Professional Documents
Culture Documents
Local Media8897725988226851820
Local Media8897725988226851820
DAILY LESSON
PLAN Guro Jay S. Ponayo Asignatura Matematika
Petsa May 11, 2021 Markahan Ikalawa
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Demonstrates understanding of subtraction and multiplication of whole
Pangnilalaman numbers up to 1000 including money.
B. Pamantayan sa Is able to apply subtraction and multiplication of whole numbers up to 1000
Pagganap including money in mathematical problems and reallife situations.
C. Kasanayan sa Visualizes, represents, and subtracts 2- to 3-digit numbers with minuends up
Pagkatuto to 999 without and with regrouping.
M2NS-IIa-32.5
Nailarawan ang pagbabawas bilang na walang pagpapangkat at may
pagpapangkat na may minuends hanggang 999.
Naisasagaawa ang pagbabawas ng bilang gamit ang standard algorithm.
Naipapakita ang kahalagahan ng pagbabawas ng bilang sa pang-araw-araw na
pamumuhay.
II. NILALAMAN
a. Paksa Pagbabawas ng Bilang na may 2-to-3 Digit na may Minuends Hanggang 999.
III. KAGAMITAN Prodyektor at Kompyuter
A. Sangguniaan
1. Mga pahina sa Mathematics for Everyday Use pp.40-41
Gabay ng Pang-
guro
2. Mga pahina sa Mathematics for Everyday Use pp.58-61
Gabay ng Pang-
mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang Mga larawan ng gulay para sa representasyon.
Materyal galling sa
LRMDS
B. Iba pang Kagamitang Prodyektor at Kompyuter
Pangturo
IV. PAMAMARAAN Inductive and Interactive Approach
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Paghahabi ng Layunin Ang guro ay magbibigay ng
ng aralin aktibiti:
“Simulan natin ang ating
talakayan sa isang pagsasanay. Handa
na ba kayo?” - “Opo titser!”
“Pero bago yan sino ba sainyo
ang kumakain ng gulay? Itaas niyo
nga ang inyong mga kamay.” (Mag-sisitaasan ng kamay ang mg
“Aba! Magaling. Dapat lang amag-aaral)
na tayo ay kumain ng gulay para ang
ating pangangatawan ay mas maging
malakas at malusog. Ngayon
gagamitin natin ang ibat ibang uri ng
gulay para sa representasyon ng
subtraction.”
Ang manonood (mag-aaral) (Kikilalanin ang kabuuang bilang na
ay kinkailangan na tukuyin ang ipinapakita sa video)
kabuuang bilang ng mga numero sa
pamamagitan ng pagkilala ng place
value na ipinapakita sa video.
B. Pag-uugnay ng mga Sino ba sainyo ang nakakuha
halimbawa sa bagong ng maraming tamang sagot? (Mag-sisitaasan ng kamay ang mga
aralin Aba! Magaling! mag-aaral na nakuha ng tamang
Ang ginawang aktibiti ay sagot.)
makakatulong sa manunood (mag-
aaral) upang mas pagtibayin ang
kakayahan sa pagbabawas ng bilang
sapagkat sa aktibiti ay kasabay na (Nakikinig)
nililinang ang pagkilala sa place
value ng bawat bilang.
C. Pagtalakay ng bagong “Ang paghahambing at pag-aalis o
konsepto at paglalahad pagtatanggal nang may pagpapangkat
ng bagong kasanayan at walang pagpapangkat ay mainam
#1 na gamitin sa pagbabawas upang mas
mabilis makuha ang sagot o
difference. May tatlo tayong hakbang
upang mas mabilis nating makuha
ang difference o sagot sa isang
problema.” (Masusing nakikinig)
“Pagmasdan mo ang
halimbawa. Suriin mo kung paano
ipinakita ang pagbabawas ng 2–3
digit na may minuends na hanggang
999 gamit ang pagpapangkat at
walang pagpapangkat.”
124 bawasan ng 24, anong
sagot?
Tunghayan natin ang ibat
ibang hakbang upang makuha ang
tamang sagot sa naunang halimbawa.
Step 1
Para makuha ang difference
ng 2 - to - 3 - digit:
• Unahing bawasin ang isahan o ones
digit;
• Isunod ang sampuan o tens digits;
• Panghuli ang sandaanan o hundreds
digits.
Step 2
Kung ang numero sa minuend
ay mas mataas o magkatulad lang sa
subtrahend ay puwede nang
pagbawasin ang magkatapat na
bilang. Ang proseso na ito ay
tinatawag na without regrouping.
Step 3
Ibawas ang 24 pechay sa
124 na pechay. Upang makuha
ang sagot bilangin ang mga
petchay na natira.
- “Opo titser”
- “Naunawaan ninyo ba ang
tatlong hakbang sa
pagbabawas ng bilang?”
Ang naunang halimbawa ay
ang pagbabawas ng bilang na walang
pagpapangkat. Kaya ito sinabing
walang pagpapangkat, dahil hindi
natin binago ang halaga ng bawat
digit para maibawas ang minuend sa
subtrahend. Kabaliktaran ito ng
susunod na halimbawa. Ito ang
tinatawag na “Subtraction with
Regrouping”.
D. Pagtalakay ng bagong Halimbawa: Si Leo ay mayroong
konsepto at paglalahad 91 holen sa kahon. 29 sa mga ito ay
ng bagong kasanayan kulay pula at ang iba ay kulay dilaw.
#2 Ilan sa mga holen ni Leo ang kulay
dilaw?
Paglillinaw:
Ilan nga ang holen ni Leo? - “91”
Ilan naman ang kulay pulang
holen ni Leo? - “29”
Ano ang hinihingi sa tanong? - “Ilan ang holen ni Leo na kulay
dilaw?”
91
- 29
91 = 90 + 1
29 = 20 + 9
1. 16 – 8=_____ a. 8 b. 9 c. 10
Sa ikalawang parte ng 2. 20 – 11 =____ a. 7 b. 8 c. 9
pagsusulit, gamitin ang proseso ng 3. 48 – 26 =____ a. 24 b. 22 c. 18
paggamit ng standard algorithm sa PART 2
pagbabawas ng bilang.
4. 96 – 86 =____
5. 85 – 53 =____
I. Karagdagang Gawain Isulat sa malinis na papel ang tamang Sasagutan ang sumusunod :
para sa takdang aralin sagot. 1. 44 – 4 =______
at remediation 2. 34 – 10=______
3. 23 – 4=______
4. 20 – 2=______
5. 24 – 5=______
V. MGA TALA - Ang mga mag-aaral ay mas komportable sa pagbabawas ng bilang gamit
ang expanded form.
- Pansin sa mga mag-aaral ang hirap sa pagbabawas ng bilang na may
pagpapangkat.
- May ilang mag-aaral na kinakailangan ang remidyal sa pagbabawas ng
bilang.
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag- Ang bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ay 19.
aaral na nakakuha 5 – 10
ng 80% sa 4–9
pagtataya.
B. Bilang ng mag- Ang bilang ng mag-aaral na nanganngailangan ng remediation ay 5.
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang Malaking tulong ang pagkakaroon ng remediation sapagkat nabigyang pansin
remedial? Bilang ang mga mag-aaral na lubos na nahihirapan sa pag-unawa ng tinalakay.
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag- Wala
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga Interactive Approach.
estratihiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin Suliranin sa pag-record ng boses. Gumamit ako ng recording device para mas
ang aking maging malinaw ang boses sa aking video lesson.
naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
Prepared by:
Prepared by:
JAY S. PONAYO
Teacher I/G2-Adviser
JAY S. PONAYO
Reviewed/Checked by: Teacher I/Script Writer
Reviewed/Checked by:
IRENE R. BUSTILLOS
Master Teacher
IRENE I
R. BUSTILLOS
Master Teacher I