You are on page 1of 4

Paaralan BICAL NATIONAL HIGH SCHOOL Antas ng Grado GRADE 8-LINNAEUS / GRADE 8-MENDEL

DETAILED Guro DEZZELYN B. BALLETA Learning Area ARALING PANLIPUNAN


LESSON PLAN Petsa at oras ng pagtuturo 01/06/2020 12:55-1:50 / 3:00-3:55 Markahan IKATLO

I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa sa naging transpormasyon tungo sa
A. Pamantayang Pangnilalaman makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham,
politika, at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigan kamalayan

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa naging mplikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at sarili ng
mga pangyayari sa panahon ng transpormasyon tungo sa makabagong panahon.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat 1.Nasusuri ang pag-usbong ng bourgeoisie, merkantilismo, National monarchy, Renaissance, Simbahang Katoliko at
Kasanayan) Repormasyon (AP8PMD- IIIa-b-1)

1. Natutukoy ang mga salik ng pag-usbong at paglakas ng kilusang Repormasyon;


D. Mga Tiyak na Layunin 2. Naipaliliwanag ang mga tugon ng Simbahang Katoliko sa Repormasyon (Kontra-Repormasyon);
3. Nasusuri ang epekto ng pag-usbong ng Repormasyon sa paglakas ng Europe.
II - NILALAMAN Mga Salik sa Paglakas ng Europe – Repormasyon at Kontra-Repormasyon

III - KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
*EASE AP III Modyul 12 pp. 12-22 * Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat) III. 2012. 228-236 * Kasaysayan ng
2. Mga pahina sa kagamitang pang mag-aaral
Daigdig (Batayang Aklat) III. 2014. 309-311
3. Mga pahina sa teksbuk * Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat). 2014 pp. 231
4. Karagdagang kagamitan mula sa portal ng Learning
Resources o nilalaman.
B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, Projector/Manila Paper, Pictures

IV - PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa nakaraang aralin o pag sisimula ng bagong aralin. 1. Isa-isahin ang mga dahilan ng paglakas ng Simbahang Katoliko?
Pagganyak: KUMPLETUHIN!
B. Paghahabi sa layunin ng aralin.
Kumpletuhin ang pangalan ng tinutukoy na konsepto, bagay at tao gamit ang mga salita sa kahon. (May ipapakitang
mga litrato ang guro)

1. ASYONMROREP (REPORMASYON)
2. INTMAR HTREUL (MARTIN LUTHER)
3. OTNARK–ASYONMROREP (KONTRA-REPORMASYON)

1. Ano-ano ang mga nabuong salita?


2. Ano ano ang inyong paunang kaalaman tungkol sa mga salitang nabuo?

Iugnay ang Hanay A sa Hanay B.


C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin.
Hanay A Hanay B

1. Repormasyon A. Kilusang pangrelihiyon ng Simbahang Katoliko na naglalayong


panumbalikin ang tiwala ng mga mananampalataya sa Kristiyanismo
partikular sa katolisismo
2. Martin Luther B. Kilusang panrelihiyon na naglalayong manghingi ng reporma sa
Simbahang Katoliko
3. Kontra-Repormasyon C. Siya ang nagpasimula ng Repormasyong Katoliko
Hahatiin ang klase sa 2 pangkat. Ang bawat pangkat ay magtatanghal sa pamamagitan ng PAG-UULAT gamit ang
graphic organizer na nasa ibaba. Ang bawat pangkat ay magkakaroon ng 5 minutong presentasyon. Matapos nito
ang guro ay magbibigay ng karagdagang impormasyon upang higit na matalakay ang paksang aralin.

UNANG PANGKAT - PANGKAT REPORMASYON

1. Mga salik na nagbigay-daan sa pag-usbong at pag-unlad ng Repormasyon


2. Pagbabago
3. Nakabuti ba o nakasama ang Repormasyon?
4. Paano nakatulong ang repormasyon sa paglakas ng Europe?

PANGALAWANG PANGKAT – PANGKAT KONTRAREPORMASYON


D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong
kasanayan #1
1. Mga salik na nagbigay-daan sa pag-usbong at pag-unlad ng Kontra-Repormasyon
2. Pagbabago
3. Nakabuti ba o nakasama ang Kontra-Repormasyon?
4. Paano nakatulong ang kontra-repormasyon sa paglakas ng Europe?

Performance Assessment
Indicator Iskala
1.May sapat na kaalaman sa paksa. 1-10
2.Malinaw at malakas ang boses sa pagsasalita. 1-5
3.May kaisahan at organisado ang diwa 1-5
4.Naipahayag ng maayos gawain 1-5
Kabuuan 25 puntos
E. Paglalahad ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong
kasanayan #2

Gamit ang 2 -1 Chart tungkol sa Repormasyon at Kontra- Repormasyon. (Oral Recitation)

2 - Bagay na aking natutuhan sa naging dahilan ng pagkakaroon ng Repormasyon at Kontra- Repormasyon


F. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment) #3
1 - Mahalagang tanong sa paksa: Paano nakatulong ang Repormasyon at Kontra- Repormasyon sa paglakas ng
Europe?

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay Paano nakaka-impluwensya ang iyong relihiyon sa lipunan?
1. Ano ang Repormasyon? Kontra-repormasyon? 2. Ano ang mga salik na nagbigay-daan sa pag-usbong ng
H. Paglalahat ng Aralin Repormasyon at Kontra-Repormasyon?
A. Basahin at unawain ang bawat pahayag o pangungusap. Piliin ang titik ng tamang sagot.
I. Pagtataya ng Aralin
1. Ang Kilusang pangrelihiyon na naglalayong panumbalikin ang tiwala ng mga mananampalataya sa katolisismo.
A. Kontra-Repormasyon B. Repormasyon C. Renaissance D. Krusada

2. Alin sa mga sumusunod ang tumutukoy sa kahulugan ng Repormayon?


A. Kilusang panrelihiyon na naglalayong manghingi ng reporma sa SImbahang Katoliko
B. Kilusang naglalayon ng mabawi ang Jerusalem sa kamay ng Turkong Muslim
C. Kilusang naglalayong panumbalikin ang tiwala ng mga mananampalataya sa Kristiyanismo particular sa
katolisismo
D. Wala sa nabanggit

3. Ang mga sumusunod ay mga pagbabagong ginawa sa Simbahang Katoliko sa panahon ng Repormasyon,
MALIBAN sa?
A. Pagbabawal sa mga pari na mag-asawa upang malayo sa suliranin ng pamilya at nang mailaan ang sarili sa
buong paglilingkod sa Diyos.
B. Pag-aalis ng simony.
C. Pagbabawal sa mga tauhan na tumanggap ng pagtatalaga sa anumang tungkulin sa Simbahan sa kamay ng
isang hari o pinuno.
D. Pagbebenta ng Indulhensiya

4. Paano nakatulong ang Repormasyon sa paglakas ng Europe?


A. Nagbago ang pananaw ng tao sa relihiyon
B. Nagdulot ng mabilis na pag-unlad
C. Nagbigay-daan tungo sa pagkakaisa
D. Hindi ito pinansin ng mga Europeo

5. Sa kabila ng panawagan ng mga Repormista, bakit hindi nahikayat ang karamihan sa minimithing pagbabago?
A. Gumawa ng mga pagbabago sa patakaran at polisiya ang simbahan
B. Hindi nila pinansin ang panawagang Repormasyon
C. Malakas ang tiwala ng mga tao sa pari
D. Walang pakialam ang mga mamamayan sa usaping panrelihiyon
1. Sa kasalukuyan, nakaaapekto ba sa iyong paniniwala sa Diyos ang pagkakaroon ng iba’t ibang relihiyon sa iyong
J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin paligid? Bakit?

V - MGA TALA

VI - PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagsusulit.

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain


para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na


nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy ng remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong


ng aking punongguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking nabuo na nais kong


ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like