You are on page 1of 15

Instructional Planning

(The process of systematically planning, developing, evaluating and managing the instructional
process by using principles of teaching and learning - D.O. 42, s. 2016)

Detailed Lesson Plan (DLP) Format


Asignatura:
DLP Blg.: Baitang: Kwarter: Oras(haba): Petsa:
Pagsulat sa Filipino sa Piling Larang
(akademik) 12 0 1

Gabayan ng Pagkatuto: Code:


Naisaalang-alang ang etika sa binubuong akademikong
sulatin
(Taken from the Curriculum Guide) CS_FA12EP-Op-r-40

Susi ng Konsepto ng Pag-unawa Etika sa Akademikong sulatin sa Agham


Adapted Cognitive Process
Domain Dimensions (D.O. No. 8, s. 2015)
Mga Layunin:
Knowledge Remembering (Pag-
The fact or alala)
condition of knowing
something with familiarity Understanding (Pag-
gained through experience
unawa) Naipaliliwanag ang mga kahulugan ng salita na ginamit sa sulatin akademikong sulatin sa agham,
or association

Applying
Skills (Pag-aaplay)
The
ability and capacity acquired Analyzing
through deliberate, (Pagsusuri)
systematic, and sustained
effort to smoothly and
adaptively carryout complex Evaluating
activities or the ability, coming
from one's knowledge, (Pagtataya) Nasasagot ang mga katanungang naglalaman tungkol sa akademikong sulatin sa agham,
practice, aptitude, etc., to do
something Creating
(Paglikha)

Attitude Internalizing values Naibabahagi nang may kagalingan ang akademikong sulatin sa agham,
(Pangkasalan)

Values Internalizing values Naipamamalas ang pagtitiwala sa binasang akademikong sulatin sa agham.
(pagpapahalaga)

2. Content (Nilalaman) Akademikong sulatin sa Agham

3. Learning Resources (Kagamitan) TG, CG, LM, aklat, Meta Strips

4. Pamamaraan
4.1 Panimulang Gawain
Pagbabalik-aral
3 minuto
Pagbabalik-aral: Magpapakita ng iba't ibang salita at itanong sa mga mag-aaral kung ano ang kahulugan nito o di
kaya'y magsabi ng sitwasyon kung kailan ito naganap.
4.2 Gawain a. usog (hindi magandandang pakiramdam kapag may bumating hindi kakilala)

b. kaluluwa (humihiwalay sa katawan kapag namamatay)


10 minuto c. orasyon (mga dasal o mga inuusal ng mga albularyo kapag nanggagamot o nagpapaalis ng sakit)
d. apotekaryo (gumagawa ng halamang gamot o herbalist)
e. bakuna (pagpapaineksyon para maiwasan o magamot ang sakit)
4.3 Analisis
Ano ang inyong napansin sa gawain? Ano - ano ang maaring nakapaloob sa disiplinang Agham?
5 minuto

Ipabasa sa mga mag-aaral ang artikulong Paggamot, Medisina at Wika ni Enrico Aziote. Takayan (Tanong - Sagot) Ipasagot ang worksheet na
4.4 Abstraksiyon naglalaman ng sumusunod:
A. Pamagat ng akademikong sulatin/papel-pananaliksik
B. Bakit isinagawa ng mga mananaliksik ang pag-aaral?
C. Ano ang kahalagahan ng pananaliksik?
D. Paano isinagawa ng mga mananaliksik ang pag-aaral?
E. Ano-ano ang tradisyon ng paggamot sa Pilipinas?
F. Batay sa pananaliksik, ano ang pagkakaiba ng mga tradisyon ng paggamot sa Pilipinas?
F.Batay sa mananaliksik, ipaliwanag ang relasyon wika, kultura at paggamot/medisina.
10 minuto

4.5 Aplikasyon Pangkatang gawain: Panuto: Sasagutan ang worksheet na naglalaman ng mga katanungan. Magbigay 10-15 minuto ang mga pangkat. Matapos nito,
15 minuto magtawag ng tig-iisang kinatawan ng pangkat upang mag-ulat ng kanilang mga sagot

Dalawahang gawain: Panuto: palabas ang abstrak ng kopya ng Paggamot, Medisina,


4.6 Assessment (Pagtataya) at Wika ni Enrico Azicate at Wika, Astronomiya, Kultura: Kulturang Pilipino sa mga
Katawagang Astronomikoni Dante Ambrosio, at Paggamot, Medisina, at Wika ni
Anlysis of Learners' Products
Dante Ambrosio.
15 minuto Pipili lamang ng isang artikulo at gagawan ito ng abstrak. Pagkumparahin ang sagot.
Tatalakayin at bibigyang-diin ang paggawa ng abstrak.
4.7 Takdang-Aralin Enhancing / improving the day’s Humanap ng isang artikulo na nakasulat sa wikang Filipino na saklaw ng disiplina ng
lesson agham na galing sa mga nailathalang dyurnal.
Enhancing / improving the day’s Humanap ng isang artikulo na nakasulat sa wikang Filipino na saklaw ng disiplina ng
minuto lesson agham na galing sa mga nailathalang dyurnal.
4.8 Panapos na Gawain
2 minuto

5.      Remarks

6.      Reflections

A.  No. of learners who earned 80% in the C.   Did the remedial lessons work? No. of learners who have caught up with
evaluation. the lesson.

B.   No. of learners who require additional activities


D.  No. of learners who continue to require remediation.
for remediation.

E.   Which of my learning strategies worked well?


Why did these work?

F.   What difficulties did I encounter which my


principal or supervisor can help me solve?

G.  What innovation or localized materials did I


use/discover which I wish to share with other
teachers?

Prepared by:

Name: School:
MARIAN MAE S. PALICTE BUANOY NATIONAL HIGH SCHOOL
Position/
Designatio Division:
n: TEACHER III CEBU PROVINCE
Contact Email address:
Number:
Instructional Planning
(The process of systematically planning, developing, evaluating and managing the instructional
process by using principles of teaching and learning - D.O. 42, s. 2016)

Detailed Lesson Plan (DLP) Format


Asignatura:
DLP Blg.: Baitang: Kwarter: Oras(haba):
Pagsulat sa Filipino sa Piling Larang
(akademik) 12 0 1
Gabayan ng Pagkatuto: Naisaalang-alang ang etika sa binubuong akademikong Code:
(Taken from the Curriculum Guide) sulatin CS_FA12EP-Op-r-40
Susi ng Konsepto ng Pag-unawa Etika sa Akademikong sulatin sa Agham
Adapted Cognitive Process
Domain
Knowledge Dimensions (D.O. No. 8, s. 2015)
Mga Layunin:
The fact or Remembering (Pag-
condition of knowing alala) Naipapaliwanag ang iba’t ibang etika ng akademikong sulating Humanidades,
Understanding (Pag-
something with familiarity
gained through experience unawa) na nakasulat sa wikang Filipino sa tatlong
disiplina o larangan: Humanidades,
Applying
Skills (Pag-aaplay)
The Analyzing
ability and capacity acquired (Pagsusuri)
through deliberate,
systematic, and sustained Evaluating
effort to smoothly and (Pagtataya)
adaptively carryout complex
activities or the ability, coming
from one's knowledge, Creating
practice, aptitude, etc., to do
something (Paglikha) Nakabubuo ng isang abstrak ng etika ng akademikong sulating Humanidades

Attitude Internalizing values Naibabahagi nang may kagalingan ang abstrak ng etika ng akademikong sulatin sa Humanidades
(Pangkasalan)

Values Internalizing values Naipamamalas ang pagtitiwala sa binasang akademikong sulatin sa Humanida
(pagpapahalaga)

2. Content (Nilalaman) Akademikong sulatin sa Humanidades

3. Learning Resources (Kagamitan) TG, CG, Meta Strips, Aklat

4. Pamamaraan
4.1 Panimulang Gawain
Pagbabalik-aral sa nakaraang paksa
3 minuto
4.2 Gawain Magtanong sa mga mag-aaral kung anong mga salita ang maaari nilang iugnay sasalitang akademya. Tanggapin
10 minuto lahatng kasagutan ng mga estudyante.

4.3 Analisis
Para sa iyo, ano ba ang akademya? Ano ba ang koneksyon ng salitang iyan sa ating bagong paksa?
5 minuto

4.4 Abstraksiyon
Ipababasa at ipasusuri i nila ang isangakademikong sulatin o papel-pananaliksik sa larang o disiplina ng Humanidades na nakasulat sa wikang
at pagkakaroon ng malayang talakayan at pagbibigay ng input ng guro sa ibinigay na opinyon ng mga mag-aaral.
10 minuto
4.5 Aplikasyon
Pangkatang gawain: Panuto: Pagsulat ng abstrak ng kanilang nabasang akademikong sulatin sa larangan ng Humanidades
15 minuto
4.6 Assessment (Pagtataya)
Anlysis of Learners' Products Naibabahagi ang kanilang ginawang abstrak sa harap ng klase.
15 minuto
4.7 Takdang-Aralin Enhancing / improving the day’s Magpabasa sa mga mag-aaralang Ang Wika ng Sillag Festival BilangDaluyan n
lesson Kultura at Identidad ng mga Ilokano nina John Amtalao at Jane Lartec.
Enhancing / improving the day’s Magpabasa sa mga mag-aaralang Ang Wika ng Sillag Festival BilangDaluyan n
minuto lesson Kultura at Identidad ng mga Ilokano nina John Amtalao at Jane Lartec.

4.8 Panapos na Gawain


2 minuto
5.      Remarks
6.      Reflections
A.  No. of learners who earned 80% in the C.   Did the remedial lessons work? No. of learners who have caught up with
evaluation. the lesson.
B.   No. of learners who require additional activities
D.  No. of learners who continue to require remediation.
for remediation.
E.   Which of my learning strategies worked well?
Why did these work?
F.   What difficulties did I encounter which my
principal or supervisor can help me solve?
G.  What innovation or localized materials did I
use/discover which I wish to share with other
teachers?

Prepared by:
Name: LOLITA M. TAMPUS School: NANGKA NATIONAL HIGH SCHOOL
Position/
Designatio Division:
n: TEACHER I CEBU PROVINCE
Contact Email address:
Number: 0909-3054-280 tampuslolit@yahoo.com
Petsa:

Code:
CS_FA12EP-Op-r-40

anidades,

manidades

asalitang akademya. Tanggapin ang

ng bagong paksa?

g Humanidades na nakasulat sa wikang Filipino


ag-aaral.

an ng Humanidades

harap ng klase.

Sillag Festival BilangDaluyan ng


mtalao at Jane Lartec.
HIGH SCHOOL

om
attitude
Receiving Phenomena

Responding to Phenomena

Valuing

Organization

Internalizing values

assignment

Reinforcing / strengthening the


day’s lesson
Enriching / inspiring the day’s
lesson
Enhancing / improving the day’s
lesson
Preparing for the new lesson

assessment
Observation
Talking to Learners/
Conferencing
Anlysis of Learners' Products
Tests
Instructional Planning
(The process of systematically planning, developing, evaluating and managing the instructional
process by using principles of teaching and learning - D.O. 42, s. 2016)

Detailed Lesson Plan (DLP) Format


Asignatura:
DLP Blg.: Baitang: Kwarter: Oras(haba):
Pagsulat sa Filipino sa Piling Larang
(akademik) 12 0 1
Gabayan ng Pagkatuto: Naisaalang-alang ang etika sa binubuong akademikong Code:
(Taken from the Curriculum Guide) sulatin CS_FA12EP-Op-r-40
Susi ng Konsepto ng Pag-unawa Etika sa Akademikong sulatin sa Agham Panlipunan
Adapted Cognitive Process
Domain
Knowledge Dimensions (D.O. No. 8, s. 2015)
Mga Layunin:
The fact or Remembering (Pag-
condition of knowing alala)
Understanding (Pag-
something with familiarity
gained through experience unawa) Naipaliliwanag ang mga kahulugan ng salita na ginamit sa sulatin akademikong sulatin sa agham,

Applying
Skills (Pag-aaplay)
The Analyzing
ability and capacity acquired (Pagsusuri)
through deliberate,
systematic, and sustained Evaluating Nasasagot ang mga katanungang naglalaman tungkol sa akademikong sulatin sa agham
effort to smoothly and (Pagtataya)
adaptively carryout complex panlipunan,
activities or the ability, coming
from one's knowledge, Creating
practice, aptitude, etc., to do
something (Paglikha)

Attitude
(Pangkasalan) Internalizing values Naibabahagi nang may kagalingan ang akademikong sulatin sa agham panlipunan,

Values Internalizing values Naipamamalas ang pagtitiwala sa binasang akademikong sulatin sa agham panlipunan.
(pagpapahalaga)

2. Content (Nilalaman) Akademikong sulatin sa Agham

3. Learning Resources (Kagamitan) TG, CG, Meta Strips, Aklat

4. Pamamaraan
4.1 Panimulang Gawain
Pagbabalik-aral
3 minuto
Pagbabalik-aral: Magpapakita ng iba't ibang salita at itanong sa mga mag-aaral kung ano ang kahulugan nito o di
kaya'y magsabi ng sitwasyon kung kailan ito naganap.
4.2 Gawain a. usog (hindi magandandang pakiramdam kapag may bumating hindi kakilala)

b. kaluluwa (humihiwalay sa katawan kapag namamatay)


10 minuto c. orasyon (mga dasal o mga inuusal ng mga albularyo kapag nanggagamot o nagpapaalis ng sakit)
d. apotekaryo (gumagawa ng halamang gamot o herbalist)
e. bakuna (pagpapaineksyon para maiwasan o magamot ang sakit)
4.3 Analisis
Ano ang inyong napansin sa gawain? Ano - ano ang maaring nakapaloob sa disiplinang Agham?
5 minuto
Ipabasa sa mga mag-aaral ang artikulong Paggamot, Medisina at Wika ni Enrico Aziote. Takayan (Tanong - Sagot) Ipasagot ang worksheet na
4.4 Abstraksiyon naglalaman ng sumusunod:
A. Pamagat ng akademikong sulatin/papel-pananaliksik
B. Bakit isinagawa ng mga mananaliksik ang pag-aaral?
C. Ano ang kahalagahan ng pananaliksik?
D. Paano isinagawa ng mga mananaliksik ang pag-aaral?
E. Ano-ano ang tradisyon ng paggamot sa Pilipinas?
F. Batay sa pananaliksik, ano ang pagkakaiba ng mga tradisyon ng paggamot sa Pilipinas?
F.Batay sa mananaliksik, ipaliwanag ang relasyon wika, kultura at paggamot/medisina.
10 minuto

4.5 Aplikasyon Pangkatang gawain: Panuto: Sasagutan ang worksheet na naglalaman ng mga katanungan. Magbigay 10-15 minuto ang mga pangkat. Matapo
15 minuto magtawag ng tig-iisang kinatawan ng pangkat upang mag-ulat ng kanilang mga sagot
at Wika ni Enrico Azicate at Wika, Astronomiya, Kultura: Kulturang Pilipino sa m
4.6 Assessment (Pagtataya) Katawagang Astronomikoni Dante Ambrosio, at Paggamot, Medisina, at Wika n
Anlysis of Learners' Products
15 minuto Dante Ambrosio.
4.7 Takdang-Aralin Pipili lamang ng isang artikulo at gagawan ito ng abstrak. Pagkumparahin ang s
Enhancing / improving the day’s Humanap ng isang artikulo na nakasulat sa wikang Filipino na saklaw ng disiplin
minuto lesson agham panlipunan na galing sa mga nailathalang dyurnal.
4.8 Panapos na Gawain
2 minuto
5.      Remarks
6.      Reflections
A.  No. of learners who earned 80% in the C.   Did the remedial lessons work? No. of learners who have caught up with
evaluation. the lesson.
B.   No. of learners who require additional activities
D.  No. of learners who continue to require remediation.
for remediation.
E.   Which of my learning strategies worked well?
Why did these work?
F.   What difficulties did I encounter which my
principal or supervisor can help me solve?
G.  What innovation or localized materials did I
use/discover which I wish to share with other
teachers?

Prepared by:
Name: MICHELLE S. ADLAWAN School: NANGKA NATIONAL HIGH SCHOOL
Position/
Designatio Division:
n: TEACHER III CEBU PROVINCE
Contact Email address:
Number:
Petsa:

Code:
CS_FA12EP-Op-r-40

ademikong sulatin sa agham,

emikong sulatin sa agham

ng ano ang kahulugan nito o di

di kakilala)

gpapaalis ng sakit)

linang Agham?
ng - Sagot) Ipasagot ang worksheet na

10-15 minuto ang mga pangkat. Matapos nito,

Kultura: Kulturang Pilipino sa mga


Paggamot, Medisina, at Wika ni

abstrak. Pagkumparahin ang sagot.


ang Filipino na saklaw ng disiplina ng
ng dyurnal.

HIGH SCHOOL
attitude
Receiving Phenomena

Responding to Phenomena

Valuing

Organization

Internalizing values
assignment

Reinforcing / strengthening the


day’s lesson
Enriching / inspiring the day’s
lesson
Enhancing / improving the day’s
lesson
Preparing for the new lesson

assessment
Observation
Talking to Learners/
Conferencing
Anlysis of Learners' Products
Tests

You might also like