give the para sa sarili notations. and color
pagmamalasakit sa mga kasapi name and sound of each letter Kuwento: Manny Pacquiao
ng pamilya MT1PA-Id-i-4.2
Say the new spoken word when
Tumatayo kapag may panauhin two or more syllables are put
sa silid-aralan together.
MT1OL-Ie-i-5.1 Participate
actively during story reading by
making comments and asking
questions.

II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng


Curriculum Guide p.15 Curriculum Guide p.28-30 Pahina 67-72 Curriculum Guide p.13 Curriculum Guide p.10
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pahina 72-78
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan ng may simulang tunog Tsart at larawan coins
na Bb/Uu , plaskard
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ano ang dapat mong gawin Ibigay ang simulang titik Sinong pinay ang nakapagbigay Pag-ugnayin ang pera sa Anu ano ang mga hayop na
at/o pagsisimula ng bagong bago ka umalis ng bahay? Bakit ng mga larawan: ng malaking karangalan sa ating simbulo nito. matatagpuan sa Pilipinas? Ano
aralin. mahalaga na magpaalam bago Oso elepante bansa kamakailan lang? Pera Simbolo ang masasabi ninyo sa tekstura
umalis? okra elisi Dalawampu’t ng balat ng mga hayop na ito?
limang sentimos P1.00
Piso P5.00
Limang piso 25c
Limampung sentimos 50c
B. Paghahabi sa layunin ng aralin May bumibisita ba sa inyong Awit: May Tatlong Bibe Sino ang kilala sa tawag na Gusto ni Lino na ibili ng regalo Palabasin sandali ang mga bata
silid-aralan? May tatlong bibe akong nakita. pambansang kamao? ang nanay niya. sa silid aralan. Hayaan silang
Mataba, mapayat ang mga bibe.
Ano ang ginagawa ninyo? Ngunit siyang may pakpak sa likod Paano niya malalaman ang mamulot ng laglag na dahon mula
nag-iisa ibabayad niya para dito? sa mga puno sa paligid.
Siyang naunang nagsabi ng
kwak,kwak.
Halina sa ilog ang sabi, at kumendeng
nang
Kumendeng ang mga bibe.
Ngunit siyang may pakpak sa likod
nag-iisa
Siyang naunang nagsabi ng
kwak,kwak.
Itanong: Anong hayop ang nabanggit
sa awit?
Ano ang simulang titik ng salitang
bibe?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Magbibigay ng sitwasyon ang Magkuwento tungkol sa buhay ni Ipakita ang isang piling ng Naranasan nyo na bang magbakat
sa bagong aralin. guro: Manny Pacquiao saging. ng isang larawan sa isang libro o
Pumasok an gating punong- Sabihin: Ang saging na ito ay magasin? Paano ninyo ito
Guro: nagkakahalaga ng : ginawa? Ano ang inyong nakita
Pumasok ang isang hindi P5 P5 P5 pagkatapos ninyong bakatin ang
kilalang bisita: Itanong: Magkano ang halaga larawan?
ng saging? Ipakalat ang mga dahong napulot
Paano mo nalaman ang ng mga bata sa ibabaw ng kani-
kabuuan ng halaga? kanilang mesa o desk. Ipasuri
Ano ang ginawa mo? itong mabuti sa mga bata.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto Iparinig ang maikling kwento: Narito pa ang mga larawan na Paano nagging matagumpay na Magpakita ng mga set ng coins Ipaliwanag sa mga bata na ang
at paglalahad ng bagong Isang araw, pumasok ang may simulang titik na Bb. boksingero si Manny Pacquiao+ sa mga bata. Ipatukoy at mga dahong kanilang napulot ay
kasanayan #1 punungguro sa silid-aralan ng Ipabigkas sa mga bata ang ipabigay ang halaga ng bawat may mga natural na hugis o
mga batang nasa unang pangalan ng mga larawan barya. organic shapes. (Organic means
baitang. Nang isahan, pangkatan, P10 P10 P10 P10 P10 natural things like leaves, rocks,
Sabay-sabay na tumayo ang lahatan. Hayaang pagsamahin ng mga branches, animals. Pabigyang
mga bata at magalang na baka, belo, bibe, bola, bata ang mga barya gamit ang pansin sa mga bata ang dahong
nagsabi, “Magandang umaga buko kanilang kaalaman sa pagbilang kanilang pinulot gamit ang
po Gng. Salonga.” ng sampuan. magnifying glass upang lalo itong
“Magandang umaga naman,” Magkano ang set ng coins na mapalaki. (Kung walang
nakangiting sagot ng panauhin. ito? magnifying glass, patitigang
Gayon ang ginagawa ng mga mabuti ito sa mga bata ng
bata kapag may dumadating na malapitan. Isang dahon, isang
magulang, punongbayan at iba bata) Bigyang pagkakataon din
pang panauhin na dumadalaw sila na hipuin at sunsunin ng
sa kanila. kanilang mga daliri ang ibabaw ng
mga dahon.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Sino ang pumasok sa silid- Laro: Tindahan ni Aling Sepa Ano ang inyong nakita?
at paglalahad ng bagong aralan? Narito ang mga bagay na maari Bigyang pagkakataon ang mga
kasanayan #2 Ano ang ginawa ng mga bata ninyong mabili: bata upang maipaliwanag ang
pagkakita sa panauhin? Donut turon ice candy mga guhit na kanilang nakita.
Natuwa kaya sa kanila ang tinapay Paano ninyo ilalarawan ang
panauhin? Bakit? P5 P5 P2 P3 tekstura ng bawat dahon? Ito ba’y
Magkano ang ibabayad mo para magaspang? Makinis?
sa isang donut at ice candy?
Turon at ice candy? Tinapay at
ice candy.
F. Paglinang sa Kabihasaan Ano ang mabuting kaugalian na Ano-anong katangian kaya ang Gawin ang Kasanayan sa
(Tungo sa Formative Assessment) ipinakita ng mga mag-aaral sa dapat taglayin para matupad ng Pagpapayaman
unang baitang? isang tao ang kanyang
pangarap?
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Pangkatang Pagsasadula . Awit: Ano ang tunog ng titik Bb Aling katangian ni Manny Magpapangkat ng mga barya Ipakita ang ginawa ng bawat
araw-araw na buhay Titik Bb? Titik Bb? Pacquioa ang nais mong ang guro. Ibibigay ng mga bata pangkat. Ipatukoy ang uri ng
Ano ang tunog ng titik Bb?
Bb Bb Bb tularan? Bakit? ang kabuuang halaga ng mga dahon na ginamit ng bawat
Ipapakita ng guro ang porma ng ito. pangkat.
kanyang bibig habang pinatutunog ang Itanong: Anong uri ng halaman
Bb. ang dahong ito? (Ipatukoy ang
Pagbuo ng mga salita, parirala,
pangungusap at kwento na ginagamit
lahat ng uri ng dahon na ginamit
ang tunog ng titik Bb at iba pang titik na sa activity)
napag-aralan na. Saan matatagpuan ang mga
Titik - M a s o i b halamang ito?
Pantig ba bi bo Paano natin pangangalagaan ang
Salita - baso bibe babae
baba aba iba mga halaman/punong ito?
Parirala – ang bibe ang mga
baso
ang baba iba-iba ang bao
Pangungusap - May bao si Eba.
Nasa baba ang bao.
Aba! Ang mga bibe
iba-iba.
Ipabasa sa mga bata ng pangkatan,
isahan.
Pagsulat: Ipabakat ang titik Bb.
Ipasulat ang titik Bb sa papel.
H. Paglalahat ng Aralin Paano mo ipakikita ang iyong Ano ang simulang titik ng mga Ano ang ginagawa natin sa mga Ano ang natutunan ninyo ngayon
paggalang sa panauhin? ngalan ng bagay sa larawan? set ng barya para malaman sa ating ginawang activity?
Tandaan: Ano ang tunog ng Bb? Ano ang tawag sa mga bagay na natin ang kabuuang halaga? Anu-ano ang linya na makikita sa
Tumayo bilang paggalang kung nais mong makamit o matupad sa mga dahon/halaman?
may panauhing pumapasok s iyong buhay? Anu-anong hugis mayroon ang
silid-aralan. mga dahon/halaman?

I. Pagtataya ng Aralin Lutasin: Ibigay ang simulang titik ng Iguhit ang kung Isulat ang kabuuang halaga ng Hayaan ang mga bata na
1. Abalang-abala sa pagbabasa bawat bagay sa larawan. nakatutulong sa pagtupad sa set ng coins: makaguhit ng iba’ibang uri ng
ang mga bata nang biglang pangarap at kung hindi. 1. P1 P5 P5 _________ halaman na kanilang napag-
dumating si Dr. Edna Santos Larawan- batang nagtutulog 2. P10 P10 ____________ aralan.
Zerrudo.Ano ang dapat gawin maghapon 3. P5 P5 P10 _________
ng mga bata? Batang nag-aaral na mabuti 4. P1 P1 P5 ___________
2. Pinaupo sila ng panauhin . 5. 25c 25c 25c _________
Ano kaya ang dapat nilang
sabihin?
3. Kinamusta sila. “Kumusta
kayo mga bata? Ano ang dapat
nilang isagot?
J. Karagdagang Gawain para sa Isaulo ang Tandaan. Gumuhit ng 5 salitang may Magkano ang kabuuang halaga? Pumulot ng isang tuyong dahon.
takdang-aralin at remediation simulng titik na Bb. Bilugan ito. Bakatin ito sa inyong notbuk.
1. 25c 25c 25c = 50c 75c Pagkatapos, tukuyin ang uri ng
25c linya at hugis na makikita sa
2. P5 P1 P1 = P7 P10 P6 inyong ginawa.

V. Mga Tala

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

H. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?

L. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

GRADE 1 to 12 Paaralan Donsol East Central School Baitang/ Antas One


Guro Rubilyn D. Herrera Araw Huwebes
DAILY LESSON
LOG Petsa/ Oras Week 9 Markahan Una

Edukasyon sa Pagpapakatao Mother Tongue-Based Araling Panlipunan Matematika MAPEH

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa The learner… Naipamamalas ang pag-unawa sa The learner... The learner…
Pangnilalaman sa kahalagahan ng pagkilala sa demonstrates understanding that kahalagahan ng pagkilala sa sarili demonstrates understanding of understands the importance of
sarili at sariling words are made up of sounds and bilang Pilipino gamit ang konsepto whole numbers up to 100, good eating habits and behavior
kakayahan,pangangalaga sa syllables. ng pagpapatuloy at pagbabago. ordinal numbers up to 10th,
sariling kalusugan at pagiging Naibibigay ang simulang money up to PhP100 and
mabuting kasapi ng pamilya. letra/titik ng pangalan ng mga fractions ½ and 1/4.
bagay o larawan /Uu/
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang may The learner Buong pagmamalaking The learner... The learner…
pagmamahal at uses knowledge of phonological nakapagsasalaysay ng kuwento practices healthful eating habits
pagmamalasakit ang anumang skills to discriminate and tungkol sa sariling katangian at is able to recognize, represent, daily
kilos at gawain na manipulate sound patterns. pagkakakilanlan bilang Pilipino sa and order whole numbers up to
magpapasaya at magpapatibay uses beginning oral language malikhaing pamamaraan. 100 and money up to PhP100 in
sa ugnayan ng mga kasapi ng skills to communicate personal various forms and contexts.
pamilya experiences, ideas, and feelings
in different contexts. is able to recognize, and
represent ordinal numbers up to
10th, in various forms and
contexts.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PKP- Ii– 8 MT1OL-Ia-j-1.1 AP1NAT-Ii-13 M1NS-Ij-19.1 H1N-Ie-f-3
Isulat ang code ng bawat kasanayan. Talk about oneself and one’s Naipaliliwanag ang
Nakatutukoy ng mga kilos at personal experiences (family, pet, kahalagahan ng pagkakaroon recognizes and compares coins practices good decision-making
gawain na nagpapakita ng favorite food) ng mga pangarap o ninanais and bills up to PhP100 and their skill in food choices
pagmamahal at MT1PWR-Ib-j-1.1 Give the para sa sarili notations. H1N-Ig-j-4
pagmamalasakit sa mga kasapi name and sound of each letter Kuwento: Jose Rizal
ng pamilya MT1PA-Id-i-4.2 practices good eating habits that
Say the new spoken word when can help one become healthy
Gumagamit ng magagalang na two or more syllables are put
pananalita tulad ng “po” at together.
“Opo” MT1OL-Ie-i-5.1 Participate
actively during story reading by
making comments and asking
questions.
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng


Curriculum Guide p.15 Curriculum Guide p.28-30 Pahina 67-72 Curriculum Guide p.13 Curriculum Guide p.9-10
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pahina 72-78
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning
Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan ng may simulang tunog Tsart at larawan perang papel
na Bb/Uu , plaskard

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Paano mo ipakikita ang 1. Magbigay ng mga bagay na may Ipakita ang larawan ni Dr. Jose Sabihin ang halaga ng set ng Laro: Ituro Mo (Touch Me) Game
at/o pagsisimula ng bagong paggalang sa panauhin na simulang tunog na Bb Rizal coins: Humarap sa kapareha. Sa
aralin. dumadalaw sa inyong silid- P1 P1 P5 P5 = ____ hudyat ng guro ituturo ang bahagi
aralan? P5 P1 P1 P10 = ____ ng katawan ng kapareha.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Paano ka makipag- Paano ang itsura mo kung Gusto ba ninyong marinig ang Dumating ang tita ni Lea galing Awit: I Have Two Hands
usap sa matanda sa iyo? gusto mong humalik sa nanay kuwento tungkol sa buhay n sa Maynila.
mo? Ipamustra sa bata. gating pambansang bayani? Binigyan siya ng pera. P 20 P20
Ano ang nangyayari sa nguso Magkano ang ibinigay na pera
mo? kay Lea ng Tita niya?
Paano mo nalaman?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Talambuhay ni Dr. Jose Rizal Kasama si Kyla ng nanay niya Itanong: Narinig na ba ninyo ang
sa bagong aralin. sa SM. salitang germs o mikrobyo?
Nagpabili siya ng bagong bag. Alam ninyo ba kung saan ito
Narito ang ibinayad nila sa bag. galing at paano ito nakukuha?
P20 P20 P10 P10 P10 Paano ito naisasalin?
Magkano ang kabuuang halaga Paano ito maiiwasan?
ng bag ni Kyla?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Iparinig ang maikling Narito ang mga larawan na may Pagsagot sa mga tanong tungkol Magpakita ng mga set ng perang Iparinig ang awit na
at paglalahad ng bagong kwento: simulang titik na Uu Ipabigkas sa sa kuwentong narinig. papel sa mga bata. Ipatukoy at “Ako ay May Mga Kamay”
kasanayan #1 Isang umaga, nagpunta si mga bata ang pangalan ng mga ipabigay ang halaga ng bawat (Tono: Maliliit na gagamba)
Aling Cely sa bahay nina Liza. larawan set. Ako’y may mga kamay
“Tuloy po kayo, Aling Cely, “ Nang isahan, pangkatan, P20 P20 P20 P20 P20 Na kaliwa at kanan
paanyayang wika ni Liza. lahatan. Hayaang pagsamahin ng mga Itaas mo man ito’y
“Salamat, Liza. Nariyan ba ang bata ang mga perang papel Malinis naman
nanay mo?” tanong ni Aling gamit ang kanilang kaalaman sa Ipalakpak, ipalakpak
Cely. pagbilang ng dalawahan. Itong mga kamay
“Opo, naroroon po sa kusina Magkano ang set ng mga perang Ipalakpak, ipalakpak
at nagluluto. papel na ito? itong mga kamay.
Sandali lamang po at
tatawagin ko,” ang sabi ni Liza.
“Inay! Inay! May bisita po
kayo. Narito po si Aling Cely,”
ang sabi ni Liza.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Sino ang pinatuloy ni Narito ang mga bagay na 1. Talakayin ang kahalagahan ng
at paglalahad ng bagong Liza? mabibili: paghuhugas ng kamay.
kasanayan #2 Sino ang kailangan Bola bag mangga lobo Kapag naghuhugas ng ating mga
niya? P10 P50 P5 P15 kamay tayo ay gumagamit ng
Ano ang ginawa ni Aling set ng perang papel ang tubig at sabon.
Liza? angkop na pambili?
Anu-anong magagalang na P5 P5 P1 P1 P5
salita ang ginamit ni Liza? P10 P20 P20 P10
Gayon ka rin ba kapag
nakikipag-usap?
Ano ang iyong nadarama?
Ano kaya ang madarama ng
iyong kausap?

F. Paglinang sa Kabihasaan Pangkatang Gawain:Pagsasadula


(Tungo sa Formative Assessment) Pangkat 1-Tagpo sa veranda ng
bahay ni Rizal
Pangkat 2-Ang unang guro ni
Rizal
Pangkat 3 – Si Rizal sa Luneta
Tanungin ang mga bata kaugnay
sa ipinakitang dula.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Pagbigkas sa Tula. 1. Awit: Ano ang tunog ng titik UuTitik Ano ang mangyayari kung hindi Magpapangkat ng mga perang Awit: I Have Two Hands
araw-araw na buhay Ang Po at Opo Uu? Titik Uu? kayo magsusumikap na makamit papel ang guro. Ibibigay ng mga
Ang bilin sa akin ng ama’t ina Ano ang tunog ng titik Uu? ang isang bagay? bata ang kabuuang halaga ng
ko Uu Uu Uu Sa inyong palagay, magiging mga ito.
Maging magalangin mamumupo Ipapakita ng guro ang porma ng matagumpay kaya kayo sa
ako. kanyang bibig habang buhay? Bakit?
Kapag kinakausap ng pinatutunog ang Uu.
matandang tao Pagbuo ng mga salita, parirala,
Sa lahat ng lugar sa lahat ng pangungusap at kwento na
dako. ginagamit ang tunog ng titik Uu at
B u m s i o e
Pag ang kausap ko’y matanda b u bu ma sa
sa akin,
Na dapat igalang at dapat iba pang titik na napag-aralan na.
pupuin
Natutuwa ako na bigkas-
bigkasin
Ang po at Opo ng buong
paggiliw.
H. Paglalahat ng Aralin Paano mo ipakikita ang iyong Ano ang simulang titik ng mga Ano ang ginagawa natin sa mga Tandaan: Maghugas ng kamay
paggalang sa nakatatanda sa ngalan ng bagay sa larawan? set ng mga perang papel para kung marumi ang mga kamay
iyo? Ano ang tunog ng Uu? Ano ang tawag sa mga bagay na malaman natin ang kabuuang upang maiwasan ang pagkalat ng
Tandaan: nais mong makamit o matupad sa halaga? mikrobyo na nakapagdudulot ng
Gumamit ng magagalang na iyong buhay? sakit.
pananalita tulad ng po at opo
bilang paggalang.
I. Pagtataya ng Aralin Bilugan ang titik ng tamang sagot. Isulat sa patlang ang simulang Pasagutan: Tama –Mali Isulat ang kabuuang halaga ng Pangkatang Pagpapakitang Kilos
1. “ Kumain ka na ba Kevin,” ang titik upang mabuo ang salita. 1. Si Rizal ay nagsikap at nag-aral set ng mga perang papel: ng wastong paghuhugas ng
tanong ng lolo.
a. hindi pa bakit? b. Opo c. oo, 1. ___lan mabuti. 1. P10 P50 _________ kamay.
kakain ko lang 2. ___od 2. P10 P10 P10 P10 _____
2. Sa iyo ba ang payong na ito, 3. ___lap 3. P20 P20 _________
Jilliane? 4. ___nan 4. P50 P20 ___________
a. Akin yan. b. Oo nga c. Opo,
akin yan
5. ___sa 5. P50 P50 _________
3. May kapatid ka ba, Ben?
a. wala b. Meron po. c Bakit mo
tinatanong?
4. Ikaw ba ang nagtapon ng basura?
a. Opo b. Hindi c. Ako nga,
bakit?
5. Tapos na ba kayong kumopya sa
pisara? Tanong ng guro.
a. Hindi pa, Ma’am b. Oo, tapos na
c. Opo, Ma’am.
J. Karagdagang Gawain para sa Isaulo ang tula na “Po at Gumuhit ng 5 salitang may Magkano ang kabuuang halaga? Ugaliing maghugas ng kamay
takdang-aralin at remediation Opo” simulng titik na Uu. Bilugan ito. kapag ito ay marumi.
1. P10 P10 P10 = P30
P40 P50
2. P20 P10 = P20 P30 P40
3. P20 P20 P10 = P50 P40
P100
V. Mga Tala

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

H. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?

L. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
GRADE 1 to 12 Paaralan Donsol East Central School Baitang/ Antas One-
DAILY LESSON Guro Rubilyn D. Herrera Araw Biyernes
LOG
Petsa/ Oras Week 9 Markahan Una

Edukasyon sa Pagpapakatao Mother Tongue-Based Araling Panlipunan Matematika MAPEH

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa The learner… Naipamamalas ang pag-unawa sa The learner... The learner . . .
Pangnilalaman sa kahalagahan ng pagkilala sa demonstrates understanding that kahalagahan ng pagkilala sa sarili demonstrates understanding of demonstrates understanding
sarili at sariling words are made up of sounds and bilang Pilipino gamit ang konsepto whole numbers up to 100, awareness of body parts in
kakayahan,pangangalaga sa syllables. ng pagpapatuloy at pagbabago. ordinal numbers up to 10th, preparation for participation in
sariling kalusugan at pagiging Nakapagsasanib o nakapag- money up to PhP100 and physical activities.
mabuting kasapi ng pamilya. uugnay ng natatanging letra/titik fractions ½ and 1/4.
sa pagbubuo ng mga salita na
may Bb/Uu.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang may The learner Buong pagmamalaking The learner... The learner . . .
pagmamahal at uses knowledge of phonological nakapagsasalaysay ng kuwento performs with coordination
pagmamalasakit ang anumang skills to discriminate and tungkol sa sariling katangian at is able to recognize, represent, enjoyable movements on body
kilos at gawain na manipulate sound patterns. pagkakakilanlan bilang Pilipino sa and order whole numbers up to awareness .
magpapasaya at magpapatibay uses beginning oral language malikhaing pamamaraan. 100 and money up to PhP100 in
sa ugnayan ng mga kasapi ng skills to communicate personal various forms and contexts.
pamilya experiences, ideas, and feelings
in different contexts. is able to recognize, and
represent ordinal numbers up to
10th, in various forms and
contexts.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PKP- Ii– 8 MT1OL-Ia-j-1.1 M1NS-Ij-19.1 PE1PF-Ia-h-2


Isulat ang code ng bawat kasanayan. Talk about oneself and one’s
Nakatutukoy ng mga kilos at personal experiences (family, pet, recognizes and compares coins engages in fun and enjoyable
gawain na nagpapakita ng favorite food) and bills up to PhP100 and their physical activities with
pagmamahal at MT1PWR-Ib-j-1.1 Give the notations. coordination
pagmamalasakit sa mga kasapi name and sound of each letter
Nakagagawa ng isang
ng pamilya MT1PA-Id-i-4.2
simpleng grapic organizer na
Say the new spoken word when
nagpapakita ng kanyang mga
Sumasagot nang katamtamang two or more syllables are put
pangarap sa buhay
ang boses together.
MT1OL-Ie-i-5.1 Participate
actively during story reading by
making comments and asking
questions.

II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng


Curriculum Guide p.15 Curriculum Guide p.28-30 Curriculum Guide p.13 Curriculum Guide p.12
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning
Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan ng may simulang tunog Tsart at larawan totoong pera
na Bb/Uu , plaskard papel at barya
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Anong magagalang na Ipakita ang titik Bb at Uu. Sabihin ang halaga ng set ng Magpakita ng larawan ng 2
at/o pagsisimula ng bagong pananalita ang ginagamit sa Patunugin ang mga titik. perang papel. batang naglalaro.
aralin. pakikipag-usap sa nakatatanda? Magpakita ng mga larawang P20 P10 = _______ Itanong: Ano ang ipinahihiwatig
may simulang b at u. P 50 P50 = _______ ng larawan?
Ipatukoy ang bawat isa sa mga Mahilig ka bang
bata. maglaro?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Paano kang sumasagot kung Awit: Ano ang tunog ng titik B? Magdaos ng isang laro sa Alam mo ba na ang paglalaro at
may tumatawag sa iyo? titik u? pabilisan ng pagbibigay halaga pakikilahok sa mga gawaing
sa set ng coins at perang papel. pisikal ay mabuti sa iyong
kalusugan?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Salita: Simbulo:
sa bagong aralin. Dalawampu’t limang 25c
sampung piso P10
isangdaan piso P100
Paano isinusulat ang sampung
piso sa simbulo?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Iparinig ang maikling 1. Iparinig ang maikling kwento sa Magkaroon ng pagsasanay sa 1. Pagkilala sa mga Direksiyon
at paglalahad ng bagong kwento: mga bata. pagsulat at pagbasa ng mga Tingnan sa pah. 18 ng Pupil’s
kasanayan #1 Nasa kasarapan ang Uma, bumababa ang halaga ng pera sa salita at Activity Sheet
pakikipaglaro ni Jay sa kanyang usa. simbulo:
mga kaibigan. Maya-maya’y… Mama at ama, Basahin: (Salita) Simbulo
Jay! Jay! Nasaan ka? bumababa ang usa. Dalawampung piso P35
Kailangan kita rito,”Tumakbo Bababa ang usa sa Isang daang piso P50
siyang pauwi. Nakita niya ang mesa. Limampung piso P25
kanyang inang abalang-abala. Baba, baba, bababa ang Limampung sentimos P75
Sinabi niya, usa.
“Pasensiya na po, Inay,
tutulungan ko na po kayo, “
magalang na sabi ni Jay.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Ano ang ginagawa ni Jay 2. Gabayan ang mga bata sa Itambal sa tamang salita.
at paglalahad ng bagong nang tawagin ng nanay niya? pagbasa ng kwento. 1. P40 a. Sampung piso
kasanayan #2 Bakit siya tinatawag ng 2. P15 b. Labing
nanay? Isahang pagsasanay sa limang piso
Ano ang ginawa ni Jay? pagbasa ng mga mabubuong 3. 25c c. Apatna
Tama ba ang ginawa ni Jay? pantig, salita at parirala gamit ang pumng piso
Bakit? mga titik na natutuhan. 4. P10 d. anim na piso
Pangkatang Pagsasanay sa 5 P6 e. dalawam
parehong Gawain. pu’t limang
sentimos
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Magkunwaring tinatawag sa Pagbuo ng pantig b+u ay bu Pangkatang Gawain:
araw-araw na buhay laruan ang bawat mag-aaral. Ipapili sa mga bata ang Gamit ang show-me-board,
Paano kayo sasagot? sasabihing pantig ng guro. isusulat ng mga bata ang
Busa suma bumasa ubas ididiktang halaga ng pera ng
busisi subo ubos guro sa salita at simbulo.
susubo musa
H. Paglalahat ng Aralin Paano mo ipakikita ang iyong Sa pagbasa, ano ang unang Paano tayo nakababasa at
paggalang sa iyong magulang? tinitingnan? nakasusulat ng pera sa halaga
Paano ka sasagot sa tawag? Ipakita ang mga salita sa unang at simbolo nito.
Tandaan: kita(basic sight words) at ipabasa
Sumagot sa katamtamang nang paulit-ulit sa mga bata.
boses. Si , at, ang ,mga kay

I. Pagtataya ng Aralin Kung ikaw si Jay, paano mo Ipabasa nang isahan sa mga Isulat sa simbulo.(Basahin ng Pagsasagawa ng Gawain 10 ng
ssagutin ang iyong ina? bata. guro) mga bata.
Isagawa Parirala: 1. Labinglimang piso_______ Hamon 1: Isipin na ikaw ay
Mga babae 2. Dalawampu’t limang nakatayo sa gitna ng orasan at
mga ubas piso_____ nakaharap sa Hilaga.
mga uka 3. Pitumpu’t limang Sa aking hudyat, gawin ang mga
ulo ng bata sentimos____ sumusunod:
mga ulo 4. Labing isang piso______ Humarap sa Silangan na
Pangungusap: 5. Isang Daang piso______ kinaroroonan ng palengke.
May mga ubas si Mimi. Humarap muli sa Hilaga.
Kwento: Humarap sa kaliwa sa
Bumabasa na si Ema. kinaroroonan ng palaruan.
Bumabasa na si Mimi. Humarap muli sa Hilaga.
Bumabasa na ang mga Umikot sa kanan paharap sa
babae. iyong bahay. Ipagpatuloy ang
pag-ikot sa kanan hanggang
mapahrap sa Hilaga sa
kinaroroonan ng iyong paaralan.
J. Karagdagang Gawain para sa Isaulo ang tandaan. Buuin ang salita:
takdang-aralin at remediation 1. u+bo = ____
2. bo+ la= ____

V. Mga Tala

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

H. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?

L. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like