You are on page 1of 5

Banghay-Aralin sa Filipino (Grade 11)

Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t ibang Teksto Tungo sa Pananaliksik


Aralin 5: Pagbuo ng Maikling Pananaliksik
Ikaapat na Kwarter : Ikalimang Linggo
I. Layunin

MELC: Nakabubuo ng isang maikling pananaliksik na napapanahon ang paksa.


(F11EP – IVij – 38).

Mga Tiyak na Layunin:

1. Naiisa-isa ang mga bahagi ng sulating pananaliksik.


2. Natutukoy ang bawat bahagi ng pinal na sulating pananaliksik.
3. Nakabubuo ng isang maikling pananaliksik na napapanahon ang paksa.
II. Paksang Aralin
Paksa: Pagbuo ng Maikling Pananaliksik

Kagamitan: Laptop, prodyektor, poster print materials, cellphone, QR Codes

Sanggunian:

Bandril, L. et al. (2016) Pagbasa at Pagsusuri ng Iba't ibang Teksto Tungo sa Pananaliksik, Batayang-Aklat.
Quezon City: Department of Education-Vibal Group, Inc.

Agnes C. Barrera-Mendoza : CLAS Kwarter IV- Week 6-7 Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t ibang Teksto
Tungo sa Pananaliksik.

Gawain Guro Gawaing Mag-aaral


III. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagtala ng lumiban

Mga Tala:

 Ang mga gawain ay may nakatakdang oras lamang at


magiging istrikto sa paggamit nito.
 Gagamit ang guro ng constructive approach para
matamo ang mga inaasahang bunga ng pag-aaral.
 May pagsasaalang-alang din sa iba’t ibang interest at Indicator 7
pangangailangan ng mga mag-aaral kaya naman iba’t
ibang integrasyon ang ginawa ng guro upang maging
makabuluhan at matagumpay ang proseso ng pagtuturo
at pagkatuto
 Lahat ng mga kasagutan ng mga mag-aaral ay
tatanggapin at igagalang.

IV. Paglinang ng Gawain


1. Pagganyak
Indicator 9
Pangkatang-Gawain
Pangkatang-Gawain Sasagutin ng mga mag-aaral ang katanungang
Magbibigay ang guro ng QR codes na naglalaman ng mga sitwasyong nakapaloob sa QR code hinggil sa pagsasagawa
pangpananaliksik. ng pananaliksik.
Ang sagot ay isusulat sa poster print material
na ibibigay ng guro.

Indicator 8
Mga sitwasyong nakapaloob sa QR Codes

Pagpoproseso ng mga kasagutan upang


maiugnay sa bagong aralin.

2. Paglalahad ng Aralin

Mga Katuwirang Lohikal sa Pagsulat ng Pananaliksik

3. Pagtalakay

Tala: Sa kabuoan ng pagtalakay, gagamit ang guro ng constructive approach


kung saan ang mga mag-aaral ang sentro ng proseso. Sa pamamagitan ng
malayang pagpapalitan ng obserbasyon, opinyon at kaalaman mabubuo nila
ang mga bagong kaalamang dapat nilang matutuhan sa aralin. Ito ay sa tulong
ng mga gawain at halimbawang ibinibigay naman ng guro.

Mga Katuwirang Lohikal sa Pagsulat ng Pananaliksik

Magbibigay ang guro ng ilang katanungan na magreresulta sa


pagkakaroon ng mga mag-aaral na paunang kaalaman hinggil sa
katuwirang lohikal.

Mga Katuwirang Lohikal sa Pagsulat ng Pananaliksik:


Interpretasyon ng Datos Magbibigay ang mga mag-aaral ng kanilang
initial na kaalaman
Dalawahang-Gawain
 Mga Hakbang sa Tamang Pagbuo ng
Interpretasyon

Indicator 9

Pipili lamang ng piling mag-aaral na maglalahad ng


kanilang ginawa.

Ipoproseso ang mga kasagutan ng mga mag-aaral upang matamo ang


ninanais na matutuhan sa gawin.

Indicator 1: Integration

Pagbibigay ng interpretasyon mula sa


 Pagbibigay interpretasyon sa mga grapikong grapikong ilustrasyon na ibinigay ng guro.
ilustrasyon ng ilang piling pag-aaral

Pangkatang-Gawain

Indicators 1, 2 & 3
Magbibigay ang guro ng mga halimbawang grapikong ilustrasyon ng
ilang piling pag-aaral at bibigyan ng mga interpretasyon ito ng mga
mag-aaral.. Ang mga ilustrasyon ay nakapaloob sa QR code na ibibigay
ng guro.

Indicators 8 & 9
Ang gawaing ito ay lilinang ng numeracy skills ng mga mag-aaral
Presentasyon ng bawat pangkat.

Tatanggapin at igagalang ang lahat ng mga kasagutan ng mga mag-aaral


upang mahimok ang lahat na aktibong makilahok sa talakayan.

Sa bawat kasagutan ng mga mag-aaral, hihingin ng guro ang pagsang-


ayon at opinion ng iba pang mag-aaral upang magkaroon ng
kolaborasyon at pagpapatibay ng mga kaalaman. Papaalalahan din ang
lahat na maging magalang sa pagbibigay ng komento at i-respeto ang
kasagutan at opinyon ng kanilang mga kaklase.

4. Paglalahat
Ano ang katuwirang lohikal sa pananaliksik?
Bakit kabilang ang interpretasyon ng datos sa itinuturing na katuwirang
lohikal sa pagsulat ng pananaliksik?

5. Paglalapat

Ano kahalagahan ang kahalagahan ng maayos na ugnaayan ng mga


ideya sa isang pananaliksik?

Ano-anong mga gawain sa pang-araw-araw na buhay magagamit ang


kaalaman sa tamang pagbibigay ng interpretasyon?

IV. Pagtataya
Indicator 9

Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang sitwasyong nagpapakita ng tamang ugnayan ng mga ideya sa pagsulat ng
pananaliksik at (X) naman kung wala.

1. Dahil pangangailangan sa asignaturang Research in Daily Life na makapagsumite ng isang Kwantitatibong


pag-aaral, naghain ng panukalang pananaliksik si Victor na may pamagat na Bilang ng mga Mag-aaral na
may Mataas na Antas ng Kakayahan sa Gramatikang Filipino.

2. Sa pag-aaral ni Rebecca na may pamagat na Karanasan ng mga Working Students ng Mandaragat-San


Miguel Senior High School, isinama niya sa kaniyang kaugnay na pag-aaral ang isang pananaliksik na
tungkol sa mga hamong kinahaharap ng mga honors students.

3. Layunin ng pag-aaral ng grupo ni James na alamin ang Mga Hamong Kinahaharap ng mga Mag-aaral sa
Unang Taon ng Pagbabalik ng Face-to-face Classes kaya naman pinili niyang repondente ang lahat ng mag-
aaral sa ikalabing-isang baiting kabilang ang mga nasa modular na pag-aaral.

4. Hindi na gumamit ng sampling teknik ang pangkat ni Roxanne sa kanilang pananaliksik tungkol sa Pananaw
ng mga Mag-aaral sa Opsyunal na Pagsusuot ng Uniporme dahil ang kanilang mga kalahok ay ang lahat ng
mga mag-aaral sa kanilang paaralan.

5. Gagamit ng pamamaraang sarbey ang grupo ni Leo kaya naman ang pagbuo ng talatanungan ang napili
nilang instrumento.

Panuto: Suriin ang grapikong ilustrasyon sa ibaba. Lagyan ng tsek (/) ang mga pahayag (interpretasyon) na may
kaungayan sa ilustrasyon at (X) naman kung wala.

Ang Populasyon ng Pilipinas sa Taong 2020

Visayas: 20, 583, 861

Luzon: 62, 196, 942

Mindanao: 26, 252,442


6. Ipinakikita sa graph, ang populasyon sa tatlong pangunahing pulo sa Pilipinas ang Luzon, Visayas at
Mindanao.

7. Higit na malaki ang populasyon ng Luzon kaysa sa pinagsamang populasyon ng Visayas at Mindanao.

8. Ang pulo ng Visayas ang may pinakamaliit na populasyon at pinakamahihirap na probinsya.

9. Mula sa ilustrasyon, masasabing ang Pilipinas ay may populasyong mahigit sa 100 milyon.

10. Ang Mindanao ang pangalawa sa sa may pinakamaraming taong naninirahan na umaabot sa 26,252,442.

IV. Karagdagang gawain

Magbasa ng mga literaturang kaugnay ng Kabanata IV pananaliksik

Inihanda ni:

G. MARVIN D. PUJANTE
Guro sa Filipino

You might also like