You are on page 1of 10

GRADE 1 to 12 Paaralan KATANGAWAN CENTRAL ELEM.

SCHOOL Antas II

DAILY LESSON Guro MERLYN N. NOBLEZA Asignatura MTB

LOG Petsa / Oras WEEK 7 JUNE 15-19, 2023 Markahan IKA-APAT

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamosabawatlinggonanakaangklasaGabaysaKurikulum. Sundin ang pamamaraanupangmatamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang Gawain sapaglilinang ng PamantayangPangkaalaman at Kasanayan.
Tinatayaitogamit ang mgaistratehiya ng Formative Assessment.Ganapnamahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawataralindahil ang mgalayuninsabawatlinggo ay mulasaGabaysaKurikulum at huhubugin ang
bawatkasanayan at nilalaman.

A. PamantayangPangnilal Demonstrate the ability to formulate ideas into sentences or longer texts using developmental and convetional spelling
aman

B. PamantayansaPaggana Uses basic knowledge and skills to write clear, coherent sentences and simple paragraph based on a variety of stimulus materials
p
C. Mga Use correctly adverbs of:
KasanayansaPagkatuto
Isulat ang code ng
b. plave
bawatkasanayan

II. NILALAMAN Paggamit ng Pang-abay na Panlunan

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian MELC p. 493 MELC p. 493 MELC p. 493 MELC p. 493

1. Mga pahinasagabay
ng guro
2. Mga SLM p. 17-27 SLM p. 17-27 SLM p. 17-27 SLM p. 17-27
PahinasaKagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga
pahinasaTeksbuk
4. KaragdagangKagamit
anmulasa Portal
Learning Resource
B. Iba Pang Powerpoint, larawan, Powerpoint, larawan, Powerpoint, larawan, Powerpoint, larawan,
KagamitangPanturo videos videos videos

IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraangito ng buonglinggo at tiyakinna may gawainsabawataraw. Para saholistikongpagkahubog, gabayan ang mga mag-aaralgamit ang mgaIstratehiya ng Formative Assessment. Magbigay ng maraming pagkakataonsapagtuklas
ng bagongkaalaman, mag-isip ng analitikal at kusangmagtaya ng dating kaalamannainuugnaysakanilang pang-araw-arawnakaranasan.

A. Balik- June 12, 2023 Magbigay ng halimbawa ng Bumuo ng pangungusap Sabihin ang pang-abay Gamiton sa pangungusap
aralsanakaraangaralin pang-abay na pamanahon gamit ang mga larawan na panlunan sa ang ss;
at/o pagsisimula ng Celebration of sa ibaba. pangungusap.
bagongaralin Independence Day Sa kusina

Sa Palawan
1. Binili ni Ate Rica ang
Sa ilalim ng kama
blusang ito sa Divisoria.
Sa plaza
2. Sa harap ng simbahan
tayo magkita sa Linggo. Sa SM
3. Natutulog ang aso sa
ilalim ng kotseng
nakaparada.

4. Isinampay sa bakuran
ang mga damit na
bagong laba.

5. Nasalubong ko sa
labas ang magkakapatid.

B. Paghahabisalayunin ng Pagkatapos matutunan mo Ngayon naman ay Pang-abay na panlunan Laging tandaan na ang
aralin sa araling ito, ang pang- matututuhan mo ang ang tawag sa lugar na pang-abay na panlunan ay
abay na panlunan. paggamit ng pang-abay tinutukoy sa nagsasabi ng pook o lugar
na panlunan. pangungusap kung saan na pinangyayarihan ng
naganap ang pangyayari. kilos o kung saan naganap
ang pangyayari. Ito ay
sumasagot sa tanong na
saan.
C. Pag-uugnay ng Hardin ni Mary Ang Pang-abay ay ang
mgahalimbawasabagonga mga salitang Sa ilog Ipaawit
ralin Si Mary ay mahilig sa
naglalarawan ng
magtanim. Palagi siyang Nasa kapitbahay https://
pandiwa, pang-uri o
nagtatanim sa kanyang www.youtube.com/watch?
kapuwa pang-abay. Sa ilalim ng mesa
hardin. Iba-iba ang v=rjkrdy2A_HI
itinatanim nito. May mga
namumulaklak at
namumungang gulay.
Bumibili siya sa tindahan
ng pataba para mamulaklak
ang mga halaman niya.
Maraming paro-paro na
lumilipad sa kanilang Alam mo ba ang ibig
bakuran. Kapag nagluluto sabihin ng mga salitang
sila ng mga gulay tulad ng nasa loob ng kahon?
beans, kamatis at sili,
kinukuha niya ang mga
butil na iyon at inilalagay
Ito ay halimbawa ng mga
sa labas ng kanilang bahay
salitang pang-abay na
sa init. Pagkaraan ng ilang
panlunan.
araw, itinanim niya ang
mga butong ito sa mga ni-
recycle na pastulan.
Malamig ang mga kamay ni
Mary. Kaya niyang palaguin
ang lahat ng kanyang
itinanim. Dumadami ang
kanyang pananim sa
kanilang bakuran. Malapit
na niyang madagdagan ang
kanyang tanim para
maibenta niya ito sa
kanyang mga kapitbahay.
Marami ang natutuwa na
makita ang mga halaman
ni Mary.

D. Pagtalakaysabagongkons 1. Sino ang mahilig sa Naglalaro kami ng mga Pang-abay na Sa lansangan


epto at paglalahad ng magtanim? kaibigan ko sa parke. Panlunan
bagongkasanayan # 1 Sa Pandacan
2. Anong uri ng tanim Sa tindahan
mayroon siya?
Saan naglalaro si Ben at Mga halimbawa: Sa Maynila
3. Ano ang ibig sabihin ng ang kaniyang mga
1. Una ko siyang nakita Sa Malabon
"malamig sa kamay ni kaibigan? sa parke
sa bakuran.
Maria"?

Ang mga salita sa taas ay


Saan ko siya unang galing sa ating inawit?
nakita? sa bakuran

Ano sa palagay ninyo ang


2. Namasyal ang mag- tinutukoy ng mga ito?
anak sa mall.

Saan kami namasyal?

sa mall

3. Nagtatrabaho si Tatay
sa Tagaytay.

Saan nagtatrabaho si
Tatay?

sa Tagaytay

4. Maraming masasarap
na ulam ang itinitinda sa
kantina.

Saan itinitinda ang ulam?


sa kantina
5. Nagpaluto ako kina
Aling Ingga ng masarap
na keyk para sa kanyang
kaarawan.

Saan ako nagpaluto ng


keyk? kina Aling Ingga

E. Pagtalakaysabagongkons Palaging nagtatanim si Ang mga salitang may Ang mga salitang sa Ang mga salita sa itaas ay
epto at paglalahad ng Mary sa kanyang hardin salungguhit ay ang bakuran, sa mall, sa mga pang-abay na
bagongkasanayan # 2
pang-abay na Tagaytay, sa kantina panlunan. Sumasagot ang
panlunan. Sumasagot at kina Aling Ingga ay pang-abay na panlunan sa
Namimili siya sa tindahan ang pang-abay na mga halimbawa ng tanong na saan.
ng halaman at panlunan sa tanong na pang-abay na
saan. panlunan.
mga pataba ng bulaklak.
Laging tandaan na ang
pang-abay na panlunan
ay nagsasabi ng pook o
Maraming paru-paro ang
lugar na pinangyayarihan
lumilipad sa kanilang
ng kilos o kung saan
bakuran
naganap ang pangyayari.
Ito ay sumasagot sa
tanong na saan.
Kinuha niya ang mga butil
na iyon at inilatag sa labas
ng bahay nila.

Itinatanim ni Maria ang


mga buto sa mga
recycled paso para
lumaki.

F. PaglinangsaKabihasaan Isinasaad ng mga may Pang-abay na Panlunan Guhitan ang pang-abay 1. Ang babae sa
(Tungosa Formative guhit na salita sa itaas lansangan, kung gumiriy
na panlunan sa
Assessment) 1. Nagbisikleta sina Ron
kung saan naganap ang parang tandang?
at Ben sa Tagaytay pangungusap.
pagkilos o kaganapan.
kahapon.
Ipinakita nila ang lugar.
Ang mga salitang ito ay
tinatawag na Pang-abay na 1. Hintayin mo dito ang Nasaan ang babae?
Panlunan. sundo mo mamayang
Saan sila nagbisikleta? Sa lansangan
sa Tagaytay hapon.

2. Sumisid sa dagat ang


mga anak ng 2.Santo Niño sa
2. Magbabakasyon kami mangingisda. Pandacan.
sa Laguna sa isang
Linggo. 3. Nagpapahinga sa
Saan sila
beranda sina Lolo at Lola. 3.Puto seko sa tindahan.
magbabakasyon? sa 4. Si Patricia ay
Laguna
nagtatrabaho bilang nars 4.pagdating sa Maynila
sa isang ipagpalit ng manika.
3. Nagluluto si Lola pampublikong ospital.
Minda ng suman sa
kubo. 5. Ang paninigarilyo ay 5. Pagdating sa Malabon
mahigpit na ipagpalit ng bagoong.
ipinagbabawal sa loob ng
Saan nagluluto si Lola
klinika Ang mga pangungusap na
Minda? sa kubo
hango sa awitin ay
ginamitan ng mga pang-
abay na panlunan.

G. Paglalapat ng aralinsa Kumpleto para mabuo ng Gumuhit ng paboritong Bilugan ang pang-abay Bilugan ang mga pang-
pang-araw-arawnabuhay maayos ang mga pag- lugar. Sumulat sa na panlunan. abay na panlunan.
uusap. Kung saan
isang pangungusap kung 1. Sumakay sad yip ang 1. Itapon ang dumi ng
nagaganap ang mga
bakit ito ang paborito matandang babae. hayop sa kalsada.
aksyon o kilos.
mong lugar.
2.Iniwan ko ang susi s 2. Pinapanatili kong malinis
aibabaw ng mesa. ang alagang hayop sa
1. Nagluluto ang aking ina
3.Si Maria ay nag-aaral kulungan nito.
______________________
sa kanyang silid.
___________. 3. Nag-aaral ang mga bata
4.Sa garahe nag-uusap si sa bahay.
2. Natulog ang aking
tatay at Tiyo Ben.
kapatid na babae 4. Maraming iba’t ibang
______________________ 5.Nagtago sa likod ng hayop sa Manila Zoo.
puno si Felix.
___________. 5. Magbabakasyon ang
mag-anak
3. Sumakay si Tatay sa
________________ dahil sa probinsiya ng Leyte.
nagmamadali siyang
pumasok sa trabaho.

4. Bumili ng suka ang aking


tiyahin
______________________
.

5. Hinahanap ng kapatid ko
ang kanyang bola. Ang
saya niya nang makita niya
iyon doon
_______________

H. Paglalahat ng Aralin 1.____________________ Ang pang-abay na Ano ang Pang-abay na Ano ang masasabi mo
____________ panlunan ay nagsasaad Panlunan? tungkol sa pang-abay na
kung SAAN naganap, panlunan?
o Adverbs of Place sa
nagaganap o
Ingles magaganap ang kilos ng Saan tanong ito
ay nagsasabi kung 2. pandiwa. sumasagot?
__________ ay

kung saan
3._______________ o

kaganapan. Ito ay mga


kabuuan ng mga salita a

nagpapakita ng
4.________________.

Siya ay tumutugon sa balita


na

5.________________

I. Pagtataya ng Aralin Pag-aralan ang larawang Piliin ang wastong salita Ikahon ang pang-abay na Basahin at unawain ang
ito. Sagutin ang sa loob na tumutukoy sa panlunan sa bawat pangungusap. Isulat
mga pangungsap. pangungusap.
ang letra ng tamang sagot
balita kung saan ang sa bawat katanungan?

kilos o galaw. Isulat ang 1.Nagkita sina Mina at 1. Maraming iba’t-ibang


titik ng tamang a Susan sa palengke. hayop ang nasa Manila
____1 Nangisda si Zoo.
2.Sa loob ng sobre ko
sagot sa linya. Berting
inilagay ang sulat. Alin dito ang pang-abay na
____2 Nagbakasyon si panlunan?
3.Bumili ako ng pandesal
Lorna sa tindahan. A. hayop B. nasa Manila
____3. Kumain siya Zoo C. marami
4.Hintayin mo sa tabi ng
kasama ang kanyang ilog si Tonyo.
pamilya
5.Nais niyang sumakay 2. Namasyal kami sa
____4 Kinuha niya yung sa eroplano. Rainforest Park.
wallet niya
Alin ang nagsasaad ng
___1 Saan nakaupo ang pook o lugar?
Sa terminal
batang lalaki?
A. sa Rainforest Park B.
sa kanyang bag
A. sa ilalim ng puno namasyal C. kami
sa ilog
B. sa loob ng tolda
sa bagong restawran
3. Maliligo kami sa dagat
C. ibabaw ng mesa
sa kanilang probinsya sa isang buwan.

Alin ang nagsasabi ng


___2 Saan lumilipad ang panahon?
mga ibon? A. maliligo B. dagat
A. sa ilalim ng puno ____5 Sumakay na sila C. sa isang buwan
sa bus
B. sa itaas ng puno

C. doon sa ilalim ng upuan 4. Kumain ang mag-anak


sa Jollibee.

Alin ang pang-abay na


___3. Nasaan na ang mga panlunan?
bata na nagduduyan?
A. kumain B. sa Jollibee
A. sa loob ng tolda
C. mag-anak
B. ibabaw ng upuan

C. sa ilalim ng puno 5. Ang kaniyang klase ay


magsisimula sa ganap na
ika-7:00 ng umaga.

___4 Saan nakatayo ang Alin ang pang-abay na


aso? pamanahon?

A. sa ilalim ng puno A. sa ganap na ika-7:00 ng


umaga
B. sa labas ng tolda
B. klase
C. ibabaw na mesa
C. magsisimula

___5 Saan nakaupo ang


pusa?

A. sa loob ng tolda

B. sa labas ng tolda

C. ibabaw ng upuan

J. Karagdagang Gawain
para satakdang-aralin at
remediation

IV. Mga Tala

V. Pagninilay Magnilaysaiyongmgaistratehiyangpagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mag-aaralsabawatlinggo. Paano moitonaisakatuparan? Ano pang tulong ang
maaarimonggawinupangsila’ymatulungan? Tukuyin ang maaarimongitanong/ilahadsaiyongsuperbisorsaanumangtulongnamaaarinilangibigaysaiyosainyongpagkikita.

A. Bilang ng mag-
aaralnanakakuha ng 80
% sapagtataya
B. Bilang ng mag-
aaralnanangangailangan
ng iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulongba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaralnanakaunawasaarali
n
D. Bilang ng mga mag-
aaralnamagpapatuloysa
remediation
E. Alin
samgaistratehiyangpagtut
uro ang nakatulong ng
lubos? Paano
itonakatulong?
F. Anong suliranin ang
akingnaranasannasolusyu
nansatulong ng
akingpunungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitangpanturo ang
akingnadibuhonanaiskong
ibahagisamgakapwa ko
guro?

You might also like