You are on page 1of 10

WESLEYAN UNIVERSITY

Grade/ GRADE V- 1ST


School AURORA CAMPUS
Quarter QUARTER
EXTENSION
GRADE V
Date/Time Subject ESP
LESSON PLAN
Jayson R. Abayabor
King Joseph A. Cajucom

Student Mary Ann A. Caruruan Critic DR. HELEN D.


Teacher Michelle Soria Teacher OLANDE

Aldrin B. Santiago
B.G. Blessed Gift Quematon

I. LAYUNIN

Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipagkapwa-tao at pagganap ng mga


A. Pamantayan
inaasahang hakbang, pahayag at kilos para sa kapakanan ng pamilya at kapwa.

B. Pamantayang Naisasagawa ang inaasahang hakbang, kilos at pahayag na may paggalang at


Pagganap pagmmalasakit para sa kapakanan at kabutihan ng pamilya at kapwa

Nakapagsisimula ng pamumuno para makapagbigay ng kanyang tulong para sa


nangangailangan:
C. Mga kasanayang
11.1 biktima ng kalamidad
Pagkatuto 11.2 pagbibigay ng babala / impormasyon kung may bagyo, baha, sunog, lindol at iba pa
 (EsP5P-IIa-22)

II. NILALAMAN Pagtulong sa Nangangailangan, Isasabuhay Ko!

III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian:
Page
1.MELCs

2.Curriculum Guide
Page
Pages

3. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro

4. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang – Mag Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon p. 79-80
aaral

B. Iba pang ng
PowerPoint presentation, Mga larawan
kagamitang sa Pag-aaral

IV. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


Magandang araw din po sa iyo Ma’am
Ngayon mga bata bago tayo mag-umpisa sa
ating aralin. Prayer leader, please
pangunahan mo ang ating panalangin.
*Panalangin
Tumayo ang lahat at ilagay natin ang ating
mga kamay sa praying position. Oh
lord…….(itutuloy ng mga bata)

Good morning teacher, Good morning


(3minutes) classmate, Good morning!
Good morning children.

*Pagbati

Jayson, may absent ba ngayong araw?


Wala po titser.

Very good, Present kayo lahat.

*Pagtala ng liban

Mga bata, bago tayo magtungo sa ating


aralin, tayo muna ay sasayaw upang
mabuhay ang ating mga dugo!

https://youtu.be/WoAJep6fi0s?
si=F2PVbRAGTZwwb2tT

*Classroom
Management Magaling mga bata, Inhale, Exhale, Inhale,
Exhale.

(2minutes)
maari ng maupo ang lahat.

Thank you titser.


A. Balik- aral sa Magbalik aral muna tayo. Mga bata, paano
Nakaraang nakabubuti sa inyong pagsasama ang
pagsasabi nang tapat?
Aralin at/o Pagsisimula ng
Bagong Aralin

Atleast 3 sa inyo ang sumagot.


(2minutes)

Nino?

Pag nagsasabi po ako ng tapat e hindi po


ako nahihiya huminge ng pera sa nanay ko.

Nina?
Mapupunta po ako kay Jesus kong
magsasabi ako ng tapat.

Nini? Mas marami pong magtitiwala sa akin


kapag ako ay tapat.

Very good…

B. Paghahabi sa Layunin Ang pagtutulungan ay kaugaliang tinataglay


ng Aralin ng bawat mamamayang Pilipino. Lalong
magiging matagumpay ang pagtulong at
pagkalinga sa mga nangangailangan kung
(3minutes) may mga taong laang manguna sa nasabing
mga gawain. Anumang kalamidad ang
dumating sa ating bayan kapit-bisig tayong
nagtutulungan at handang tumulong sa oras
ng kagipitan

C. Pag uugnay ng mga Ngayon mga bata, mayroon akong kwento


Halimbawa sa Bagong dito. Inyo itong tahimik na basahin.
Aralin
(5minutes) ”Ang kuwentong Hagupit ng Bagyong
Florita”

Ang Bagyong Florita o (Pagtatalagang


pandaigdig: Bagyong Ma-on) ay isang
maulang bagyo na tumama sa Pilipinas,
China at Vietnam sa ika-apat na linggo sa
buwan ng Agosto 2022, na nabuo bilang
Low Pressure Area (LPA) sa bahagi ng
Apolaki sa Dagat Pilipinas na nasa antas na
tropikal depresyon. (Binasa ng tahimik)

Ika Agosto 22 bilang isang mahinang bagyo


habang tinatahak ang Lambak ng Cagayan sa
Hilagang Luzon ay bahagyang lumakas ang
bagyo dahil sa pina-iigting na hanging
Habagat o Southwest monsoon, Nag-landfall
ang bagyong "Florita" sa Maconacon,
Isabela sa kategoryang Malubhang bagyo
(severe).

Ito ay namataan sa layong 100 kilometro


silangan ng Dilasag, Aurora, habang
lumalakas ito ay kumikilos sa direksyong
kanluran hilagang-kanluran sa bilis na
90kph, ay may posibilidad na tumama sa
mga lalawigan ng Isabela at Cagayan at sa
ilang pang lalawigan sa Cordillera
Administrative Region (CAR) at inaasahang
lalabas sa Ilocos Norte hanggang sa tawirin
ang Timog Dagat Tsina hanggang Macau,
Itinaas mula sa Signal 2 hanggang 3 sa mga
lalawigan posibilidad na salantain ni
"Florita" sa unang araw ng pasokan ng Face
to Face ; ika 22, Agosto ay sinunpinde ang
klase bunsod na sama ng panahon.

ka Agosto 24 ng lumabas ng PAR ang


bagyong Florita na may taglay na lakas na
hangin 45 knots (85 km/h; 50 mph) at may
bugso na 65 knots (120 km/h; 75 mph).

Nakahanda ang lokal na gobyerno ng Isabela


maging ang Cagayan sa posibleng pagtama
ng bagyong Florita partikular sa bayan ng
Maconacon kung saan unang daraanan ng
bagyo, Itinaas sa Signal #2 ang lalawigan ng
Isabela-Cagayan area dahil sa lapit (vicinity)
ng bagyo, suspendido ang mga manlalayag
(sasakyang pandagat) sa mga lalawigan ng
Aurora, Isabela at Cagayan, Nag aantabay
ang NDRRMC sa posibleng pagbaha at
pagapaw ng Ilog Cagayan maging sa
Cordillera Administrative Region at mga
lalawigan sa Ilocos, Nagpakawala ng tubig
ang ilang dam sa Hilagang Luzon ang Saplad
ng Magat, Dam ng Angat sa Angat, Bulacan.
Iniakyat ang antas Signal #3 sa Cagayan at
Isabela ng ito ay mag-landfall sa
Maconacon, Signal #2, sa ilang bahagi ng
Cordillera, Gitnang Luzon at Rehiyon ng
Ilocos, Agosto 24, nang ito ay lumabas sa
vicinity bayan ng Pasuquin, Ilocos Norte
hanggang nakatawid sa Timog Dagat Tsina.

Nag-iwan ng mga sirang tahanan sa ilang


barangay sa Isabela, Kalinga at Abra dahil sa
malakas na ulan ay nag-dulot ng mataas na
pag-baha, Binaha rin ang ilang lungsod
partikular sa Kalakhang Maynila na-ga tuhod
ang baha dahil sa dalawang araw na pag-
ulan, iilan rin paaralan sa Bustos, Bulacan
ang lubog sa baha.

D. Pagtalakay ng Bagong Mga tanong :


Konsepto at Palalahad ng 1. Ano ang naging epekto ng pagdaan ng
Bagong Kasanayan #1 bagyo sa lalawigan ng Isabela?
2. Ano ang ginawang hakbang ng Jayson: nagkaroon po ng pagbaha.
kongresista ng Isabela upang makatulong sa
nasalanta ng bagyong Florita?
(3minutes) 3. Paano ipinakita ng kongresista ang
kanyang malasakit sa kanyang nasasakupan? Mary: Nagpadala po ng rescuer.
4. Ganito din ba ang inyong nasasaksihan sa
inyong pamayanan sa oras ng
pangangailangan?

King: nagbigay po ng relief goods.

Aldrin: opo.

E. Pagtalakay ng Bagong Mga katanungan :


Konsepto at Palalahad ng
Bagong Kasanayan #2 Ano ang ipinahihiwatig ng larawan?

(5minutes)
Paano makatutulong sa kaligtasan ng bawat
mamamayan ang pamumuno ng isang tao
upang maipaalam sa kapwa ang mga babala
na dapat gawin sa panahon ng kalamidad?

F. Paglinang sa Ngayon mga bata, ang row na ito ay


Kabihasaan magiging pangkat 1, ang row naman na ito
ay pangkat 2.

(Pangkatin ang mga bata sa dalawa. Bawat


(10minutes)
pangkat ay bibigyan ng sitwasyon na
nakaflash sa television at hayaan itong
isagawa ng mga bata.)

Pangkat I- Operasyong Pagpapabatid


Ipakita sa pamamagitan ng dula-dulaan ang
gagawing pagbibigay ng babala sa mga
mamamayan lalo na ang nakatira sa mga
delikadong lugar hinggil sa paparating na
malakas na bagyo. Bigyang diin ang
kahalagahan ng pamumuno sa gawaing ito.

Pangkat II- Operasyon Sagip- Buhay


Isa sa mga kaklase mo ay naging biktima ng
nagdaang bagyo. Nabalitaan mo na nasira
ang kanilang bahay at sa kasalukuyan ay
(Ginawa ng mga bata ang gawain)
talagang kailangan nila agad ang tulong
upang muling maitayo ang kanilang tahanan.
Ikaw ang pangulo ng inyong klase, sa
pamamagitan mo paano ninyo sila
matutulungan. Ipakita kung paano mo
mahihikayat ang iyong kaklase sa
boluntaryong tulong na kanilang maibibigay.
G. Paglalapat ng Aralin sa Pangkatin ang mga bata sa tatlo. Bawat
PangAraw-araw na Buhay pangkat ay bibigyan ng mga gawain o
activity card na naglalaman ng mga
sitwasyong may kaugnayan sa paksa
(5minutes)

Pangkat I - Alamin Natin !


Magtala ng mga pangyayaring naganap sa
mga kabarangay ninyo na nangangailangan
ng tulong. Sa pamamagitan ng napili
ninyong lider ng pangkat iplano kung paano
ninyo maibibigay ang inyong kayang tulong
para sa kanila. Iulat sa klase ang inyong
napag-usapan

Pangkat II - Ipaalam Natin!


Isulat sa metacards ang mga pamamaraan ng
pagbibigay ng babala/impormasyon kung
may bagyo, baha, lindol at makapagbigay ng
kayang tulong para sa mga nasalanta ng
kalamidad. Pagsunod-sunurin ang inyong
mga naisulat ayon sa inyong kakayahan.
Pangatwiranan ito at iulat

(Binasa at ginawa ng mga bata ang graphic


Pangkat III- Ipahayag Mo! organizer)
Sumulat ng isang patalastas na humihikayat
sa bawat mamamayan na mamuno sa isang
gawain hinggil sa pagtulong sa mga
kababayang nasalanta o biktima ng
kalamidad o dili kaya naman ay magpaabot
ng impormasyon sa pamamagitan ng
pagbibigay ng babala sa mga paparating na
bagyo, lindol, pagbaha, sunog at iba pa.
Isulat ito sa cartolina

Magagaling kayong lahat. Dahil diyan,


Extended Yes Clap Times 2!

123(clap)
123(feet)
Yes

12(clap)
12(feet)
Yes

1(clap)
1(feet)
Yes

H. Paglalahat ng Aralin Ipabasa ang Tandaan Natin:

(5minutes) Tandaan Natin


Isang magandang katangian na dapat
taglayin ng bawat mamamayang Pilipino ay
ang pagsisimulang pamumuno sa pagbibigay
ng kayang tulong sa mga nangangailangan
lalo na ang mga biktima ng kalamidad. Ang
pangunguna sa pagbibigay ng babala/
impormasyon kung may bagyo, baha, sunog,
lindol at iba pa ay magdudulot ng kaligtasan
sa bawat isa. .Ang pagiging responsable sa
mga gawaing pampubliko ay susi sa
matahimik at ligtas na komunidad.

Gawain: (may mga ginawang scenario si


titser tapos iaact ng mga bata, huhulaan
naman ng iba.)

1. Hatiin sa dalawang pangkat ang mga mag-


aaral. (Ginawa ng mga bata)

2. Ang unang pangkat ay magpapakitang


kilos ng mga dapat gawin sa panahon ng
kalamidad.
3. Huhulaan ng ikalawang pangkat kung
anong kilos ang isinasagawa ng unang
pangkat at kung kailan ito isinasagawa.

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin ang mga sumusunod na


sitwasyon. Iguhit sa puwang ang kung wasto
ang isinasaad ng bawat kalagayan at kung di
wasto.
(10minutes) _______1. Nasunugan ang kapitbahay nina
Cindy at Cathy kaya’t kaagad silang
nakipag-ugnayan sa kanilang kamag-anak na 1. wasto
nagtatrabaho sa ibang bansa upang humingi 2. di wasto
ng tulong pinansiyal.
_______2. Bilang pangulo ng Samahan ng 3. wasto
Kabataan sa kanilang pamayanan,
binalewala ni Zoren ang takdang gawain 4. wasto
niya, ang pangangalat ng babala hinggil sa
5. di wasto
napipintong pagbaha dulot ng paparating na
malakas na bagyo. 6. wasto
________ 3. Nabalitaan ni Anna na kabilang
ang lugar nila sa makakaranas ng mahabang 7. wasto
tagtuyot. Kaagad pinulong ni Anna ang
kanilang mga kapitbahay upang maiwasan 8. di wasto
ang sunog sa panahon ng tag-init 9. wasto
________ 4. Nasalanta ng bagyo ang inyong
karatig pook. Nangalap ka ng tulong sa mga 10. di wasto
kakilala mo upang maipamahagi sa kanila.
________ 5. Unahin ang sariling kapakanan
sa panahon ng kalamidad bago isipin ang
kapakanan ng iba.
________ 6. Pangunahan ang pagtitipon ng
mga patapong bagay na maari pang
maipagbili upang makakalap ng pondo na
gagamiting pambili ng mga gamot na
kilangan ng mga taong nasa evacuation
centers na biktima ng lindol.
_________ 7. Maging bukas ang isipan sa
pagtulong sa mga nangangailangan sa
pamamagitan ng pangunguna sa pagbibigay
ng mga babala.
_________ 8. Ang pag-iingat ay tungkulin
ng bawat tao kaya’t di na kailangan ang
tulong ng iba para sa kanilang kaligtasan.
_________ 9. Maging halimbawa sa mga
gawaing kinapapalooban ng kawanggawa.
__________ 10. Ang pagsisimula ng
pamumuno sa isang mahalaga at kapaki-
pakinabang na gawain ay tungkulin lamang
ng mga taong nasa wastong gulang na.

J. Karagdagang Gawain Makipanayam sa Punong Barangay at alamin


para sa Takdang-Aralin ang mga taong nangangailangan ng tulong.
Iplano kung papaano ninyo sila
matutulungan sa abot ng inyong makakaya. (Isinulat ng mga bata ang kanilang takdang
(5minutes) Iulat ito sa klase aralin.)

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial?

D. Bilang ng mag-aaral
na
nakaunawa sa aralin

Prepared by:

ERICA JANE RAMOS

VALERIE MAE GONZALES

MARY ANN ANDES


CARURUAN
Student Teacher

Observed:

DR. HELEN D. OLANDE


Professor

You might also like