You are on page 1of 12

Paaralan Baitang: 10

LESSON Guro Antas:  


EXEMPLAR Petsa: Markahan: Unang Markahan
 
Oras: Bilang ng araw:  1
 

Learning Area Filipino

Learning Delivery Modality Modular Distance Modality (Learners-Led-Modality)

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa
mga akdang pampanitikan
Ang mag-aral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga
B. Pamantayan sa Pagganap isinagawang critque tungkol sa alimang akdang pampanitikang
Mediterranean
Naibibigay ang katangian ng isang tauhan batay sa
C. Pinakamahalagang Kasanayan sa
napakinggang diyalogo
Pagkatuto (MELC)
F10PN-Ig-h-67

D. Pampaganang Kasanayan

(If available, write the attached enabling


competencies)

Pagbibigay ng katangian ng isang tauhan batay sa


II. NILALAMAN napakinggang diyalogo

III. KAGAMITAN PANTURO

A. Mga Sanggunian

Filipino 10- Patnubay ng Guro pp


1. Mga pahina sa Gabay ng guro

2. Mga pahina sa Kagamitang Filipino 10 - Modyul Para sa Mag-aaral pp. 75-76


Pangmag-aaral

SIKHAY 10- WIka at Panitikan pp. 84-85


3. Mga Pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula sa


Portal ng Learning Resource

5. Listahan ng mga Kagamitang .slide deck


Panturo para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan video

IV Pamamaraan

A. Panimula Sasabihin ng guro :


(Introduction) Ngayon ay pag-aaralan mo kung paano
(10 minutes) ang :pagbibigay ng katangian ng isang tauhan batay sa
napakinggang diyalogo.
Pagkatapos ng aralin, ikaw ay inaasahang
makapagtatanghal ng isang pagsasatao o roleplaying
na magpapakilala ng katangian ng isang tauhan.
Simulan natin ang pagtalakay sa sumusunod na
gawain:
ANO ANG DAPAT KONG MALAMAN?
GAWAIN 1: Larawan ko…Hulaan Mo!
PANUTO: Batay sa sumusunod na larawan, tukuyin
ang uri ng kanilang hanapbuhay. Pagkatapos,
magbigay ng katangian na dapat taglayin.
1. 3.

_______________ ____________

2. 4.

______________ _______________

5. ____________

Prosesong Tanong:
 Ano ang naging batayan ninyo sa pagbibigay ng
uri ng hanapbuhay ng mga nasa larawan?
ANO ANG BAGO?
GAWAIN 2: Katangian Ko…Diyalogo Ko!
PANUTO: Mula sa mga bibigkasin/ipababasa sa mga
mag-aaral na diyalogo na hinango sa akda. Ibigay ang
katangian ng nagsasalita.
1.”Walang ibang babae akong minahal.”
Halaw sa nobelang “Ang Kuba ng Notre Dame”

2. “Sige na, Bo. Salamat sa apat na taon. Mahal ka


naming.Paalam.”
Halaw sa Maikling Kuwentong “Anim na Sabado ng
Beyblade”

3. “Di ko gusto ang batang matigas ang ulo! Di lang


sampal ang matitikman mo kapag umulit ka pa. Hala,
kunin mo ang mga isda.
Halaw sa maikling kwento “Paalam sa Pagkabata

4. “Isama mo ako at nais kong makita ang aking mga


ninuno, ang sultan ng mga sultan at ang iba ko pang
kamag-anak.”
Halaw sa kuwentong-bayan na “Nang Maging Sultan si Pilandok ”

5. “Nasaan ang konsensiya mo, Ate?


Halaw sa pelikulang “Sarah, Ang Munting Prinsesa ”

Pamprosesong Tanong:

 Ano ang naging batayan mo sa pagbibigay ng


katangian ng tauhan?
 Paano nakatulong ang mga dayalogo sa pagkilala ng
katangian ng tauhan?
ANO ANG AKING NALALAMAN?
B. Pagpapaunlad
(Development) GAWAIN 3: Ang Alam Ko!
(10 minutes) PANUTO: Basahin ang sumusunod na dayalogo mula
sa popular na pelikula. Isulat ang katangian ng tauhang
bumigkas ng linya.
1."Mas tragic yung hindi mo man lang naranasang
magmahal, mamamatay ka nang hindi mo man lang
nakikilala yung taong laan para sa 'yo." - Gara
(Maine Mendoza), Imagine You And me
2."Alam niyo ba ang masaklap sa fairy tale? Hindi
ka handa para sa mga mangyayari pagkatapos ng
happily ever after." - Christy (Dawn Zulueta), Love Me
Tomorrow

3."Yung sorry ba sa 'yo isang lisensya para paulit-


ulit mo na akong lokohin, ganun ba 'yon?" - Anne
(Angelica Panganiban), The Unmarried Wife
4. I know what you're doing here. Just be careful
with them, hindi lahat ng puso kasing tibay ng sa
'kin." - Clarisse (Andi Eigenman), Camp Sawi

5. "E, kung sardinas nga may label, may BFAD pa.


Relationship pa kaya?" - Ava (Nadine Lustre), This
Time
Sasabihin ng guro:
Madali mo bang nakilala ang katangian ng tauhan?
Ang kanilang katangian kung ang tugon mo ay Oo dahil
sa pelikula ay naging popular at ang mga nagsiganap
ay mga artista.
Ngunit kung HINDI, maaari mong basahin ang
tungkol sa pagsusuri ng tauhan sa nobela. Ipagpatuloy
mo ang pagsagot sa GAWAIN 4.
ANO ANG MAYROON?
GAWAIN 4: UNAWAIN MO!
PANUTO: Balikan ang mga popular na pelikulang
napanood mo. Ilarawan ang mga katangian ng tauhan
sa pamamagitan ng pagpunan sa talahanayan.
Maaaring humingi ng tulong sa magulang o kasama sa
bahay.
Pamagat ng Tauhan Paano Ano ang Katangian
Pelikula Mag-isip? kanyang
Pananaw? damdamin?

Pamprosesong Tanong:
 Ano ang naging batayan mo sa pagbibigay ng
paraang mag-isip ang tauhan?
 Paano mo nakilala ang kanyang damdamin?

Sasabihin ng guro:
Sa iyong inilahad, anong mga katangian ang
nangibabaw sa tauhan?
Dagdagan pa natin ang mga pagsasanay upang
lubos mong maunawaan.

ANO IYON?
GAWAIN 5: TUKLASIN MO!
PANUTO: Bigkasin ang sumusunod na dayalogo ng
mga tauhan sa epikong “Si Persiyus, Si Atlas at si
Polidiktis”. Ibigay ang katangian ng tauhan.

1. Kaya mo ako ayaw payagan ay sapagkat


maganda ako kaysa sa iyo! Kung ako nga
nama’y makikita ng mga tao ay wala nang
papansin sa iyo! ang bulalas ni Medusa.
2. Tutulungan ka ng mga diyos, Persiyus, ang sabi
ni Atena. Kailangang sundin mo ang inuutos nila
sa iyo. Hindi magaan ang maglingkod sa mga
diyos. Nakahanda ka bang magpakahirap at
magpakasakit sa iyong paglilingkod?
3. Opo, nakalaan po akong magpakahirap at
magpakasakit, ang tugon ni Persiyus.
4. Huwag kayong magkagalit, ang lahad ni
Persiyus. Hawak ko ang inyong mata. Ito’y
isasauli ko sa inyo kung ituturo ninyo sa akin ang
tahanan ni Medusa.
5. Madali ka Persiyus ang sabi ni Atlas. Ipakita mo
sa akin ang mukha ni Medusa upang hindi ko na
maramdaman ang bigat ng daigdig na aking
pinapasan.

https://peac.org.ph/wp-content/uploads/2019/10/Filipino-Grade-10-
Q1-Adv.pdf

Sasabihin ng guro:
Tingnan natin kung tama ang iyong ginawa.
Subukin natin iwasto ang iyong sagot.
Nakayanan mo ba ang iyong ginawa? Paano mo
nailarawan ang mga tauhan?
Ipagpatuloy mo pa ang pagsagot sa pagsasanay
upang maunawaan mo nang lubusan ang ating aralin.

C. Pakikipagpalihan ANO PA?


(Engagement)
GAWAIN 6: SUBUKIN MO!
(15 minutes)
PANUTO: Hanapin sa Hanay B ang angkop na
katangian ng mga dayalogong nasa Hanay A. Isulat
ang sagot sa kuwaderno.
HANAY A

1. "Daddy patawad po. Nais ko lamang lumigaya sa


buhay. Nasa katanghalian na po ako ng buhay ko.
Ayaw ko pong mag-isa balang araw kapag ako'y
nawala."
Halaw sa kuwentong “Nang Naligaw si Adrian”
2. “Hindi ako pumupunta sa bahay ng isang lalaking
estranghero sa akin,” sabi ng babae.
Halaw sa nobelang “Isang Libo’t Isang Gabi”

(Thousand and One Nights) Saudi Arabia

3. “Sige, bibigyan kita ng trabaho. Pero ayoko ng


tamad, ha? Dos singkwentang gana mo.” (Don ho sa
pinagtatrabahuan ko, tatlong pisong…) O, e, di don ka
magtrabaho. Burahin ko nang pangalan mo?”
Halaw sa nobelang “Gapo”

ni Lualhati Bautista

4. “Kasalanan n’yo ang nangyari, e! Natataranta kasi


kayo basta may kostumer kayong kano. Pa’no natitipan
kayo ng dolyar. Basta nakakita kayo ng dolyar,
naduduling na kayo, kaya binabastos ninyo ang mga
kapwa Pilipino.”
Halaw sa nobelang “Gapo”

ni Lualhati Bautista

5. “Walang ibang babae akong minahal.”


Halaw sa nobelang “Ang Kuba ng Notre Dame”

HANAY B
A. Hindi sumasama o pumupunta sa lugar na hindi
kilala o karelasyon.
B. Ang anak ay panganay, at siya ang pangunahing
tumulong sa pagtataguyod sa kanyang mga
kapatid.
C. Lahat titiisin makahanap lamang ng trabaho kahit
palugi ang kita.
D. Hindi pagpansin ang anuman basta pera higit pa
kung dolyar.
E. Walang ibang minahal kundi isang babae
lamang.

ANO ANG KAYA KONG GAWIN?


GAWAIN 7: Dagdag Gawain
PANUTO: Batay sa inilahad na mga pangyayari sa
kuwento, bumuo ng sariling dayalogo na magpapakilala
ng iyong katangian. Isulat sa speech balloon ang iyong
sagot. Gayahin sa iyong kuwaderno.
1.Nasawi ang mga magulang ni Betty sa isang
aksidente. Ikaw si Tita Myrna. Ano ang sasabihin mo
kay Betty?

2. Naging malungkot ang buhay ni Betty sa kanyang


Tita Myrna. Ano ang iyong mararamdaman?

3. Madalas na sinasagawan at pinapalo mo si Betty


kapag siya ay nagkakamali.
4. Isang matandang kapitbahay ang nakasaksi sa
nangyayari kay Betty kaya’t kinumbinse mo itong sa iyo
na lamang tumira. Ano ang sasabihin mo kay Betty?

5. Masaya ka sa iyong pagtira sa matandang


kapitbahay na nag-alaga ng mabuti sa iyo.

ANO-ANO PANG MGA KASANAYAN ANG


MAGPAPALAGO SA AKIN?
GAWAIN 8: SANAYIN MO PA!
PANUTO: Batay sa mga pangyayari sa piling
akda/pelikula na tinalakay na, bumuo ng sariling
dayalogo na magpapakilala ng iyong katangian.
GAWAIN 9: SUBUKIN MO!
PANUTO: Ilarawan ang katangian ng tauhan batay sa
dayalogo. Piliin sa loob ng kahon ang tamang sagot.

D. Paglalapat ANO ANG NATUTUNAN KO?


GAWAIN 10: ILAPAT MO!
PANUTO: Pag-aralan ang pangyayari /sitwasyon.
Pagkatapos, bumuo ng dayalogo /iskrip ng tauhan na
magpapakilala ng katangian.

ANO ANG KAYA KONG IPAKITA?


GAWAIN 11: I-POST KO, DAYALOGO KO!
(Assimilation)
(10 minutes) PANUTO: Ibahagi sa pamamagitan ng social media
ang nabuong dayalogo. Gagamitin ang sumusunod na
pamantayan sa pagmamarka:
Pamantayan Puntos
Iskrip na nabuo 5
Kaangkupan ng dayalogo 5
sa sitwasyon
Katangiang nangibabaw 5
Presentasyon sa social 5
media
Kabuuan 20

Interpretasyon
 Napakahusay 4-5
 Mahusay 2-3
 Magsikap Pa! 0-1

V. Pagninilay REPLEKSIYON
Punan ang sumusunod ayon sa hinihingi.
A. Mga Konsepto na Natutuhan
1. ________________________________
2. _______________________________
3. ________________________________

B. Paksa/Konsepto hindi gaanong naunawaan

____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________

C. Paksa/konsepto na ngangailangan pa ng
pagsasanay

____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________

You might also like