You are on page 1of 5

Valencia 9 District

LILOANELEMENTARYSCHOOL
School ID # 126844

BANGHAY-ARALIN SA MTB-MLE 1

Paaral LILOAN ES Baitang/Antas I-MATINAHURON


an
Guro GLADYS O. PINATACAN Asignatura MTB-MLE 1
Araw
at Oras Markahan
Petsa
September 26,2022
LAYUNIN:
A. Nakabubuo ng mga salita sa pagsasama-sama ng mga pantig.
B. Nakababasa ng mga salitang nabuo sa mga pantig.
A. PAMANTAYANG PANG NILALAMAN: Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-
unawa at nakabubuo ng mga salita gamit ang pinagsamang mga pantig.
B. PAMANTAYANG NAGANAP: Ang mga mag-aaral ay buong pagmamalaking
nakapagbubuo at nakakabasa ng mga pinagsama-samang mga pantig.
C. MGA KASANAYANG SA PAGKATUTO: MT1PA-Id-i3.1
D.
E. Nauunawaan ang konseptong pagbuo ng salita ng mga pinagsama-samang mga pantig

II.NILALAMAN: Pagbuo ng mga Salita sa Pagsasama-sama ng mga Pantig

III.KAGAMITANG PANGTURO: DLP, mga larawan, meta cards, tsart

A. Sanggunian/ References: internet


1. MELC with CG codes/Suggested LRs
Mga pahina sa kagamitang pang mag-aaral/LM
2. Iba pang kagamitang pangturo:
IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pampasiglang Awitin:

Lahat ay tumayo at awitin ang alpabeto.

2. Pagganyak: Pagpapakita ng iba’t- ibang larawan


Itanong:
- Ano ang pangalan ng mga
ito?
- Ito ay mata, mani, kama,
mama at baso
B. Paglalahad at 1.Ipakita ang mga salita na nasa
Pagtatalakay. meta cards. Pagbasa ng guro.

- mata
- lolo
- kama
- mama
- baso
2.Pagtalakay sa pagbuo ng mga
salita sa pamamagitan ng
pagsasama ng mga pantig:
Halimbawa:
ma + ta = mata
lo + lo = lolo
ka + ma = kama
ma + ma = mama
ba + so = baso

Basahin natin ang mga pantig at


ang mga salitang nabuo natin.

Tumawag ng isang bata at


magpakuha ng isang pantig sa
tsart. Ilagay ito sa pisara, at
ipabasa. Tumawag uli ng isang bata
at papipiliin sa tsart ng isang pantig
upang makabuo ng isang salita.

Ipabasa sa lahat ang nabuong


salita.

C. Pagsasanay 1. Anu-ano ang mga pamantayang


A.Pangkatang Gawain: kailangang sundin sa Mabuti at
wastong pakikinig?

Makining ng Mabuti.
Umupo ng maayos.
Huwag mag ingay.

2.Pangkat 1
Pumili ng mga pantig para
makabuo ng pangalan ng mga
larawan.

1.________

2.________

3.________

ba lo la ta sa ma ni

Pangkat 2

Isulat ang nawawalang pantig sa


pangalan.

1. si___

2. pa__

3. ta___

Pangkat 3

Bumuo ng mga salita gamit ang


mga pantig na nasa meta cards.

1.________
2.________
3.________

ba so ma ta ma pa

A. Humanap ng dalawang pantig na


B. Indibidwal na maaring pagsamahin upang
Gawain: makabuo ng mga salita para sa
C. larawan.

1. ________

2.
_______

3. _______

4. __________

5.
_________

bo la pa to ka ta ma

D. 1. Anu-ano ang bumubuo sa


E. C. Paglalahat: isang pantig? Ipapahayag ang kanilang
nagawa na web gamit
Sa pamamagitan ng pagsasama- ang mga salitang
sama ng mga katinig at patinig naglalarawan.
nakabubuo tayo ng pantig.
Sa pagsasama-sama ng mga
pantig ay makabubuo tayo ng salita.

V. Pagtataya: Hanapin sa hanay B. ang angkop-


na pantig na maaring isama sa- Ang Nanay kop o ay
hanay A upang makabuo ng salita. mabait,maganda,
Pagkabitin ito. mapagmahal…
- Ang Tatay ko po ay
Hanay A Hanay B masipag, gwapo,
matapang….
1.ma so -
- Laruang sasakyan po,
kasi ito ay mabilis
tumakbo.
22.ba pa - Manika,maganda…

Ang aking alagang ___


3.ba ta
Ay maamo, matapang,
malakas kumahol…

4.ta ma -

5.ma sa

VI- Takdang Aralin : Bumuo ng salita gamit na


ginagamitan ng mga sumusunod na Sasabihin ng mga bata
pantig. isa-isa hanggang
matapos lahat.
di ka la pe ku ko

Prepared by:
GLADYS O. PINATACAN
Teacher – 1

Observed by
EDEN D. TAMAGOS
Elementary School Principal - 1

You might also like