You are on page 1of 7

School: PIT-AO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: FIVE

GRADE 1 TO 12 Teacher: JIGS MICHELLE P. PASAMONTE Learning Area: Homeroom Guidance Program
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: February 26 – March 1, 2024 (Week 5) Quarter: 3RD

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Apply ability to protect oneself and others towards effective ways of problem-solving
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagaganap Share skills that can help in solving Share skills that can help in solving
problems problems
C. Mga Kasanayan sa Naipapaliwanag ang Nakikibahagi sa mabisang
Pagkatuto (Isulat ang code kahalagahan ng paghingi o paraan ng paglutas sa mga
ng bawat kasanayan) pagbibigay ng tulong sa suliraning kinakaharap ng
paglutas ng mga suliranin. pamilya, paaralan, at lipunan.
Koda: HGIPS-IIId-9 Koda: HGIPS-IIId-10
Nakikibahagi sa mabisang Naipapaliwanag ang
paraan ng paglutas sa mga kahalagahan ng paghingi o
suliraning kinakaharap ng pagbibigay ng tulong sa
pamilya, paaralan, at lipunan. paglutas ng mga suliranin.
Koda: HGIPS-IIId-10 Koda: HGIPS-IIId-9

II. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
MELC p.713 MELC p.713
Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
SLM Ikatlong Markahan SLM Ikatlong Markahan
mula sa portal ng
Week 5 Week 5
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang
Activity sheet Activity sheet
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Sa ating buhay sa pang-araw-
aralin at/o pagsisimula ng araw, marami tayong suliranin
bagong aralin na makikita at mararanasan.
Mula pagkabata hanggang sa
mga oras na ito, may mga
suliranin na tayong hinarap,
hinaharap, at haharapin pa.
B. Paghahabi sa layunin ng 1. Tandaan natin na wala tayong
aralin dapat ipag-alala dahil hindi
tayo nag-iisa kapag tayo ay
nahaharap sa isang matinding
suliranin sa ating buhay.
Nariyan ang ating mga
magulang, guro,
nakatatandang kapatid, at
maging mga kaibigan natin na
siyang ating malalapitan o
makakausap kapag ang
suliranin, problema, o
pagsubok na ating
kinahaharap sa ngayon ay
hindi na natin kaya pang
bigyan ng solusyon.

Huwag nating kalimutang


manalangin sa Diyos na
payapain ang ating isipan,
pagaanin ang ating
pakiramdam, at patnubayan
tayo na makaisip at makagawa
ng mabuting solusyon para sa
ating suliranin.
C. Pag-uugnay ng mga Sa ating buhay sa pang-araw-
halimbawa sa bagong aralin araw, marami tayong suliranin
na makikita at mararanasan.
Mula pagkabata hanggang sa
mga oras na ito, may mga
suliranin na tayong hinarap,
hinaharap, at haharapin pa—
mga suliraning patungkol sa
relasyon natin sa ating
pamilya, suliraning pinansiyal,
suliranin sa pandemya,
suliranin sa kaibigan, suliranin
sa pag-aaral, at marami pang
iba. Ang mga suliranin ay mga
problema o mga pagsubok na
kailangan nating harapin nang
buong tapang at hindi dapat
natin sinusukuan, ito man ay
minsan magaan, minsan
mabigat, minsan parang kaya
natin, minsan simple o
karaniwan lang, at minsan
naman komplikado, na
mahirap nang unawain at
lutasin. Tandaan natin na wala
tayong dapat ipag-alala dahil
hindi tayo nag-iisa kapag tayo
ay nahaharap sa isang
matinding suliranin sa ating
buhay. Nariyan kasi ang ating
mga magulang, mga guro,
mga nakatatandang kapatid, at
maging mga kaibigan natin na
siyang ating malalapitan o
makakausap kapag ang
suliranin, problema, o
pagsubok na ating
kinahaharap sa ngayon ay
hindi na natin kayang bigyan
pa ng solusyon. (Tignan sa SLM
pahina 2 - 4)
D. Pagtatalakay ng bagong Panuto: Basahin ang mga
konsepto at paglalahad ng
pangungusap ukol sa suliranin at
bagong kasanayan #1
lagyan ng TSEK (✓) ang patlang
kung ang mga ito ay wasto at
EKIS (x) naman kung hindi.
__________1. Maaaring
magkaroon ng maraming
solusyon sa iisang suliranin.
__________2. Ang mga suliranin
ay mga pagkakataon para
mapaunlad ang sarili.
__________3. Mahalaga ang
humingi ng tulong, payo, o gabay
sa pagharap natin sa mga
suliranin. __________4. Minsan,
walang solusyon ang isang
problema kung kaya’t nararapat
lang na tayo ay sumuko na.
__________5. Mayroon tayong
mga taong malalapitan na siyang
lubos na makatutulong sa atin sa
paglutas ng bawat suliranin na
ating kinakaharap at haharapin
pa.

E. Pagtatalakay ng bagong Panuto: Gumuhit ng masayang


konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 mukha (☺) kung ang bawat
pangungusap ay nagpapakita
ng pagbibigay solusyon sa
mga suliranin sa tahanan,
paaralan, at komunidad at
gumuhit naman ng
malungkot na mukha ( )
kung hindi.
__________1. Nakikisali sa mga
proyekto ng barangay ukol sa
waste segregation ang
Pamilya Dela Rosa.
__________2. Hinahayaan
lamang ni Jolito ang kaniyang
mga kaibigan kahit napansin
nitong nagkakainitan na sila.
__________3. Tumutulong sa
paglilinis ng kapaligiran,
kalsada, at kanal sina Keyt at
Lav upang maiwasan ang
pagbaha.
__________4. Hindi nakikiisa si
Polina sa gawaing pagtitipid
ng pamilya upang mapababa
ang mga bayarin sa tahanan.
__________5. Dumadalo ang
magpinsang Rayna at Moli sa
mga online programang
makatutulong sa
pangangalaga ng kalusugan.

F. Paglinang sa Kabihasan 1. Panuto: Basahin at unawain


(Tungo sa Formative
ang sumusunod na sitwasyon.
Assessment)
Pagkatapos ay bumuo o
sumulat ng naiisip mong
solusyon upang malutas ang
suliraning nabanggit. Gamiting
gabay ang mga nakasaad na
katanungan. (Tignan sa SLM
pahina 5- 6)

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Panuto: Punan ang


araw-araw na buhay talahanayan ng hinihinging
impormasyon. Maglista ng
tatlong (3) suliraning
naranasan mo na. Isulat kung
sino ang nilapitan o hiningian
mo ng tulong, at ibahagi kung
paano ka niya natulungan.
(Tignan sa SLM pahina 6- 7)
H. Paglalahat ng Aralin Tandaan na hindi natin kailangang
harapin nang mag-isa ang ating
mga suliranin. Mayroon tayong mga
taong malalapitan na siyang lubos
na makatutulong sa atin sa
paglutas ng bawat suliranin na
ating kinahaharap at haharapin pa.

Mahalaga ang humingi ng kanilang


tulong, payo, o gabay dahil sila ay
ating mga kakampi at karamay at
dahil wala silang anomang hangad
kundi ang tayo ay mapabuti.
Nariyan silang palagi, handang
tumulong, at makinig sa atin.

Kaya lagi nating itanim sa ating


isipan na hindi tayo nag-iisa, may
pamilya tayong masasandalan at
may Diyos tayong nakikinig sa ating
bawat panalangin ng paghingi ng
tulong.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Bilugan ang titik ng
tamang sagot.
1. Ito ay tumutukoy sa pagsubok na
kailangan nating harapin nang
buong tapang at hindi dapat natin
sinusukuan, ito man ay minsan
magaan, minsan mabigat, minsan
parang kaya natin, minsan simple
o karaniwan lang, at minsan
naman komplikado, na mahirap ng
unawain at lutasin
____________________.
A. pagkakamali at pagkabigo B.
problema o suliranin sa buhay
C. kalamidad tulad ng bagyo at
lindol
2. Ang sumusunod ay mga
mabisang paraan ng paglutas ng
suliranin MALIBAN sa
____________________.
A. pagkakaroon ng bukas na isipan
B. paghingi ng tulong sa mga
kapamilya, kaibigan o guro
C. pagkawala ng pag-asa na may
kalutasan pa ang suliraning
dinadala.
(Tignan sa SLM pahina 7,8)
J. Karagdagang gawain para Panuto: Maglista ng iyong sariling
sa takdang-aralin at tatlong (3) hakbang ng paglutas ng
remediation suliranin.

Halimbawa:
1. Alamin kung kaya mo bang
lutasin ang suliranin nang mag-isa.
Kung hindi isangguni mo ito sa
iyong magulang o sinomang higit na
may karanasan sa iyo na maaari
mong mahingian ng tulong.
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

TEOFILA A. TABELISMA, PhD.


School Principal II

You might also like