You are on page 1of 28

GRADE 1 to 12 Paaralan Buenavista West Elementary School Baitang/ Antas One

DAILY LESSON Guro LYKA P. GAHOL Araw Lunes


LOG
Petsa/ Oras Markahan Ikaapat

Edukasyon sa Mother Tongue-Based Filipino Araling Panlipunan Matematika MAPEH English


Pagpapakatao
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang The Learner. . . Natutukoy ang kahulugan Ang mga mag-aaral ay The learners.. Listening
pag-unawa sa ng salita batay sa naipamamalas ang pag- demonstrates The Learner. . . Comprehension
kahalagahan ng Demonstrates positive kasalungat unawa at pagpapahalaga understanding of
pagmamahal sa Diyos, attitudes towards language, sa konsepto ng pictographs without -The learner
paggalang sa literacy and literature. distansya sa scales and outcomes of demonstrates demonstrates
paniniwala ng iba at Demonstrates developing paglalarawan ng sariling an event using the terms understanding of the understanding of story
pagkakaroon ng pag- knowledge and use of kapaligirang likely and unlikely to basic concepts of elements and text
asa appropriate grade level ginagalawan tulad ng happen. timbre structures for effective
vocabulary and concepts. tahanan at paaralan at concepts oral expression.
Manifests beginning oral ng kahalagahan ng
language skills to pagpapanatili at
communicate in different pangangalaga nito.
contexts.
B. Pamantayan sa Pagganap Naipakikita ang The Learner. . . Nakapagbibigay ng mga Ang mga mag-aaral ay The learners.. Listening
pagmamahal sa pang-uri na nakagagamit ng is able to create and The Learner. . . Comprehension
magulang at mga Values reading and writing as magkasinghulugan at konsepto ng distansya interpret simple distinguishes accurately
nakatatanda, communicative activities magkasalungat sa paglalarawan ng representations of data the different sources of -The learner correctly
paggalang sa Uses developing vocabulary pisikal na kapaligirang (tables and pictographs sounds heard and be identifies elements of
paniniwala ng kapwa at in both oral and written form. ginagalawan. without scales) and able to produce a literary and
palagiang pagdarasal Uses beginning oral language Ang mga mag-aaral ay describe outcomes of variety of timbres informational texts to
skills to communicate nakapagpapakita ng familiar events using the aid meaning getting.
personal experiences, ideas, payak na Gawain sa terms likely and unlikely
and feelings in different pagpapanatili at to happen.
contexts. pangangalaga ng
kapaligirang
ginagalawan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PD- IV MT1ATR-IVa-i-4.1 Show • F1PS-IIc-3 Naiuulat AP1KAP-IVj-14 M1SP-IVh-4.1 EN1LC-IVa-j-2.1
Isulat ang code ng bawat kasanayan. Nauunawaan ang interest in texts by nang pasalita ang mga Naipakikita ang solves routine and non- MU1TB-IIIb-3 Listen to narrative and
kahalagahan ng pag- browsing/reading available naobserbahang pangyayari pagpapahalaga sa routine problems using informational text or
asa at positibong print materials. sa paaralan (o mula sa tahanang ginagalawan data presented in replicates the sounds poem and Note
pananaw sa buhay. MT1VCD-IVa-i-2.1.1 Give sariling karanasan) • F1PT- sa iba’t-ibang pictograph without heard from different important details
meanings of words through: IVa-h-1.5 Natutukoy ang pamamaraan at likhang scales. sources
a. picture clues b. context kahulugan ng salita batay sining
clues sa kasalungat •
MT1OL-IVa-i-6.2 Participate Nakapagbibigay ng mga
actively in class discussions pang-uri na
on familiar topics. magkasalungat*

II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Edukasyon sa CG p.12 Pages 342-343


Guro Pagpapakatao K-12
Pahina 68-72
Curriculum Teacher’s
Guide
2. Mga pahina sa Kagamitang Page 109
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk LM Pages: 66-73

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Tsart, Activity

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Paghahawan ng Balakid (sa Ipaalala sa mga mag- Ayusin ang mga titik Singing the round
at/o pagsisimula ng bagong pamamagitan ng larawan) aaral ang ibinigay na mula sa pinakamarami song” sit down, you’re
aralin. halamang ugat takdang-aralin noong hanggang sa rocking the boat.” Sit
nakaraang linggo. pinakakaunti. Down, You’re Rocking
Gamiting itong paksa sa 5 AAAAA, the Boat”
bahaginan. 3 BBB, Sit down, sit down
Isa-isahin ang mga
8 CCCCCCCC You’re rocking the boat
gawain upang
2DD (Repeat 4 times)
mapangalagaan ang
7 EEEEEEE Rock, rock You’re
ating tahanan.
Halaman rocking the boat

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Nakakapanood at Magpakita ng larawan ng Magbigay ng halimbawang Ipasuri sa mga mag- Itanong sa mga bata: Teacher:
nakakadinig k aba ng pagkain mula sa halamang pangungusap na mas aaral ang mga larawan Sino na sa inyo ang Today, we retell the
balita? ugat. magpapakita ng ng mga sitwasyong nakapunta sa zoo? Ano- Ang Sirkus (The whole part of the story
Itanong: Saan kadalasang ipinapagawa sa mga mag- ano ang makikita rito? Circus) Kuwentong entitled”tutulili”
tumutubo ang mga halamang aaral. Halimbawa: ( iba’t-ibang mga hayop) Tunog
ugat. “Inalagaan ko ang aking ( see LM page 16 )
Madali ba itong tumubo? kalusugan nang nag-
Anong mangyayari kapag ehersisyo ako sa may
tumigil na sa pagtatanim ng tabing-ilog upang
halamang ugat ang mga makalanghap ng sariwang kadalasang nararanasan
magsasaka? Makapagtatanim hangin.” sa tahanan.
ba tayo ng mga gulay at
halamang ugat sa ating
tahanan?

Ano-anong yaman sa lupa


ang tinutukoy sa kuwento?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ipakita ang larawan ng Ipabasa sa mga bata ang Tumawag ng tatlong mag- Ipakita ang larawan ng Posts a picture on the
sa bagong aralin. kalamidad kuwentong "May Yaman sa aaral upang ilahad ang iba’t ibang hayop at board.
Bagyong Undoy Lupa”. kanilang karanasan sa ipabigay ang pangalan Kung ikuwento mo itong
klase. Tulungan sila sa ng nasa larawan. muli, paano mo Have the pupils answer
pagsasaayos ng kanilang gagawing mas kawili- the teachers questions
pangungusap kung Larawan ng mga tigre wili? Look at the picture on
kinakailngan. Bumuo ng pangkat at Larawan ng mga ibon the board. What does it
Lindol sa Cebu isadula ang mga Larawan ng mga show? What’s wrong
gawaing pantahanan. unggoy with her? What do you
Larawan ng mga isda think happened to her?
Larawan ng mga Have you been sick
ahas before? Why did you
get sick? Who took
care of you? How did
you get better?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Angunang larawan ay Hayaan ng guro na magbigay Isulat sa pisara ang Sa tulong ng larawan Ano ang mga bagay sa Call some pupil to
at paglalahad ng bagong nagpapakita ng epekto ng hinuha ang mga mag-aaral sumusunod na punan ng datos ang inyong silid-aralan na share their answer in
kasanayan #1 ng Bagyong Undoy at kung ano ang susunod na talahanayan: talahanayan sa ibaba. maaari mong gamitin front of the class.
ang ikalawa naman ay mangyayari at hikayatin sila upang makalikha ng
Lindol sa Cebu na magtanong. Ipaliwanag ang bawat Pangalan Kabuuang mga kawili-wiling tunog
sitwasyong malimit ng mga bilang para sa kuwento?
Pagtatalakay sa mga maranasan sa tahanan. hayop
pangyayari

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Bagbabahaginan Ugnayang Gawain Hayaang manguna ang Paano mo Ilang uri ng hayop ang Pag lalaro na
at paglalahad ng bagong Hikayatin ang mga Pangkat I - Sumulat ng mga mag-aaral sa pagbasa mapapangalagaan ang nasa larawan? ginagamitan ng kilos ng Teacher shows the
kasanayan #2 bata na sabihin ang maikling tula na may apat na ng salita habang itinuturo inyong tahanan? Ano-anong hayop ang katawan cover of the book in
kanilang pangungusap tungkol sa ng guro. Pakinggan ang mga ito? class and asks
nararamdaman pagtatanim ng gulay. pagbasa ng mga mag-aaral Anong hayop ang questions about it.
Pangkat II - Isakilos kung at iwasto kung pinakamarami?
Ano ang paano natin pangangalagaan kinakailangan. Matapos Anong hayop ang
mararamdaman mo ang ating halamanan o basahin, gamitin ang pinakakaunti
kung makakaita o hardin. tauhan sa kuwentong Pupils listen carefully
makakanirinig ng Pangkat III - Gumawa ng Dagdagan Lang ng Dumi and focus on the
ganitong pangyayari? isang acrostic. sa pagtukoy ng kahulugan details of the story.
Pangkat IV - Gumawa ng ng bawat salita. Ipakita ang
patalastas kung paano p. 10 mula sa aklat.
hihikayatin ang mga batang
kumain ng gulay.

F. Paglinang sa Kabihasaan Ano ang dapat a. Ano ang sinasabi sa Isulat sa katapat na hanay Teacher reads pages
(Tungo sa Formative Assessment) mayroon tayo sa kuwento? ng salitang marumi ang Sumulat at gumuhit ng 2-15
panahon ng mga b. Bakit hindi sumasama si kasalungat na salita na 3 bagay na makikita sa of the story in a class.
pagsubok sa buhay? Lina sa bukid? babanggitin ng mga bata inyong tahanan sa
c. Ano ang dumating sa mag- (Posibleng sagot: malinis). kuwaderno.Ilarawan Pause at some parts of
asawang Lino at Mercy? Gawin ang kaparehong ang tunog na nalilikha the story to ask
d. Ano ang nangyari nang proseso ng pagtatanong nito. questions.
hindi umuwi ang mag-asawa? kung naglalarawan kay
Pagsagot sa mga
e. Ano ang ginawa ng Miguel ang salita sa Call some to retell the
tanong, Oral Recitation
magkapatid na Nelson at kaliwang hanay. whole part of the story.
Lina? Pagkatapos, tanungin kung
f. Bakit nasabi ni Lina na may ano ang kabaligtaran ng
yaman sa lupa? salitang tinukoy.
g. Mahalaga ba ang
pagtatanim ng mga halamang
ugat? Bakit?

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Paano ba nakatutulong Kapag nabuo na ang Anu-ano ang iyong After reading activities:
araw-araw na buhay ang pag-asa sa talahanayan, gabayan ang gagawin upang Maglaro ng muli Aso, Following questions will
pagharap sa mga mga bata sa pagbasa ng mapahalagahan at Aso kasama ang iyong be tackle
problema sa buhay? bawat linya sa porma ng mapangalagaan mo ang mga kalaro o kaklase – Who is Lili?
– Where does she live?
pangungusap. (Halimbawa: inyong tahanan? Tingnan kung – Who is Epoy?
Ang salitang ____ ay makikilala ang taong – Why doesn’t Epoy want
kabaligtaran ng salitang kumuha ng buto. his ears cleaned?
_____.) May halimbawa ng – What does this tell us
kompletong talahanayan sa about Epoy? What kind of
ibaba: boy is he?
Aso, Aso‖ – What does Lili feel
(Doggie, doggie) when Epoy doesn’t want
his ears cleaned? – Do
you think Lili will like living
LAHAT: Aso, aso, in Epoy’s ear if he always
nasaan ang iyong buto? cleans his ear?
ASO: May kumuha nito. – If Epoy knew that Lili
LAHAT: Sino ang lived in his ear, do you
kumuha? think he will still refuse to
ISANG BATA: Nasa have his ears cleaned?
akin ang buto.

H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Tandaan Tandaan: Ask:


Ang bawat tao ay Ang mga larawan ay How is it important to
nakakaranas ng mga maaring gamitin upang Puno ng kakaiba at know the all parts of
problema at hindi mapadali ang pagbilang kawili-wiling tunog ang the story?
magagandangpangyay at pagtukoy sa ating mundo. May
ari sa buhay. Sa bawat pinakamarami at sariling tunog ang
problema at hindi pinakakaunting bagay. bawat bagay. Ito ang
Anu-ano ang naunawaan
magandang dahilan kaya ang boses
ninyo patungkol sa
pangyayari sa buhay mo ay iba sa boses ng
pagpapahalaga sa
ng isang tao, iyong kapatid at mga
inyong tahanan?
importante ang kamag-aral.
pagkakaroon ng Sa musika, timbre ang
pagasa at positibong tawag sa kagandahan
pananaw sa buhay. at pagkakaiba ng tunog.
Ito ang nagbibigay sa
iyong boses ng
natatanging kalidad.
I. Pagtataya ng Aralin Iguhit sa iyong kwaderno Sagutan: Punan ng datos ang Directions:
ang masayang mukha
Iguhit ang inyong sariling nasa talahanayan. Lumikha ng tunog na What do you need to
sa bawat pangungusap na
nagpapakita ng batang tahanan? angkop sa linya ng have a healthy body?
may pag-asa. Pangal
an ng
larawan Kabuu
ang
kuwento. Gamitin ang Circle all pictures that
1. Isa ka sa mga kasali sa Bulakla bilang iyong boses at mga will make your body
isang mahalagang k
Larawan bagay sa silid-aralan. clean and healthy?
paligsahan sa inyong
paaralan subalit hindi
Rosas ng 6 na
rosas
Huwag matakot sa
ka nakasama sa laban dahil paglikha ng iba‘t ibang
Larawan
nagkaroon ka Sampa ng 8 tunog. Tandaan, ang
ng sakit. guita sampaguit
a pinakakaiba ang
a. Hindi ka na sasali sa kahit
anong pinakamaganda.
Larawan
paligsahan kahit kalian. Gumam ng 3
b. Magpapagaling kaagad at ela gumamela
mageensayong
muli upang sa susunod ay Larawan
makasama na sa Orchids ng 10
paligsahan. orchids
2. Sumali ka sa pagalingan
sa pag-awit ngunit Larawan
Tulips ng 5 tulips
hindi ka nanalo.
a. Babatiin ang nanalo at
pag-iibayuhin
pa ang angking talento
upang sa
susunod na paligsahan ay
manalo.
b. Iiyak at magagalit sa
nanalo.
Kalilimutan at titigil na din sa
aking
hilig.

J. Karagdagang Gawain para sa Sa pamamagitan ng Ibigay ang sumusunod na .


takdang-aralin at remediation pagguhit sa isang takdang-aralin: Makinig ng
papel, ipakita mo ang balita sa radyo at
iyong pagkaunawa sa telebisyon. Maghandang
isang taong may pag- magbahagi tungkol dito
asa at positibong bukas. Mas mainam kung
pagtingin sa buhay. may kinalaman sa
kalusugan o kaligtasan ang
balita na ilalahad ninyo
bukas.
IV. Mga Tala
GRADE 1 Paaralan Buenavista West Elementary School Baitang/ Antas One
DAILY LESSON Guro LYKA P. GAHOL Araw Martes
LOG
Petsa/ Oras Markahan Ikaapat

Edukasyon sa Mother Tongue-Based Filipino Araling Panlipunan Matematika MAPEH English


Pagpapakatao
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang The Learner. . . Nakapagtatanong tungkol Ang mga mag-aaral ay . . The learners.. Listening
Pangnilalaman pag-unawa sa sa isang napakinggang . demonstrates The Learner. . . Comprehension
kahalagahan ng Demonstrates knowledge of balita naipamamalas ang pag- understanding of
pagmamahal sa Diyos, the alphabet and decoding to unawa at pagpapahalaga pictographs withoutThe demonstrates -The learner
paggalang sa read, write and spell words sa konsepto ng scales and outcomes of understanding of the demonstrates
paniniwala ng iba at correctly. distansya sa an event using the terms basic concepts of understanding of story
pagkakaroon ng pag- Demonstrates the ability to paglalarawan ng sariling likely and unlikely to timbre elements and text
asa read grade one level text with kapaligirang happen. concepts f the structures for effective
sufficient accuracy, speed, ginagalawan tulad ng oral expression.
and expression to support tahanan at paaralan at
comprehension. ng kahalagahan ng
pagpapanatili at
pangangalaga nito.
B. Pamantayan sa Pagganap Naipakikita ang The Learner. . . Nasasagot ang mga tanong Ang mga mag-aaral ay . . The learners.. Listening
pagmamahal sa tungkol sa napakinggang . is able to create and The Learner. . . Comprehension
magulang at mga Applies grade level phonics tekstong pang- nakagagamit ng interpret simple
nakatatanda, and word analysis skills in impormasyon konsepto ng distansya representations of data distinguishes accurately -The learner correctly
paggalang sa reading, writing and spelling sa paglalarawan ng (tables and pictographs the different sources of identifies elements of
paniniwala ng kapwa at words. pisikal na kapaligirang without scales) and sounds heard and be literary and
palagiang pagdarasal Reads with sufficient speed, ginagalawan. describe outcomes of able to produce a informational texts to
accuracy, and proper Ang mga mag-aaral ay familiar events using the variety of timbres aid meaning getting.
expression in reading grade nakapagpapakita ng terms likely and unlikely
level text. payak na Gawain sa to happen.
pagpapanatili at
pangangalaga ng
kapaligirang
ginagalawan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PD- IV MT1F-IIIa-IVi-1.3 F1PS-IIc-3 Naiuulat nang AP1KAP-IVj-14 M1SP-IVh-4.1 EN1LC- IVa-j-2.8
Isulat ang code ng bawat kasanayan. Nauunawaan ang Read grade 1 level words, pasalita ang mga Naipakikita ang solves routine and non- MU1TB-IIIb-4 Listen to narrative and
kahalagahan ng pag- phrases, sentences, naobserbahang pangyayari pagpapahalaga sa routine problems using informational text or
asa at positibong paragraph/story with proper sa paaralan (o mula sa tahanang ginagalawan data presented in uses voice and other poem and Infer
pananaw sa buhay. expression sariling karanasan) • F1PS- sa iba’t-ibang pictograph without sources of sound to important details
MT1PWR-IVa-i-7.1 Read Ivh-10.2 pamamaraan at likhang scales. produce a variety of
sight words Nakapagtatanong tungkol sining timbres
MT1PWR-IVa-i-6.2 Spell sa isang napakinggang
correctly grade one level balita • F1PN-Ivh-3
words consisting of letters Nasasagot ang mga tanong
already learned. tungkol sa napakinggang
tekstong pang-
impormasyon
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Edukasyon sa CG p.12 Pages 343-345


Guro Pagpapakatao K-12
Curriculum Teacher’s
Guide

2. Mga pahina sa Kagamitang Page 109


Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk LM Pages: 66-73

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Tsart, Activity

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ano ang iyong Balikan ang kuwentong “ May Ipaalala ang ipinagawang Punan ng datos ang recite the poem “ at the
at/o pagsisimula ng bagong nararamdaman kapag Yaman sa Lupa”) takdang-aralin at gamitin nasa talahanayan. Ano ang timbre? zoo”.
aralin. nakakapanood ka ng itong paksa para sa Pangal
an ng
larawan Kabuu
ang
mga sakuna o bahaginan. Bulakla bilang
k
masasamang Tukuyin ang mga paraan Larawan write in a manila paper
pangyayari sa upang maging kaaya-aya
Rosas ng 6 na
rosas
the lyrics of a poem.
telebisyon? an gating paaralan. Larawan
Sampa ng 8
guita sampaguit
a
Larawan
Gumam ng 3
ela gumamela
Larawan
Orchids ng 10
orchids

Larawan
Tulips ng 5 tulips

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Paano ba Tungkol saan an gating Magbigay ng halimbawang Tumawag ng mga mag- Teacher:
nakakatulong ang kuwento kahapon? pangungusap bilang aaral na lalaki at mga Today, we will
PAG-ASA sa pagharap dagdag-gabay sa babae,papilahin sila ng recognize the cause
sa mga problema sa ipinapagawa. Halimbawa: isang hanay sa harap ng and effect relationship
Ipasuri sa mga mag-
buhay. “Narinig ko sa balita klase .
aaral ang mga larawan
kahapon na dumarami ang Tukuyin kung babae o
ng mga sitwasyong
kaso ng tigdas sa ating lalaki at muling papilahin
malimit sa ating
komunidad. May natitira pa batay sa kanilang
paaralan.
akong tanong tungkol sa kasarian.
balitang ito: Bakit
kumakalat ang sakit na ito
sa ating komunidad?”
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Magbigay ng mga Basahin muli ang kuwento Tumawag ng tatlong mag- Sabihin ang pangalan ng Teacher posts a picture
sa bagong aralin. problema o suliranin na aaral upang ibahagi ang mga batang lalaki at on the board, and asks
inyong alam. kanilang balita sa buong pangalan ng batang questions about it.
Bumuo ng pangkat at
klase. Tulungan sila sa babae.
isadula ang mga
pagsasaayos ng kanilang Let the pupils share
gawaing
pangungusap kung their ideas on the
pampaaralan.
kinakailangan. picture presented

D. Pagtalakay ng bagong konsepto Ang mga ibinhagi ninyo Talakayin ang kuwento Iugnay ang susunod na Punan ng datos ang
at paglalahad ng bagong ay mga problema sa gawain sa paksa ng talahanayan na Teacher will prepares
kasanayan #1 buhay at sa bahaginan. Ipaliwanag na katumbas ng bilang ng the pupils for the
pagkakatong ito ang balita ay isang uri ng mga batang nakapila sa rereading of the
napakahalaga ng PAG- paraan ng pagbibigay at harap ng klase. second part of the
ASA. pagtanggap ng Isulat ang sagot sa story.
impormasyon. Ipakilala ang inyong kwaderno at Talaan Kabuuang bilang
paksa ng gagawing suriin ang mga g
Marka
pakikinig at ipaliwanag ang sitwasyon.
ilang salita na malamang Gawain 1 – pah.68 lalaki IIII –
ay bago sa pandinig ng IIII -
mga mag-aaral. IIII – II

baba IIII – II
e

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Basahin ntin ang tsart. “Isakilos Natin” Ilista ang sumusunod na salita sa Pagmasdan at suriin ang Ilang lalaki ang nakapila? Teacher :
pisara: tigdas, pagbabakuna,
at paglalahad ng bagong Dito ay nakalagay kung (Pangkatan) mga larawan sa loob ng babae? Iguhit ang mga bagay Re-reads the second
nakahahawa, kumplikasyon.
kasanayan #2 paano ang pag-asa ay Sabihin: Pumili ng Tulungan ang mga mag-aaral sa kahon. Iguhit sa Alin ang mas marami? na unang pumasok sa half of the story.
makakatulong sa atin. pinakagusto mong bahagi sa pag-intindi ng mga salitang ito sa pinakahuling kahon ang Alin ang mas kaunti? iyong isip sa sagutang
Paano ba nakatutulong kuwento. Isakilos ito ng pamamagitan ng sumusunod na maaaring mangyari sa papel kapag narinig ang
ang pag-asa sa inyong pangkat. Maaaring tanong at talakayan: (1) awit ng iyong kamag-
Nagkasakit na ba kayo ng tigdas?
pagharap sa mga magkaroon kayo ng diyalogo. aral na masaya.
Sino sa inyo ang nagkalagnat at
problema sa buhay? Gumamit ng tamang nagkaroon ng maraming
Maaaring damdamin sa pagsasagawa mapupulang marka sa inyong
hindi mo pa masagot nito. balat? Ito ang mga sintomas ng
tigdas. Karaniwan ay mga maliliit
ngayon ang tanong na na bata ang nagkakasakit ng
iyan. tigdas, pero maaari ding mahawa
Kaya naman inihanda ang mga matatanda ng sakit na
ang araling ito. Sa ito.
(2) Nadala na ba kayo ng inyong
iyong magulang sa ospital o health
pagbabasa, ikaw ay center para sa pagbabakuna?
inaasahang: Kapag binabakunahan,
74 tinuturukan tayo ng gamot sa ating
braso. Kung minsan, tinatawag din
a. Makatukoy ng mga itong ineksiyon. Ginagamit ang
inaasahan at bakuna upang protektahan tayo
ninanasang bawat sitwasyon
laban sa isang partikular na sakit,
mangyari sa iyong katulad ng tigdas. Gawain 2 – pah.69
(3) Linalabanan ng bakuna ang
buhay. mga sakit na nakahahawa.
b. Makapag-isip ng Nahawa na ba kayo ng sakit mula
paraan upang matupad sa iba? Ang mga sakit na
ang iyong inaasahan. nakahahawa ay kumakalat mula
sa isang tao na may sakit
c. Magkaroon ng patungong iba. Kapag nahawakan
positibong pagtingin sa o nahatsingan tayo ng isang tao
mga na may sakit, posible tayong
nangyayari sa iyong mahawa.
(4) Kapag may sakit tayo,
buhay. humihina ang kakayanan ng ating
katawan na labanan pa ang ibang
sakit. Kung minsan, nagkakaroon
ang isang taong may sakit ng isa
pang mas matinding sakit.
Kumplikasyon ang tawag sa mga
mas matinding sakit na ito.
F. Paglinang sa Kabihasaan Ano ang dapat “Iguhit Mo” Ipaskil sa pisara ang teksto Presentasyon ng Awtput Ipakita ang mga Teacher discusses the
(Tungo sa Formative Assessment) mayroon tayo sa (Isahang gawain) ng balitang tatalakayin. Pag-uulat ng bawat sumusunod na bilang story.
panahon ng mga Iguhit ang paborito mong Kung magagawang i-rekord magkapareha gamit ang tally marks. Mag-isip ng paraan
pagsubok sa buhay? gulay. Magsulat tungkol dito. ang ibang tao na Hal. kung paano ka Encourage each to
Sabihin: Sa pagsulat tingnan nagbabasa o nag-uulat ng 8 = IIII – III magkukuwento nang participate the class
ang tamang agwat ng mga tekstong ito, mas mabuti. 12 may kawili-wiling tunog. discussion
salita at tamang bantas. Kung hindi ito magagawa, 15 Sabihin ito sa klase.
basahin na lamang ang 20 Pakinggan ang kanilang
balita para sa klase: 6 sasabihin.
9
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Paano ba nakatutulong Sundan ang gabay na tanong Talakayin ang balita sa Sa laro kahapon mag- Asks questions about the
araw-araw na buhay ang pag-asa sa sa pagsulat ng talata. pamamagitan ng isip ng ibang hayop at story.
pagharap sa mga 1. Ano ang paborito mong pagtanong ng sumusunod: palitan ang pangalan ng • What is Lili’s
problema sa buhay? gulay? a. Tungkol saan ang balita? aso at ang nawawalang most favorite time of
day? Why does she
2. Ilarawan ang paborito b. Aling ahensiya ng bagay. like it? • What do Lili’s
mong gulay. gobyerno ang dreams tell us about
3. Anong luto ang iyong gusto pinanggalingan ng balita? Halimbawa: her?
sa paborito mong gulay? c. Bakit mahalagang • What
4. Bakit gustong- gusto mo magpabakuna laban sa Bilang isang mag- happened to Lili and
ang gulay na ito? tigdas? d. Ano ang aaralan paano mo Hayop Nawawalang Epoy one day?
panawagan ng DOH sa maipapakita ang Bagay • What do you
mga tagapakinig? pagpapahalaga sa iyong Pusa tinik think is causing Epoy’s
paaralan. manok mais ear to hurt?
• What did
Epoy’s mother do to
help Epoy?
Pareho ba ang iyong • Why do you
pagkaawit sa ―Aso, think Lili needed to go
Aso‖ nang palitan mo away?
ang awit ng ibang • What does
hayop? the story tell us about
staying clean
H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Pagtalakay Tandaan Ask:
Ang bawat tao ay Sabihin: Anong makukuha Ang talaang marka ay Buuin ang What is cause and
nakakaranas ng mga natin sa pagtatanim ng mga maaring gamitin upang pangungusap: effect relationship?
problema at hindi halamang ugat at gulay? mapadali ang pagbilang Ang timbre ay
magagandangpangyayari Anu-ano ang naunawaan
sa buhay.
Bakit mahalaga ang mga ito? at pagtukoy sa nagbibigay
ninyo patungkol sa pinakamarami at ___________
Sa bawat problema at
hindi magandang pagpapahalaga sa pinakakaunting bagay.
pangyayari sa buhay ng inyong paaralan?
isang tao, importante ang
pagkakaroon ng pagasa
at positibong pananaw sa
buhay.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat ang kabuuang Direction:
bilang ng mga kagamitan Isulat kung ang tunog What is causing the
sa paaralan gamit ang ay mula sa makina, boys stomach ache?
talaang marka na nasa kalikasan, o gawa ng
talahanayan. tao.

Pangal Talaan ___1. Tunog ng tren


Kabuuang bilang
an ng g ___2. Tunog ng ulan
Bagay Marka
___3. Tahol ng aso
lapis IIIII – ___4. Tunog ng radio
Sagutan: IIIII - ___5. Tunog ng
Iguhit ang inyong sariling IIIII kampana
paaaralan? bag IIIII –
IIII

ruler IIIII –
IIIII –
IIII

pambur IIIII –
a IIIII

papel IIIII – II

J. Karagdagang Gawain para sa Sagutin Ibigay ang sumusunod na Isulat ang bilang na -let them draw a
takdang-aralin at remediation Ano ang katangian ng takdang-aralin: Ano ang ipinapakita sa tally picture that shows
isang taong may mga bagay na dapat marks. some ways to keep
pagasa tandaan ng mga mag-aaral IIII - IIII – III oneself safe and
sa buhay? upang maging ligtas mula healthy.
a. Malungkot, takot, at sa aksidente? Humingi ng
laging ideya mula sa inyong
nagmumukmok. magulang o iba pang
b. Magagalitin, kapamilya. Maghandang
palaaway at maraming magbahagi tungkol dito
kinaiinisan. bukas.
c. Masayahin, matatag
at may magandang
pananaw sa hinaharap.
V. Mga Tala
GRADE 1 to 12 Paaralan Buenavista West Elementary School Baitang/ Antas One
DAILY LESSON Guro LYKA P. GAHOL Araw Miyerkules
LOG
Petsa/ Oras Markahan Ikaapat

Edukasyon sa Mother Tongue-Based Filipino Araling Panlipunan Matematika MAPEH English


Pagpapakatao
I. LAYUNIN Ikatlong Sumatibong Pagsusulit
Ikaapat na Markahan
A. Pamantayang Nasasagutan nang Nasasagutan nang wasto Nasasagutan nang Nasasagutan nang Nasasagutan nang Nasasagutan nang Nasasagutan nang
Pangnilalaman wasto ang mga ang mga tanong sa wasto ang mga tanong wasto ang mga tanong wasto ang mga tanong wasto ang mga wasto ang mga tanong
tanong sa pagsusulit. pagsusulit. sa pagsusulit. sa pagsusulit. sa pagsusulit. tanong sa pagsusulit. sa pagsusulit.
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat kasanayan.
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Sagutang papel Sagutang papel Sagutang papel Sagutang papel Sagutang papel Sagutang papel Sagutang papel
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Paghahanda sa Paghahanda sa Paghahanda sa Paghahanda sa Paghahanda sa Paghahanda sa Paghahanda sa
at/o pagsisimula ng bagong pagsusulit. pagsusulit. pagsusulit. pagsusulit. pagsusulit. pagsusulit. pagsusulit.
aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pamantayan sa Pamantayan sa Pamantayan sa Pamantayan sa Pamantayan sa Pamantayan sa Pamantayan sa
pagsusulit. pagsusulit. pagsusulit. pagsusulit. pagsusulit. pagsusulit. pagsusulit.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Pagbibigay ng Pagbibigay ng panuto. Pagbibigay ng panuto. Pagbibigay ng Pagbibigay ng Pagbibigay ng Pagbibigay ng
sa bagong aralin. panuto. panuto. panuto. panuto. panuto.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Pagsusulit Pagsusulit Pagsusulit Pagsusulit Pagsusulit Pagsusulit Pagsusulit
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)

G. Paglalapat ng aralin sa pang-


araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin

I. Pagtataya ng Aralin Pagwawasto ng Pagwawasto ng sagutang Pagwawasto ng Pagwawasto ng Pagwawasto ng Pagwawasto ng Pagwawasto ng
sagutang papel papel sagutang papel sagutang papel sagutang papel sagutang papel sagutang papel
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. Mga Tala
GRADE 1 to 12 Paaralan Buenavista West Elementary School Baitang/ Antas One
DAILY LESSON Guro LYKA P. GAHOL Araw Huwebes
LOG
Petsa/ Oras Markahan Ikaapat
Edukasyon sa Mother Tongue-Based Filipino Araling Panlipunan Matematika MAPEH English
Pagpapakatao
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang The Learner. . . Naiuulat nang pasalita ang Ang mga mag-aaral ay . . The learners.. The learner… (Grammar)
Pangnilalaman pag-unawa sa mga naobserbahang . demonstrates demonstrates
kahalagahan ng Demonstrates awareness of pangyayari sa paaralan (o naipamamalas ang pag- understanding of understanding of safe -The learner
pagmamahal sa Diyos, language grammar and usage mula sa sariling karanasan) unawa at pagpapahalaga pictographs without and responsible demonstrates
paggalang sa when speaking and/or writing. sa konsepto ng scales and outcomes of behavior to lessen risk understanding of
paniniwala ng iba at Demonstrates the ability to distansya sa an event using the terms and prevent injuries in concepts of verbs,
pagkakaroon ng pag- formulate ideas into paglalarawan ng sariling likely and unlikely to day-to-day living pronouns, and
asa sentences or longer texts kapaligirang happen. prepositions in
using developmental and ginagalawan tulad ng meaningful messages
conventional spelling. tahanan at paaralan at
ng kahalagahan ng
pagpapanatili at
pangangalaga nito.
B. Pamantayan sa Pagganap Naipakikita ang The Learner. . . Nabibigyang-kahulugan Ang mga mag-aaral ay . . The learners.. The learner… (Grammar)
pagmamahal sa ang mga simpleng . is able to create and appropriately
magulang at mga Speaks and/or writes correctly pictograph nakagagamit ng interpret simple demonstrates safety -The learner constructs
nakatatanda, for different purposes using konsepto ng distansya representations of data behaviors in daily grammatically correct-
paggalang sa the basic grammar of the sa paglalarawan ng (tables and pictographs activities to prevent simple sentences in
paniniwala ng kapwa at language. pisikal na kapaligirang without scales) and injuries theme-based
palagiang pagdarasal Uses basic knowledge and ginagalawan. describe outcomes of conversations using
skills to write clear, coherent Ang mga mag-aaral ay familiar events using the verbs, pronouns, and
sentences, and simple nakapagpapakita ng terms likely and unlikely prepositions
paragraphs based on a payak na Gawain sa to happen.
variety of stimulus materials. pagpapanatili at
pangangalaga ng
kapaligirang
ginagalawan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PD- IV MT2GA-IVh-i-2.5 • F1PS-IIc-3 Naiuulat AP1KAP-IVj-14 M1SP-IVi-7.1 H1IS-IVi-10 EN1G-IVf-j-5
Isulat ang code ng bawat kasanayan. Nauunawaan ang Identify and use correctly nang pasalita ang mga Naipakikita ang tells whether an event is distinguishes between Adjectives Recognize
kahalagahan ng pag- adverbs of: a. time b. place naobserbahang pangyayari pagpapahalaga sa likely or unlikely to good and bad touch describing words for
asa at positibong . MT1C-IVa-i-2.1 Write sa paaralan (o mula sa tahanang ginagalawan happen. people, objects, things
pananaw sa buhay. sentences or longer texts with sariling karanasan) • F1EP- sa iba’t-ibang and places (color,
proper punctuation, spacing, Ivh-2.2 Nabibigyang- pamamaraan at likhang shape, size, height,
and capitalization kahulugan ang mga sining weight, length,
simpleng pictograph distance, etc.
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian MAPEH K-12
Curriculum Teacher’s
Guide
1. Mga pahina sa Gabay ng Edukasyon sa Pages 347-348
Guro Pagpapakatao K-12
Curriculum Teacher’s
Guide

2. Mga pahina sa Kagamitang Page 112


Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk LM Pages: 66-73

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Pictograph Tsart, Activity sheet
Crayons
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Anu-ano ang mga Panimulang Gawain Gamitin ang takdang-aralin Isulat ang kabuuang Sing the round song “
at/o pagsisimula ng bagong naranasan mo ng (mahiwagang kahon na may bilang paksa para sa bilang ng mga kagamitan Ipabasa sa mga mag- sit down , you’re
aralin. problema/ o alam iba‟t ibang gulay) bahaginan. Iugnay ang sa paaralan gamit ang aaral ang mga rocking the boat.”
mong problema? “Piliin Mo!” paksa sa tema ng talaang marka na nasa sumusunod na kaaga;
Gusto ko ang gulay na ito kalusugan at kaligtasan at talahanayan.
sapagkat… gabayan ang mga bata sa “Tamang Paghipo.”
(Hayaang sabihin ng mga kanilang gagawing Pangal Talaang “Maling
Kabuuang bilang Paghipo.”
an ng Marka
mag-aral ang dahilan kung pagbabahagi. Sabihin ang mga Bagay
bakit nila pinili ang naturang panukala ng inyong Hayaan ang mga mag-
lapis IIIII – IIIII
gulay, prutas, o halamang barangay upang maging - IIIII
aaral na makabuo ng
ugat sa kahon.) malinis ang inyong sarili nilang kuro-kuro
komunidad.
bag IIIII – IIII tungkol sa nabasa
nilang mga kataga
ruler IIIII – IIIII
– IIII

pambu IIIII – IIIII


ra

papel IIIII – II

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Awit: “May Bukas Pa” Magbalik-aral tungkol sa Magbigay ng halimbawang Ipasuri sa mga mag- Ipakita ang nakasulat na Magpaskil ng mga Teacher:
pang-abay pangungusap upang mas aaral ang mga larawan dayalogo ng dalawang larawan. Today, you will able to
Itanong: Ano-ano ang pang- magabayan ang mga bata ng mga sitwasyong batang babae.Itanong sa recognize describing
abay na ginamit sa sa ipinapagawang malimit nakikita sa mga bata kung ano ang place.
paglalarawan ng mga gulay, pagbabahagi. Halimbawa: komunidad. masasabi nila dito
prutas, at halamang ugat? “Sabi ng nanay ko, dapat Sabihin sa klase na
Sabihin: Isulat ito sa pisara. ay gamitin nang tama ang babasahin nila ng
(Ipabasa sa mga bata) posporo upang maging malakas ang dayalogo.
ligtas sa aksidente. “

Pag-usapan kung alin


sa mga larawan ang
ligtas at alin naman ang
hindi ligtas?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Anong damdamin ang Sabihin: Pag-aralan pa natin Matapos ang dalawang Hatiin ang klase sa Talakayin ang mga Posts a picture and
sa bagong aralin. maaaring maidulot ng ang pang-abay minuto, tumawag ng apat dalawang grupo. Ang tamang hipo at maling asks questions about
mga ganitong Basahin Natin ! na mag-aaral upang ilahad unang grupo ay gaganap hipo. it.
pangyayari sa ating Elvie: Masarap ang dinala ang kanilang ideya sa na Reeze at ang
buhay? (pagkalungkot, mong bukayo. harapan ng klase. ikalawang grupo ay
panghihinayang, Agnes: Dala ito ni Nida galing Tulungan sila sa gaganap na Gale.
pagkainis, at galit.) sa Batangas. pagsasaayos ng DAYALOGO:
Hapon na siya ng dumating pangungusap kung Gale: Reeze, Mayroon
dahil mabagal ang bus na kinakailangan. akong takdang -pupils will study the
sinakyan niya. Malayo ang aralin.Maaari mo ba picture.
lalawigan ng Batangas. akong tulungan sa
Bumuo ng pangkat at
Elvie: Kaya pala. paggawa nito.
isadula ang mga -pupils answer
Agnes: Oo, alam mo Reeze: Oo naman, Ano
gawaing questions about the
magandang lugar ang ba ang iyong takdang –
pangkomunidad. picture and talk about
Batangas. Palagi kaming aralin
nagbabakasyon doon. Gale: Kailangan kong it.
malaman kung ilang
beses matatapat ang
arrow sa bawat kulay
kapag pinaikot ko ito ng
dalawampung beses. .
Reeze: Ah. Madali lang
iyan,Halika subukan
nating paikutin ang
arrorat ilista ang
magiging resulta nito.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Sa mga pagkakataong Ano ang pinag-uusapan ng Iugnay ang susunod na Ipaliwanag ang bawat Sabihin sa mga bata na Pagkatapos talakayin Posts 4 pictures on
at paglalahad ng bagong ito, hindi ka dapat dalawang bata? gawain sa paksa ng sitwasyong malimit tulungan sina Reeze at ang tamang hipo at the board
kasanayan #1 manatiling malungkot 2. Ano ang mga pang-abay na kalusugan. maranasan sa Gale sa paggawa ng maling hipo, talakayin
at nagmumukmok. ginamit nila sa kanilang pag- komunidad. Gawain gamit ang naman ang mga paraan
Mahalagang uusap? Kumuha ng ilang sagot improvised spinner upang maiwasan ang
maghanap ng paraan Isulat ng guro ang sagot ng mula sa klase. Pagkatapos, wheel at blangkong mga maling hipo o kung
kung paano mo mga mag-aaral sa pisara. ipaskil ang pictograph sa talaang marka.( Bago paano maging ligtas
lulutasin ang iyong Halimbawa: ibaba gawin ang Gawain mula sa mga hipo.
problema. kahapon, mahina, palagi, pahulaan muna sa mga
Kinakailangan mong maya-maya bata ang magiging
mag-isip ng paraan Sabihin: May mga salitang resulta ng Gawain.)
kung paano ka naglalarawan sa mga salitang Bigyan nang
makakabawi at ngalan ng tao, bagay, lugar, at pagkakataon ang mga
makakabangon muli. pangyayari, sa kilos at kapwa bata na paikutin ang
Ang isang tao ay salitang inilalarawan. spinner wheel.
kinakailangang
maniwalang may Talaang Marka
pula asul berd kabu
mabuting e uan
mangyayari sa
kanyang buhay. Ang
taong ito ay
humahanap ng paraan
upang matupad ang
kanyang hinahangad at asul
ninanais. Ito ang taong
mayroong pag-asa. berde
Hindi siya nawawalan
ng
pasitibong pagtingin sa
buhay. pula

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Pag-awit ng May bukas Basahin Natin! (Basahin ang pamagat Sagutin
at paglalahad ng bagong pa ng pangkatan Sabihin: Ano ang mga pang- para sa klase.) Ilang beses tumapat ang By seatmate have
kasanayan #2 abay na makikikita sa arrow sa kulay berde? them discuss which
pangungusap? Itanong: Ano ang nakasulat Ilang beses tumapat ang adjectives they will use
1. Minsan lang pumupunta sa tabi ng larawan ng arrow sa kulay asul? to describe the
ang aking kaibigan sa bahay. bakuna? Ano naman ang Ilang beses tumapat ang following picture.
2. Marami akong regalong nakasulat sa tabi nitong Paano mo arrow sa kulay pula?
natanggap sa aking larawan ng bata? Batay mapapangalagaan ang Saang kulay mas (post a word list that
kaarawan. dito, ilan ang katumbas na inyong komunidad? madalas tumapat ang was been used
3. Gabi na nang dumating si bilang ng bawat bakuna at arrow? ( berde ) yesterday)
tatay sa bahay. bata dito sa pictograph? Saang kulay minsan lang
4. Bakit mabilis kang (Tumawag ng mga bata tumapat? ( pula )
maglakad? upang sagutin ang tanong.)
5. Agad-agad umalis si Bb.
Flor sa Bulacan.
Ano ang dapat Mga Pang-abay Umikot sa buong klase habang Oral Recitation Bago sinimulan ang May isang ‘di-kialalang Encourage each to
F. Paglinang sa Kabihasaan ginagawa ng mga mag-aaral ang
(Tungo sa Formative Assessment) mayroon tayo sa mamaya, bukas, mahina, pagsasanay. Gabayan ang mga mag- gawain, pinahulaan ang tao ang nagbigay sa iyo participate.
panahon ng mga marami, at iba pa aaral na nangangailangan ng tulong. maaaring mangyari o ng pagkain at hinawak-
Matapos ang limang minuto, tawagin
pagsubok sa buhay? “Ipakilala Mo” ang pansin ng buong klase at talakayin kalalabasan ng gawain. hawakan pa ang iyong
Ipakita ang mga produkto ang kanilang mga sagot. Itanong ang Itanong sa mga bata buhok, ano ang mas
sumusunod: a. Ilan ang batang
(hal. gatas, pagkain, iba pa). nabakunahan sa Sitio B? (Sagot: 50) b. kung tama ba ang nakabubuti mong
Ilan ang batang nagkasakit sa Sitio B?
163 (Sagot: 50) c. Ilan ang batang kanilang hula sa gawin?
Magpasulat sa mga bata ng nabakunahan sa Sitio C? (Sagot: 20) d. nangyari o resulta.
Ilan ang batang nagkasakit sa Sitio C?
isang patalastas gamit ang (Sagot: 90) e. Aling sitio ang may
pang-abay. pinakamaraming batang
nabakunahan? (Sagot: Sitio A) f. Aling
(Ipabasa sa mga bata ang sitio ang may pinakamaraming batang
patalastas na ginawa.) nagkasakit? (Sagot: Sitio C) g. Ano
ang napapansin ninyo tungkol sa bilang
ng batang nagkasakit kapag maraming
bata ang nabakunahan? (Ilang
posibleng sagot: Mas kaunti ang
nagkakasakit kapag mas maraming
nabakunahan. Mas marami ang
nagkakasakit kapag mas kaunti ang
nabakunahan.) h. Batay sa pictograph
na ito, nakatutulong ba sa kalusugan
ng komunidad ang pagpapabakuna
laban sa tigdas? Bakit?
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Paano ba nakatutulong Sa iyong palagay bakit Ano ang tama at maling By pair activity:
araw-araw na buhay ang pag-asa sa kaya mas madalas na sa hipo?
pagharap sa mga berde natatapat ang Do the same task with
problema sa buhay? arrow kaysa sa ibang your seatmates, one
kulay? will give the
( dahil ang berde ang descriptions while the
may mas malaking other one hold the
Bakit kailangan nating bahagi sa wheel na picture
pahlaagahan at ginamit )
pangalagaan an gating Sa iyong palagay bakit Exchange roles too.
komunidad? kaya mas madalang o
minsan lng natatapat sa
pula ang arrow kaysa sa
ibang kulay? ( dahil ang
kulay berde ang may
pinakamaliit na bahagi
sa ginamit na wheel
kaysa sa ibang kulay )
H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Itanong: Ano ang mga Anu-ano ang naunawaan The word certain is Ask:
Ang bawat tao ay salitang ginagamit sa ninyo patungkol sa used to describe that a
nakakaranas ng mga paglalarawan ng mga pagpapahalaga sa result will always What is describing
problema at hindi pangngalan, salitang inyong komunidad? happen. words?
magagandangpangyay naglalarawan ng pangyayari? The word impossible is
ari sa buhay. (nagsasabi ng oras, sa used if there is no
Sa bawat problema at pamamagitan ng, at iba pa.) chance that a result will
hindi magandang happen.
pangyayari sa buhay The phrase most likely
ng isang tao, is used if a result has the
importante ang greatest chance to
pagkakaroon ng happen.
pagasa at positibong The phrase least likely
pananaw sa buhay. is used if a result has the
least chance to happen.

I. Pagtataya ng Aralin Ikaw ba ay may mga Bilugan ang mga salitang Gamit ang spinner Kulayan ng berde ang Direction:
pangarap sa iyong pang-abay. wheel, itala kung ilang bilog kung tamang hipo Draw a place that you
buhay? 1. Bukas pa ako pupuntang beses tatapat sa kulay at pula naman kung go to during summer.
Kaakibat ng mga Lucena. na nasa ibaba ang arrow. maling hipo.
pangarap ang pag- 2. Maganda ang boses ni
asang magkaroon ng Mona. dilaw
mabuting kinabukasan. 3. Nawala ang bola sa
Bilang isang mag- madamong lugar ng plasa.
aaral, ano-ano ang 4. Bakit maliliit ang dala puti
iyong mga pangarap? niyang mangga?
Sagutan:
Sa 5. Isa-isang pumasok ang itim
Magbigay ng katangian
iyong kwaderno, mga bibe sa kulungan .
ng isang malinis at
gumawa ng dalawang
maayos na komunidad. Talaang Marka
hanay,
Hanay A at Hanay B. puti dila itim kab
Isulat sa Hanay A ang w uua
iyong mga pangarap, n
hinahangad, at
ninanais. Isulat
naman sa Hanay B
ang maaari mong
gawin upang
matupad ang mga ito.
J. Karagdagang Gawain para sa Sa iyong mga hindi Alamin ang Alamat ng Ibigay ang sumusunod na
takdang-aralin at remediation magagandang Kalabasa. Isulat ito sa papel. takdang-aralin: Gumawa ng
karanasan, ano ang pictograph na nagpapakita
iyong ginawa upang kung ilan ang babae at ilan
hindi na ito maulit? ang lalaki na nakatira sa
Paano mo nilutas ang bahay ninyo. Gumamit ng
iyong mga problema? magkaibang simbolo o
larawan para sa babae at
para sa lalaki. (Halimbawa:
) Ang isang simbolo ay may
katumbas na isang tao.
Isulat/iguhit ang pictograph
sa inyong kuwaderno.
Maghandang
magbahaginan tungkol sa
pictograph na ito bukas.
IV. Mga Tala
GRADE 1 to 12 Paaralan Buenavista West Elementary School Baitang/ Antas One
DAILY LESSON Guro LYKA P. GAHOL Araw Biyernes
LOG
Petsa/ Oras Markahan Ikaapat

Edukasyon sa Mother Tongue-Based Filipino Araling Panlipunan Matematika MAPEH English


Pagpapakatao
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang The Learner. . . Nabibigyang-kahulugan Ang mga mag-aaral ay . . The learners.. The learner . . . (Vocabulary)
Pangnilalaman pag-unawa sa ang mga simpleng . demonstrates Demonstrates The learner
kahalagahan ng Demonstrates awareness of pictograph naipamamalas ang pag- understanding of understanding of demonstrates
pagmamahal sa Diyos, language grammar and usage unawa at pagpapahalaga pictographs without relationships o understanding of word
paggalang sa when speaking and/or writing. sa konsepto ng scales and outcomes of fmovement skills in meaning for correct
paniniwala ng iba at Demonstrates the ability to distansya sa an event using the terms preparation for usage.
pagkakaroon ng pag- formulate ideas into paglalarawan ng sariling likely and unlikely to participation in physical
asa sentences or longer texts kapaligirang happen. activities
using developmental and ginagalawan tulad ng
conventional spelling. tahanan at paaralan at
ng kahalagahan ng
pagpapanatili at
pangangalaga nito.
B. Pamantayan sa Pagganap Naipakikita ang The Learner. . . Nababaybay nang wasto Ang mga mag-aaral ay . . The learners.. The learner . . . (Vocabulary)
pagmamahal sa ang mga natutuhang salita . is able to create and Performs movements in -The learner correctly
magulang at mga Speaks and/or writes correctly mula sa mga aralin nakagagamit ng interpret simple relation to a stationary uses familiar words in
nakatatanda, for different purposes using konsepto ng distansya representations of data or moving object/person speaking activities
paggalang sa the basic grammar of the sa paglalarawan ng (tables and pictographs with
paniniwala ng kapwa at language. pisikal na kapaligirang without scales) and coordination
palagiang pagdarasal Uses basic knowledge and ginagalawan. describe outcomes of
skills to write clear, coherent Ang mga mag-aaral ay familiar events using the
sentences, and simple nakapagpapakita ng terms likely and unlikely
paragraphs based on a payak na Gawain sa to happen.
variety of stimulus materials. pagpapanatili at
pangangalaga ng
kapaligirang
ginagalawan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PD- IV MT2GA-IVh-i-2.5 • F1PS-IIc-3 Naiuulat AP1KAP-IVj-14 M1SP-IVi-7.1 PE1BM-IVf-h-14 EN1V-IVf-j-12.1
Isulat ang code ng bawat kasanayan. Nauunawaan ang Identify and use correctly nang pasalita ang mga Naipakikita ang tells whether an event is performs jumping over Give the meaning of
kahalagahan ng pag- adverbs of: a. time b. place naobserbahang pangyayari pagpapahalaga sa likely or unlikely to a stationary object words using clues
asa at positibong . MT1C-IVa-i-2.1 Write sa paaralan (o mula sa tahanang ginagalawan happen. several times in (TPR, pictures, body
pananaw sa buhay. sentences or longer texts with sariling karanasan) • F1EP- sa iba’t-ibang succession, using movements, etc.)
proper punctuation, spacing, Ivh-2.2 Nabibigyang- pamamaraan at likhang forwardand- back and
and capitalization kahulugan ang mga sining side-to-side movement
simpleng pictograph • patterns
F1PY-Ivh-2.2 Nababaybay
nang wasto ang mga
natutuhang salita mula sa
mga aralin
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Edukasyon sa MAPEH K-12 Pages 349-350


Guro Pagpapakatao K-12 Curriculum Teacher’s
Curriculum Teacher’s Guide
Guide
2. Mga pahina sa Kagamitang Page 113
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk LM Pages: 66-73

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Larawan, Tsart,

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Paano natin masasabi1. Magsagawa ng bahaginan Performance Task Muling tingnan ang Recite the poem “
at/o pagsisimula ng bagong na ang isang bata o tungkol sa ipinagawang naging resulta ng roses are red, violets
aralin. tao ay may pag-asa? takdang-aralin. are blue.”
nakaraang gawain
Talaang Marka
pula asul berd kabu “Roses Are Red,
e uan Violets Are Blue”
Roses are red Violets
are blue Always
remember I’m here for
Bakit mas madalas na sa you Through ups and
berde natatapat ang down Even if it is a
arrow kaysa sa ibang merry-go-round
kulay? Friends don’t let each
( dahil ang berde ang other down.
may mas malaking
bahagi sa wheel na
ginamit )
Bakit mas madalang o
minsan lng natatapat sa
pula ang arrow kaysa sa
ibang kulay? ( dahil ang
kulay berde ang may
pinakamaliit na bahagi
sa ginamit na wheel
kaysa sa ibang kulay )
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Awit: “May Bukas Pa” Gamitin ang unang hilera Ipakita ang maliliit na Teacher:
ng pictograph upang bola, isa isang ipakita sa Magbigay ng mga Today, you will
magbigay ng halimbawang halimabawa ng mga recognize on the
pangungusap. Halimbawa: larong may awit? following directions.
“Ipinapakita ng pictograph
na ito kung ilan ang babae
at ilang ang lalaki na mga bata ang kulay nito
nakatira sa isang bahay. Sa habang inilalagay sa
bahay ni Gng. Santos, may isang kahon o lalagyan.
tatlong lalaki at apat na
babae.”

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ang taong humahanap Tumawag ng tatlong mag- Ilang bola ang inilagay Teacher posts a picture
sa bagong aralin. ng paraan upang aaral upang magbahagi sa loob ng kahon? Ipasagawa ang Tayo’y on the board. Pupils
matupad ang kanyang tungkol sa ginawa nilang Ano ang kulay ng mga mag-ehersisyo bilang answer questions
hinahangad at ninanais pictograph. Pansinin kung bolang ito? panimula sa aralin. about the picture and
ay taong may pag-asa. magkatugma ang Mayroon bang ibang talk about it with their
impormasyong kulay bukod sa bolang seatmates.
ipinapahayag at kulay pula?
impormasyong nakalagay Tiyak ba na makakuha
sa kanilang pictograph. ng bolang kulay pula sa
Isulat/iguhit ang kanilang loob ng kahon? teacher asks questions
impormasyon sa akmang Possible ba o imposible from the given picture.
hanay o hilera ng ba na makakuha ng
pictograph sa pisara. bolang may ibang kulay
mula sa ipinakitang
kahon?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Narinig mo na ba ang Basahin Natin! Gamitin ang halimbawang Gamit ang kahon at mga Magpaskil ng larawan Encourage each pupil
at paglalahad ng bagong kasabihang ito – “May Problema mo ba ang pictograph sa pisara sa bolang nasa loob nito, ng asong tinetraining ng to answer the
kasanayan #1 bukas pa. Huwag kang pananakit ng iyong katawan, pagtalakay ng mga bahagi tumawag ng ilang mag- dog trainer. questions.
mawalan ng pag- tiyan, at ulo? Ito na ang ng isang pictograph. aaral na bubunot o
asa”.? gamot na pampahid sa kukuha ng bola na nasa
Ang linyang ito ay masakit mong katawan, ulo, kahon,sabihin ang kulay
karaniwan nating at tiyan. Ano pang hinihintay ng bola na makukuha
maririnig bilang mo, pumunta ka na sa mula rito.Isulat sa
payo ng mga pinakamalapit na tindahan. talaang marka ang
nakatatanda. Tulad ng Huwag mong kalilimutan resulta ng gawain.
pagsikat ng langis ng niyog ang pangalan.
araw sa bawat Talaang Marka
Pul Asul Berd kabu
umagang dumarating, ang na eng uan Itanong kung ano ang
ang pag-asa bol bola bola ginawa ng aso sa
ay nagbibigay sa atin a
paglipat-lipat mula sa
ng magandang isang hulahoop patungo
pakiramdam. sa iba pang holahoops?
IIII - 8
III Magagawa niyo ba ang
ginagawa ng aso?
Anong kulay ng bola ang
nakuha mula sa kahon?
Ilan?
May nakuha ba na
bolang ibang kulay?
Bakit?
Tumawag ng isang bata na magtuturo
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Basahin ang tsart Itanong: Ano ang mga pang-
ng mga bahagi ng pictograph na
Gamit ang parehong Ang pagtalon ay isang
at paglalahad ng bagong Ang pag-asa ay tulad abay na ginamit sa talatang gumagamit ng salita. Sa bawat kahon, muling maglagay lokomotor na kilos na
kasanayan #2 ng sikat ng araw na ating binasa? bahaging ituro, itanong ang ng karagdagang bola na kung saan ito ay
sumusunod:
nagbibigay sa atin ng may ibang kulay. maaaring isagawa ng
malinaw na pag-iisip (Kapag itinuro ang pinaka-ibabaw na Itala sa kaparehong mga nilalang na may
bahagi ng pictograph): Ano ang
kung talaan ang magiging mga binti at paa.
nakasulat dito sa bahaging ito? (Sagot: have the pupils think of
paano haharapin ang bilang ng Babae at Lalaki sa Bahay ng resulta ng ikalawang Patalunin ang mga
Bawat Kaklase) Anong klaseng how to describe the
mga problema sa ating gawain. mag-aaral ng tatlong
impormasyon ang ibinibigay nito? things they see in the
buhay. Gaya rin ng (Sagot: kabuuang paksa ng pictograph) Ito na ngayon ang beses paharap, tatlong
picture.
sikat ng araw, ito ay Ano kaya ang tawag sa bahaging ito ng bolang laman ng kahon. beses pabalik, tatlong
pictograph? (Sagot: pamagat. Isulat
nagbibigay 8 bolang kulay pula, 3 beses patagilid (kanan)
ang salitang pamagat sa pisara.) Encourage each pupil
sa atin ng kalakasang (Kapag itinuro ang mga salita sa bolang kulay asul at 1 at tatlong beses
kaliwang gilid ng pictograph): Ano ang to participate the class
harapin ang bawat bolang kulay berde patagilid (kaliwa)
nakasulat dito sa bahaging ito? (Sagot: discussion.
sitwasyon Sitio A, Sitio B, Sitio C) Anong klaseng Ulitin ito sa saliw ng
– maganda man o impormasyon ang ibinibigay nito? isang tugtog.
(Sagot: mga lugar kung saan Ulitin ang unang Guide each in making
hindi. Ang patungkol/nanggaling ang ginawang pagbunot o the task.
pagkakaroon ng impormasyon sa bawat hilera ng
pagkuha ng bola sa loob
pictograph) Ano kaya ang tawag sa
pagasa bahaging ito ng pictograph? (Sagot: ng kahon kasama ang
ay nagdudulot din ng label. Isulat ang salitang label sa
mga idinagdag na bola.
pisara.) (Kapag itinuro ang pinaka-
katatagan ng ating ibabaw na bahagi ng pictograph): Ano
pananalig sa Diyos. ang nakasulat dito sa bahaging ito? Talaang Marka
Umaasa tayo na may (Sagot: =1 lalaki, =1 babae) Anong Pula Asul Berd kabu
klaseng impormasyon ang ibinibigay ng na eng uan
mabuting nito? (Sagot: impormasyon kung ano bola bola bola
mangyayari sa ating ang katumbas na bilang ng bawat
simbolo) Ano kaya ang tawag sa
buhay sa gabay at bahaging ito ng pictograph? (Sagot:
IIII - III I 12
III
patnubay susi sa pagbasa. Isulat ang susi sa
pagbasa sa pisara.)
ng Panginoon.

F. Paglinang sa Kabihasaan Ano ang dapat Magbigay ng dagdag na Sagutin Sabihin sa mga bata na Divide the class into
(Tungo sa Formative Assessment) mayroon tayo sa paliwanag tungkol sa mga Anong kulay ng bola ang kumuha ng partner. groups
panahon ng mga bahagi ng pictograph. madalas/ palaging Patalunin sila sa baton
pagsubok sa buhay? nabubunot? o hoops na hahawakan Asks the following
Ilista sa pisara ang iba’t Anong kulay ng bola ang ng guro. questions:
ibang bahagi ng minsan o bihirang
pictograph. mabunot? Ask: What do you see in it?
Aling kulay ang maaaring 1.How many sets of What are the people
mabunot kung uulitin ang jumps were you able to doing?
a. pamagat – nagsasabi gawain, pulang bola o do with your partner? Where do you think
kung ano ang kabuuang lilang bola?bakit? 2.Were you able to do it they are? How would
paksa na ipinapakita ng together throughout the you describe the
isang pictograph b. label – activity? people in the picture?
ipinapakita kung mula saan 3. What good behavior How would you
o tungkol saan ang did you show during the describe the place?
impormasyon sa bawat activity with your
hilera ng pictograph partner? ( cooperation)
c. susi sa pagbasa – 4. How will you able to
nagsasabi kung ano ang do jumping over
katumbas na bilang ng stationary objects in
bawat simbolo sa succession? ( do
pictograph successive jumps)
5. In what direction?
(forward, backward,
sideward -left, sideward
- right)
Maaari ding talakayin
ang mga baenepisyo ng
paglundag.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Paano ba nakatutulong Pag-usapan ang teleserye na Ipakita muli ang pictograph Group activity:
araw-araw na buhay ang pag-asa sa pinanood kagabi at ibahagi sa tungkol sa mga batang (Dyad Activity)
pagharap sa mga kamag-aral. Tukuyin ang mga nabakunahan na ginamit Perform jumping rope in Teacher will produce a
problema sa buhay? pang-abay na ginamit sa kahapon. Ipasipi ito sa mga place. Record the different picture given
pangungusap na kanyang mag-aaral. number of jumps made. to each group have
sinabi. them identify if it is
safety place or not.
H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Itanong: Ano ang mga Matapos nilang sipiin ang The word certain is Ask:
Ang bawat tao ay salitang ginagamit sa pictograph, hikayatin silang used to describe that a Napakalampa ng How would you
nakakaranas ng mga paglalarawan ng mga isulat sa kanilang result will always iyong katawan, ano-ano describe the place?
problema at hindi pangngalan, salitang kuwaderno kung alin ang happen. ang mga dapat mong
magagandangpangyay naglalarawan ng pangyayari? pamagat, label, at susi sa The word impossible is gawin upang maging
ari sa buhay. (nagsasabi ng oras, sa pagbasa. used if there is no maliksi sa pagkilos?
Sa bawat problema at pamamagitan ng, at iba pa.) chance that a result will
hindi magandang happen.
pangyayari sa buhay The phrase most likely
ng isang tao, is used if a result has the
importante ang greatest chance to
pagkakaroon ng happen.
pagasa at positibong The phrase least likely
pananaw sa buhay. is used if a result has the
least chance to happen.
I. Pagtataya ng Aralin Basahin mo ang Gamitin ang mga pang-abay Magsagawa ng mabilisang A.( Ilagay sa loob ng Tandaan ang mga Direction:
maikling tula sa ibaba. na nasa loob ng kahon upang pagpupulso. Ipataas ang garapon ang mga sumusunod:
Gawan mo mabuo ang pangungusap. kamay ng mga mag-aaral pangalan ng 5 lalaki at Draw the food you
ito ng aksyon at ipakita Bukas, _________ pa ay kung akma para sa kanila ang pangalan ng 2 babae) Mahalaga ang have to eat to keep
mga babanggiting
ang iyong ginawa sa pupunta na sa bukid si tatay. pangungusap. Itataas nila ang
Bumunot ng mga kaalaman sa paglundag yourself healthy?
kaklase. Sa susunod Maraming gulay doon. kanilang kamay ayon sa pangalan mula sa dahil, magiging masaya
na maharap ka sa Mangunguha siya ng pagkakaakma o pagsang-ayon garapon at itala sa ibaba at mapupuno ng
isang kalabasa, talong, sitaw, okra, nila sa pangungusap. Kung ang resulta ng gawain. enerhiya ang katawan,
mahirap na sitwasyon at labanos. gaano kataas ang kanilang natatanggal ang pagod
o sa isang problema, Sa palengke, kamay, ganoon katotoo, o Talaang Marka at matututong
alalahanin mo ang ______________bumili ang kaakma para sa kanila ang Pang Pan ngal kabu magbalanse ng
tulang ito. kanyang mga suki. ________ sinasabi nito. Banggitin ang alan gala an uan katawan. Magiging
PAG-ASA ubos ang kanyang tindang sumusunod: a. Alam na alam ng n ng ng
matikas din ang
lalaki bab bag
ko na kung ano ang
Sa bawat pagsubok sa gulay, kaya __________ pictograph. b. Alam na alam
ae ay katawan dahil sa
ating buhay, siyang nakakauwi ko na kung paano basahin o kaalamang ito lalo na
Pag-asa sa puso ay alamin ang impormasyong kung regular ang
palaging taglay, madilim-dilim ipinapakita ng pictograph. B. Sagutin pagsasagawa dito.
Sa puso mo ito ay wag mahirap c. Alam na alam ko na ang 1. Anong pangalan ang
kalimutan, nag-uunahang mga bahagi ng isang madalas/ palaging
Lakas at tibay ng loob palaging maaga makuha pictograph. d. Alam na alam nabubunot?
ay makakamtan. ko na kung paano gumawa ng 2. Anong pangalanang
Ang bawat problema sarili kong pictograph. • minsan o bihirang
Pansinin kung aling aspeto
ay dapat harapin, tungkol sa pictograph ang
mabunot?
Ng may pag-asa at hindi pa nila lubusang 3. Aling ngalan ang
tiwala sa Panginoon, naiintindihan at tutukan ito sa maaaring mabunot kung
Pangarap sa buhay ay mga susunod na araw. uulitin ang gawain,
iyong kakamtin, pangalan ng lalaki o
Dulot ng pag-asa na ngalan ng bagay?bakit?
nasa puso natin.
J. Karagdagang Gawain para sa Basahin at sagutin. Individual performance Checking and
Nais mong mapabilang sa
takdang-aralin at remediation in doing 5 successive recording
mga may
karangalan sa inyong klase forward, backwards,
ngunit hindi sideward jumps over
umabot ang iyong grado wands and hoops with
upang mabigyan
accuracy. (Teacher
ka ng parangal.
a. Magiging lalo pang made rubrics scoring)
masipag at
masigasig sa pag-aaral at
mga
gawaing pampaaralan.
b. Malulungkot at magagalit
sa sarili.
Magmumukmok na lamang
sa isang
tabi at hindi na aayusin ang
pagaaral
IV. Mga Tala

You might also like