You are on page 1of 22

ARALING PANLIPUNAN I ___Pipila ang mga bata.

Unang Markahan ___Magsisimulang mag-aral.


Ikalimang Linggo V. KASUNDUAN:
(Unang Araw) Magdala ng sariling larawan noong ikaw ay
sanggol pa.
I. LAYUNIN:
Nababasa ang timeline at nakapagsasalaysay ARALING PANLIPUNAN I
ng buhay base dito. Unang Markahan
Ikalimang Linggo
II. PAKSANG-ARALIN (Ikalawang Araw)
A.Aralin1.Ako ay Natatangi
1.1 Ang Aking Kwento I. LAYUNIN:
B. Sanggunian: Nakapagsasaayos ng mga larawan ayon sa
Araling Panlipunan Curriculum Guide pa. 6 pagkakasunud-sunod.
Teacher’s Guide pp. 21-22
Activity Sheets p. 39 II. PAKSANG-ARALIN
C. Kagamitan:Larawan: larawan ng mga A.Aralin1.Ako ay Natatangi
gawain 1.1 Ang Aking Kwento
D. Integrasyon ng aralin sa Art, at Edukasyon B. Sanggunian:
sa Pagpapakatao. Araling Panlipunan Curriculum Guide pah.
6
III. PAMAMARAAN: Teacher’s Guide pp 46-47
A. Panimulang Gawain: Activity Sheets p. 51-53
Balik-aral C. Kagamitan:
Ipaayos na muli sa mga bata ang mga Larawan: larawan (Paglaki at pagbabago ng
larawan. agila)
B. Panlinang na Gawain: D. Integrasyon ng aralin sa Art, at Edukasyon
1. Paunang Pagtataya sa Pagpapakatao.
Itanong: Paano ninyo naiaayos ang mga
larawan nang wasto? III. PAMAMARAAN:
2. Paglalahad A. Panimulang Gawain:
Ipakita ang timeline ng pagtatanim ng Balik-aral
halaman. (Gumamit ng garden scene) Ayusin ang mga larawan ayon sa
3. Pagtalakay: pagkakasunud-sunod nito.
Itanong: Bakit ito ang naisip mong nasa una? (Paggising hanggang pagpasok sa paaralan)
pangalawa? huli? B. Panlinang na Gawain:
4. Paglalahat: 1. Paunang Pagtataya
Alam mo ba ang tawag sa iyong nabuo? (Timeline) Itanong: Anu-anong mga bagay ang
Tandaan: . nagbabago?
Ipinakikita sa atin ng isang timeline kung kailan 2. Paglalahad
naganap ang mga pangyayari at kung anu-ano ang Ipakita ang timeline ng paglaki at
mga bagay na nagbago. pagbabago ng isang agila. (Activity Sheet p. 51)
5. Paglalapat: 3. Pagtalakay:
Papiliin ng isang larawan ang bata at hayaang Itanong: Ano ang napansin mo sa agila?
magbahagi ng karanasan tungkol dito. Anu-ano ang napansin mong
Pagbabago?
IV. PAGTATAYA: 4. Paglalahat:
Lagyan ng bilang 1-5 upang mabuo ang timeline sa Alam mo ba ang tawag sa iyong nabuo?
ibaba. (Timeline)
___Papasok sa silid-aralan. Tandaan:
___Tutunog ang bel.
___Aawit at manunumpa
Ipinakikita sa atin ng isang timeline kung kailan 2. Paglalahad
naganap ang mga pangyayari at kung anu-ano ang Ipakita ang timeline ng ng paglaki at
mga bagay na nagbago. pagbabago sa buhay ni Buboy at Mimi
5. Paglalapat: (Activity Sheet p. 53)
Pagbigayin ang mga bata ng iba pang halimbawa ng 3. Pagtalakay:
hayop o insekto na dumaan sa katulad na pagbabago Itanong: Ano ang napansin mong pagbabago
na napagdaanan ng agila. sa dalawang timeline?
Ano ang napansin mong pagbabago sa anyo nina
IV. PAGTATAYA: Mimi at Buboy?
Lagyan ng bilang 1-5 upang mabuo ang timeline sa Anong bahagi ng buhay nina bBuboy at Mimi ang
ibaba. ipinakita ng unang larawan? Huling larawan?
Ang Paglaki at Pagbabago ng Isang Sisiw. Bakit kaya nagbago ang kanilang anyo?
4. Paglalahat:
V. KASUNDUAN: Alam mo ba ang tawag sa iyong nabuo? (Timeline)
Iguhit ang kasunod na larawan. Tandaan: .
Ipinakikita sa atin ng isang timeline kung kailan
buto Maliit na halaman ? naganap ang mga pangyayari at kung anu-ano ang
mga bagay na nagbago.
Nakakaranas ang lahat ng tao ng ganitong
ARALING PANLIPUNAN I pagbabago.
Unang Markahan 5. Paglalapat:
Ikalimang Linggo Ipaayos sa mga bata ang mga larawan na
(Ikatlong Araw) nagpapakita ng pagbabago sa buhay ng isang tao.
(mula sanggol hanggang paglaki)
I. LAYUNIN:
Nakapagssaayos ng mga larawan ayon sa IV. PAGTATAYA:
pagkakasunud-sunod. Lagyan ng bilang 1-5 upang mabuo ang timeline sa
ibaba.
II. PAKSANG-ARALIN
A.Aralin1.Ako ay Natatangi Larawan ng lolo larawan ng anim na taong
1.1 Ang Aking Kwento Bata
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. Larawan ng sanggol larawan ng binata
6
Teacher’s Guide pp 46-47 Larawan ng tatay
Activity Sheets p. 51-53
C. Kagamitan: V. KASUNDUAN:
Larawan: larawan (Paglaki at pagbabago ng Magdala ng sariling larawan noong ikaw ay
Tao) sanggol 2 taon 5 taon
D. Integrasyon ng aralin sa Art, at Edukasyon
sa Pagpapakatao.

III. PAMAMARAAN: ARALING PANLIPUNAN I


A. Panimulang Gawain: Unang Markahan
Balik-aral Ikalimang Linggo
Ayusin ang mga larawan ayon sa (Ika-apat na Araw)
pagkakasunud-sunod nito.
(Paglaki at Pagbabago ng Isang Sisiw) I. LAYUNIN:
B. Panlinang na Gawain: Nakapagssaayos ng mga larawan ayon sa
1. Paunang Pagtataya pagkakasunud-sunod.
Itanong: Anu-anong mga bagay ang
nagbabago?
II. PAKSANG-ARALIN Larawan ni Kikay noong 6 na buwan pa lang
A.Aralin1.Ako ay Natatangi
1.1 Ang Aking Kwento
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pa.6
Teacher’s Guide pp 46-47 V. KASUNDUAN:
Activity Sheets p. 51-53 Iguhit ang timeline ng isang puno/halaman sa
C. Kagamitan: iyong notbuk.
Larawan: larawan (Paglaki at pagbabago ng
Tao) “Si Kikay” ARALING PANLIPUNAN I
D. Integrasyon ng aralin sa Art, at Edukasyon Unang Markahan
sa Pagpapakatao. Ikalimang Linggo
(Ikalimang Araw)
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain: I. LAYUNIN:
Balik-aral Nakapagsasaayos ng mga larawan ayon sa
Ayusin ang mga larawan ayon sa pagkakasunud-sunod.
pagkakasunud-sunod nito.
( Paglaki at Pagbabago ng Isang Tao) II. PAKSANG-ARALIN
B. Panlinang na Gawain: A.Aralin1.Ako ay Natatangi
1. Paunang Pagtataya 1.1 Ang Aking Kwento
Itanong: Anu-anong mga bagay ang B. Sanggunian:
nagbabago? Araling Panlipunan Curriculum Guide pah.
2. Paglalahad 6
Ipakita ang timeline sa buhay ni Kikay Teacher’s Guide pp 46-47
3. Pagtalakay: Activity Sheets p. 51-53
Itanong: Ano ang napansin mong pagbabago C. Kagamitan:
sa timeline? Larawan: larawan (Paglaki at pagbabago ng
Ano ang napansin mong pagbabago sa anyo ni Tao) “Ang Buhay ng Aking Guro”
Kikay? D. Integrasyon ng aralin sa Art, at Edukasyon
Bakit kaya nagbago ang kanyang anyo? sa Pagpapakatao.
4. Paglalahat:
Alam mo ba ang tawag sa iyong nabuo? (Timeline) III. PAMAMARAAN:
Tandaan: . A. Panimulang Gawain:
Ipinakikita sa atin ng isang timeline kung kailan Balik-aral
naganap ang mga pangyayari at kung anu-ano ang Ano ang unang yugto sa buhay ng isang agila?
mga bagay na nagbago. Ano ang huling yugto?
Nakakaranas ang lahat ng tao ng ganitong B. Panlinang na Gawain:
pagbabago. 1. Paunang Pagtataya
5. Paglalapat: Itanong: Anu-anong mga bagay ang
Ipaayos sa mga bata ang mga larawan na nagbabago?
nagpapakita ng pagbabago sa buhay ng isang tao. 2. Paglalahad
(mula sanggol hanggang paglaki) Ipakita ang timeline sa buhay ng aking
guro (Activity Sheet p. 57)
IV. PAGTATAYA: 3. Pagtalakay:
Lagyan ng bilang 1-5 upang mabuo ang timeline sa Itanong: Ano ang napansin mong pagbabago
ibaba. sa timeline?
Anu-ano ang mga pagbabagong naganap sa buhay
Larawan ni Kikay ng 3 na taon na ng iyong guro?
Larawan ni Kikay noong beybi pa 4. Paglalahat:
Larawan ni Kikay ngayong grade one na Tandaan:
Larawan ni Kikay ng 1 taon pa lang
Ang bawat tao ay nakararanas ng pagbabago sa
kanilang pisikal na anyo. Kasabay ng mga
pagbabago sa kanilang katawan ang pagdami ng
mga kaya nilang gawin.
5. Paglalapat:
Kumuha ng isang larawan mula sa paskilan at
sabihin ang pagbabagong naganap dito sa buhay ng
iyong guro.

IV. PAGTATAYA:
Lagyan ng bilang 1-5 upang mabuo ang timeline sa
ibaba.

Larawan ng 6 na taon na babae.


Larawan ng isang dalagang mag-aaral.
Larawan ng isang guro.
Larawan ng isang mag-aaral sa baitang 6.
Larawan ng dalagang nagtapos sa kolehiyo.

V. KASUNDUAN:
Magdala ng isang gamit mo na maliit na sa iyo.
Humanda sa pagkukuwento tungkol dito.
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO May malasakit kaya siya sa kanyang Lola?
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art C. Pangwakas na Gawain
Unang Markahan 1. Paglalahat:
Ikalimang Linggo
Paano ninyo maipakikita ang malasakit sa
(Unang Araw)
inyong Lola? Lolo?
Tandaan:
I. LAYUNIN:
Lolo at Lola’y mahalin
- naipadarama ang pagmamahal sa mga kasapi ng Lagi silang alalahanin
mag-anak sa pamamagitan ng paggawa nang Iwasang saktan kanilang damdamin
mabuti. Sapagkat sila’y may pusong maramdamin.
- pag-alaalala sa mga kasambahay 2. Paglalapat: Lutasin:
- (lolo at Lola) Matanda na ang Lola ni Bea kaya paulit-ulit
na lang ang sinasabi nito.
II. PAKSANG ARALIN: Pagmamahal Sa Bawat Paano kaya siya dapat itatrato ng pamilya?
Miyembro Ng Pamilya A. Sigawan kung kakausapin siya.
Aralin: Mahal ko ang Aking Pamilya B. Huwag na lang kausapin ang lola.
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 C. Magpakita ng giliw sa pakikipag-usap sa
Edukasyon sa Pagpapakatao pah. 121 kanya para malibang.
Teaching Guide ph.16
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. 31
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon IV. PAGTATAYA:
pah.121 Lagyan ng / ang nagpapakita ng
Kagamitan: larawan ng bata, tsart pagmamalasakit sa lola/lolo. X kung hindi.
__1. Halikan at yakapin ang lolo at lola.
III. PAMAMARAAN: __2. Huwag isabay sa pagkain ang lola dahil
A. Panimulang Gawain mabagal nang kumain.
1. Balik-aral __3. Sigawan kung may nasisirang kagamitan.
Muling pag-usapan ang mahahalagang __4. Kwentuhan ng mga masasayang kaganapan sa
pangyayari sa kwentong , “Ang Munting Ibon” paaralan.
Bakit napahamak ang munting ibon? __5. Tulungan sa pagtayo at paglakad kung nang
2. Pagganyak hihina.
Sinu-sino ang iba pang kasapi ng mag-anak? V. KASUNDUAN:
Sino sa inyo ang kasama ang lola sa kanilang Lutasin:
bahay? (Hayaang ibahagi ng mga bata ang Kasama ni Liza ang kanyang Lola. Ibig ni Liza
kanilang karanasan) na manood sila ng sine. Gusto naman ng Lola
B. Panlinang na Gawain niya na umuwi na ng bahay para
1. Paglalahad makapagpahinga.
Iparinig ang kwento: Ano ang dapat gawin ni Liza?
A. Pauwiing mag-isa ang lola.
Ang Lola ni Rico
B. Sisihin ang lola dahil sumama-sama pa siya.
Masipag ang lola ni Rico. Kahit matanda na at C. Pagbigyan ang matanda at manood na lang sa
malabo ang mata, nananahi pa rin ang lola. ibang pagkakataon.
Sinusulsihan ng Lola ang mga sirang damit at
medias nina Rico. Si Rico ang tagasuot ng sinulid
sa karayom ng Lola.
2. Pagtalakay
Anong ugali ang ipinakita ni Rico?
Mahal kaya niya ang kanyang Lola?
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Galing sa paaralan si Lena at Toni.
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art Pagdatingsa bahay naabutan ng magkapatid na
Unang Markahan abala ang nanay sa mga gawaing bahay. Agad
Ikalimang Linggo
tinulungan ng magkapatid ang ina para ito ay
(Ikalawang Araw)
makapagpahinga.Maya-maya, dumating ang tatay.
I. LAYUNIN: Nagmano ang magkapatid at sinalubong ang ama.
- naipadarama ang pagmamahal sa mga kasapi ng Agad iniabot ni Toni ang tsinelas ng ama. Pinaupo
mag-anak sa pamamagitan ng paggawa nang naman ito ni Lena at ipinagtimpla ng kape.
mabuti. Tuwang-tuwa ang nanay at tatay sa kanilang mga
- pag-alaalala sa mga kasambahay (nanay at anak.
tatay) 2. Pagtalakay
Sinu-sino ang mga bata sa kwento?
II. PAKSANG ARALIN: Pagmamahal sa Bawat Saan galing ang magkapatid?
Miyembro ng Pamilya Paano nila ipinakita ang malasakit sa mga
Aralin: Mahal ko ang Aking Pamilya magulang nila?
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 Kaya ninyo ba silang gayahin?
Edukasyon sa Pagpapakatao pah. 121
C. Pangwakas na Gawain
Teaching Guide ph.16
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. 31 1. Paglalahat:
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon Paano ninyo maipakikita ang malasakit sa
pah.119 inyong nanay at tatay?
Kagamitan: larawan ng bata, tsart Tandaan:
Tumulong, magmalasakit
III. PAMAMARAAN: Sa mga magulang
A. Panimulang Gawain Kung tunay na sila’y
1. Balik-aral Ating minamahal.
2. Paglalapat: Lutasin:
Gamit ang Tama o Mali plaskard hayaang
Naglalaba ang nanay. Pawis na pawis ito pero
ipakita ang mga bata ang kanilang damdamin sa
hindi makatayo dahil sa dami ng mga damit na
mga sumusunod na sitwasyon..
nilalabhan. Paano mo maipapakita ang
1. Pinagbabalat ng prutas ang lolong maysakit.
malasakit mo sa kanya?
2. Hindi pinapansin ang lolang nanghihingi ng
pagkain.
IV. PAGTATAYA:
3. Inaalalayan sa paglakad ang matanda.
Lagyan ng / ang nagpapakita ng
4. Sinisigawan kung mahina ang pandinig.
pagmamalasakit sa tatay/nanay. X kung hindi.
5. Malambing na kinakausap.
__1. Sundin ang anumang utos ng magulang.
2. Pagganyak
__2. Dumabog kung hindi naibili ng laruan.
Tula: Mahal ko si Ama
__3. Mag-aral na mabuti para matuwa angb
Mahal ko si Ina
magulang.
Gayundin si Ate
__4. Tulungan sa mga gawaing bahay.
At saka si Kuya
__5. Labanan ang magulang kung napapagalitan.
Sa aming pamilya
Kami’y maligaya
V. KASUNDUAN:
Dahil sama-sama
. Sumulat ng 3 paraan kung paano mo ipinakikita
Sa tuwi-tuwina.
na mahal at may malasakit ka sa iyong tatay at
B. Panlinang na Gawain nanay.
1. Paglalahad:
Iparinig ang kwento:
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Sinu-sino ang mga bata sa kwento?
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art Saan galing ang tatay ni Alvin?
Ikalimang Linggo Ano ang pasalubong niya?
(Ikatlong Araw)
Bakit nakatahimik lang ang kalaro niya?
Paano napasaya ni Alvin si Ben?
I. LAYUNIN: Anong ugali ang ipinakita niya?
- naipadarama ang pagmamahal sa mga kasapi ng
mag-anak sa pamamagitan ng paggawa nang C. Pangwakas na Gawain
mabuti. 1. Paglalahat:
- pag-alaalala sa mga kapwa-bata Paano ninyo maipakikita ang malasakit sa
- (kalaro/kamag-aaral) inyong kalaro?
Tandaan:
II. PAKSANG ARALIN: Pagmamahal sa Bawat Dapat tayong magpakita ng malasakit sa ating
Miyembro ng Pamilya mga kalaro.
Aralin: Mahal ko ang Aking Pamilya 2. Paglalapat: Lutasin:
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 Nakita mo na umiiyak ang kaklase mo dahil
Edukasyon sa Pagpapakatao pah. 121 wala siyang baon pagkain. Ano ang gagawin
Teaching Guide ph.16 mo?
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. 31
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon IV. PAGTATAYA:
pah.119
Kagamitan: larawan ng bata, tsart Lagyan ng / ang nagpapakita ng
pagmamalasakit sa kalaro /kamag-aaral. X kung
III. PAMAMARAAN: hindi.
A. Panimulang Gawain ___1. Tulungan kung nangangailangan.
1. Balik-aral ___2. Isali sa mga laro at kasayahan.
Paano mo naipapakita ang pagmamalasakit sa ___3. Iwasan kung mahirap lang.
iyong nanay? tatay? ___4. Pagtaguan ng pagkain.
2. Pagganyak ___5. Tuksuhin kung natatalo sa laro.
Ano ang ginagawa ninyo kung walang pasok?
Marami ba kayong kalaro? V. KASUNDUAN:
B. Panlinang na Gawain Lutasin:
1. Paglalahad Nakita mo na inaaway ng mga bata ang kaklase
Iparinig ang kwento: mo.
Kadadating pa lamang ng Tatay ni Alvin Ano ang gagawin mo?
galing sa Saudi. May mga pasalubong itong mga
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
laruan sa kanya. Isang robot na maganda at Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
malaki.Agad ipinagmalaki niya ito sa mga kalaro Ikalimang Linggo
niya. (Ika-apat na Araw)
Si Ben na kalaro niya ay nakatingin lang.
Wala kasi siyang mga laruan na katulad ng kay I. LAYUNIN:
Alvin.Ng Makita ni Alvin ang kalaro, inaya niya - naipadarama ang pagmamahal sa mga kasapi ng
ito. Ipinahiram din niya ang bago niyang laruan. mag-anak sa pamamagitan ng paggawa nang
Natuwa ang tatay ni Ben sa ipinakitang ugali ng mabuti.
anak. - pag-aalaga sa nakababatang kapatid
2. Pagtalakay
II. PAKSANG ARALIN: Pagmamahal sa Bawat Nanonood ka ng paborito mong palabas sa TV.
Miyembro ng Pamilya Tulog sa duyan ang kapatid mo. Paano mo
Aralin: Mahal ko ang Aking Pamilya matutulungan ang iyong ina na abala sa
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12
paglalaba?
Edukasyon sa Pagpapakatao pah. 121
Teaching Guide ph.16
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. 31 IV. PAGTATAYA:
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon Lagyan ng / ang nagpapakita ng kanais-nais na
pah.119 gawi at X ang hindi.
Sulo ng Buhay pah. 128 ___1. Pagtimpla ng gatas ang nagugutom na
Kagamitan: larawan ng bata, tsart kapatid..
___2. Pakikipaglaro sa kapatid.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain ___3. Hayaang umiyak ang kapatid.
1. Balik-aral ___4. Bantayan ang kapatid para hindi mahulog.
Paano mo naipapakita ang pagmamalasakit sa ___5. iasa lang ang bata sa yaya.
iyong kalaro? kamag-aaral?
2. Pagganyak V. KASUNDUAN:
Ilang kayong magkakapatid sa inyong pamilya? Lutasin:
Namalengke ang nanay. Wala pa siya nang
Sino ang pinakabunso sa inyo?
magising si Bunso. iyak ito nang iyak at
Awit: Ang Mag-anak hinahanap ang nanay. Ano ang gagawin mo?
B. Panlinang na Gawain A. Papaluin mo siya.
1. Paglalahad B. Makikisabay ka sa pag-iyak niya.
Iparinig ang kwento: C. Lilibangin o lalaruin mo siya para tumigil sa
Nag-aaral ng kanilang leksiyon sina Michael, kakaiyak.
Mae at Edward. Sa kusina, abala naman sa
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
pagluluto ang ina.
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Narinig nila ang pag-iyak ng kanilang bunsong Ikalimang Linggo
kapatidna si Eugene sa kanyang kuna. Waring (Ika-limang Araw)
nagugutom na ito. “Kami na po, Mama.
Ipagtitimpla naming ng gatas si Eugene at I. LAYUNIN:
aalagaan namin siya,” ang wika ni Mae. Sumang- - naipadarama ang pagmamahal sa mga kasapi ng
ayon si Michael at Edward. mag-anak sa pamamagitan ng paggawa nang
2. Pagtalakay mabuti.
Sinu-sino ang mga bata na nag-aaral ng - pag-aalaga sa kapamilyang maysakit
kanilang leksiyon sa kwento?
Nasaan ang ina ng mga bata? II. PAKSANG ARALIN: Pagmamahal sa Bawat
Bakit umiyak ang batang si Eugene? Miyembro ng Pamilya
Aralin: Mahal ko ang Aking Pamilya
Nakatulong ba sila sa kanilang nanay?
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12
C. Pangwakas na Gawain Edukasyon sa Pagpapakatao pah. 121
1. Paglalahat: Teaching Guide ph.16
Paano ninyo maipakikita ang malasakit sa ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. 31
inyong nakababatang kapatid? Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon
Tandaan: pah.119
Dapat tayong magpakita ng malasakit sa ating Sulo ng Buhay pah. 87
mga nakababatang kapatid. Kagamitan: larawan ng bata, tsart
2. Paglalapat: Lutasin:
Iguhit ang O kung tama at O kung mali ang asal na
inilalahad kapag mayroong maysakit na
III. PAMAMARAAN: kasambahay.
A. Panimulang Gawain 1. Lumakad nang marahan.
1. Balik-aral 2. Magsalita nang mahina.
Paano mo naipapakita ang pagmamalasakit 3. Maghabulan sa bahay.
4. Ilapag nang marahan ang mga gamit.
sa iyong nakababatang kapatid?
5. Lakasan ang radio o telebisyon.
2. Pagganyak
Magpakita ng larawan ng matandang
maysakit na nakahiga sa kama.
Itanong: Ano sa palagay ninyo ang
dinaramdam ng taong ito?
Hayaang magbigay ng kanilang kuro-kuro
ang mga bata.
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Iparinig ang kwento:
Araw ng Sabado. Walang pasok sa paaralan ang
magkapatid na Miguel at Miradel. natutulog ang
lolo nilang maysakit, kaya iniwsan nila ang
paggawa ng ingay o paglalaro na maaring
makagising sa kanilang lolo. mahal na mahal nina
Miguel at Mirdel ang kanilang lolo. Ayaw nilang
magambala ang pagtulog nito.
2. Pagtalakay
Bakit walang pasok sina Miguel at Miradel?
Sino ang maysakit?
Ano ang iniwasan nilang gawin at bakit?
Paano nila ipinakita ang pagmamahal at paggalang
sa lolo nila?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Paano ninyo maipakikita ang malasakit sa
inyong
kasambahay na maysakit ?
Tandaan:
Iiwasan ko ang paglikha ng ingay kapag may
natutulog o maysakit sa bahay.
2. Paglalapat: Lutasin:
May lagnat ang ate mo kaya hindi niya magawa
ang gawaing bahay na ipinagagawa sa kanya.
Ano ang gagawin mo?

IV. PAGTATAYA:
Banghay Aralin sa MUSIC Banghay Aralinsa MUSIC
Music Music
Unang Markahan Unang Markahan
Ikalimang Linggo Ikalimang Linggo
(Unang Araw) (Ikalawang Araw)
Pinagsanib na Aralin sa Edukasyon sa Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa
Pagpapakatao at Art Pagpapakatao at Art

I. LAYUNIN
Naiuugnay ang mga larawan sa tunog at I. LAYUNIN
katahimikan sa loob ng hulwarang panritmo. Nakapapalakpak, nakatatapik, nakaawit at
nakapagpapatugtog ng mga instrumentong
II. PAKSANG ARALIN: pangmusika bilang tugon sa tunog na may tamang
Ritmo- pagsasama ng tunog at katahimikan na ritmo.
nasa tiyempo.
Batayan: Music Teaching Guide pah. 1-4 II. PAKSANG ARALIN:
Music teacher’s Module pah. 1-2 Ritmo- pagsasama ng tunog at katahimikan na nasa
Music Acitivity Sheet p. 21-22 tiyempo.
Kagamitan: “Duyan” Batayan: Music Teaching Guide pah. 1-4
Music teacher’s Module pah. 1-2
III. PAMAMARAAN: Music Acitivity Sheet p. 21-22
A. Panimulang Gawain Kagamitan: “Duyan”
1. Pagganyak
Magpakita ng larawan ng duyan. III. PAMAMARAAN:
Nakasakay ka na ba sa duyan? A. Panimulang Gawain
1. Pagganyak
B. Panlinang na Gawain Tayo nang Maghanap
Iparinig; “Ang Duyan” Hanapin ang salitang may mahaba at maikling
Duyan, umiimbay tunog sa awiting “Duyan”.
Pataas at pababa. (2x) Bilugan ang salitang inawit nang mahaba.

C. Pangwakas na Gawain Lagyan ng kahon ang salitang inawit nang


1. Paglalahat: maikli.
Tandaan: Du yan u- mim – bay
May mahaba at maikling tunog ng musika. Pa – ta -as at pa – ba -ba

D. Paglalapat: B. Panlinang na Gawain


Muling ipaawit ang duyan. Paggawa ng Mahaba at Maikling Tunog
Pakinggan kung aling bahagi ng awit ang may Makikita sa kahon ang mahaba at maikling guhit.
mahaba at maikling tunog. Ito ang naglalarawan sa mahaba at maikling tunog
ng unang linya ng awit na “Tulog Na”. Lagyan ng
IV. PAGTATAYA: mahaba at maikling guhit ang pangalawang linya ng
Pangkatang pag-awit. awit upang maipakita ang mahaba at maikling
tunog.
V. TAKDANG ARALIN ____ ___ _______ __ __ ___________
Iguhit ang sarili habang nakasakay sa duyan. Pumalakpak nang mahaba at maikling tunog
habang inaawit ang tulog na.
Ipalit ang salitang mahaba at maikli sa mga titik 1. Magpalabunutan ang bawat pangkat kung anong
na awit na “Tulog Na” hayop ang isasakilos.
Pumalakpak habang umaawit. 2. Ang bawat kasapi ng pangkat ay gagayahin ang
kilos ng hayop mula sa panimulang guhit paikot
sa poste.
C. Pangwakas na Gawain 3. Pagbalik ng naunang manlalaro ay sususnod
1. Paglalahat: naman ang pangalawa hanggang sa matapos ang
Ano kaya ang magiging tunog ng awitin kung lahat ng kasapi ng pangkat.
maikling tunog lamang ang gagamitin? 4. Ang unang matatapos ang mananalo.
Ano naman ang magiging tunog kung mahabang (Tingnan sa pah. 15 ng Pupils Activity Sheet)
tunog lamang ang gagamitin?
IV. PAGTATAYA
D. Paglalapat: Iguhit ang iyong damdamin matapos ang
Muling ipaawit ang “Tulog Na” laro
Pakinggan kung aling bahagi ng awit ang may
mahaba at maikling tunog. V. TAKDANG ARALIN
Lagyan ng angkop na galaw
IV. PAGTATAYA: 1. raket 2. Ahas 3. See-saw
Pangkatang pag-awit.

Banghay Aralin sa ART


Banghay Aralin sa EDUKASYON SA Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa
PAGPAPALAKAS NG KATAWAN Pagpapakatao
Unang Markahan Unang Markahan
Ikalimang Linggo Ikalimang Linggo
(Ikatlong Araw) (Ika-apat na Araw)

I. LAYUNIN: I. LAYUNIN:
Nasisiyahan sa paglahok sa iba’t ibang Naibibigay ang kahulugan ng talasalitaan
kapakipakinabang na mga gawain. Natutukoy ang iba’t ibang uri ng mga hayop na
matatagpuan sa Pilipinas: kalabaw, agila, tarsier,
II. PAKSANG ARALIN atbp. at nabibigyang-halaga ang kanilang kaibhan.
Gawain 8 – Karera ng Hayop Nakagagamit ng mga linya at hugis sa pagguhit
Sanggunian: Gabay na Kurikulum sa K-12 sa ng mga hayop sa Pilipinas.
Edukasyon sa Pagpapalakas ng katawan sa baitang I
Pupils’ Acitivity Sheet in Grade I pah. 15 II. PAKSANG ARALIN: Mga Hayop sa Pilipinas
Kagamitan: larawan ng mga kagamitan, hayop at A. Talasalitaan
kalikasan Texture– hipo ng isang bagay
Integrasyon, Sining at Musika Smooth- makinis
Rough - magaspang
III. PAMAMARAAN: B. Elemento at Prinsipyo
A. Panimulang Gawain: Shape – ang mga tao ay may iba-ibang hugis
Shape, Line, Texture, Color
1. Balik-aral: C. Kagamitan
Awit: Fly, Fly, Fly the Butterfly krayola, bond paper
2. Pagganyak D. Sanggunian: K-12 Art
Nais ba ninyong maglaro? Teacher’s Guide pp. 16
Ipaalala ang mga pamantayang dapat sundin Pupils; Activity Sheet pp. 12
bago maglaro.
B. Panlinang na Gawain III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagganyak
Magpakita ng larawan ng mga hayop na sa III. PAMAMARAAN:
Pilipinas matatagpuan. Hayaang kilalanin ng mga A. Panimulang Gawain:
bata ang bawat larawan ng hayop. Pag-usapan 1. Balik-aral
ang pagkakahawig ng mga ito.Ipagaya rin ang Anu-ano ang naidudulot sa atin ng pagkain ng
kilos na nalilikha ng bawat hayop. prutas at gulay?
2. Pagganyak:
B. Panlinang na Gawain Awit: Mangga, Mangga, Saging, Saging
1. Ipakilala ang bagong salita texture o hipo. Papaya, papaya, paghaluhaluin, paghaluhaluin,
Nagsasabi ng kinis o gaspang. Ipakita ang hayop gilingin, gilingin.(Lagyan ng ankop na kilos)
na may balahibo. Ipaliwanag na ito ay
nagapapakita ng tekstura o hipo dahil ito ay B. Panlinang na Gawain
nasasalat.Ipakilala ang mga linya na maaring 1. Paglalahad:
gamitin sa paggawa ng ibat ibang tekstura: Magpakita ng larawan ng mga batang kumakain
Mahaba at tuwid na linya para sa makinis, ng agahan: kanin, itlog, gatas, isda sa mesa.
maikli at kurba-kurba para sa malambot na hipo, Itanong: Dapat bang mag-almusal ang lahat ng
atbp. tao?
2. Paghahanda sa mga kagamitan. Talakayin ang kahalagahan ng agahan.
3. Hayaang pumili ang bata ng hayop na ibig 2. Gawain:
niyang iguhit. Mag-unahan sa pagkuha ng mga
masustansiyang pagkain sa paskilan.
IV. PAGTATAYA 3. Talakayan:
1. Pagguhit ng mga bata. Bakit kailangan nating kumain ng agahan?
2. Ilarawan ang mga linya at guhit na ginamit.
3. Ilarawan din ang linya at hugis na ginamit para C. Pangwakas na Gawain
sa balahibo o balat. 1. Paglalahat
4. Piliin ang pinakamagandang gawa at ipaskil sa Bakit mahalaga ang pagkain ng agahan?
paskilan. 2. Paglalapat
Piliin ang mga pagkain mabuti para sa almusal..
V. TAKDANG ARALIN Ilagay sa plato..
Iguhit ang paborito mong hayop at kulayan ito.

Banghay Aralin sa HEALTH


Pinagsanib na aralin sa Science at Art
Unang Markahan
Ikalimang Linggo
(Ika-limang Araw)

I. LAYUNIN:
Ginagawa ang wastong gawi sa pagkain upang IV. PAGTATAYA
lumusog. Lagyan ng / ang mga pagkaing mabuti para sa
- Kumakain ng agahan, agahan. X ang hindi.
___1. Champorado
II. PAKSANG ARALIN ___2. Pritong itlog
A. Wastong Gawi sa Pagkain ___3. Chiz curl
B. Kagamitan: Larawan ng ibatibang ___4. Sopas
pagkainpara sa agahan. ___5. Kanin at pritong isda
C. Sanggunian: k-12 Health Curriculum Guide
page 8
Modyul 1, Aralin 1 pah 3-4 V. TAKDANG ARALIN
Pupils’ Activity Sheet p. 11-12
Gumawa ng talaan ng mga pagkain na pang- Si Rea naman ay 5 nakakuha ng 5 mangga. !0
agahan para sa isang linggo. mangga rin ang nasungkit ni Dan.
4. Pagtalakay:
Iguhit sa pisara ang sagot na ibibigay ng mga
bata. (Visualization)
Banghay Aralin sa Matematika Ilang mangga ang napitas ni Sherwin?(10)
Unang Markahan Ilang mangga naman ang nakuha ni Rea?(5)
Ikalimang Linggo Sino ang mas maraming mangga si Sherwin o si
(Unang Araw) Dan? Bakit?
Sino ang mas kaunti ang nakuhang mangga? Bakit?
I. LAYUNIN Sinu-sino ang nakakuha ng magkaparehong
Napaghahambing ang mga bilang hanggang 100 bilang ng mangga?
gamit ang mga katagang mas marami, mas kaunti, C. Pagsasagawa ng Gawain:
kapareho. 1. Tumawag ng 4 na lalaki at 6 na babae sa
harap. Aling pangkat ang mas marami ang mga
II. PAKSANG ARALIN lalaki o mga babae? (babae)
A. Aralin: Paghahambing ng mga Bilang Aling pangkat ang mas kaunti? (lalaki)
Hanggang 100 Gamit ang mga Simbolo Paghambingin ang 6 at 4.
B. Sanggunian: Ang anim ay mas marami kaysa 4.
Gabay sa Pagtuturo pah. 78-79 Ang 4 ay mas kaunti kaysa 6.
Pupils’ Activity Sheet pp. 70-71 2. Tumawag muli ng 3 babae at 3 lalaki.
Lesson Guide in Elementary Mathematics I pp. Magkunwaring magkakapareha sa sayawan ang
67-70 mga bata.
C. Kagamitan: number cards 1-100 Ano ang masasabi mo sa pangkat ng mga lalaki at
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan: babae?
Nahihinuhang konsepto Paghahambing ng mga Pareho ba ang bilang nila?
bilang hanggang 100 gamit ang mga simbolo. Ang tatlo at tatlo ba ay magsingdami o
magkapareho?
III. PAMAMARAAN D. Paglalahat
A. Paghahanda Paano tayo naghahambing ng mga bilang?
1. Pagsasanay: Anu-anong mga salita ang ating ginagamit sa
Magpakita ng plaskard ng mga bilang mula 0-10 paghahambing?
at set ng mga bagay. Hayaang pag-ugnayin ng Tandaan:
mga bata ang set sa tamang bilang nito. Ginagamit ang mas kaunti kung mas maliit ang
B. Panlinang na Gawain bilang ng mga bagay sa dalawang pangkat.
1. Balik-aral: Ginagamit ang mas marami kung mas higit ang
Magpakita ng mga cut-outs ng mga bilang ng mga bagay sa dalawang pangkat.
bagay/laruan. Hayaang paghambingin ng mga Ginagamit ang kapareho kung pantay o
bata ang laman ng bawat set. Ipasabi kung ang magkasingdami ang bilang ng mga bagay sa
laman ay mas marami o mas kaunti. dalawang pangkat.
Hal. OOOOO _____ GGG E. Pagpapapatibay ng Konsepto at Kasanayan
Tingnan ang laman ng unang set. Paghambingin ang mga bilang. Isulat ang mas
Ihambing ito sa set ng mga titik G. marami, mas kaunti o kapareho sa patlang.
Sabihin kung mas marami o mas kaunti. 1. Ang 35 ay _____sa 25.
(Magbigay hanggang 5 pagsasanay) 2. Ang 88 ay ______sa 89.
2. Paganyak: 3. Ang 67 ay ______sa 67.
Pahulaan: Anong prutas ang hugis-puso na
matamis kung hinog at maasim kung hilaw? IV. PAGTATAYA:
3. Paglalahad: Paghambingin ang mga bilang. Punan ng mas
Iparinig ang maikling kwento: marami, mas kaunti, o kapareho sa patlang.
Nanungkit ang magkakaibigan ng mangga sa 1. Ang 45 ay ______sa 54
bukid. Si Sherwin, 10 mangga ang nakuha niya. 2. Ang 88 ay _____sa 55
3. Ang 33 ay _____sa 33. < kung mas kaunti o, = para sa kapareho.
4. Ang 41 ay _____sa 31. Hal. 4>2 2=2
5. Ang 18 ay _____s 81. 2<4

V. TAKDANG ARALIN C. Pagsasagawa ng Gawain:


1. Sumulat ng isang bilang na mas marami sa Paghambingin ang mga bilang .Isulat ang >,< o
3,5,7,8,9 = sa patlang.
2. Sumulat ng isang bilang na mas kaunti sa 10, 1. 23___45
9.6,4,2 . 2. 12___21
3. 67___67
Banghay Aralin sa Matematika 4. 22___22
Unang Markahan 5. 89__98
Ikalimang Linggo
(Ikalawang Araw) D. Paglalahat
Paano tayo naghahambing ng mga bilang?
I. MGA LAYUNIN Anu-anong mga simbolo ang ating ginagamit sa
Naipakikita ang ugnayan ng mga bilang gamit paghahambing?
ang mga simbolong >, <, at =. Tandaan:
Ginagamit ang < kung mas kaunti ang isang
II. PAKSANG ARALIN bilang sa dalawang bilang na painaghahambing.
A. Aralin: Paghahambing ng mga Bilang Ginagamit ang > kung mas marami ang isang
Hanggang 100 Gamit ang mga Simbolo bilang sa dalawang bilang na pinaghahambing.
B. Sanggunian: Ginagamit ang = kung pantay o magkasingdami
Gabay sa Pagtuturo pah. 78-79 ang dalawang bilang na pinaghahambing.
Pupils’ Activity Sheet pp. 70-71
Lesson Guide in Elementary Mathematics I E. Pagpapapatibay ng Konsepto at Kasanayan
pp. 67-70 Paghambingin ang mga bilang. Isulat ang >, < o =
C. Kagamitan: number cards 1-100 sa guhit.
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan: 1. 45 _____23
Nahihinuhang konseptoPaghahambing ng mga 2. 34 ____34
bilang hanggang 100 gamit ang mga simbolo. 3. 17 ____71
4. 99 ___92
III. PAMAMARAAN 5. 12 ___ 6
A. Paghahanda
1. Pagsasanay: IV. PAGTATAYA:
Ipaayos ang mga set mula mataas- pababa. Paghambingin ang mga bilang. Punan ng >,<
o pababa-pataas. o = ang patlang.
B. Panlinang na Gawain 1. 99____100
1. Balik-aral: 2. 67 ____87
Sabihin kung mas kaunti, mas marami o 3. 40____40
kapareho ang mga bilang. 4. 64 ____46
65 ay ________sa 23 5. 55 ____44
34 ay _______sa 43
12 ay _______sa 12 V. TAKDANG ARALIN
2. Paganyak: Sumulat ng isang bilang na mas kaunti sa 12
Magpakita ng isang simbolong madalas pero mas marami sa 5.
makita ng mga bata.(babae/lalaki) Sumulat ng isang bilang na mas marami kaysa 47
Saang CR ka papasok kung ikaw ay babae?lalaki? pero mas kaunti sa 80.
2. Paglalahad:
Ipakita ang mga simbolong > , < o =.
Ginagamit ang simbolong > kung mas marami,
karot? Muling gamitin ang cut-out ng kuneho, sa
pagkakataong ito dalawahan ang gagawin nating
paglundag. Tingnan natin kung mas mabilis niyang
makukuha ang karot.

Banghay Aralin sa Matematika (Isulat sa pisara ang bilang natutuntungan ng


Unang Markahan kuneho)
Ikalimang Linggo
(Ikatlong Araw) 2,4,6,8,10
12,14,16,18,20
22,24,26,28,30
I. MGA LAYUNIN 32,34,36,38,40
Nakabibilang ng dalawahan hanggang 100. 42,44,46,48,50
(Skip counts by 2’s) 52,54,56,58,60
62,64,66,68,70
II. PAKSANG ARALIN 72,74,76,78,80
A. Aralin: Pagbilang ng Dalawahan 82,84,86,88,90
B. Sanggunian: 92,94,96,98 100.
Gabay sa Pagtuturo pah. 83-85
Pupils’ Activity Sheet pp. 70-71 C. Pagsasagawa ng Gawain:
Lesson Guide in Elementary Mathematics I Ipabasa ang bilang na dalawahan sa mga bata
pp. 76-79 ng pangkatan.
C. Kagamitan: number cards 1-100, cut-out ng D. Paglalahat
kuneho at karot Paano tayo nagbilang?
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan: Ilan ang idinadagdag natin kung dalawahan ang
Nahihinuhang konsepto: Pagbilang nang paraan ng ating pagbilang?
dalawahan.. Tandaan:
Nagdadagdag tayo ng dalawa sa susunod na
III. PAMAMARAAN bilang tuwing bumibilang tayo ng dalawahan.
A. Paghahanda E. Pagpapapatibay ng Konsepto at Kasanayan
1. Pagsasanay: Gamit ang popsicle sticks, hayaang magbilang
Pagbilang ng 1-100 gamit ang Number Chart. ang bawat bata sa kanilang upuan nang dalawahan
Aling bilang ang pinakamaliit? pinakamalaki? mula 2 hanggang 100.
B. Panlinang na Gawain
1. Balik-aral: IV. PAGTATAYA:
Ibigay ang nawawalang bilang. Isulat ang nawawalang bilang.
0, ___2,3,4, 1. 2,4,___8,__,12
15,16,17,___19 2. 12,14,16,___,20
46,47,48,49,___ 3. __34,36,__40
2. Paganyak: 4. 52,__56,__60
Nakakita na ba kayo ng kuneho? 5. 92,__96,98,__
Paano kumilos ang kuneho?(Ipagaya)
2. Paglalahad: V. TAKDANG ARALIN
Ipakita ang cut-out ng isang kuneho at karot. Gamit ang inyong number chart. Bumilang
Iparinig ang maikling kwento tungkol dito. nang dalawahan. Bilugan ang mga bilang na
Isang kuneho ang gutom na gutom. Nais niyang inyong lulundagan.
makuha nang mabilis ang karot na nasa dulo ng
bato. Paano kaya niya ito gagawin?
Gamit ang cut-out ipakita ang pagtalon ng kuneho
sa bawat bilang gamit ang isahang pagbilang.(1-
100) Mabilis ba niyang nakuha ang
4. Pagtalakay:
Ilang lahat ang saging sa tindahan ni Aing
Pacing?
Paano natin binilang ang mga saging?

Banghay Aralin sa Matematika C. Pagsasagawa ng Gawain:


Unang Markahan Ipabasa ang bilang na limahan sa mga bata ng
Ikalimang Linggo pangkatan.
(Ika-apat Araw)
D. Paglalahat
Paano tayo nagbilang?
I. MGA LAYUNIN Ilan ang idinadagdag natin kung limahan ang
Nakabibilang ng limahan hanggang 100. paraan ng ating pagbilang?
(Skip counts by 5’s) Tandaan:
Nagdadagdag tayo ng lima sa susunod na bilang
II. PAKSANG ARALIN tuwing bumibilang tayo ng limahan.
A. Aralin: Pagbilang ng Limahan
B. Sanggunian: E. Pagpapapatibay ng Konsepto at Kasanayan
Gabay sa Pagtuturo pah. 83-85 Gamit ang popsicle sticks, hayaang magbilang
Pupils’ Activity Sheet pp. 70-71 ang bawat bata sa kanilang upuan nang limahan
Lesson Guide in Elementary Mathematics I mula 5 hanggang 100.
pp. 76-79
C. Kagamitan: number cards 1-100, cut-out ng IV. PAGTATAYA:
saging Isulat ang nawawalang bilang.
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan: 1. 5,10,____20
Nahihinuhang konsepto: 2. 45,__,55, 60
Pagbilang nang limahan. 3. 20,___,30, __
4. __,20,25,30
III. PAMAMARAAN 5. 85,90,95,___
A. Paghahanda
1. Pagsasanay: V. TAKDANG ARALIN
Ipasulat ang nawawalang bilang. Gamit ang inyong number chart. Bumilang
1,2,3___5,6,7,8,9,10 nang limahan . Ikahon ang mga bilang na inyong
__,12,13,14,___16,17,18,19,20 atbp. lulundagan.

B. Panlinang na Gawain Banghay Aralin sa Matematika


1. Balik-aral: Unang Markahan
Pagbilang nang dalawahan: 2 hanggang 100. Ika-limang Linggo
2. Paganyak: (Ika-limang Araw)
Mahilig ba kayo sa saging?
Ituro ang awit: Peel the Banana I. MGA LAYUNIN
Paano ipinagbibili ang saging? (piling) Nakabibilang ng sampuan hanggang 100.
3. Paglalahad: (Skip counts by 10’s)
Gumamit ng cut-out ng saging.(5 saging sa isang
piling) II. PAKSANG ARALIN
Maraming saging sa tindahan ni Aling Pacing. A. Aralin: Pagbilang ng Sampuan
Halina at ating bilangin. B. Sanggunian:
IIIII IIIII IIIII IIIII IIIII Gabay sa Pagtuturo pah. 83-85
5 10 15 20 25 Pupils’ Activity Sheet pp. 70-71
IIIII IIIII IIIII IIIII IIIII Lesson Guide in Elementary Mathematics I
30 35 40 45 50 pp. 76-79
(Gawin hanggang 100)
C. Kagamitan: number cards 1-100, cut-out ng 1. 20,30,__
ubas. 2. 50,60,___
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan: 3. 40,__,60
Nahihinuhang konsepto: 4. 60,70,__
Pagbilang nang Sampuan 5. 80,90,___
III. Pamaraan
A. Paghahanda
1. Pagsasanay:
Pagbilang mula 0-100.
B. Panlinang na Gawain
1. Balik-aral:
Sabihin kung dalawahan o limahan ang ginawang
pagbilang
24,26,28,30 .
50,55,60,65
12,14,16,18
2. Paganyak:
Anu-anong prutas ang kumpol-kumpol pag
pinipitas? (ubas, duhat)
Masustansiya ba ang ubas?
Anu-ano ang maaring gawin sa ubas? (alak, pasas)
2. Paglalahad:
Namitas ng ubas si Linda sa kanyang ubasan.
Halina ating siyang tulungan sa pagbilang.
Gumamit ng cut-out ng ubas .
(10 ubas = isang kumpol)
OOOO OOOO OOOO
OOO OOO OOO
OO OO OO
O O O
10 20 30
(Gawin hanggang 100)

D. Paglalahat
Paano tayo nagbilang?
Ilan ang idinadagdag natin kung lsampuan ang
paraan ng ating pagbilang?
Tandaan:
Nagdadagdag tayo ng sampu sa susunod na
bilang tuwing bumibilang tayo ng sampuan.

E. Pagpapapatibay ng Konsepto at Kasanayan


Gamit ang popsicle sticks, hayaang magbilang
ang bawat bata sa kanilang upuan nang sampuan
mula 10 hanggang 100.

IV. PAGTATAYA:
Gamit ang sampuan paraan ng pagbilang isulat 10
hanggang 100.

V. TAKDANG ARALIN
Isulat ang kasunod na bilang.
Maaring itanong ng mga bata na
Bakit may bilao si Betina?
3. Pagpapaalala sa pamantayan ng mabuting
pakikinig.
Anu-ano ang mabuting kilos kung nakikinig
ng kwento?
Banghay Aralin sa MTB-MLE 4. Pagbasa ng guro sa Kwento
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art Bilao ni Betina ( pah. 57 MTB-MLETG)
Unang Markahan 5. Pagtalakay:
Ikalimang Linggo Ano ang pamagat ng kwento?
(Unang Araw) Sino ang may bilao?
Bakit hindi na nakakapagtinda si Lola Belen?
I. LAYUNIN Totoo bang nawala ang bilao ni Betina?
Nakasusunod sa wasto at tamang pagkain. Mabuti bang pagkain ang puto?
Nakikilahok na mabuti sa pagbasa sa Anong aral ang natutuhan mo sa kwento?
pamamagitan ng pagkokomento. C. Pagsasanay:
Pangkatang Gawain
II. PAKSANG ARALIN Pangkat 1- Tinda-tindahan Ko
A. Paksa: Pakikilahok na Mabuti sa Pagbasa sa Ipasadula sa mga bata ang pagtitinda
Pamamagitan ng Pagkokomento Pangkat 2 – Aalagaan Ko
B. Sanggunian: K-12 Curriculum Hayaang ipakita ng mga bata ang mga
paraan ng pag-aalaga sa mga matatanda.
MTB – MLE Teaching Guide p. 56-59
Pangkat 3 – Aking Baryo
C. Kagamitan: Kwento: Bilao ni Betina Ipaguhit sa mga bata ang kanilang barangay
D. pagpapahalaga: (baryo)
Pagkain ng wasto at tamang uri tulad ng puto.
IV. PAGTATAYA:
III. PAMAMARAAN: Magbigay ng komento tungkol sa kwentong
A. Gawain bago Bumasa: narinig sa pamamagitan ng paglalagay ng
/ kung totoong nangyari sa kwento at x kung
1. Balik-aral:
hindi.
Sabihin kung sa halaman o sa hayop galing ang mga
___1. Nagtitinda si Betina ng langgonisa.
pagkaing sumusunod:
___2. Sa bilao niya ito nilalagay.
- itlog - langgonisa
___3. Ang lola ni Betina ang nagpalaki sa
- asukal - bigas
kanya.
2. Pagganyak:
___4. Si Betina ay tamad na bata.
Nakakain na ba kayo ng puto?
___5. Ang pagtitinda ay marangal na hanap-
Anu-anong mga puto ang natikman na ninyo?
buhay at hindi dapat ikahiya.
(Itala sa pisara ang mga sagot ng bata)
B. Paglalahad:
V. KASUNDUAN
1. Paghahawan ng balakid:
Iguhit ang bilao ni Betina.
Gumamit ng larawan/kilos upang ipaunawa
ang kahulugan ng bawat salita:
BanghayAralinsa MTB-MLE
bibingka bilao puto bumbong
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
katuwang ulila sunung-sunong
Unang Markahan
baryo
Ikalimang Linggo
Ano ang bibingka at puto bumbong? (pagkain)
(Ikalawang Araw)
2. Pangganyak na tanong:
Sa inyong palagay, masasarap kaya ang mga
putong ito?
I. LAYUNIN
Ano ang nais ninyong alamin sa aking
Nakapagbibigay o nakagagawa ng unahang
ikukuwento? Bilao ni Betina
tunog ng letra o titik sa bawat salita.
Nakababasa nang malakas sa pagbabaybay ng ___ puto
dalawahan at tatluhang salita. ___ bilao
___ matanda
II. PAKSANG ARALIN ___ dalawa
A. Paksa: Pagbibigay ng Unahang Tunog ng Titik
sa salita
B. Sanggunian: K-12 Curriculum IV. PAGTATAYA:
A. Patunugin ang unang letra o titik ng bawat
MTB – MLE Teaching Guide p. 56-59
salita at saka ito bilugan.
C. Kagamitan: Kwento: Bilao ni Betina 1. bilao
D. pagpapahalaga: 2. puto
Pagkain ng wasto at tamang uri tulad ng puto. 3. lola
4. bahay
III. PAMAMARAAN: 5. Belen
A. Panimulang Gawain B. Basahin nang malakas at isulat ang bilang ng
pantig ng bawat salita.
1. Balik-aral:
1. bilao_____
Muling balikan ang mga mahahalagang de talye
2. lola_____
sa kwentong Bilao ni Betina
3. umaga___
2. Pagganyak:
4. wala____
Tugma: Ang Huni ng pipit
5. Betina___
Doon sa siit
Sa batang mabait
V. KASUNDUAN
Walang nagagalit .
Gumuhit ng bagay na nagsisimula sa tunog na:
Hayaang gayahin ng mga bata ang huni ng pipit.
1. g 2. k 3. s 4. w 5. p
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
A. Ipakita ang mga salita sa pisara na hango
Banghay Aralin sa MTB-MLE
sa napag-aralang kwento
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
ni ang na si kaya puto sigaw matanda
Unang Markahan
bilao Betina higaan umaga
Ikalimang Linggo
Ipabigay sa mga bata ang tunog ng unang titik
(Ikatlong Araw)
ng bawat salita. (b, p, s, etc.)
B. Ituro sa mga bata ang pagbasa sa mga salita
I. LAYUNIN
sa pamamagitan ng paghahati-hati ng salita sa
Nakapagbibigay ng unahang titik sa katawagan
kanilang pantig.
ng larawan o bagay na nakikita.
hal. bilao bi-la-o
Nakikilala ng tiyak na letra sa pagsulat ng malaki
Ilang pantig ang bumubuo sa salitang bilao?
at maliit na titik nito.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat
II. PAKSANG ARALIN
Alin ang unang titinitingnan sa salita? (unang
A. Paksa: Pagbibigay ng Unahang Titik sa
titik)
Ano ang dapat gawin sa unang titik? (Ipatunog) katawagan ng Larawan o Bagay na Nakikita B.
Paano hinahati ang pantig ng bawat salita? Sanggunian: K-12 Curriculum
(Ayon sa pagbigkas ng pantig) MTB – MLE Teaching Guide p. 56-59
2. Pagsasanay: C. Kagamitan: Kwento: Bilao ni Betina
A. Bilugan ang unahang titik ng tunog na D. pagpapahalaga:
maririnig sa bawat salitang aking babanggitin. Wastong gamit ng malaking titik.
bilao bahay sigaw matanda higaan

B. Ibigay ang bilang ng pantig ng bawat salita. III. PAMAMARAAN:


___ bibingka A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ipatunog ang bawat titik na ipakikita ng guro sa
plaskard.
2. Pagganyak:
Laro: Ipahanap sa mga bata ang Banghay Aralin sa MTB-MLE
kaparehong tunog ng titik na hawak niya sa Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
pangkat. Unang Markahan
Halimbawa lahat ng batang may hawak na Ikalimang Linggo
salita na may simulang titik /p/ ay magsasama- (Ika-apat na Araw)
sama
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad: I. LAYUNIN
A. Ipakita ang mga salita sa pisara na hango Nakapag-uugnay ng larawan o bagay sa tamang
sa napag-aralang kwento salita.
Ipatukoy ang simulang titik at ipabigay ang
tunog nito. II. PAKSANG ARALIN
A. Paksa: Pag-uugnay ng Larawan o Bagay sa
puto bumbong matanda bahay Tamang Salita
higaan B. B. Sanggunian: K-12 Curriculum
Belen Betina MTB – MLE Teaching Guide p. 56-59
B. Paano isinulat ang simulang titik? C. Kagamitan: Kwento: Ang Empanada nina Elan
Anong titik ang ginamit? at Elen TG pah. 66
Paano isinulat ang pangalan ng mga tao? D. pagpapahalaga: Pagiging mapagbigay.
Anong titik ang ginamit?
C. Pangwakas na Gawain: III. PAMAMARAAN:
1. Paglalahat A. Panimulang Gawain
Ano ang dapat tandaan kung susulat ng tiyak
1. Balik-aral:
na pangalan ng tao?
Iwasto ang bawat pangalan.
Tandaan: Ang ngalan ng tao ay isinusulat sa
anita ronan angel joshua
malaking titik.
2. Pagganyak:
Itanong: Sino sa inyo ang nakatikim o nakakain
2. Pagsasanay:
na ng empanada?
Ikahon ang mga salitang dapat isulat sa malaking
B. Panlinang na Gawain
titik. Bilugan ang hindi.
1. Paglalahad:
pedro puno g. santos belen bilao
Paghahawan ng balakid sa pamamagitan
ng larawan/kilos.
IV. PAGTATAYA:
empanada kambal matalisod inalo
Iugnay ang salita sa unahang titik na
2. Pangganyak na Tanong:
pagpipilian. Bilugan kung malaki o maliit natitik
Sino ang nagbigay ng empanada sa kambal?
ito.
3. Pagpapaalala sa pamantayan ng mabuting
Belen - b b L e
pakikinig.
puto bumbong - b p p o
Anu-ano ang mabuting kilos kung nakikinig
bilao - A l b i
ng kwento?
nagtinda - n D m T
4. Pagbasa ng guro sa Kwento
baryo - b b o r
Ang Empanada nina Elan at Elen ( pah. 66
MTB-MLE TG)
V. KASUNDUAN:
5. Pagtalakay:
Sipiin sa inyong kwaderno ang mga titik na galing
Ano ang pamagat ng kwento?
sa kwento.
Sinu-sino ang kambal?
Bb Pp Hh Tt Mm
Ano ang hilig nila?
Ano ang ibinili sa kanila ng nanay nila? B. B. Sanggunian: K-12 Curriculum
Bakit nawalan ng empanada si Elan? MTB – MLE Teaching Guide p. 56-59
Ano naman ang ginawa ni Elen? C. Kagamitan: Kwento: Ang Empanada nina Elan
Sa katapusan ng kwento, naging masaya ba
at Elen TG pah. 66
ang kambal? Bakit?
D. pagpapahalaga: Pagiging mapagbigay.
C. Pagsasanay:
Ipatunog ang unang titik ng bawat salita na III. PAMAMARAAN:
hango sa kwento. A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
ang nina mga sila siya tindera Ikahon ang tamang salita para sa larawan.
masaya bibingka bilao bibingka puto
bumbong
D. Paglalapat 2. Pagganyak:
Iugnay ang mga salita sa larawan. Laro: Ipabuo ang gulu-gulong mga titik
A B (jumbled letters) upang makabuo ng salita.
1. naglalaro umiiyak na bata hal. b k a a - baka
2. bakuran empanada B. Panlinang na Gawain
3. empanada batang naglalaro 1. Paglalahad:
4. tindera tindera Ipakita ang mga salita sa paskilan.
5. umiyak bakuran (Maaring gumamit ng mga salitang ayon sa
antas ng mga bata sa pagbasa)
IV. PAGTATAYA: baka babae papaya saya parada
Hanapin at bilugan ang tamang ngalan ng 2. Ipapansin ang wastong baybay ng bawat
larawan. salita.
C. Paglalahat
1. puto bumbong baso tinapay puto Paano ang tamang pagbabaybay ng salita?
bumbong Ipaalala din ang wastong pagsulat ng bawat titik
2. bilao baryo bilao kama ayon sa tamang guhit at pagitan ng mga salita.
3. nanay nanay tatay ate
4. tindera tinda lola tindera D. Pagsasanay:
5. bahay buhay bahay umaga Magdikta ng mga salita. Tingnan kung
maisusulat ng mga bata nang tama.
V. KASUNDUAN:
Basahin at iguhit IV. PAGTATAYA:
1. kama 2. bata 3. paa Ikahon ang salitang may wastong baybay.

1. bibingka bibbingka bbingkka


Banghay Aralin sa MTB-MLE 2. bilao bbilao bbilllaoo
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art 3. kamball kkmbal kambal
Unang Markahan 4. tinderra tindera tindeera
Ika-limang Linggo 5. buhay buuhayy bhuhay
(Ikalimang Araw)
V. KASUNDUAN:
Pantigin nang wasto ang bawat salita.
I. LAYUNIN Isulat sa guhit ang bawat pantig.
Nakauunawa na mayroong tamang paraan ng 1. ama ____+____
pagbabaybay ng salita. 2. babae ___+___+___
Naisusulat ang wastong baybay ng salita. 3. lola ___+___
4. abaniko ___+___+___+___
II. PAKSANG ARALIN 5. baka ___+_____
A. Paksa: Wastong Baybay ng Salita

You might also like