You are on page 1of 5

Grades 1 to 12 Paaralan Mababang Paaralan ng RC Macayra Baitang II- Obedience

DAILY LESSON LOG Guro Joy S. Macatol Asignatura Araling Panlipunan


(Pang-araw-araw na Petsa at Oras February 27- March 3, 2023 Markahan Ikatlong Markahan/Ikatatalong Linggo
Tala sa Pagtuturo)

Lunes Martes Miyerkoles Huwebes Biyernes

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman Naipamamalas ang Naipamamalas ang Naipamamalas ang Naipamamalas ang
kahalagahan ng mabuting kahalagahan ng mabuting kahalagahan ng mabuting kahalagahan ng mabuting
paglilingkod ng mga paglilingkod ng mga paglilingkod ng mga paglilingkod ng mga
namumuno sa pagsulong ng namumuno sa pagsulong ng namumuno sa pagsulong ng namumuno sa pagsulong ng
mga pangunahing hanapbuhay mga pangunahing hanapbuhay mga pangunahing hanapbuhay mga pangunahing
at pagtugon sa at pagtugon sa at pagtugon sa hanapbuhay at pagtugon sa
pangangailangan ng mga pangangailangan ng mga kasapi pangangailangan ng mga kasapi pangangailangan ng mga
kasapi ng sariling ng sariling ng sariling kasapi ng sariling

B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng Nakapagpapahayag ng Nakapagpapahayag ng Nakapagpapahayag ng


pagpapahalaga sa pagsulong ng pagpapahalaga sa pagsulong ng pagpapahalaga sa pagsulong ng pagpapahalaga sa
mabuting paglilingkod ng mga mabuting paglilingkod ng mga mabuting paglilingkod ng mga pagsulong ng mabuting
namumuno sa komunidad namumuno sa komunidad namumuno sa komunidad paglilingkod ng mga
tungo sa pagtugon sa tungo sa pagtugon sa tungo sa pagtugon sa namumuno sa komunidad
pangangailangan ng mga pangangailangan ng mga kasapi pangangailangan ng mga kasapi tungo sa pagtugon sa
kasapi ng sariling komunidad ng sariling komunidad ng sariling komunidad pangangailangan ng mga
kasapi ng sariling
komunidad

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nailalarawan ang likas na Nailalarawan ang likas na Naiuugnay ang mga Naiuugnay ang mga
Isulat ang code ng bawat yaman at pangunahing yaman at pangunahing pangunahing hanapbuhay ng pangunahing hanapbuhay
produkto ng komunidad produkto ng komunidad komunidad sa likas na yaman ng komunidad sa likas na
kasanayan
AP2PSK-IIIa-1 AP2PSK-IIIa-1 ng bansa yaman ng bansa
AP2PSK-IIIa-1 AP2PSK-IIIa-1

II. NILALAMAN Aralin 5: Likas Yaman ng Aralin 6: Hanapbuhay sa Aralin 6: Hanapbuhay sa Lingguhang Pagsusulit
Aralin 4: Mga Produkto ng Komunidad Komunidad Komunidad
Komunidad (Bahandi sa Kinaiyahan sa (Panginabuhi sa Komunidad) (Panginabuhi sa
(Mga Produkto sa Komunidad) Komunidad)
Komunidad)
Layunin:
 Nabibigyang halaga
ang salitang
Layunin: “hanapbuhay
Layunin:  Nabibigyang halaga ang
 Nabibigyang halaga at salitang “hanapbuhay
naipagmamalaki ang mga
Layunin: likas yamang
 Naiisa-isa ang mga nagpapakilala sa
produkto ng komunidad at komunidad sa
natutukoy kung alin ang pamamagitan ng paggawa
galing sa likas yaman ng ng makulay na poster
komunidad
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian K-12 CGp46 K-12 CGp46 K-12 CGp46 K-12 CGp46
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro 151-153 154-156 157-160 157-160
2. Mga Pahina sa Kagamitang 218-222 221-223 223-225 223-225
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo piraso ng papel na may poster, kartolina, pangulay, larawan ng larawan ng Summative test files
larawan o pangalan ng likas lapis o marker hanapbuhay,multimedia hanapbuhay,multimedia
yaman,kpya ng gawain
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ipa-photocopy ang gawain sa Tanungin ang mga bata tungkol Kumustahin ang mga ginawang Ipakita muli ang larawan
at/o pagsisimula ng bagong Balik Lantaw sa pahina 218 ng sa mga produktong galing sa poster ng mga bata.
LM. Ipamahagi ito sa mga bata. likas yaman ng kinabibilangang Tanungin sila kung may narinig
aralin
Ipaliwanag ang pamamaraan komunidad. silang mga komento mula sa
ng nasabing gawain. Isulat sa pisara ang sagot ng mga guro o ibang mga mag-
Ipagawa ito sa mga bata. mga bata dahil magagamit nila aaral sa paaralan at kung ano
Bigyan sila ng sapat na oras ang mga ito sa kanilang gawain ang pakiramdam nila sa mga
para magawa ng maayos ang mamaya. komentong ito.
gawain.
Iwasto ang kanilang mga sagot
pagkatapos.

.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Basahin ang sumusunod na Maghanap at magpakita ng Pumili ng pinakamahusay na Awit
maikling kuwento. halimbawa ng isang poster. batang artista. Kausapin at
Piliin ang poster na nagpapakita tagubilinan siya sa mga dapat
ng pagmamalaki sa isa o gawin. Ipapahula ninyo ang
maraming produkto. mga salitang nagtudlo sa mga
bata, nag-uma, nagtanum og
humay, nanakop og tulisan,
nanagat, namanday,
nagsemento og balay,
nanambal sa masakiton at iba
pang mga uri ng hanapbuhay.
C. Pag-uugnay nga mga Tanungin ang mga bata: Ihanda ang artista para sa mga Hamunin muli sila na mag- Pagbibigay ng pamantayan
halimbawa sa bagong aralin (Dagdagan ang mga tanong gagampanan niyang papel. uunahan sa paghula sa
kung kinakailangan.) Charades na may temang,
 Unsa ang nakita ninyo sa “Buhat Ko, Tagnaon Mo”.
hulagway?
 Naa bay mensahe nga buot
ipadayag ang maong hulagway?
Unsa inyong nakuha nga
mensahe?
 Unsa kaha ang tawag niini
nga papel?
 Para asa man ang “poster”?
 Giunsa kaha paghimo ang usa
ka poster?
 Gusto ba mo maghimo og usa
ka poster?
Sabihin sa mga bata na gagawa
sila ng isang poster

D. Pagtatalakay ng bagong Hamunin ang mga bata na Bumuo ng limang pangkat. Ilahad ang mga larawan. Pagsasabi ng panuto
konseptoat paglalahad ng gumawa ng isang Hamunin sila na mag-uunahan
napakagandang poster na sa paghula sa Charades na may
bagong kasanayan #1
magpapakita kung gaano nila temang, “Buhat Ko, Tagnaon
ipinagmamalaki ang likas Mo”
yaman na makikita sa kanilang Ipaliwanag ang pamamaraan sa
komunidad. paglalaro ng Charades. Sabihin
ang sumusunod:
 Naa koy ipatag-an sa inyo nga
mga buluhaton sa tawo.
 Bantayi ninyo ang lihok sa
artista diri sa atubangan para
mahatagan mo og pasumbingay
kung unsa ang mga pulong nga
ginapatagna. Itak-om sa artista
pirmi ang iyang baba.
 Paunahay mo og tag-an. Ang
grupo nga pinakadaghan og
natagna maoy daog sa dula.
E. Pagtatalakay ng bagong Bumuo ng sampung Bumuo ng mga pangkat kung Gumawa ng isang malaking Gumawa ng isang malaking Idebuho ang panginabuhi sa
pangkat. kinakailangan. Kung kaya ng iba tsart sa pisara. Sulatan ang imong ginikanan.
konsepto at paglalahad ng tsart sa pisara. Sulatan ang
Iguhit ang graphic na mag-isa sa paggawa ng unang kahon ng
bagong kasanayan #2 organizer sa pisara at
unang kahon ng
poster, bigyan sila ng kalayaang “BULUHATON”. Dito mo
sabihin sa mga pangkat na “BULUHATON”. Dito mo
gawin ito. isusulat ang mga nahulaang
gumawa ng kaparehang isusulat ang mga nahulaang ginawa ng artista. Hayaan
larawan sa isang malinis na ginawa ng artista. Hayaan mo mo munang blangko ang
papel. munang blangko ang ibang mga ibang mga kahon.
kahon.
F. Paglinang sa Kabihasnan Ipalipat ang nagawang graphic Panguluhan ang paggawa ng Isagawa ang unang Isagawa ang unang Pagtsek ng Pagsusulit
(Tungo sa Formative organizer sa manila paper at titulo ng poster. Maaaring pahuhulaan. pahuhulaan.
ipadikit ito sa pisara upang gamitin ang “Mga Likas Yaman Maging alisto sa pakikinig at Maging alisto sa pakikinig
Assessment)
Makita ng lahat. ng Purok ____________”, pagkilala sa grupong unang at pagkilala sa grupong
Hilingin ang bawat pangkat na “Ipinagmamalaking Likas makakahula sa sagot. unang makakahula sa
pumili ng magbabasa ng Yaman ng Komunidad”, atbp. Isulat sa ibaba ng BULUHATON sagot.
kanilang mga naisulat. ang mga nahulaang gawain. Isulat sa ibaba ng
Gagamitin ito sa talakayan BULUHATON ang mga
pagkatapos ng laro. nahulaang gawain.
Isagawa ang Charades Gagamitin ito sa talakayan
hanggang matapos ang lahat na pagkatapos ng laro.
pinahuhulaan.
Ideklarang panalo ang pangkat
na may pinakamaraming
nahulaan.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Tubaga: Ipabasa sa mga bata ang mga Tubaga: Magpakita ng katapatan sa
Unsa kahalangdon ang nakasulat na BULUHATON. Dis-a gikan ang pulong nga pagsusulit.
araw-araw na buhay
paghimo og mga produkto sa Tanungin sila kung ano ang PANGINABUHI.
usa ka komunidad? tinutukoy ng mga ito.
 Unsa ang mga benepisyo nga Tanggapin ang mga sagot
makuha sa komunidad gikan sa hanggang mabanggit nila ang
mga produkto nga nahimo? salitang “hanapbuhay”,
 Unsay mahitabo sa usa ka “trabaho” o “panginabuhi”..
komunidad nga walay
produkto?
H. Paglalahat ng aralin
Tubaga:

Sa unsang paagi nimo


mapahibalo sa ubang mga tawo
ang mga bahandi sa kinaiyahan
sa imong komunidad?
I. Pagtataya ng aralin Gamitin ang nasa Paghanas sa Gamitin ang rubric sa
pahina 221 ng LM. pagmamarka ng mga nagawang
poster.

J. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha Sa ___ mga mag-aaral, ___ Sa ___ mga mag-aaral, ___ Sa ___ mga mag-aaral, ___ Sa ___ mga mag-aaral, ___ Sa ___ mga mag-aaral, ___
ng 80% sa pagtataya ang bilang ng mga mag-aaral ang bilang ng mga mag-aaral ang bilang ng mga mag-aaral ang bilang ng mga mag- ang bilang ng mga mag-
ang nakakuha ng 80% sa ang nakakuha ng 80% sa ang nakakuha ng 80% sa aaral ang nakakuha ng 80% aaral ang nakakuha ng 80%
pagtataya. pagtataya. pagtataya. sa pagtataya. sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na ___ na mga mag-aaral ang ___ na mga mag-aaral ang ___ na mga mag-aaral ang ___ na mga mag-aaral ang ___ na mga mag-aaral ang
nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba nangangailangan ng iba
Gawain para sa remediation gawain para sa remediation. gawain para sa remediation. gawain para sa remediation. pang gawain para sa pang gawain para sa
remediation. remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Opo. ___ sa mga mag-aaral Opo. ___ sa mga mag-aaral Opo. ___ sa mga mag-aaral Opo. ___ sa mga mag-aaral Opo. ___ sa mga mag-aaral
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa ang nakaunawa sa aralin ang nakaunawa sa aralin ang nakaunawa sa aralin ang nakaunawa sa aralin ang nakaunawa sa aralin
sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na ___ mag-aaral ang ___ mag-aaral ang ___ mag-aaral ang ___ mag-aaral ang ___ mag-aaral ang
magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa magpapatuloy sa
remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang Mga naiprintang kagamitan. Mga naiprintang kagamitan. Mga naiprintang kagamitan. Mga naiprintang kagamitan.
aking nadibuho na nais kong ibahagi Mga naiprintang kagamitan.
sa mga kapwa ko guro?

Prepared by:
JOY S. MACATOL Checked by:
Teacher I DANNIE B. SAYMAN
Head teacher II

You might also like