You are on page 1of 3

BANGHAY ARALIN

Panuruang Taon: 2023-2024

Asignatura: Araling Panlipunan Markahan: Unang Markahan Petsa: Sep.11-15


Baitang: 8 Linggo: Ikaapat na Linggo Oras: 10:20 – 11:10

I. LAYUNIN LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


 Naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay daan sa pag-usbong ng
a. Pamantayang Pangnilalaman mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa pamumuhay ng kasalukuyang
(Content Standard) henerasyon.

 Nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga


b. Pamantayan sa Pagganap sinaunang kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon.
(Performance Standard)

c. Pamantayan sa  Naitatala ang kabuang  Nakapagsasalik ng  Nabibigyan ng pag-  Napahahagahan ang  Nauunawaan ang
Pagkatuto/mga Layunin populasyon ng daigdig iba pang lalarawan ng mga wikang kinagisnan sa mga tinakay sa
(Learning Competencies/ sa bawat rehiyon. impormasyon pangkat etniko o kumunidad o bansa. mga nakaraang
Objectives)  Natutukoy ang mga tungkol sa lahi ng etnolingguwistika.  Naisasapuso ang talakayan.
 Natutukoy ang mga pagiging Pilipino at  Nakabubuo ng
tinagurang least tao.
pangkat-etniko sa pagsasalita ng wikang panghihinuha
development  Naipakikita ang bawat rehiyon ng tagalog. tungkol sa bawat
countries. tatlong dibisyon ng bansa. sitwasyong
 Naiuugnay ang dami mga lahi batay sa ibibigay.
ng populasyon sa pag- pinagmulan sa
unlad o hindi pag- pinagmulang
unlad. rehiyon.
II. Nilalaman Ang Populasyong ng Mga Lahi ng Tao Mga Pangkat-  Mga Magkakaibang  Pagsasanay
(Learning Content) Daigdig Etnoligguwistika Wika

Makakalisan Makakalisan Makakalisan


Makakalisan Makakalisan
III. Sanggunian  Kamalayang  Kamalayang  Kamalayang  Kamalayang  Kamalayang
(Learning Resources) Panlipunan (Ang Panlipunan (Ang Panlipunan (Ang Panlipunan (Ang Panlipunan (Ang
Pagkabansa ng Pagkabansa ng Pagkabansa ng Pagkabansa ng Pagkabansa ng
Pilipinas) Pilipinas) Pilipinas) Pilipinas) Pilipinas)

IV. PAMAMARAAN Sagutan ang TUKLASIN Ipapakita ang lawaran Isusulat ang salitang Isusulat ang salitang Muling babalikan
a)Balik-aral/Pagganyak sa pahina 54 sa pahina 60 gamit etnolinggwistika at WIKA sa pisara ang mga tinalakay
ang projector bibigyan ng depinisyon sa mga nagdaang
ng mga mag-aaral araw. Mag bibigay
ng ilang mga
opinyon tungol sa
mga tanong na
ibibigay.

b.) Paglalahad 1. Bakit kailangang 1. Saan napabilang 1. Ano ang ibigsabihin 1. Ano ang wika? 1. Sa iyong
pag-aralan ang ang Lahi ng mga ng etnolinggwistika? 2. Bakit mahalaga ang opinyon, sang ayon
Heograpiyang Pantao? Pilipino kung ang 2. Paano nabigyan ng wika sa pag-unlad ng ka ba sa one child
2. Ano ang pagbabatayan sa proteksiyon ang mga isang lugar? policy?
Heograpiyang Pantao? limang klasipikasyon minoryang pangkat- 3. Paano mo 2. Bakit kaya iba-
3. Paano nagiging ni Bluemenbach? etniko? mapahahalagahan ang iba ang mga
hamon sa kaunlaran 2. Sino si Mayers wika ng iyong langguwaheng
ang paglaki ng Lexicon? kinalakhan? sinasalita sa bawat
populasyon? rehiyon ng bansa?
3. Paano mo
maipapakilala ang
mga gawain na
naibahagi ng mga
pangkat-etniko sa
kumidad?
c.) Paglalahat Ang populasyon ay ang Kayummangggi, Puti, Matatagpuan sa iba’t Ang wika ay integral na Ayon kay
kabuuang bilang ng Itim, Dilaw, Pula. Ito ibang panigng daigdig bahagi ng Bluemenbach may
mga taong naninirahan ang mga kulay n ang mga pangkat- pagkakakilanlan dahil limamng
sa isang lugar. naiuugnay sa balat ng etniko o pangkat ng tao sa pamamagitan nito klasipikasyon ang
tao. na namumuhay sa ay naipapahayag ng lahi ng tao.
magkaparehong mga tao ang kanilang
kapaligiran. mga kaugalian
panitikan, at
paniniwala.
IV. Paglalapat/Pagtataya Sagutin ang SAGUTIN Sagutin ang SAGUTIN Sagutin ang SAGUTIN Sagutin ang SAGUTIN Isulat sa patlang
sa pahina 60. sa pahina 62. sa pahina 66. sa pahina 68 ang sagot sa
sumusunod na
katanungan.

Inihanda ni: Pinagtibay ni: Inaprubahan ni:

Mr. Gilberto P. Obing Jr. Mr. Virgilio B. Terrenal Mrs. Rhodella V. Ramirez
Guro Academic Coordinator Punong-guro

You might also like