You are on page 1of 10

School: NUANGAN INTEGRATED SCHOOL Grade Level: I

GRADES 1 to 12 Teacher: NELIDA L. COLLADOS Learning Area: ALL SUBJECTS


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: DECEMBER 12-16, 2022 (WEEK 6-DAY2) Quarter: 2ND QUARTER

AP ENGLISH EPP ESP FILIPINO MATH MAPEH


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang Demonstrate understanding that words Naipapamalas ang pang- Naipamamalas ang Naipamamalas ang The learner demonstrates Demonstrates
Pangnilalaman mapanuring pag- unawa are composed of different parts to know unawa sa kaalaman at pag-unawa sa kakayahan at tatas sa understanding of division understanding of
sa konteksto ang that their meaning changes depending in kasanayan sa “gawaing kahalagahan ng pagsasalita sa involving lines, color, space,
bahaging context pantahanan” at pakikipagkapwa tao at pagpapahayag ng sariling decimals
ginagampanan ng pagganap ng mga ideya, kaisipan, and harmony
tungkulin at
simbahan sa layunin at inaasahang hakbang, karanasan at damdamin through painting
pangangalaga sa sarili.
mga paraan ng pahayag at kilos para sa and
pananakop ng Espanyol kapakanan ng pamilya eplains/illustrates
sa Pilipinas at ang at kapwa landscapes of
epekto ng mga ito sa
lipunan.
important historical
places in the
community (natural
or manmade) using
one point
perspective in
landscape drawing,
complimentary
colors, and the
right proportion of
parts.
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng Uses strategies to decode correctly the Naisasagawa ang Naisasagawa ang Nakagagawa ng isang The learners are able to Scketches natural
Pagganap kritikal na pagsusuri at meaning of words in isolation and in kasanayan sa inaasahang hakbang , travelogue o kuwento na apply division involving or man made
pagpapahalaga sa context pangangalaga sa sarili kilos at pahayag na may maibabahagi sa iba decimals in places in the
konteksto at dahilan ng at gawaing paggalang at mathematical problems and
pantahanan na community with
kolonyalismong Espanyol pagmamalasakit para sa real-life situations
nakakatulong sa the use of the
at ang epekto ng mga kapakanan at kabutihan
paraang pananakop sa pagsasaayos ng ng pamilya at kapwa complientary
tahanan. colors.
katutubong populasyon.

Daw/paint
signiicant or
important historical
places.
C. Mga Kasanayan Naiuugnay ang 1. Identify different meanings of Nagagamit ang pang-uri sa Divides decimals with up to sketches and uses
sa Pagkatuto kristiyanismo sa reduccion content specific words (denotation K to 12- EPP5HE-0f-16 paglalarawan ng 2 decimal places complementary
AP5PKE-IIe-f-6 and connotation) (Mathematics) pamayanang kinabibilangan Code: M5NS- II f- 116.1
Isulat ang code ng colors in painting a
EN5V–I If – 20.1.2 F5WG-IIfg-4.2
bawat landscape.
Naibibigay ang kahulugan ng
kasanayan. A5PL-IIe
salitang pamilyar at di-
pamilyar salita sa
pamamagitan ng
paglalarawan F5PT-IIf-
1.13
II. Nilalaman Naiuugnay ang Identifying Different Meanings of Paggawa ng Plano para Paggamit ng Pang-uri sa Dividing Decimals With Up PAINTING
kristyanisasyon sa Content Specific Words (denotation sa Apron Paglalarawan sa to 2 Decimal Places 5.1 landscapes of
reduccion and connotation) (Mathematics) Pamayanang Kinabibilangan important places in
Pagbibigay Kahulugan ng
the community
Salitang Pamilyar at Di-
Pamilyar na Salita sa (natural or man-
Pamamagitan ng made)
Paglalarawan
III. KAGAMITANG powerpoint presentation
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Quarter2 Week 6 CG p.26 K to 12 Filipino Gabay Curriculum Guide, page K TO 12 TG pp.
pahina sa pp.____ Pangkurikulum p.71 59 Lesson Guide in Math
5, p 314-318
Gabay ng
Guro
2. Mga CG p.78 Quarter2 Week 6 K TO 12 LM pp.
pahina sa pp.____
Kagamitan
g Pang-
mag-aaral
3. Mga Makabayan Kasaysayang Makabuluhang Gawaing Mathematics for Better Life
pahina sa Pilipino 5, p.89-90 Pantahanan at 5
Teksbuk Makabayan, Pangkabuhayan 5 pp.
Kapaligirang Pilipino, 128- 129
212-213

4. Karagdaga English.tutorvista.com http:// MISOSA Gr. 5 Module –


ng joyceehernandez.blogspot Dividing Decimals With Up
.com/2011/08/ang-pista- to 2 Decimal
Kagamitan
sa-aming-bayan.html Places
mula sa
portal ng
Learning
Resource
B. Iba pang Charts, activity sheets halimbawa ng plano ng Larawan,internet,laptop,mo Flash cards, metacards,
Kagamitang proyekto, tsart dyul activity sheets, charts
Panturo
Mga larawan,
cartolina/bond
paper, lapis, ruler,
krayola o oil pastel.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Ipataas sa mga mag-aaral Game Bago simulan ang Magpapaunahan ang mga Mental Computation Ipakita ang inyong
nakaraang ang masayang mukha  Arrange jumbled letters to form a word. gawain, magkakaroon bata sa pagkuha ng bagay Drill on division mga larawan
kung ang mga salita ay DNTTONEAIO ng maikling talakay sa bag na sasabihin ng a. 324 ÷ 4 d. 248 ÷ 8
aralin at/o
may kaugnayan sa CNOONINTOAT tungkol sa nakaraang guro,pagkatapos b. 168 ÷ 2
pagsisimula ng aralin. Muling magbibigay sila ng
Kristyanisasyon at c. 567 ÷ 7
bagong aralin. ipaunawa sa mga dalawang salita na
malungkot na mukha 
kung ito ay may bata na sa maglalarawan sa 2. Review
pamamagitan ng bagay.Kapag nasagot ito
kaugnayan sa reduccion. Dividing decimals by whole
pagpapaubaya ay ng bata ay bibigyan siya
1.Binyag numbers
naipahahayag ang ng regalo ng guro.
2. Pueblo pagmamahal at Strategy: Number Scramble
3.Relihiyon pagmamalasakit sa Mechanics:
4.Barangay iba a. Let 2 group stand in front
5.Plaza Complex facing the class. Give each

group the set of number


cards and the decimal point.
b. Flash the cads (all cards
must be manageable by the

pupils)
3.6 ÷ 4 3.66 ÷ 3 0.25 ÷ 5 0.84
÷2
c. Pupils in each group form
the answer to the question
using
their number and the
decimal point.
d. The teacher will read the
answer from left to right.
e. The group who can give
the correct answer first earn
the
point.
f. Game continues until all
equation cards have been
used
up
B. Paghahabi sa Ipakita ang larawan ng Ask the pupils to give some Panggabay na tanong: 1. Ano- anong pagdiriwang What projects do you do in
layunin ng krus at espada sa mga Mathematics words ang nagaganap sa inyong your EPP class? Do you make
aralin mag-aaral. Ano kaya ang 1.Ano ang dapat tandaan lugar? them yourselves? Do you
ugnayan ng krus at espada sa pagbuo ng plano? 2. Ano ang masasabi submit them on time?
sa pagdating ng Espanyol ninyo sa pagdiriwang na
sa ating bansa? ito?
Tanong: Ano kaya ang
reaksyon ng mga
katutubong Pilipino sa
Kristyanismo, mabuti o
masama? Ipaliwanag:
Kakontra Kulay-
Dalawang kulay
direkta
kabaligtaran isa sa
kulay ng wheel.
Kapag inilagay sa
tabi sa isa't isa,
kakontra kulay ay
intensified at
madalas ay lilitaw
upang manginig
C. Pag-uugnay ng Brainstorming Presentation of a sentence Magbigay ng mga pahayag a. Present the problem
mga halimbawa Mula sa mga nakalipas And on a day we meet to walk the Pangganyak: ukol sa larawan. opener with flowchart
sa bagong na aralin, ano sa inyong line. Aldy bought a piece of rattan
palagay ang kaugnayan 1. Pagpapakita ng mga 0.80-metre long for his
aralin. ng Kristyanisayon sa larawan ng kagamitan EPP project. He cut it into
Reduccion. Gamitin ang piliin kung ito ay pieces of 0.4 metre each.
Venn Diagram upang pambahay o How
makabuo ng konsepto pampaaralan. many pieces did he make?
tungkol dito .
b. Help the pupils Ipakita ang larawan
understand the answer by
ng kalupaan o
asking some
comprehension questions. landscape.
What are given? What is
asked? What processes are
you
going to use to solve the
problem?
D. Pagtalakay ng Pagbasa ng Talata In Mathematics what is the meaning of 2.Itanong sa mga mag- Pagbasa ng kuwento Divide the class into group of Ipaliwanag:
bagong tungkol sa pagdating ng the word “line”? aaral: Ang Pista sa Aming Bayan 5s . Tell each member of the Landsape o
konsepto at mga dayuhan sa bansa. If we are going to use the sentence Mayo na naman at malapit group that they are going pasyahe’ may roon
above, what is the meaning of line? na ang pagdiriwang ngaming help each other to solve the
paglalahad ng dalawang gamit sag
Class in Mathematics the word line is a kapistahan. Marami na ang given
bagong salitang landscaode
geometric figure formed by a point naghahanda sa pagsapit problem.
kasanayan #1 moving along a fixed direction and the nito. Nagsisimula na silang After each group have o pasyahe isa sa
reverse direction. magsabit ng makikinang at finished, asked them to post mga ito ay
In the sentence above line means iba‘t-ibang kulay na mga their output on the board. tumutukoy sa anyo
following the rules and doing what is banderitas. ng kalupaan kung
accepted Sa gabi ay may mga saan marami ang
Math Words Denotation Connotation Santacruzan na inaabangan
Addition Process of Furthermore
uri nito gaya ng
combining two or explanation, ng lahat. Tampok dito ang bundok, kapatagan,
more numbers ideas etc. mga naggagandahang
Subtraction Process of Withdrawal, burol, talampas,
kababaihan at ang
deducting deduction lambak at iba pa.
numbers from pinakamaganda ay Reyna
another numbers Elena.
Multiplication Is an abbreviated Increase,
process of adding becoming
Sa araw naman ng
an integer to itself greater in kapistahan, madaling araw
a specified numbers pa lamang ay may musikong
number of times
Division Process of Separating, naglalakad at umiikot sa
dividing numbers disagreement kabayanan habang
into equal parts between two or tumutugtog na animo‘y
more groups
Sum Answer in addition Totality, whole nanggigising at nagsasabing
magdiwang na tayo.
Mayroon din karnibal sa
amin. Dito ay may ruweda,
tsubibo, merry-go-round,
bump-car at iba pa. May
mga palaro rin dito, kung
saan mapapanalunan ay
mga laruan o kaya‘y pagkain.
May mga nagtitinda rin ng
palamig para sa mga
nagsasayang nauuhaw, o
kaya‘y popcorn, hotdog, at
fishballs para sa mga
nagugutom.
Sa kapistahan ay maraming
paligsahan. Isa na rito ay ang
paghahanap ng
pinakamagandang dalaga sa
aming lugar.
Magpapaligsahan ang bawat
musa ng bawat barangay.
Ang mananalo ay may
gantimpala at ipaparada sa
araw ng kapistahan.
Mayroon pang paligsahan sa
pagalingan ng pagsayaw at
pagkanta, pabilisang
tumakbo na pinakamarami
ang sumasali, kasama na
ako.
Sabik na sabik na ako sa
parating na pagdiriwang na
ito, sana masaksihan din
ninyo
Ano ang ipinagdiriwang?
Paano ito pinasisimulan?
Anong uring banderitas ang
mga iyon?Ano ang
inaabangan?
Isusulat ng guro ang sagot ng
bata at tatalakayin ito.
Halimbawa:
Nagsisimula na silang
magsabit ng makikinang at
iba‘t-ibang kulay na mga
banderitas.
Anong uri ng salita ang may
salungguhit?Paano mo
nasabi na pang-uri ang mga
ito?
(Talakayin ang iba pang
sagot ng mga bata)
E. Pagtalakay ng Magkaroon ng A. Choose the denotative meaning of the Mas madali nating Give other examples . Panimulang
bagong talakayan tungkol sa following Mathematical words inside the PAGLALAHAD: malalaman ang mga salitang gawain:
talatang binasa. box. pamilyar at di-pamilyar sa
konsepto at Gamit ang inyong
1. Difference Pagbuo ng plano para sa pamamagitan ng
paglalahad ng mga kagamitan sa
2. Fraction pagbuo ng kagamitang paglalarawan.
bagong pag gawa, Lumika
3. Ratio pambahay sa Halimbawa:
kasanayan #2 4. Congruence pamamagitan ng mga Kinagawianna sa aming ng obra na hango
5. Factor sumusunod nabalangkas: barangay ang pagdiriwang sa mga natatanging
-number that will be divided into I.Pangalan ng ng pista. anyong lupa sa
another number Kagamitang Pambahay Tradisyon ito na ginagawa bansa, gamit ang
-Two geometrical figure of the same size II.Mga Layunin taun-taon. inyong, krayola,
and shape III.Mga Kagamitan Anong salita ang pastel Color, lapis,
-Number that can be express also in IV.Pamamaraan sa kasingkahulugan ng salitang bond paper at iba
fraction or decimals Paggawa may salungguhit? Paano pa..
-In the form of numerator over maibibigay ang kahulugan ng
Ipasagot sa mga
denominator salita?
-Answer in subtraction Halimbawa: bata ang
Give the connotative meaning of the Katulong ko si ate sa “Pagusapan Natin”
following Mathematical words. Choose paggawa ng aking takdang- sa LM.
your answer inside the box. aralin.
1. Difference Siya rin ang aking katuwang
2. Fraction sa mga gawaing-bahay.
3. Ratio Ano- ano ang mga salitang
4. Congruence magkasingkahulugan sa mga
5. Factor pangungusap?
-Of the same value (Magtatanong ang guro sa
-Not the same, in contrast mga bata hanggang
-Aspect that affects something makuha nila ang
-Being the part of something konsepto)
-Measuring the relationship
F. Paglinang sa Tanong: Think-Pair-Share PAGPAPALALIM NG . Magtatanong ang guro Sumulat ng pangungusap After the activity, ask the PANUTO:
Kabihasaan 1.Ano ang pangunahing Think of 2 words related to KAALAMAN tungkol sa nakaraang tungkol sa larawan gamit pupils to explain their 1. Magpakita sa
(Tungo sa impluwensya ng mga mathematics and fill up the table aralin. ang mga pang-uri. answers. mga mag aaral ng
Espanyol sa mga Pilipino? below 1.Gamit ang hakbang sa  Ano ang aral na What operation should you
Formative ibat ibang anyo ng
Assessment) 2.Ano ang naging layunin pagbuo ng plano, gawin inyong napulot sa use to solve the problem? kalupaan hanggo sa
ng Kristyanisasyon? ito ng may kuwentong “Para sa Why is division the ibat ibang disenyo
3.Ano ang reduccion? pagkakasunud-sunod. Kapakanan Mo, Handa operation needed to solve 2. Hayaang mamili
4.Ano ang naging epekto Ako”? it?
ang mga mag aaral
nito sa mga Pilipino? Let the pupils write the
ng larawan ng
5.Ano ang naging 2. Gawain number sentence on the
kaugnayan ng  Ipabasa at ipasuri sa board. kanilang nais gawin
Kristyanisasyon sa mga bata ang sitwasyon 0.8 ÷ 0.4 = N 3. Gamit ang mga
Reduccion? na naka-powerpoint/ The teacher show the materyales hayaan
naka-tsart tungkol sa flowchart to show the silang gumawa ng
pagpapaubaya ng sequential steps in kni knilang obra.
sariling kapakanan para dividing a decimal by a 4. Paalalahanan
sa kapakanan ng iba. decimal. Talk about the ang mga bata na
chart. maging masinop
Kagamitan: sitwasyon What did we multiply to the
pag katapos ng
na naka-tsart/ naka- dividend and the divisor?
powerpoint To what number did we kanilang gawain
Sina Reiza at Valerie ay actually multiply the 5. Golden rule:
magkapatid. Mahirap equation 0.8/0.4? Magbiugay ng
lamang ang kanilang Why do you multiply both kawikaan sa isang
pamilya. Isang araw, dividend and divisor by 10? maayos nap ag
kinausap sila ng Elicit from the pupil that gawa, upang
kanilang mga magulang once the divisor has been maging mag
at sinabing hindi na sila changed to maayos ang
kayang papasukin ng a whole number, the
kalalabasan ng
magkasabay ngayong equation can then be
taon sapagkat simplified just like obra
nasalanta ng bagyo ang in dividing whole numbers.
kanilang pananim. Si To find whether your answer
Reiza ay tapos na sa is reasonable or not, use
hayskul samantalang si multi-
Valerie ay nasa plication to check your
elementarya pa answer.
lamang. Kaagad
namang naintindihan ni
Reiza ang mga
magulang kaya’t sinabi
niya sa kanyang mga
magulang na siya na
muna ang hihinto
upang maipagpatuloy ni
Valerie ang kanyang
pag-aaral. Tama ba ng
naging pasya ni Valerie?
Bakit?

Hikayatin ang mga bata


na magbigay ng
kanilang sariling
opinyon at saloobin
tungkol sa binasang
sitwasyon

Iproseso ang mga


nakuhang kasagutan sa
mga bata. Bigyang diin
ang kahalagahan ng
pagpapaubaya ng
sariling kapakanan para
sa iba lalo’t higit sa
ating mga mahal sa
buhay.
G. Paglalapat ng Pangkatang Gawain Ipagawa sa mag-aaral Pangkatang Gawain Directions: Group yourself Paano natin
aralin sa pang- Pumili ng isa sa ang Pagyamanin Natin sa Kung ikaw ay bibigyan ng into 5 groups. Think-pair and mapahahalagahan
araw-araw na sumusunod na LM p____. pagkakataong pumili ng share ang pagkakaiba-iba
mungkahing pamayanang iyong to find the quotient:
buhay maipapakita ang ng mga istilo ng
paninirahan,anong uri ng G – 1 0.81 ÷ 0.9
kaugnayan ng mga tanyag na
pamayanan ito? Sagutin ito G – 2 0.88 ÷ 0.11
reduccion sa sa paraang: G – 3 0.56 ÷ 0.7 pintor sa kanilang
kristyanisasyon ayon sa Pangkat I - Pagguhit G – 4 0.54 ÷ 0.06 mga obra?
inyong pagkamalikhain.
Pangkat 2 - Patula G – 5 0.45 ÷ 0.15
Maaari itong ipakita sa
Pangkat 3 -Paawit
tulong ng pagsasadula,
panel discussion,
pagguhit o pantomina
H. Paglalahat ng Magkaroon ng paglalahat Remember How do we divide decimal Ipabasa: Ayon sa
Anong pang-uri ay
Aralin tungkol sa Kaugnayan ng Denotation refers to the definition Itanong sa mag-aaral: ginagamit sa paglalarawan with decimal up to 2 decimal american reaserch
Reduccion sa provided by the dictionary. It pertains to ng pamayanan? places? institute isang
Kristyanisasyon the literal meaning of the word. 1.Ano ang dapat tandaan
sangay sa america
Connotation refers to the implied or sa pagbuo ng plano?
suggestive meaning of the word. na nag aaral sa ibat
2.Tumawag ng ilang
mag-aaral at ipasabi sa ibang bagay para sa
kanila ang mga hakbang kaalaman, nalaman
sa pagbuo ng plano. na ang sining sy
may malaking
bahagi sa paglaki
ng mga mag-aaral.
I. Pagtataya ng Panuto: Sagutin ang mga Give the denotative meaning of the Ipagawa sa mga mag- Piliin mula sa kahon ang Find the quotient Ipapaskil ang
Aralin tanong at bumuo ng isang following Mathematical words in column aaral ang Gawin Natin sa angkop na pang-uring dapat 1). 0.24 ÷ 0.4 larawan na nilikha
reaction paper. A. Choose your answer in Column B. LM p___. gamitin upang mabuo ang 2). 0.56 ÷ 0.8 ng mga mag-aaral.
Ano ang naging Column A Column B pangungusap.Isulat ang 3). 0.72 ÷ 0.9 (Sumangguni sa
kaugnayan ng 1. Area A.The measurement unit of sagot sa patlang. 4). 0.48 ÷ 0.8
SURIIN)
Kristyanisasyon sa an angle Piliin mula sa kahon ang 5). 0.18 ÷ 0.3
reduccion? Nakatulong ba 2. Degree B.The intersection point of angkop na pang-uring dapat
ang dalawang ito sa mga the two number lines of gamitin upang mabuo ang
Pilipino? a coordinate graph. pangungusap.Isulat ang
Patunayan. 3. Origin C.The space contained sagot sa patlang.
within a shape matao
4. Volume D.The amount which can nakaaaliw
be held, as measured in cubic units. Masaya
5. Interval E.The numbers that are natuwa
contained within two Mapayapa
specific boundaries. matulungin
Maayos ang samahan ng
mga tao sa barangay Mabini
kaya ________ naisasagawa
ang anumang pagdiriwang
dito. ______ sa barangay
San Jacinto kaya masasabi
nating marami ang
bumubuto rin. Matagumpay
na natapos ang liga ng
basketbol kaya naman, ____
si Kapitan.
Kapwa nanood ang mag
asawa ng palabas sa
______ na mangaawit.
Iginagalang ang
pamilyang Cruz sa
kanilang lugar sapagkat
______matulungin sila sa
kabarangay nila
J. Karagdagang Sa palagay mo, Complete the table below by giving the Ipagawa sa mag-aaral Sumulat ng talata na Find the quotient. Iguhit ang
Gawain para sa nakatulong ba ang denotative and connotative meaning of ang Pagyamanin Natin sa ginagamitan ng pang-uri. 1. What is 0.75 divided by kapatagan sa isang
takdang-aralin reduccion sa the Mathematical words LM p____. Pumili sa mga larawan sa 0.25? bond paper.
pagpapalaganap ng Words Connotative Denotative ibaba ng isang pagdiriwang 2. How many 0.8 are there in
at remediation Gamitin ang
Kristyanisasyon ng mga na ilalarawan. 0.64?
1. Abstract Kakontra-kulay.
Espanyol? Sa paanong (Tingnan ang kalakip na 3. What is the average point
paraan? Isulat ang inyong 2. Numbers papel) if 0.92 by 0.23?
sagot sa inyong 4. A 0.78 hectares cornfield
kwaderno. 3. Base is divided equally by three
children of the farmer. How
4. Identity
much part of the cornfield
5. Logic each child received?
5. How many pieces of cloth
0.23 m each can be cut from
a 0.65 m long?
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailanga
n ng iba pang
gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano
ito nakatulong?
H. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
L. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

PREPARED BY:

NELIDA L. COLLADOS
Adviser

You might also like